TIN TÀI TRỢ.

Cuộc sống phơi phới "ăn ngon, mặc đẹp, đi du lịch thả ga" của người mẹ sau khi sinh được 2 tháng

• 5.24K Lượt chia sẻ
  • 63.4K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 748 Bài viết

• 692 Được cảm ơn

Quan niệm về cuộc sống sau khi sinh bận rộn, đầu tóc lù xù, ăn mặc lôi thôi,… là xưa rồi. Chia sẻ của một người mẹ sau đây, sẽ làm chúng ta thay đổi suy nghĩ…

Người mẹ trẻ có tên là Le Nguyen vừa chia sẻ về cuộc sống sau khi sinh con được 2 tháng trên trang Facebook cá nhân, đã nhận được nhiều lượt like và quan tâm của nhiều người. Người mẹ này có cuộc sống phơi phới “ăn ngon, mặc đẹp, đi du lịch thả ga” sau khi sinh con, vậy đâu là bí quyết?

12193501_10205300118563472_2662886643386230673_n1
    Dáng mẹ Le Nguyen thật chuẩn sau khi sinh con 2 tháng, chị tự tin về vóc dáng của mình nên muốn chia sẻ nó với mọi người

Vì cứ ra đường gặp 10 người là sẽ hết 10 người hỏi đúng một câu "Sao mới đẻ xong mà xuống nhanh quá vậy????" nên má ku Tim quyết định chộp một cái hình sẹc-xì nhứt từ trước tới giờ ròi chia sẻ kinh nghiệm bản thân trước và sau khi sinh cho bà con đọc chơi cho dzui Về chuyện sinh mổ hay thường thì cũng đã chia sẻ do quyết định từ lúc ban đầu là đẻ mổ nên cũng không có gì khó khăn, cũng như không hề biết đau đẻ là gì, mới chuyển dạ là đã mổ lôi ku Tim ra luôn nên hoàn toàn không có gì gọi là đau đẻ, đau sau đẻ thì có, đúng là đau kinh khủng lắm nhưng ai cũng sẽ vượt qua nhanh chóng trong vòng 1 - 2 ngày chịu khó đi lại là bớt hết 70 - 80%, nên hỡi những bà mẹ chuẩn bị sinh mổ, hãy cố mà lết đi, lết cũng phải đi, càng chịu khó đi càng mau hết đau nha.Về chuyện ăn uống khi đang mang thai. Tui chỉ tăng nhiều nhất là cái bụng và cái mặt. Do tạng người xương nhỏ, kèm thêm bản thân từ xưa tới nay đã ăn rất ít tinh bột, nên khi có em bé tui chỉ ăn nhiều lần chứ không ăn nhiều tinh bột, sữa uống cũng được một thời gian ngắn rồi ớn quá cũng không uống nữa, bù lại tui uống Prenatal DHA mỗi ngày 1 viên đều đặn và ăn nhiều phô mai, tui rất khoái phô mai. Trước khi sinh tổng cộng tui tăng hơn 15kg, từ 45kg lên hơn 60kg chút xíu. Và ngày thứ 2 sau khi mổ tui leo lên cân cân thì đã xuống một lèo 11kg rồi. Bác sĩ nói do nhau thai to nên ku Tim trong bụng được hấp thụ tốt dinh dưỡng của mẹ, chứ có nhiều người nhau thai nhỏ nên em bé sẽ nhỏ, dù có ráng ăn nhiều thì cũng sẽ vô mẹ nhiều hơn vô con, thành ra mẹ lên cân vèo vèo mà em bé không tăng bao nhiêu. Nên tui thấy không phải cứ ăn nhiều là em bé to, mà nên ăn đủ chất, bổ sung đủ dinh dưỡng, đặc biệt nếu có thể ăn uống được và đã uống vitamin bổ sung thì đừng uống sữa bầu nha, nguyên nhân tăng kí của mẹ do uống sữa bầu là chủ yếu đó nha. Sữa bầu cũng là một dạng vitamin tổng hợp thôi, nên ai nghén quá không ăn uống được gì mới sử dụng, còn không thì thôi bỏ qua đi nha".

12207757_10205306447561693_277309224_n1
    Mẹ Le Nguyen selfie cùng con trai

Về việc rạn da, tui rất hên bụng bự bành ki vậy đó mà không rạn một xíu một xiu nào luôn. Cái này chắc chắn chỉ có thể do cơ địa da đàn hồi co giãn tốt nên mới như vậy. Hồi 2 tháng cũng bày đặt mua bio oil về xài, bôi bữa đực bữa cái, tới tháng thứ 3 mắc mệt quá, nằm xuống thì ngủ luôn cho khoẻ hơi đâu bôi bôi trét trét nên chai bio oil bự nhờ người mua bên Hongkong vẫn còn y nguyên chưa sờ tới Tui chỉ bị rạn da phần đùi trên một xí xi, cũng không đáng ngại lắm, mặc bikini như này chắc chắn thấy, nhưng quần short ngắn thiệt ngắn vẫn không hề chi nên chả có sao

11696736_10205306447841700_831136006_n1

Bụng sau khi sinh xong vẫn sẽ to như hồi 5 - 6 tháng, đã vậy còn nhão nữa, mà đừng có lo, từ từ nó xẹp, hồi cách đây 2 tháng bụng tui nhão nhẹt thấy ghê, mà giờ đã tự nhỏ lại được như này nè. Không hề tập thể dục, đắp nóng hay quấn túi muối hay nằm than gì hết nhé, mọi thứ tui để nó tự nhiên vì phần chính yếu do tui muốn ngủ nhiều, em bé ngủ là tui tranh thủ ngủ nên không có thời gian làm mấy cái kia đâu.

12039413_10205113811825920_6225679079176079201_n1
    Mẹ Le Nguyen cùng con trai đi Mũi Né khi vừa ra tháng

Mọi người cũng thấy ku Tim đầy tháng là tui tha đi Mũi Né chơi rồi, thiệt ra trước đó là đã đi đó đây vòng vòng Sài Gòn rồi đó, đi cho em bé ra bên ngoài, sẽ đỡ stress, em bé stress sẽ quấy khóc, táo bón, ngủ hổng ngon, vv...vv... Mẹ nó nằm nhà hoài cũng stress thì sẽ suy nghĩ lung tung, tâm trạng bất ổn, tù túng thì sao chăm con tốt được, đi chơi cho thấy đời phơi phới tươi mới nha, một ngày 1 - 2 tiếng, đâu có khó

Sữa, tui có rất nhiều sữa! Cái đó thật sự hông biết tại sao, chứ hồi đó tui cũng "khiêm tốn" lắm, có thai cái thay đổi vượt trội tới giờ, cái đó không thể là nhờ bí quyết được, chỉ có thể nói là trời cho thôi. Sinh xong 2 ngày sau tui mới có sữa, mà đã có là dạt dào luôn, tới mức lúc check-out ku Tim còn đến 5 bình sữa đầy chưa xài tới để lại NICU tặng mấy bạn nằm chung Đến giờ tui vẫn đều đặn pump out và vẫn trữ sữa dư, cũng đem cho bớt chứ không giờ cũng đã trên trăm bịch.

12200463_10205306451321787_796230695_n1

Ăn uống sau sinh nhiều người kiêng đủ thứ, có kiêng có lành nhưng tui kiêng hổng nổi, hồi còn trong bệnh viện ngày thứ 5 tui đã tìm mọi cách nhờ KFC dưới Bình Dương deliver cánh gà chiên với bánh trứng vô cho ăn, vì ăn cơm hết nổi Mà bác sĩ nói mổ xong cứ xì hơi được là cái gì cũng cho ăn hết, chưa xì hơi được thì cứ cháo mà chơi nha, tui ăn cháo hết 1 ngày rưỡi, 5 cữ cháo, ngán lòi họng. Về đến nhà thì thôi thèm món gì nhờ người nhà làm món đó cho ăn, cứ tới bến, ăn nhiều loại thức ăn khác nhau thì sữa mới nhiều chất, bởi vậy nên sữa tui rất đục, sữa đục là chất lượng đó, nên cứ vậy mà chén tới bến Chứ hám ăn như tui bắt kiêng ăn là một cực hình đó, làm hổng được Nếu ai có sinh mổ mà cơ địa dễ thành sẹo lồi chắc nên kiêng các loại thịt bò để đỡ lồi sẹo thôi, da tui cũng lành nên tui đã ăn cháo thịt bò từ hồi mới sinh xong.

Tóm lại tui hổng có bí quyết gì đâu, chỉ có nhiêu đó để chia sẻ với bà con đọc cho vui, với lại nhờ tui có quân sư xịn là mami Rachel Phan iu dấu nên đã mạnh dạn quyết định đẻ mổ và sau sinh ăn tới bến không kiêng cữ chi đó Có nhiều cái là do tui may mắn, thể chất và thể trạng tốt nên giờ ra đường tui vẫn xì tin xì khói, đâu giống mới đẻ 2 tháng mấy đâu hà Có ai thấy vại hem nè?!? Kakakaka

12208066_10205306451041780_1468044307_n1
    Mẹ Le Nguyen luôn tự hào với nguồn sữa dồi dào, và Ku Tim bụ bẫm đáng yêu!

Thật ra Mẹ Le Nguyen cũng không có bí quyết gì quá to lớn nhỉ, chị luôn giữ cho mình một tinh thần thoải mái, cứ việc ăn uống những món ăn mình thích, nghỉ ngơi và ngủ đủ giấc, thậm chí chị còn mạnh dạn tha con đi du lịch Mũi Né khi vừa ra tháng nữa! Một người mẹ với tinh thần lạc quan, tâm trạng sảng khoái, ăn uống đầy đủ dưỡng chất phối hợp nghỉ ngơi hợp lý nên có một cơ thể khỏe mạnh, vì thế chị đã chăm sóc con thật tốt mà không hề cảm thấy bức bối, thậm chí đứa bé được chị truyền cho cái không khí vui tươi, thoải mái nên bé cũng rất ngoan và phát triển tốt.Bạn hãy thử học hỏi phương pháp của Mẹ Le Nguyen thử xem nhé! Chúc bạn có một cuộc sống phơi phới tươi trẻ sau khi sinh!

>>> Cuộc sống của mẹ sau khi sinh
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Ăn rau sống với trái cây được luôn hả chị ☺☺☺☺
    comment by WTT mobile view
    • 200 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

bí quyết tuyệt vời nhất là sinh hoạt điều độ, tinh thần lạc quan
    • 51 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình không phải chủ thớt nhưng cũng có kinh nghiệm 2 lần sinh mổ. Mình chỉ kiêng ăn ra sống trong 1 tháng đầu thôi, còn trái cây thì ăn lúc nào cũng được.
    Mình cũng rất háu ăn nhưng lại ngán kiểu ăn kiêng sau sinh nên mẹ mình cũng linh hoạt cho mình ăn nui, mì quảng ... để đổi món nhưng không cho ăn bún vì mẹ nói bún có vị chua (trong tháng). Bé 6 tháng thì mình bế đi Vũng Tàu, đi xe máy luôn...Tưởng có mỗi mình mình như thế, ai ngờ đầy luôn, công nhận các mẹ bây giờ ham ăn & ham chơi dữ
    • 1,197 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Các mẹ cứ giữ được tinh thần vui vẻ lạc quan, ăn uống và sinh hoạt điều độ là lại trẻ và đẹp ra ngay ý mà.
    0_dte122233345666777888
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,859 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Chỉ có 1 số món quá lạnh, gây hậusản thì phải kiêng thoi chứ các mẹ cùng k cần giữ quá
    Mình thì 3 tháng mới được như mẹ nó, mình nghĩ cứ giữ bình thường là được rồi, vui vẻ đừng lo lắng quá và cho con mạnh dạn ra ngoài ngay từ khi còn nhỏ ấy
    npk12345