TIN TÀI TRỢ.

Đôi lúc em không biết em là vợ hay là người ở trong gia đình mình?

• 7.5K Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Có thể em không may lấy phải một anh chồng khá vô tâm. Cũng có thể do tính em khá mạnh mẽ và tự lập, nên anh tưởng là vợ mình là người giúp việc?
    Hai đứa mình cùng đi làm như nhau. 7 giờ sáng ra khỏi nhà, 5 giờ tan sở; nhưng cứ sáng ra anh thong thả ăn sáng, đọc báo, còn em thì tất bật: chuẩn bị đồ ăn cho buổi tối, vệ sinh cho con, chuẩn bị cho mình rồi tất tả chở con vào trường. Anh thì cứ thẳng từ nhà đến công ty, dường như chẳng xót xa gì vợ con cứ loay hoay một mình.

Cũng 5 giờ là hết giờ làm, nhưng em thì tạt qua ngoại đón con về, rồi lại cơm cơm nước nước, cho con ăn, rồi lại tranh thủ dọn dẹp nhà cửa. Còn anh thì nếu có về sớm cũng chỉ lượn trong nhà như chỉ huy. Nếu không thì cũng đi mất mặt, đến khi con ngủ mới mò về. Một tuần có 7 ngày thì 5 ngày đi tiếp khách, hai ngày còn lại anh đi đánh tennis cho khoẻ người. Con nó không quấn ba cũng vì thế: cả ngày chẳng thấy bóng ba đâu.

Tủi nhất là những ngày công ty có chương trình, em đi làm cả ngày chỉ kịp lót dạ đúng ổ bánh mì. Cứ vội vội vàng vàng tranh thủ làm cho xong để về đón con, lại lo cơm nước, tắm rửa, dọn dẹp; con quấn mẹ cứ lẽo đẽo theo chân mẹ khóc lóc. Trong khi anh thì chỉ nhắn về đúng một câu: “Anh đi nhậu về trễ”. Xong, việc còn lại cứ để em lo??

Nhiều khi em thấy mình như là người giúp việc chứ chẳng phải vợ anh nữa. Em mà cảm thấy thế, thì có lẽ anh đã coi em là người giúp việc từ lâu rồi.

131
    Nếu anh chịu khó chơi cùng con, có lẽ con không lạnh lùng với ba đến thế! (Ảnh: Internet)

Có phải vì tính em mạnh mẽ, gì cũng có thể làm được, không phiền đến anh nên anh nghiễm nhiên coi em có thể tự xoay sở được mọi thứ? Anh có nghĩ rằng em cố gắng chu toàn mọi việc để anh lo công việc, lo sự nghiệp. Có phải vì thế mà anh đã quên em cũng có công việc riêng 8 tiếng mỗi ngày, em cũng lao động vất vả, kiếm tiền để vun vén gia đình?

Có phải anh cho rằng anh là trụ cột trong nhà, là người đàn ông của gia đình. Mà đã là đàn ông thì chỉ lo việc đại sự. Mấy việc tủn mủn vụn vặt như lau nhà, cơm nước, trông con… là việc của đàn bà; đàn ông sờ vào thì mất mặt. Thế anh có nghĩ rằng em đang làm cả việc của đàn ông, cả việc của đàn bà: vừa đi làm kiếm tiền vừa chăm sóc gia đình?

Em tự lập quen rồi, ngày xưa yêu nhau, anh bảo anh yêu em cũng chỉ vì em không dựa dẫm như những người con gái khác. Đáng ra em phải yếu đuối một chút, vụng về một chút, lười biếng một chút để anh còn để mắt tới em; chứ cứ căng mình ra để làm thế này thì anh lại có cớ: “có vợ rồi, việc gì phải lo?”.

Buồn tủi không để đâu cho hết, khi vợ còn nằm ổ mà anh cũng bỏ mẹ con em đi cho đến 10 giờ tối. Con ốm cứ nhèo nhẹo đòi mẹ bế. Em nhịn đói chờ anh về thay em trông con để úp tô mì ăn tạm. Tết nhất, anh để em dọn từ trên xuống dưới nhà, chỉ vì “anh phải giải quyết gấp công việc, đừng chờ anh”. Còn ngày bình thường, dù anh có ở nhà đi chăng nữa, anh cũng cứ vô tư để mấy mẹ con loay hoay với nhau, chỉ vì “con quấn mẹ quá, có chịu chơi với ba đâu”…

Ba cái việc vụn vặt đàn bà anh để em làm thì chớ, việc lớn như sửa nhà, hiếu hỉ, chọn trường cho con anh cũng để mình em xoay sở. Không hiểu vì sao anh lại nghĩ, em có thể tự lo được tất.Em là người bình thường thôi, em cũng có giới hạn chịu đựng. Em đã làm đủ cách với anh: đòi hỏi, năn nỉ, giận dỗi… nhưng chỉ thay đổi được bữa trước bữa sau, anh vẫn tính nào tật nấy.

Anh có biết là sự vô tâm của anh khiến em thất vọng. Anh sống trong nhà mình như là khách trọ. Anh tưởng mình là trụ cột to đến mức nào, vũng đến bao nhiêu mà thờ ơ với người đàn bà của mình quá vậy? Anh có nghĩ tới một ngày, mẹ con em có anh cũng được, không có anh cũng không sao? Ngày đó, chắc cũng chẳng còn xa đâu, nếu anh vẫn ích kỷ chẳng nghĩ đến ai ngoài mình nữa.

<<< Cuộc sống của ba
    <<< Cuộc sống của mẹ
    <<< Cuộc sống gia đình

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thương chị như thế này thật e không dám lấy ck nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 50 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hình ảnh của mình trong bài viết này haizzz...
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đấu tranh đòi nữ quyền đi....
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 78 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Em đọc mà thấy trái ngược với nhà em. Nhiều khi em thèm đc tự do 1 mình, anh đi làm hay đi đâu chơi với bạn bè thì đỡ ngộp thở biết mấy. Chồng em đang thất nghiệp, em thì đang bầu bí, cũng k đi làm luôn. Tài chính lay lắt, nay mượn chỗ này mai vay chỗ khác. Nên đã ngày nào cũng kè kè với nhau rồi lại còn hay hục hặc về tiền nong. Anh ý k đi đâu đã đành, đằng này cũng cấm em đc đi đâu. Nỗi lo tài chính, mệt moir vì mang bầu, buồn vì hay cãi nhau, chán vì k có ai trò chuyện khiến em bị stress. Em chỉ mong anh ý cho em chút tự do, chút k gian của riêng mình thì đỡ ngột ngạt ntn. Giá như nhà chị và nhà em bù trừ đc cho nhau thì hay biết mấy ha.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kentvesi