TIN TÀI TRỢ.

Gái hôm rằm...

• 10.7K Lượt chia sẻ
  • 37.4K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Chẳng biết trời xui đất khiến thế nào, con gái lại đòi chào thế giới rộng lớn vào đúng hôm rằm, mà là rằm tháng 8 - trăng tròn đẹp nhất năm. Con sinh ra cũng tròn trịa (gần 4 ký), làm cho mẹ “ngọc nát hoa tan”, còn cả nhà thì mừng như bắt được vàng…

Vàng mười chứ chẳng phải đùa! Con gái hôm rằm sinh đủ ngày đủ tháng, lại khá nặng cân nên da dẻ con căng tròn, trắng hồng chứ không nhăn nheo như những đứa trẻ bình thường. Hai mắt con mở to đen lay láy, nhấp nháy nhìn xung quanh rất linh hoạt. Mẹ thì đau nhức nhối vì cơn co dạ con, còn cái cô gái hôm rằm thì chỉ rúc vào mẹ đòi bú, bú miệt mài luôn dù sữa mẹ chưa về. Cũng nhờ thế mà mẹ mau có sữa, sữa nhiều đến nỗi hai ngực căng tròn, mẹ vắt sữa ra cho em sinh cùng ngày với con (sinh mổ) 4 bình sữa 200ml mà có nhiều hôm vẫn bị nực sữa vì căng.

Cô gái hôm rằm dữ dằn hơn chị. Con thể hiện cá tính từ rất sớm. Ví dụ, khi ăn no thì con nằm chơi rất ngoan, chỉ cần đặt con vào cũi là con sẽ ê a tự chơi tự ngủ. Mẹ vẫn có thể ngồi bên cạnh vừa viết bài vừa trông con. Nhưng chỉ cần con đói thôi, con sẽ không muốn chờ đợi thêm một phút một giây nào nữa. Nhiều bữa, mẹ cuống cả lên, bỏ hết tất cả mọi thứ ở đó, chẳng kịp thay bộ đồ mát mẻ, cứ thế nằm ôm cho con ti, mồ hôi chảy ướt đẫm. Con thương ai quý ai thì nhìn mãi người đó đòi bế, nhưng chỉ ít người được con “để mắt” tới, còn lại con nhất quyết không theo một ai cả. Thà ngồi một mình chứ không chơi với người con không thích.

49

Người ta bảo “trai mùng 1, gái hôm rằm” sinh vào thời điểm trời đất giao hòa, nên thường là người quyết đoán và quả cảm. Con gái sinh vào đêm rằm “xem cuộc sống là một hành trình vĩ đại với những khả năng vô tận; có thể đi đường không cần bản đồ, và đến nơi luôn sớm hơn mọi người; làm việc và hành động theo bản năng hơn là suy tính kỹ càng và logic. Khi cô ấy cần điều gì, cô ấy tập trung về điều đó và đặt mục tiêu hành động”. Ở con cũng hao hao những điều đó: thích gì là làm cho bằng được, yêu-ghét rõ ràng, có năng khiếu nghệ thuật, thích mày mò khám phá và đặc biệt là rất… kiêu kỳ. Riêng về chuyện bướng: đứa trẻ nào cũng bướng, nhưng đẳng cấp của con trội hơn một bậc. Điển hình là chuyện cho con uống thuốc, trong khi các anh chị khác chỉ cần dỗ dành/hăm dọa/làm ảo thuật (cho thuốc vào sữa/trái cây) là có thể xong. Riêng con thì dùng đủ các biện pháp, con vẫn chống đối bằng cách khóc, giãy dụa, hất đổ, ném đi, hoặc giấu…

Cô gái ngày rằm thông minh, nhanh nhẹn. Mặt con thanh tú, sáng như sao. 9 tháng tuổi con đã tập nói. 1 tuổi đã có thể hát líu lo và đọc một bài thơ ngắn. Mẹ là cô giáo dạy trẻ, khi các anh các chị chưa thuộc hết bài, con đã thuộc làu làu. Con chỉ là học sinh “dự thính”, suốt ngày loay hoay với đồ chơi chẳng bao giờ nhìn mẹ dạy các anh chị, nhưng con lại rất chú ý đến từng lời mẹ nói, thành ra con luôn là học trò suất sắc nhất. 3 tuổi, con đã tự vẽ những bức tranh sinh động rất có hồn và thuyết minh đâu ra đấy về nội dung bức tranh. Con đã biết làm toán và “vẽ” chữ “vẽ” số. Nói là vẽ vì con chỉ nhìn hình rồi tô theo, chứ không biết viết đúng như các anh chị lớn.

Sinh ngày rằm, nên con cũng rất nhạy cảm và giàu tình thương. Con yêu mẹ một cách tinh tế. Con lấy chăn đắp cho mẹ khi mẹ bị ốm, lấy tất đeo vào chân mẹ để mẹ đỡ lạnh, lấy nước cho mẹ uống. Con nằm xuống ôm chầm lấy người mẹ bảo “để con ôm mẹ cho mẹ đỡ mệt”. Thỉnh thoảng, con lại chạy đến ôm mặt mẹ, thơm vào má bảo “con thương mẹ lắm”. Từ khi sinh con ra, cho đến bây giờ con đã gần 5 tuổi, không ngày nào mẹ không được con âu yếm yêu thương.

Con sinh vào lúc 20 giờ 30 ngày rằm trung thu cách đây 5 năm. Với mẹ, con thật đặc biệt, con là vầng trăng rằm sáng trong của cuộc đời mẹ!

<<< Cách nuôi dạy con gái
    Mỗi người chỉ có một cuộc đời để sống.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 93 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluesky_mum Xem bài viết

Sinh ngày rằm, nên con cũng rất nhạy cảm và giàu tình thương. Con yêu mẹ một cách tinh tế. Con lấy chăn đắp cho mẹ khi mẹ bị ốm, lấy tất đeo vào chân mẹ để mẹ đỡ lạnh, lấy nước cho mẹ uống. Con nằm xuống ôm chầm lấy người mẹ bảo “để con ôm mẹ cho mẹ đỡ mệt”. Thỉnh thoảng, con lại chạy đến ôm mặt mẹ, thơm vào má bảo “con thương mẹ lắm”. Từ khi sinh con ra, cho đến bây giờ con đã gần 5 tuổi, không ngày nào mẹ không được con âu yếm yêu thương.
    Bé nhà chị đáng yêu quá
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng là gái hôm rằm và vui hơn nữa là cả ngày 15 âm lịch lẫn dương lịch chênh nhau 1 tháng.Mình tự nhận mình rất đỗi ngang tàng vì bướng,ko nói thì để yên chứ nói bảo làm thì còn lâu mới làm.Nhiệt tình với mọi ng xung quanh và rất nóng tính nếu gặp chuyện bất bình dù ko phải chuyện của mình.Hơi vất vả chuyện tình duyên thôi nhưng h đò yên bến đậu,các chuyện khác thì mình may mắn.Điều đặc biệt là có linh cảm rất tốt và giấc mơ về sự việc nào đó là chuẩn luôn.Ko lẽ người ta gọi đó là căn quả???
    • 380 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

con gái t cũng rằm đây, p nói là ngang và cá tính từ lúc mới sinh. Giống con mẹ chủ top ở chỗ khi con đói (từ lúc mới sinh nhé) con khóc to khủng khiếp, khóc như gào ấy, mà mình thì ít sữa nên nếu k nhanh pha kịp sữa cho nàng ấy uống thì nhà cửa đc phen náo loạn. Nghịch ngợm lắm ai cũng bảo mụ nặn nhầm p là con trai mới đúng, k biết sợ là gì luôn và cũng khá là đáo để. Nhà t thấy hơi lo vì k hiểu lúc nàng lớn hơn chắc p đau đầu dạy dỗ cho nàng. Ngay cả từ lúc bé tí teo nhà t đã quán triệt với nhau p nghiêm khắc với nàng rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KristinSunNguyen Xem bài viết
    Mình cũng là gái hôm rằm và vui hơn nữa là cả ngày 15 âm lịch lẫn dương lịch chênh nhau 1 tháng.Mình tự nhận mình rất đỗi ngang tàng vì bướng,ko nói thì để yên chứ nói bảo làm thì còn lâu mới làm.Nhiệt tình với mọi ng xung quanh và rất nóng tính nếu gặp chuyện bất bình dù ko phải chuyện của mình.Hơi vất vả chuyện tình duyên thôi nhưng h đò yên bến đậu,các chuyện khác thì mình may mắn.Điều đặc biệt là có linh cảm rất tốt và giấc mơ về sự việc nào đó là chuẩn luôn.Ko lẽ người ta gọi đó là căn quả???
    0
    Mình cũng như bạn, 15 âm lẫn dương chỉ chênh nhau mỗi tháng (chắc là năm 86 nhỉ) công nhận là tính tình cũng giống nhau thiệt, lúc nhỏ tính mình cũng y chang bé nhà chị chủ top "Thà ngồi một mình chứ không chơi với người con không thích."
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cocochacha Xem bài viết
    con gái t cũng rằm đây, p nói là ngang và cá tính từ lúc mới sinh. Giống con mẹ chủ top ở chỗ khi con đói (từ lúc mới sinh nhé) con khóc to khủng khiếp, khóc như gào ấy, mà mình thì ít sữa nên nếu k nhanh pha kịp sữa cho nàng ấy uống thì nhà cửa đc phen náo loạn. Nghịch ngợm lắm ai cũng bảo mụ nặn nhầm p là con trai mới đúng, k biết sợ là gì luôn và cũng khá là đáo để. Nhà t thấy hơi lo vì k hiểu lúc nàng lớn hơn chắc p đau đầu dạy dỗ cho nàng. Ngay cả từ lúc bé tí teo nhà t đã quán triệt với nhau p nghiêm khắc với nàng rồi.
    chi oi. Cho e hoi con gai chi gio đã lớn chưa ạ? giờ có ngoan k chi ơi ? Be nha e k sinh ngay rằm nhưng cũng giong be nhà chi vay. Từ lúc mới sinh ra đến giờ hon 3 tháng roi mà mỗi khi be đói là gào khoc ghê lắm . Người thì be bé mà khoc thi k ai bằng. đôi khi mẹ chua kip vén áo lên là con đã khóc thet roi hờn k thèm bú nữa. K biet lớn hơn 1 chut bé co ngoan hơn k nua. .. hic
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KristinSunNguyen Xem bài viết
    chài ơi, e y sì c luôn >"<
    • 380 Bài viết

• 562 Được cảm ơn

Bé nhà t mới hơn 1 năm thôi. Khi đi sinh nhật các bé cùng tháng cùng năm ấy, trv bợm thuộc dạng nhất hội (hi vọng k p con hát mẹ khen hay), bé biết sớm và rất đáo để, k biết sợ nóng, sợ đau, thò tay vào nước nóng k sợ, kẹp tay vào cửa k sợ lần sau vẫn ngịch. Lớn hơn chút thích cái j phấn khích hoặc k thích cái j bé hét như còi tàu ấy. Đòi ăn cũng hét măm măm to tướng. Nói chung đáo để và biết nên phải nghiêm từ đầu e ah, đừng cho rằng bé k biết nhé, biết hết đấy, nên ngay từ lúc này cố gắng thỏa hiệp với những đòi hỏi và ăn vạ của bé càng ít càng tốt.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoan_trang Xem bài viết
    chi oi. Cho e hoi con gai chi gio đã lớn chưa ạ? giờ có ngoan k chi ơi ? Be nha e k sinh ngay rằm nhưng cũng giong be nhà chi vay. Từ lúc mới sinh ra đến giờ hon 3 tháng roi mà mỗi khi be đói là gào khoc ghê lắm . Người thì be bé mà khoc thi k ai bằng. đôi khi mẹ chua kip vén áo lên là con đã khóc thet roi hờn k thèm bú nữa. K biet lớn hơn 1 chut bé co ngoan hơn k nua. .. hic
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 31 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Vậy còn gái mồng một thì sao hả Chị ?
    Em iu chồng em iu con....................
    Em êu tất cả mọi thứ của gia đình mình vậy nên đừng phụ tình êu em nhé !

• 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Sao mình ko bình luận hay viết bài đc trên wtt nhỉ? Có mẹ nào từng như mình ko? Nhiều khi muốn góp ý mà chả bt làm cách nào. Chỉ đọc đc thôi. M chỉ dùng đtdd thôi các mẹ ạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em sinh 20h30 như con c. Ngày rằm tháng 9/2017 (âl). Em ko biết sau này sao nữa, nhưng hiện tại con rất ngoan và trộm vía ăn được , ngủ được. Rất yêu con gái của mẹ.