TIN TÀI TRỢ.

Để trở thành người mẹ tuyệt nhất trên đời

• 27 Lượt chia sẻ
  • 12.5K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Giai đoạn con chập chững bước đi, học thể hiện suy nghĩ của mình qua lời nói, bắt đầu làm quen với thế giới bên ngoài… với các bậc phụ huynh, là giai đoạn con đáng yêu như thiên thần nhưng đồng thời cũng đáng sợ không kém ác quỷ. Những ông bố, bà mẹ trẻ vẫn còn đang lúng túng với vai trò mới của mình đã gặp ngay phải chướng ngại vật khó khăn. Phải làm sao bây giờ?

Quản lý từng chuyện nhỏ nhặt

Bạn đang vui vẻ cho con vào giường ngủ trưa thì bé bắt đầu hoảng lên – món đồ chơi nhồi bông yêu thích của bé đâu rồi? Cả hai mẹ con bạn sẽ không thể có một giấc ngủ yên bình nếu không có nó!

Trẻ nhỏ có những “nghi thức” cố định trong thời gian biểu của mình, bao gồm cả “nghi thức” ngủ trưa và ngủ tối, và bạn không thể đi chệch khỏi đó. “Trẻ chưa có ý thức về thời gian hoặc ngày tháng, vì vậy thời khóa biểu lặp đi lặp lại là cách duy nhất để cho chúng biết chuyện gì đang xảy ra”, Tovah Klein, giám đốc Trung tâm Trẻ em ĐH Barnard ở thành phố New York cho biết. “Điều đó giúp trẻ cảm thấy an toàn khi trải qua những thay đổi lớn lao trong quá trình phát triển.” Và như thế có nghĩa là bạn phải trở thành kiểu người quản lý bạn luôn ghét: kiểu người suốt ngày ghi nhớ, để ý và nhắc nhở nhân viên của mình từng tí một.

webtretho_goodmom_1_495
    Đừng coi nhẹ những "nghi thức" của con (Ảnh: Inmagine)

Chẳng có gì tủn mủn hơn việc cứ mỗi nửa tiếng lại phải hỏi “Con có đi bô không?” nhưng việc này rất đáng làm – vì hạnh phúc của con và sự bình an cho thần kinh của bạn. Tránh những bất ngờ khó chịu và cho con biết mỗi ngày cần phải làm gì sẽ giúp bé cảm thấy tình hình được kiểm soát, khiến bé yên tâm và bớt quấy khóc hơn nhiều. Tuy rằng điều đó có nghĩa rằng đêm nào bạn cũng phải đọc cùng một quyển sách, thôi thì ít ra con cũng chịu đi ngủ.

Phiên dịch

Ngôn ngữ của con trẻ thực sự phát triển trong giai đoạn từ 18 tháng đến 3 tuổi, nhưng thế không đồng nghĩa với việc bạn đã dễ dàng hiểu và khiến cho một đứa bé 2 tuổi hiểu mình đang nói gì.

Để giúp 2 bên hiểu nhau tốt hơn, bạn chỉ nên nói những cụm từ ngắn gọn, đơn giản, thường xuyên lặp lại, chú ý đến cử chỉ và ngữ điệu của con, đặc biệt khi bé tỏ ra khó chịu. Thậm chí nếu bạn không hiểu con đang gào thét cái gì, hãy cho bé thấy rằng bạn hiểu bé đang tức giận, và tiếp tục từ điểm đó.

Trẻ nhỏ có xu hướng trở nên khó chịu khi bạn không hiểu những gì chúng đang nói, do đó hãy trau dồi kỹ năng dịch thuật của bạn. (“Bóng” có thể mang nghĩa “Trái bóng của con kìa. Mình cùng chơi đi mẹ!” hay là “Tìm bóng cho con, không là con hét toáng lên bây giờ!”)

Bạn cũng sẽ cần kỹ năng này bất cứ khi nào đứa-con-khiến-từ-điển-cũng-phải-bó-tay của bạn cố gắng nói chuyện với một người văn minh bình thường. Hãy chuẩn bị tinh thần phiên dịch, trừ khi chính bạn cũng chào thua. Bạn sẽ rất may mắn nếu lúc đó có người nào “cao tay” hơn ở gần. Một bà mẹ chia sẻ câu chuyện: “Có lần con trai tôi hỏi một cách rất nghiêm trọng, ‘Mẹ ơi, tình yêu đi đâu?’ Ui chà. Tôi cố gắng để pha chế ra một câu trả lời phù hợp với lứa tuổi của con, và trong lúc tôi nói lan man dây cà ra dây muống, thằng bé vẫn tiếp tục lặp lại câu hỏi, càng lúc càng tỏ ra khó chịu. Cuối cùng, con gái tôi phải can thiệp: ‘Ý nó muốn hỏi là Lava Girl (*) của nó đâu?’ Hóa ra là một hình người đồ chơi mà thằng nhóc có được từ cửa hàng thức ăn nhanh. Ra thế.

(*) Lava Girl phát âm tương tự như “love go”.

Ngoại giao

Trẻ mới biết đi có thể là thiên thần ngọt ngào, cũng có thể là một tên chúa tể hung bạo. Chúng vòi vĩnh, sau đó đấm đá và la toáng lên nếu không nhận được những gì mình muốn. Bắt con làm những nhiệm vụ cơ bản nhất – ăn, ngủ, ị… – có thể là một nhiệm vụ đòi hỏi sự tế nhị và bạn thường xuyên vấp phải sự phản đối, đôi khi cả bạo lực. Và bạn cần đến tài ngoại giao. Tất nhiên việc này đòi hỏi sự kiên nhẫn và cảm thông, nhưng cũng cần một chiến lược tinh ranh nữa.

Để cô con gái 3 tuổi Emily chịu đi vệ sinh, Rebecca Horvath từ thành phố Bluff, Tennessee, sử dụng sức mạnh của sự gợi ý. “Tôi làm như vô tình nói với con bé rằng chúng tôi sẽ đi vệ sinh trước khi rời khỏi trung tâm mua sắm. Tôi đề cập đến chuyện đó một vài lần trong khi hai mẹ con đang mua sắm, và sau đó khi chuẩn bị ra về, con bé chịu đi mà không vùng vằng quăng ném gì. Có vẻ như đó là chuyện đương nhiên chứ không phải là việc mẹ bắt phải làm.” Làm cho trẻ nghĩ rằng việc gì đó là ý tưởng của chúng chứ không phải của bố mẹ? Đó là ngoại giao chứ còn gì nữa!

webtretho_goodmom_495
    Hãy thể hiện sự quan tâm đến những mối quan tâm của bé (Ảnh: Inmagine)

Giả vờ hứng thú

Trẻ nhỏ dễ bị ám ảnh. Chúng tìm thấy một cái gì đó khiến chúng bị mê hoặc, thế là sau đó ăn, uống, và ngủ với chủ đề đó. Tại sao? Vì thế giới thật rộng lớn và đáng sợ, và thay vì làm chủ nó, trẻ tìm cách làm chủ một phần nhỏ của nó – có thể là một bộ phim yêu thích hoặc toàn bộ một thể loại phim nào đó (công chúa, dụng cụ có sức mạnh…)

Faerol Wiedman, một người mẹ ba con ở Eden Prairie, Minnesota, phải đáp ứng yêu cầu ghé tiệm rửa xe vào ngày sinh nhật lần thứ ba của cậu con trai. “David bị ám ảnh với việc rửa xe”, cô nói. “Chúng tôi nói tên các cửa hiệu như BP, Mobil, Shell, và những thứ mà mỗi tiệm có, như máy sấy, xà phòng, nước, và sáp. Sau đó, chúng tôi đi xem rửa xe. Thằng bé cứ nói hoài nói mãi về chuyện đó. Ngay cả John, đứa con 5 tuổi của tôi còn phải kêu lên, ‘chúng ta có thể thôi nói về chuyện rửa xe được không ạ?’ Tôi ước gì mình cũng có thể nói như vậy, nhưng tôi phải giả vờ hứng thú!” Ngoài chuyện hỏi cả triệu câu hỏi, trẻ cũng muốn chia sẻ niềm đam mê của chúng với bạn. Vì vậy, hãy ngồi lại để con dạy cho bạn vài điều. Nhưng nếu bạn không thể nào chú ý nổi suốt một cuộc độc thoại về bàn chải, đừng ngại cài đặt não ở chế độ tự động trả lời, thỉnh thoảng lặp lại một từ cảm thán “Wow!”

(Còn tiếp)

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Parenting
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,233 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Hihi làm mẹ khó lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,701 Bài viết

• 3,940 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật sự làm Mẹ là rất rất khó làm sao để vừa làm mẹ vừa có thể làm bạn của con ....... có học đến khi con lớn rồi mẹ vẫn phải "học làm mẹ"
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 4,590 Bài viết

• 2,312 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giờ rất cần những lớp học dành cho các bà mẹ vì mỗi đứa trẻ sinh ra lại có khả năng khác nhau, sự hứng thú khác nhau và sự hiểu biết khác nhau... đòi hỏi các bà mẹ ko ai giống ai phải bắt nhịp với con trong mọi tình huống để chơi và học cùng con.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn tôi đang mang bầu 5 tháng, đi siêu âm bác sĩ nói bé bị tật sứt môi, vậy xin wedtretho tư vấn dùm minh với: liệu bé sinh ra co bị hở hàm ếch, và phát triển bình thường không? Phá thai ở thời điểm này có an toàn không? Cám ơn nhiều
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 132 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Chẳng cha mẹ nào muốn con mình mắc phải sai lầm, càng hạn chế sai lầm chừng nào càng tốt chừng ấy. Vì thế mà có những lúc vô tình, cha mẹ lại tước đi những cơ hội trải nghiệm, rèn luyện và học hỏi những bài học quí của con cái.
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,350 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

ôi, mình rất thích cái chủ đề này ấy. Đọc thấy có mình trong đó và nhiều cái mình cần học hỏi thêm. Đọc xong lại càng thấy yêu các thiên thần nhỏ của mình.
    P/S: Cứ mỗi khi vào 1 chủ đề nào đó của wtt là mình mê những hình ảnh đc up lên lắm, nhìn cái hình 2 bạn gấu với thỏ chết mê chết mệt đi được ấy. Mà hình như mình có thể tự làm đc thì phải. Chị phetbong ơi, có làm được không chị nhỉ???
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Chủ đề này dễ thương quá.

Làm mẹ cũng có nghĩa là làm bạn nhỏ với con nữa đấy.

Mình và Tom ngồi ăn cơm dưới sàn nhà, Tom thấy con kiến bò ngang qua, Tom hỏi "Bạn kiến đi đâu vậy mẹ?"

Mình bảo "Bạn kiến đi tìm mẹ đó con, bạn ấy đi lạc đó" rồi lồng vào câu chuyện để chỉ Tom là nếu không nghe lời mẹ, con cũng có thể bị lạc như thế. Tom vâng dạ rối rít.

Lúc đi ngủ thì nhất định phải cho bạn ếch ngủ chung mới được, lại còn đòi đúng cái gối của Tom thì mới chịu ngủ nữa cơ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,178 Bài viết

• 3,796 Được cảm ơn

Mình cảm thấy buồn vì tính mình dễ nổi cáu và nóng nảy. Con cứ lười ăn là lại thấy tiếng mẹ inh ỏi. Nhưng quả thực là nhiều lúc không thể kiềm chế được. Cứ tưởng tượng nịnh mãi nửa tiếng con mới ăn xong rồi lại trớ hết ra thì mẹ cảm thấy vô cùng bực mình.
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

@haidanghaianh: Bạn vui lòng vào trang Tư vấn của Webtretho tại đây để được các chuyên gia trả lời cụ thể về vấn đề mà bạn đang quan tâm.

@hoanang1 @phetbong: Rolin đang chuẩn bị 1 bài viết bày cách làm 1 em khỉ bông rất yêu í, các bạn chờ Rolin nhé.

@gacon: Duyên lắm nhe, trong phần tiếp theo của bài viết Mẹ tuyệt vời này cũng có nhắc đến chuyện con thích quan sát kiến đấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Giai đoạn con chập chững bước đi, học thể hiện suy nghĩ của mình qua lời nói, bắt đầu làm quen với thế giới bên ngoài… với các bậc phụ huynh, là giai đoạn con đáng yêu như thiên thần nhưng đồng thời cũng đáng sợ không kém ác quỷ. Những ông bố, bà mẹ trẻ vẫn còn đang lúng túng với vai trò mới của mình đã gặp ngay phải chướng ngại vật khó khăn. Phải làm sao bây giờ?

>> Phần 1

Dẫn dắt con

Một bà mẹ kể chuyện: “Hồi con gái của tôi 2 tuổi rưỡi, có lần chúng tôi mất đến hơn một giờ chỉ để đi bộ qua sáu khu nhà từ nhà trẻ về. Lí do ư? Kiến! Sỏi! Vết nứt! Dĩ nhiên tôi muốn điên cả người, nhưng cảm giác đó giảm đi nhiều khi bạn nhận ra rằng sự chú ý ngắn hạn là hoàn toàn bình thường và lành mạnh đối với một đứa trẻ nhỏ. Mọi thứ với bé đều mới mẻ và thú vị, do đó, lẽ dĩ nhiên nó phải được khám phá, kiểm tra, nựng nịu, và cả nếm nữa.”

Tuy cố gắng đặt mình vào vị trí của con và trải nghiệm âm thanh, hình ảnh như thể đây là lần đầu tiên với chính bạn thì bạn cũng không thể cứ đắm mình trong khoảnh khắc – đặc biệt là khi đang bận rộn, phải đi đâu hay làm một việc gì khác. Để giữ cho đứa con hay lang thang của bạn đi đúng đường, Tovah Klein gợi ý bạn nên lập kế hoạch dư dả thời gian để đi từ nơi này sang nơi khác hơn một chút. “Với một đứa trẻ, bạn không thể sẵn sàng trong năm phút được,” cô nói. “Chúng không hiểu các khái niệm về thời gian nên bạn hãy cho con những hướng dẫn hợp lý và cụ thể, ví dụ như nói rằng ’Sau hai khu nhà nữa là con phải mang giày vào để mình đi đến cửa hàng nhé.’”

webtretho_goodmom2_495
    Mẹ chờ con một tí, để con khám phá đã nhé (Ảnh: Inmagine)

Và giống như một người chăn gia súc giỏi, nếu bạn thực sự đang vội, hãy dùng thân mình để che đi bất kỳ tác nhân nào có thể gây ra sự mất tập trung. (Bạn là người lớn hơn mà, con sẽ chẳng thể nào nhìn thấy con chó con được nếu bạn đang đứng cản tầm nhìn. Hai mẹ con có thể nựng nịu chú chó khác vào ngày mai.)

Tư vấn thời trang

Đứa con nhỏ của bạn nằng nặc đòi mặc chiếc quần short nó thích bên ngoài quần dài, chung với áo choàng công chúa? Đừng nhọc công vì thảm họa thời trang làm gì, việc ăn mặc của trẻ rơi vào trường hợp “cái gì không đáng thì hãy bỏ qua”.

Hãy nghĩ rằng bé là một “Diva”. Bạn không thể bắt một Diva mặc thế này hay thế kia, mà chỉ có thể tư vấn, đề nghị quần áo thích hợp theo mùa, một cách thật cẩn thận. Phải hiểu rằng các Diva tự đưa ra quyết định thời trang của riêng của họ bởi vì nó củng cố mong muốn độc lập. Bạn có thể cho con lựa chọn trang phục, nhưng giới hạn trong hai lựa chọn để bé không cảm thấy choáng ngợp, và theo dõi các tín hiệu để biết bé cần hỗ trợ đến đâu khi mặc quần áo. “Một số trẻ nhỏ sẽ cảm thấy bị xúc phạm nếu bạn cứ xông vào giúp chúng,” Klein nói. Vì vậy, bạn hãy tránh sang một bên, hay ít nhất là giả vờ tránh sang bên. Bạn nghĩ rằng con chỉ đơn giản là đang mặc quần áo, còn bé nghĩ mình đang làm chủ khoa học công nghệ cao trong khi thể hiện sự sành điệu của bản thân. Tại sao bạn lại bận tâm đến khóa kéo trên áo khoác của bé, trong khi lẽ ra bạn phải ngỡ ngàng ngưỡng mộ trước sự phối hợp màu sắc bé chọn? Diva có thể tự kết hợp phụ kiện theo cách không ai sánh bằng.

Christy Whitney, một người mẹ hai con ở Long Beach, California, giải quyết vấn đề Diva này bằng cách kết hợp ý thích về thời trang của cô bé Kate 3 tuổi với nhu cầu lặp lại của bé. “Tôi tìm thấy một chiếc váy bé thích mặc và mua năm cái màu sắc khác nhau,” cô nói. “Kate được phép chọn màu sắc mỗi ngày.”

Tình bạn

Giờ là khoảng thời gian con muốn ở bên bạn nhất trong cuộc đời của bé. Bé thích mạo hiểm khám phá nhưng không thể đi quá xa một mình nên bạn là người bạn thân số một của bé. Bé mong đợi bạn chỉ cho cách chơi đùa, và ở bên bạn khiến mọi thứ càng trở nên thú vị hơn. Hãy hình dung một cảnh trong một bộ phim về tình bạn: hai mẹ con cùng xem chim cánh cụt tại sở thú, cùng nhau uống nước táo, và thảo luận xem kem xanh dương ngon hơn kem xanh lá cây chỗ nào.

webtretho_goodmom2_500
    Mẹ là bạn thân nhất của con (Ảnh: Inmagine)

Hãy tận hưởng việc đi chơi với con; điều này, về lâu dài, là những gì quan trọng nhất với một đứa trẻ. Những khoảnh khắc êm đềm bên nhau sẽ đặt nền móng cho một mối quan hệ bền chặt. Và hãy tin lời tôi đi, nếu bạn chịu cùng con bắt chước con ếch nhảy trên sàn và kêu “ộp ộp”, bé sẽ nghĩ rằng bạn thật là một bà mẹ tuyệt vời.

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Parenting
    • 12,258 Bài viết

• 9,822 Được cảm ơn

Làm mẹ khó thật đấy, mỗi khi dạy dỗ mà con không nghe lời khiến mình mệt mỏi, nhưng khi thấy con ngoan ngoãn lớn khôn mỗi ngày thì cảm giác thật tuyệt vời làm sao. Cảm ơn con vì nhờ có con mẹ mới trưởng thành hơn, hoàn thiện mình hơn, đó là biết chăm sóc khi con ốm, hiểu được tâm lý của trẻ thơ, chịu khó nấu nhiều món ăn ngon cho con, tìm hiểu kiến thức giáo dục để dạy và chơi cùng con. Có được như vậy cũng là nhờ WTT.
    An lạc - Tự tại

• 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miss.Family Xem bài viết
    Hihi làm mẹ khó lắm
    thế mới phải học tập và vào chia sẻ chị ơi!
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Đúng là trở thành mẹ là điều tuyệt vời nhất trên thế gian này, dù có là bố cũng hem có được cái cảm giác này đâu các mẹ nhỉ???
    Mình sinh con đầu lòng trong tinh thần rất nhiều "kiến thức" tổng hợp... và cuối cùng thì chẳng sử dụng được, hihi... vì cứ nhìn con là rối... cuối cùng mới nhận ra 1 nguyên tắc là "hãy hiểu bé"... khi mình hiểu bé rồi thì cứ để bé tự do phát triển... trong "an toàn"...

Có 1 lần mình đi nhà sách và rinh về quyển "Để không là người mẹ hoàn hảo", thế là quan niệm và suy nghĩ của mình nó dần thay đổi, điều chỉnh... theo hướng tích cực hơn... tỉ như: yêu con nhưng không phải cứ ôm con, lo con té, lo con đau, lo con đói... Yêu con thì bản thân cũng phải yêu mình, vì mình có thoải mái thì mới cho con 1 môi trường thật sự "khỏe mạnh" được...

Vì con là 1 phần cuộc sống nên cứ cho con và mình tương tác với nhau, càng nhiều càng tốt, càng nhiều càng hiểu nhau... thong thả cho con để mẹ "nhàn" và để mẹ thêm yêu cuộc sống bên cạnh con...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Mẹ nào làm bạn với con thành công cũng có nghĩa là làm mẹ thành công. Người lớn chúng ta đôi khi cứ áp cái lối suy nghĩ hành xử kiểu người lớn cho trẻ nhỏ, nhiều lúc thấy tội ghê.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 4,959 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Mình cũng mong trong cuộc sống mình sẽ là bà mẹ tốt nhất của con,nhưng điều đó thật khó!Mình cũng mong đc có thể suốt đời làm bạn của con,đó là điều tuyệt vời nhất mà mình mong có thể làm dc!
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

bài viết này hay quá, mình học thêm được thật nhiều điều vì cu con nhà mình đang trong giai đoạn tập nói mà, suốt ngày cứ bi bô đòi mọi người hết cái này đến cái kia, nhiều khi nói tiếng Tây ban nha Bồ Đào nha làm cả nhà chả ai hiểu gì, hihi.
    giờ phải học cácch hiểu nó thôi
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,350 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

đúng là làm mẹ tuyệt vời quả thật rất khó, mình nghĩ đầu tiên phải làm bạn với con theo từng độ tuổi các mẹ nhỉ. Mình cũng thường xuyên cố gắng dành thời gian để vui chơi với con như những người bạn của chúng. Những lúc như vậy thấy con rât vui và mẹ thì hạnh phúc lắm.
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,350 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rolin Xem bài viết
    @hoanang1 @phetbong: Rolin đang chuẩn bị 1 bài viết bày cách làm 1 em khỉ bông rất yêu í, các bạn chờ Rolin nhé.
    Lót dép hóng bài này của Rolin nè, cảm ơn nha!
    • 950 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Mình thấy còn một kỹ năng nữa rất cần sử dụng đó là kỹ năng đánh lạc hướng. Bé nhà mình lúc quấy khóc đòi cái nọ cái kia mình toàn giả vờ lấy điện thoại ra gọi một ai đó để bé chú ý và quên việc kia đi. Khi thì lại giả vờ thò cổ ra ngoài như nói chuyện với người khác để bé biết việc bé đòi là ko được, vv nói chung mình thấy rất hiệu quả và bé hiểu được khá nhiều trong chuyện đó, lần sau nhắc lại bé vẫn nhớ là như vậy ko được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2