TIN TÀI TRỢ.

Để bé và mẹ cùng vui

• 6 Lượt chia sẻ
  • 5.46K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

(Webtretho) Mẹ là người gần gũi và dành thời gian nhiều nhất cho con. Hãy tận dụng khoảng thời gian bên con để có những khoảnh khắc vui vẻ và thật bổ ích nhé.

Giúp con phát huy các giác quan. Trẻ em là những "món quà" tuyệt vời của tạo hóa. Từ khi được sinh ra và bắt đầu lớn dần, nhu cầu tìm hiểu thế giới xung quanh của trẻ rất cao. Trẻ thường nhướng mắt, nghe ngóng và tay chân náo động, thậm chí khóc cũng là cách để trẻ tìm hiểu thế giới xung quanh mình. Đặc biệt, trẻ có thể phân biệt được giọng nói của mẹ với những người phụ nữ khác.

Bước đầu tập cho sự nhận biết, bạn nên giành nhiều thời gian bên con trò chuyện, cười nói, hát ru, vuốt ve, dịu dàng kích thích sự hoạt động của các giác quan của con.

Doc1
    Nhìn ngó, sờ nắn và khóc là cách trẻ khám phá thế giới bên ngoài (Ảnh: Inmagine)

Trẻ con thích ngắm nhìn gương mặt người đối diện, đặc biệt là gương mặt của mẹ. Một số nghiên cứu cho thấy trẻ em có thể làm chủ được việc nhận diện khuôn mặt với nhiều biểu cảm như nói chuyện, nheo mắt, kết hợp cùng âm thanh, góc sáng tối. Khi không đói hay mệt, trẻ thường thích nhìn thẳng vào mặt người đối diện, lúc này mẹ hãy tranh thủ vua đùa cùng con. Làm những biểu hiện buồn cười trên khuôn mặt như tặc lưỡi, lè lưỡi, ú à... trẻ sẽ rất thích thú và bắt chước lại những hành động nho nhỏ đó.

Tuy nhiên, khi trẻ bắt đầu chuyển hướng nhìn ra khỏi bạn, tức là chúng đã cảm thấy "đủ" cho trò vui này rồi và có dấu hiệu buồn ngủ; bạn đừng cố gắng gây thêm sự chú ý từ trẻ nếu không muốn làm trẻ khó chịu và dễ òa khóc. Tránh cho trẻ tiếp xúc hay dụi tay vào mắt nhiều, vì do chưa ý thức được, chúng sẽ dễ gây tổn thương cho mắt.

mom1
    Bé dễ bắt chước theo nét mặt của mẹ (Ảnh: Inmagine)

Trẻ con cũng có những tính cách riêng biệt, có trẻ thích hoạt động náo nhiệt, có trẻ lại thích sự dịu dàng hay nhịp nhàng theo giai điệu. Người mẹ cần có một khoảng thời gian ngắn ban đầu để hiểu con mình có xu hướng nô đùa thế nào để có những trò chơi thích hợp cho hai mẹ con hơn.

Trò chuyện và đọc sách cho bé. Bạn có biết trẻ có thể nghe được giọng nói của bạn ngay từ khi nằm trong bụng mẹ không? Và ngay từ khi sinh ra, điều đầu tiên trẻ nhận biết được là âm thanh, là giọng nói của người mẹ. Vì thế, ngoài sự phát triển về thị giác, bạn cũng nên quan tâm đến thính giác của con bằng việc thường xuyên trò chuyện, đọc sách cho bé. Với nhiều giọng nói, gương mặt của các thành viên trong gia đình, trẻ sẽ được phát triển hơn về việc nhận diện người thân. Bằng cách này, trẻ được nuôi dưỡng cảm xúc và giúp phát triển kỹ năng sử dụng ngôn ngữ. Dù trẻ không thể nói chuyện nhưng chúng sẽ làm quen và bắt chước cách nói chuyện của người lớn. Một số nghiên cứu cho thấy những trẻ được giao tiếp nhiều với bố mẹ thường có chỉ số IQ cao và vốn từ vựng phong phú.

ngang2
    Trò chuyện, đọc sách giúp trẻ phát triển vốn từ vựng nuôi dưỡng cảm xúc sau này (Ảnh: Inmagine)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Cảm ơn Pi về bài viết.

Mình không nhớ rõ khoảng tháng thứ mấy thì TOm biết cười thành tiếng, nhưng đến tháng thứ 6 là cu cậu cười rành mạch lắm rồi và rất thích đùa giỡn.

Mẹ lại rất hay làm mặt hề vì Tom nằm hoài trong nôi cũng buồn nên mẹ chẳng biết làm gì ngoài việc hát cho Tom nghe và đọc thơ hoặc ú òa với Tom.

Hồi Tom còn trong bụng mình cũng hay hát hoặc cho bé nghe bài hát thiếu nhi qua tai nghe.

Bây giờ Tom hát được nhiều bài hát lắm, mẹ chưa ngồi đếm xem Tom hát được bao nhiu bài, nhưng cu cậu dạo này rất hay nghêu ngao những bài hát lạ hoặc những bài mẹ chưa dạy Tom bao giờ. Có lẽ là nghe được ở trường.

Hôm qua đang thay đồ sau khi tắm, thì cu cậu hát "Khó đi mẹ dắt con đi, con đi trường học, mẹ đi trường đời", rất rõ ràng và rành mạch làm mình rất ngạc nhiên!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,699 Bài viết

• 9,668 Được cảm ơn

3 mẹ con mình nói chuyện với nhau nhiều lắm, lúc nói mình cầm điện thoại quay 2 bé, lâu lâu xem lại thích lắm, thường hay nói chuyện đi học, nói về ông bà ngoại, ông bà nội, bây giờ bé 2 tuổi mà nhớ hết tuổi của mọi người rồi...hát thì líu lo...ba mẹ làm ở đâu ngành gì đều nói vanh vách
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Pi Xem bài viết
    (Webtretho)
    ngang2
    Trò chuyện, đọc sách giúp trẻ phát triển vốn từ vựng nuôi dưỡng cảm xúc sau này (Ảnh: Inmagine)
    mình nhìn cái hình này thấy 2 mẹ con thấy yêu quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Mình cũng hay trò chuyện cùng con, từ khi con mới sinh ra cứ lúc nào con thức là mẹ hỏi chuyện con rồi. Tuy con chưa thể hiện bằng hành động nhưng con biết hết các mẹ nhỉ. Bây giờ con hơn 1 tuổi mẹ hay đọc truyện tranh và chỉ các con vật cho con nghe, mặc dù giữ con chịu nằm cạnh nghe mẹ đọc truyện cũng là 1 kỳ tích.
    • 1,804 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Trò truyện với con thật vui,con lại phát triển ngôn ngữ tốt nữa lúc bé mình hơn 1 tuổi hát nhạc xuân mai rồi.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình là chúa nhiều chuyện với con. Hình như bà mẹ nào cũng vậy thì phải, sinh con ra là nói chuyện với con suốt dù con lúc đó chưa biết gì chỉ nhìn mẹ thôi. Chắc nhờ vậy bé mới yêu mẹ nhiều, nghe giọng mẹ nói, ngửi mùi của mẹ, cảm nhận được mẹ từ rất sớm rồi mà.

Nói với con nhiều con cũng mau phát triển ngôn ngữ nữa. Nhiều khi con ngủ, khóc khi mẹ nói vài câu là yên tâm, lăn ra ngủ tiếp. Các bà mẹ phải phát huy khã năng này giúp con nhé!
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm nhận của mình mỗi khi vui chơi cùng con, con sẽ rất vui và mình vừa chơi với con lại vừa dạy con những điều mới mẻ nữa nhé. Vậy chúng ta tại sao không dành chút thời gian ít ỏi này để vui chơi cùng con nhỉ, rất tốt đó nhé và làm cho mình cảm thấy nhẹ nhõm nữa nha
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,053 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Hôm qua đang thay đồ sau khi tắm, thì cu cậu hát "Khó đi mẹ dắt con đi, con đi trường học, mẹ đi trường đời", rất rõ ràng và rành mạch làm mình rất ngạc nhiên!
    Đọc cái này lại nhớ đến cháu mình, gần 2 tuổi, không biết nghe được ở đâu mà trưa nay lại hát " khó đi mẹ dắt con đi, con đi không nổi mẹ đi một mình"
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Ngày xưa,khi có bầu,mình suốt ngày hát cùng con,mỗi lần như thế bé rất phấn khích .

Khi sinh ra mình thích nói chuyện với con lắm.Chơi,đọc,hát...đủ các kiểu.

Chăm con là hạnh phúc của 1 bà mẹ
    • 1,589 Bài viết

• 1,584 Được cảm ơn

Cu cậu yêu của mình hồi nhỏ cũng thích nhìn gương mặt của người đối diện và hóng hớt nhiều chuyện nhìn yêu nhắm.
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 944 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

May mắn là m cũng thường xuyên làm điều này với con. Tuy nhiên k phải lúc nào con muốn m cũng làm được,hị hị
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    3 Mẹ con mình thì các con nói nhiều hơn Mẹ. Nói suốt, nói đủ thứ chuyện cho Mẹ nghe, Mẹ chỉ biết cười thật hạnh phúc và theo dõi các 2 con trò chuyện với nhau như 2 ông bà lão.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,325 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Sao cũng được nhưng lúc mẹ online là bé phải nằm yên đấy nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,335 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

hôm rồi đang ngồi mình hát nhạc vàng, nhóc sướng lắm, nhảy tưng tưng ở trong bụng ý
    Gái lớn thì truơc khi đi ngủ lúc nào 2 mẹ con cũgn thủ thỉ đủ thứ chuyện rồi hát hò đọc chuyện xogn mới ngủ hì hì
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con cái là tài sản vô giá, dành những phút ít ỏi vui chơi cùng con thật tuyệt, con ít nghịch đi và 2 mẹ con cùng ngồi chơi chò chơi xếp hình, dạnh con xếp ntn và con tự sáng tạo ra kiểu xếp con thích
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

mình thấy các bé rất hào hứng khi được cả bố lẫn mẹ bày trò chơi và chơi cùng con đấy. thật tuyệt vời cho những phút giây như thế phải ko các mẹ?
    • 12 năm
    • 4,268 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Đọc bài này mình càng trân trọng những phút giây bên con. Bố mẹ giờ ai cũng bận bịu, đi làm cả ngày, có chút thời gian buổi tối chơi với con, nếu từ chối con thì quả là có lỗi. Dù có bận tới cỡ nào, bố mẹ, đặc biệt là mẹ nên sắp xếp thời gian để có thể vui đùa cùng con.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

cảm ơn chủ top về baì viết, hình ảnh đã thấy yêu thương, nối chuyện là chia sẻ nâng nui yêu thương vơi con!
    • 123 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Đi làm cả ngày, mệt mỏi căng thẳng, về với con là sướng nhất. Nhưng mà cơm áo gạo tiền nuôi con lớn, sợ nhất là sẽ không còn thời gian cho con. Huhu, làm sao cân đối được cả 2 bây giờ!!!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2