TIN TÀI TRỢ.

Có những điều mãi mãi thay đổi sau khi có con

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.9K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Không có ai, cảnh báo tôi về các tác dụng phụ sẽ xuất hiện rất lâu sau khi mang thai và sinh con. Dường như với tất cả phụ nữ trên đời, việc sinh con và được làm mẹ là đủ rồi, chẳng ai quan tâm đến những gì sẽ xảy rva cho mình sau khi có con…

1. Sau khi có hai bé con trong 3 năm qua, tôi đã học được rằng một nụ cười, một cái hắt hơi cũng có thể làm cho quần nhỏ bị ướt bởi vì tôi không thể kiểm soát được những lần són tiểu của mình. Trước khi có con không có chuyện này xảy ra, chắc chắn là thế, và tôi cảm thấy rõ ràng có vấn đề nếu như tình trạng này xảy ra khi tôi đang ở ngoài đường hoặc đang là việc.

2. Tôi không kiểm soát được những cơn mất ngủ, vì rất nhiều lý do: suy nghĩ nhiều không ngủ được, nhức mỏi chân không ngủ được, chăm con không ngủ được… Tôi sắp sửa biến thành con cú mèo với hai mắt lúc nào cũng mở to nhưng thất thần và chẳng thể nào làm viêc gì ra hồn vì tôi không thể tập trung khi thiếu ngủ.

3. Tàn nhang, vâng: tàn nhang xuất hiện vô tội vạ khiến khuôn mặt tôi trở nên sạm màu. Tàn nhang xuất hiện nhiều nhất ở hai gò má. Chỉ cần đi dang nắng một buổi là da dẻ tôi như thể bị tàn phá càn quét một lượt. Tôi phải thường xuyên dùng mỹ phẩm, kem làm trắng da và phải chăm sóc da kỹ hơn bình thường. Sau khi có con, da dẻ bị lão hóa nhanh chóng.

me-va-be

4. Bộ ngực săn chắc không còn nữa. Một khi tôi thả rông vòng 1, chúng sẽ “hạ cánh” sát bụng. Làm mẹ, tôi bắt buộc phải lựa chọn làm một người mẹ tốt, tức là cho con bú mẹ, nhưng đổi lại điều đó là sự xuống cấp của vòng 1 mà tôi không bao giờ sửa chữa được nữa. Mặc dù không day dứt với quyết định cho con bú mẹ nhưng nhiều lúc nhìn ngắm bộ ngực mình trong gương, tôi thấy tủi thân khủng khiếp.

5. Ngực thì teo lại và xệ xuống, nhưng bụng và đùi, chân thì lại to ra mới khốn khổ. Trước khi có thai, tôi mang giày 36-37 nhưng sau khi làm mẹ, tôi phải mang giày size 38. Hai chân thì không bao giờ gác lên được nữa: tôi phải nói không với kiểu ngồi vắt chéo chân. Quần cũng phải lựa size 29-30, để vừa cái bụng nhưng chiều dài thì phải cắt bớt.

6. Tóc rụng từng túm, điều này làm cho tôi không ít sợ hãi không hiểu có khi nào mình sẽ bị trọc đầu không khi bất cứ chỗ nào trong nhà cũng có tóc rụng. Nằm ngủ thì tóc rụng ở gối, đi lại thì tóc rụng ở sàn nhà, gội đầu thì tóc kẹt đầy chỗ thoát nước. Ôi, mái tóc dày đen đáng tự hào ngày càng mai một, đến nỗi khi sờ vào tôi cảm thấy nắm tóc của mình chỉ còn lại phân nửa so với ngày chưa chửa đẻ.

7. Sau khi có con, tôi là siêu nhân. Bạn có biết tôi có thể vừa chăm sóc cho bé út, vừa đá một quả bóng đá cho con trai lớn, trò chuyện trên điện thoại với mẹ tôi, và lên thực đơn cho bữa tối. Vâng, tất cả cùng một lúc, đó chính là sự thật. Tôi trở thành bà mẹ siêu nhân một cách bất đắc dĩ.

<<< Chăm sóc mẹ đang cho con bú
    <<< Cuộc sống của mẹ

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,048 Bài viết

• 12,513 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mỗi cái thứ 5 là không giống, còn lại giống hết. Nhưng xin các bà mẹ vĩ đại của chúng ta đừng đổ tại vì có con nhé, khoan nói vụ hạnh phúc với thiên chức đó, hầu hết những triệu chứng trên phụ nữ có con hay không gần như đều có hết. Nhà mình khá nhiều người phụ nữ không lấy chồng, cơ mà chả tránh được mấy, sự tụt dốc về ngoại hình lẫn sức khỏe, không kiểu này thì kiểu khác. Thậm chí, người có con, vẫn hơn nhiều người không con ấy. Nên mình đúc kết, đã ở cái lúc vào giai đoạn lão hóa, thì không ai tránh được, chúng ta trì hoãn nó bằng cách sống khoa học, vui vẻ thôi. Thể dục, vận động, suy nghĩ tích cực, ăn uống điều độ..., thì kéo dài tuổi xuân, nhưng mà áp dụng hết, có kết quả cũng cực lắm, chỉ có điều, khi vào guồng rồi, thì nó tự nhiên như hơi thở, chứ không gò bó như ban đầu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hiz, vấn đề của em gần giống chị này mặc dù chỉ mới sinh con đầu lòng. Thời gian của em chỉ dành cho mấy việc chăm con, vắt sữa, súc bình, dỗ con ngủ và dỗ con bú.
    Bé từ lúc đầy tháng ko bú mẹ, cộng thêm em với mẹ chồng căng thẳng, em khóc lóc suốt ngày nên em rất sợ mất sữa cho con, cứ 2-3 tiếng em lại vắt sữa bằng máy mỗi lần 30'. Đều đặn hàng ngày. Hôm nào bận em lại vắt tay cho nhanh.
    Ku nhà em ở giai đoạn khám phá nên mải chơi, lười bú. Không cho bú thì bé cũng nhịn luôn được 10 tiếng mà chả than phiền gì. Mỗi lần cho bú phải ép và làm đủ trò, lần nào cũng như đánh trận, con bú hết 1 bình chỉ 60ml thôi là mẹ phờ phạc cả người.
    Ở với bố mẹ chồng nhưng em được tiếng mà ko được miếng. Mẹ chồng em chỉ chơi với cháu và giành cháu với em. Con khóc đòi mẹ ko đưa con cho em bé mà em thằng bé bỏ đi dù em có chạy theo xin, dù thằng bé chồm người với 2 tay ra sau đòi mẹ. Việc chăm con với em vì thế càng trở nên căng thẳng. Mỗi việc nhỏ là vệ sinh bình sữa liên tục cả ngày thôi cũng làm em thấy mệt mỏi.
    Bé nhà em bị khó ngủ, suốt 1 tháng rưỡi sau sinh, em thức suốt bế con đi tới lui đến phờ phạc. Con ngủ thì lại tranh thủ dọn dẹp này nọ. Ngày nào cũng lặp đi lặp lại Em bỏ bê bản thân, tóc còn ko chải rối từng chùm.
    Bé giờ gần 1 tuổi nhưng em đã lãnh đủ hậu quả: đau lưng, đau mỏi gối, tóc rụng từng chùm, ngực chảy xệ, mắt thâm quầng, mờ mắt. Dù ngày nào cũng hùng hục với con và chạy lên chạy xuống 3 tầng lầu nhưng chả hiểu sao lại ko giảm cân được, mặc dù giờ em đã ăn rất ít lại.
    Zị đó, nhìn mình trong gương cũng buồn cũng tủi nhưng thấy con khỏe mạnh, hoạt bát, vui vẻ là lại thấy vui.
    Em giờ chỉ lo tính dọn ra ở riêng và tìm cách giảm cân thui. Em vừa đi làm vừa chăm bé mà sao hok thấy ốm đi tí nào hết trơn, mập ú
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện của những bà mẹ... nhìn con khôn lớn từng ngày mọi vất vả, lo toan, mệt nhọc. đau nhức đều tan biến khi con cười. Mẹ ơi con yêu mẹ.... hạnh phúc lắm.
    • 653 Bài viết

• 215 Được cảm ơn

Mình có đủ 7 tác dụng phụ. Còn nhiều tác dụng phụ khác mà chưa kể ra:
    8. Bạn bè càng ngày càng ít vì toàn trốn các họp lớp, ko rãnh đi đến nhà ai.
    9. Sự nghiệp dậm chân tại chỗ...do cứ mãi chửa đẻ.
    10. Sợ đủ thứ, nhất là sợ chết... vì không có ai lo cho con hơn mẹ.
    Nhưng những điều trên hoàn toàn xứng đáng, khi nhìn hai cục cưng lớn từng ngày.