TIN TÀI TRỢ.

Giúp con tự tin hơn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.82K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Trẻ con lớn lên mỗi ngày, và qua mỗi ngày đó, bé phải đối mặt với những tình huống và thách thức mới. Mộtsố trẻ háo hức được tự mình khám phá ngay lập tức, nhưng cũng có một số trẻ khác rất cần sự khuyến khích, cổ vũ nhẹ nhàng. Nhiệm vụ của ba mẹ lúc này chính là thúc đẩy sự tự tin cho con yêu, giúp bé vững vàng từ những bước đầu tiên.

webtretho_tutin_495
    Tự tin - tin vào chính mình! (Ảnh: Inmagine)

Bạn có thể giúp con trở nên tự tin hơn trong những tình huống hằng ngày qua cách giúp đỡ bé hoàn thành những kỹ năng mới hoặc hướng dẫn bé thử nghiệm điều mới lạ. Mỗi kỹ năng mới học được là một bước tiến trên con đường tự lập của con. Điều này bắt đầu từ rất sớm, ví dụ như việc con học cách uống nước bằng ly. Nhưng các kỹ năng mới sẽ không đến một cách tự nhiên, vì thế hãy hướng dẫn cho con cách thực hành mọi việc.

Tuy vậy, đừng ép buộc con tiếp tục một công việc mới nếu bé chưa thích nghi được vì điều này càng khiến bé mất tự tin. Hãy dùng lời lẽ tích cực động viên con, cho con hiểu rằng lần đầu tiên thất bại không có nghĩa mọi thứ đã chấm dứt, bé có thể cố gắng và thử lại sau. Sự thích thú có được khi vượt qua một thử thách hoàn toàn mới sẽ dạy cho con rằng, có rất nhiều điều ta có thể đạt được nhờ vào sự cố gắng và nỗ lực của bản thân.

Trẻ nhỏ rất dễ nổi cáu hoặc chán nản với những việc đòi hỏi nhiều sự khéo léo như cài khuy, buộc dây giày… tùy vào tình hình mà bạn có thể động viên con hoặc cho con nghỉ ngơi và thử lại sau. Cách giải quyết tình huống linh hoạt và khéo léo của chính bạn sẽ giúp con học được rất nhiều, kể cả trong các sự cố, thất bại hay những tình huống khó xử.

Vì kinh nghiệm của bạn rất quý giá với con nên kể cả nếu bạn có nhiều con, gia đình bạn đông người thì vẫn hãy cố gắng thu xếp thời gian riêng dành cho từng bé, dù chỉ là 10 phút mỗi ngày. Điều này sẽ giúp cho các trẻ cảm thấy mình đặc biệt, được quan tâm, đó chính là động lực để bé cố gắng.

webtretho_tutin_500
    Tôn trọng con cũng là cách giúp con tự tin hơn (Ảnh: Inmagine)

Bạn cũng hãy nhớ đừng so sánh con với anh chị em hay với các bạn của bé. Tất nhiên, thấy giỏi thì khen là điều bình thường và nên làm, nhưng bạn đừng cố gắng nhân đó để dùng chiêu khích tướng. Ta thường nghĩ so sánh là để giúp con nhận ra cái hay, cái giỏi mà học theo; nhưng bạn hãy thử nhớ lại ngày bé của mình mà xem, bạn có thấy kế sách này có hiệu quả không hay đã gây ra những cảm xúc tiêu cực, phản tác dụng?

Vẫn với phương châm thấy giỏi thì phải khen, bạn hãy nhớ khen khi con làm việc tốt, con có cố gắng, tự giác… kể cả khi thành quả đạt được chưa như ý. Bạn khen ngợi ý thức và nỗ lực của con chứ không phải khen kết quả; đồng thời hãy phân tích cho con hiểu vì sao kết quả đạt được lại chưa tốt và giúp bé khắc phục dần.

Nguồn: Webtretho (tổng hợp)
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,157 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Oánh dấu để dành dạy Xu. Với mình, dạy cho con tự tin và chăm chỉ/kiên nhẫn là quan trọng nhất!
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 1,804 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Người tự tin thường dễ thành công,với con trẻ nếu con làm gì mình ko vừa lòng hoạc chưa đạt mình đừng chê bé vì tâm lý của trẻ bị chê nhiều quá sẽ tự ti vào bản thân
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

ừm, mình đôi khi cũng hơi lơ là việc khen con, đúng là lời khen đôi khi có tác dụng rất hiệu nghiệm để các bé tự tin hơn và phát huy khả năng của mình. Bé nhà mình được khen là khoái chí lắm, cứ lặp đi lặp lại hành động đó để mong được khen thôi, hihi
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    ừm, mình đôi khi cũng hơi lơ là việc khen con, đúng là lời khen đôi khi có tác dụng rất hiệu nghiệm để các bé tự tin hơn và phát huy khả năng của mình. Bé nhà mình được khen là khoái chí lắm, cứ lặp đi lặp lại hành động đó để mong được khen thôi, hihi
    hi...con mình là làm gì giỏi là cả nhà vỗ tay khen ngợi dữ lắn nên thích lắm, đồ đạc quần áo biết để dúng chỗ, biết đi vứt vỏ khi ăn, biết dọn đồ chơi....mình cũng hay dắt bé đi vô cơ quan và tiệc tùng để bé dạn dĩ hơn, ko nhát người lạ
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Mình cũng không dám chê con,mà chỉ bảo con làm không được,không nên,và khi con làm được 1 việc gì tốt,mình đều cổ vũ bằng cách hoan hô,khen con giỏi.Bi giờ mỗi lần là con cảm giác làm được việc gì giỏi là bé đều bảo mình là :"mẹ khen con giỏi đi "!Yêu lắm!
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

2 đứa con nhà mình làm gì tốt mà được mẹ khen hay ai đó khen là khoái chí ngay và lần sau cố gắng làm tốt chứ mà chê là quạu lại liền có khi hổng chịu làm tiếp nữa
    nhưng nhiều khi đang bực hay làm hỏng cái gì mẹ cũng dễ nổi cáu đét cho vài cái hay la mắng um sùm ...ây da đã nói là kềm chế mà sao khó quá à
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Bài viết của chủ top hay và bổ ích quá. Bé nhà mình cũng hơi nhút nhát. Đi học các bạn thì nghịch ngợm, chơi với nhau, bé thường rất ngoan, nghe lời cô, hoặc chỉ chơi nói chuyện với một vài bạn. Các bạn cùng lứa đi xe rất giỏi, mình khuyến khích bé đi nhưng bé vẫn chưa dám đi...
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi khi con trai ngồi vào bàn để bắt đầu học thì Mẹ đau đầu vô cùng, con trai thì lanh lẹ nhưng chẳng cẩn thận tí nào, viết bài thì viết cho lẹ rồi đứng lên, làm toán thì cũng rất lẹ nhưng suy đoán nhiều hơn tính toán. Bởi vậy cứ phải nhỏ to tâm sự cho cu cậu chú ý hơn và thường xuyên khen mỗi khi con viêt đẹp để giup con vui hơn trong giờ học.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

cám ơn wtt, bài viết rất bổ ích cho mình qua đó mình học được kinh nghiệm dậy bé tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 67 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Con mình làm việc gì cũng tỏ ra thiếu tự tin nên đây có lẽ là bài học cho mẹ. Cảm ơn bạn chủ top nhiều.
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

"Bạn cũng hãy nhớ đừng so sánh con với anh chị em hay với các bạn của bé. Tất nhiên, thấy giỏi thì khen là điều bình thường và nên làm, nhưng bạn đừng cố gắng nhân đó để dùng chiêu khích tướng" mình thích đoạn này, bố mẹ hay so sánh, nhưng mọi sự so sánh đều khập khiễng mà
    • 4,659 Bài viết

• 2,320 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài viết rất hay và ý nghĩa.

Vậy là mình có thêm kinh nghiệm giúp con tự tin hơn rồi.

Cảm ơn mẹ chủ top nhiều nhé!
    • 126 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Giúp con tự tin hơn là điều mà cha mẹ nên làm, để sau này ra xã hội con ko bị thua thiệt với những người xung quanh. Mình nghĩ cũng có rất nhiều cách ví dụ như cha mẹ nên khen con ở những lúc con đạt được 1 việc gì đó, như điểm 10, như việc mình giao cho con mà con hoàn thành. Khuyến khích con làm những điều con thích, tạo môi trường cho con. Mình nghĩ việc tạo tự tin cho con cũng gần giống như việc, giúp con đừng nhút nhát vậy. 2 thứ này như có liên kết lẫn nhau, nếu con ko tự tin, con sẽ rất dễ bị nhút nhát và ngược lại. Cha mẹ cũng nên tạo môi trường cho con phát huy, hoạt động nhóm, kết giao nhiều bạn bè, tập luyện, tham gia chơi thể thao, nhưng cũng đừng nên thái quá, dễ sinh cho con tính háo thắng cũng ko tốt
    love1
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

đây là vân đề cần thiết cho trẻ nhất là trong thời đại này!