TIN TÀI TRỢ.

Chuẩn bị gì cho trẻ lần đầu đi mẫu giáo?

• 73 Lượt chia sẻ
  • 34.5K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Con bạn đã bước qua 18 tháng, 2 tuổi hoặc thậm chí hơn, vậy là đã đến lúc bé cần đi lớp rồi.

Được sự chăm bẵm của người nhà dĩ nhiên có thể bé sẽ được phát triển tốt về mặt thể chất, nhưng theo các chuyên gia về giáo dục trẻ em, độ tuổi này bé cần đến trường để học hỏi những quy củ, để giao tiếp bạn bè và phát huy khả năng vận động, hát múa…

olophoc2
    Ảnh: Getty images

1. Lựa chọn môi trường học phù hợp

Yếu tố này bạn cần tìm hiểu đầu tiên, kỹ càng trước khi quyết định đưa con đến lớp. Trường gần nhà hay gần cơ quan để tiện đưa đón? Trường công hay tư thục? Mỗi lớp có bao nhiêu cháu và bao nhiêu cô giáo, bảo mẫu? Trường có rộng rãi, thoáng mát, có sân chơi cho bé?... Bạn cần đến một vài điểm trường để tham quan, xem xét các thông tin. Lưu ý là bạn nên cố ý đi vào giờ ăn của các bé để có thể biết được phần nào quy củ, thái độ, cách chăm sóc, dạy bảo của các cô với trẻ. Và bạn cũng sẽ phần nào thấy được chất lượng bữa ăn của trẻ ra sao, vấn đề vệ sinh…Bạn có thể tìm hiểu tốt hơn về vấn đề này thông qua những người quen, hàng xóm, những người đã có con gửi ở những trường mà bạn đang chú ý.

2. Chọn thời điểm thích hợp

Thời điểm thích hợp để bé đến lớp là lúc bé đang khỏe mạnh, không ho, sốt, sổ mũi… Thời điểm thích hợp cũng là lúc mà bạn đã chuẩn bị khá tốt cho bé một số kỹ năng như: bé đã biết nuốt thô, biết ăn cơm, biết dùng muỗng, biết gọi khi cần đi vệ sinh, biết nói để đòi hỏi một vài nhu cầu cần thiết cho bản thân....

3. Chuẩn bị và trấn an tinh thần cho bé

bedihoc2
    Ảnh: Getty images
    Khi bắt đầu có ý định cho bé đi học là bạn cần chuẩn bị tinh thần của bé trước khoảng vài tuần. Trước tiên, bạn hãy cùng bé đi mua sắm cho bé vài món đặc trưng của việc đi học như 1 chiếc ba lô nhỏ, vài bộ đồ mới, bình chia sữa… Hãy nói với bé về việc đi học một cách vui vẻ, thoải mái như đang chuẩn bị cho 1 chuyến đi chơi. Chơi trò chơi giả vờ đi học bằng cách cho trẻ đeo thử balô đi dạo chơi…

Nếu con bạn quá nhút nhát bạn có thể mượn một nhà người thân quen, sau đó hàng ngày đưa bé sang chơi và bạn “trốn” đi chừng 1-2 tiếng (dĩ nhiên bạn phải nhờ người thân dỗ dành khi bạn không có ở đó). Cách này để tập cho bé dạn dĩ lên, cảm thấy việc xa mẹ không có gì đáng sợ nữa.Tuần đầu tiên đưa trẻ đến lớp, bạn nên thu xếp nghỉ làm để cùng bé “chiến đấu”. Những ngày đầu, bạn chỉ nên cho bé đi học 1 buổi/ngày. Bạn nên tăng dần từ 1 tiếng lên 2 tiếng rồi lên cả buổi và cuối cùng mới đến cả ngày – khi bé đã bớt khóc và hoảng sợ. Các chuyên gia tâm lý trẻ em cho rằng, việc hoảng sợ trong lần đầu đi học sẽ để lại ấn tượng sâu sắc trong bé, có thể làm thay đổi tâm sinh lý, tính cách của bé sau đó, vì thế cần hạn chế tối đa làm bé sợ hãi, ấn tượng xấu với việc đi học.

3. Tích cực bổ sung dinh dưỡng sau giờ học

Trẻ đang được chăm bẵm từng bữa ăn giấc ngủ ở nhà và giờ phải đến lớp với một lịch ăn ngủ khác, cùng với sự khủng hoảng lần đầu đến trường sẽ làm bé không tránh khỏi bị bỏ bữa ở trường, thiếu hụt dinh dưỡng, cảm thấy đói và muốn ăn hơn. Vì vậy, bạn cần chuẩn bị những bữa ăn ngon, nhiều dinh dưỡng để bé ăn bù sau khi đón từ trường về.

Dinh dưỡng ổn định cũng giúp cơ thể bé tăng sức đề kháng, chống lại những bệnh dễ bị lây nhiễm ở lớp học.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 671 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Con em gần 18 tháng rồi, nhiều lúc cũng muốn cho bé đi nhà trẻ mà sao thấy thương thương vì không biết đi học con có vui không nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Những ngày đầu đưa con đi học. Thấy con khóc mà mẹ muốn khóc theo luôn. Tội nghiệp lắm. Nhưng từ từ rồi cũng quen, con gái mình đi nhà trẻ cách đây 2 tháng. Lúc bé mới 21 tháng thôi. Bây giờ thì được 23 tháng rồi. Chỉ khóc trong 1-2 tuần đầu lúc vào ba mẹ đưa con vào lớp thôi. Còn bây giờ thì ngoan lắm. Đi học bé biết được nhiều điều, vô nề nếp hơn. Biết tự cầm muỗng ăn mà k cần mẹ đút. Khả năng ngôn ngữ cũng phát triển nhiều hơn. Nói chung, Bây giờ thì ổn rồi. An tâm hơn rất nhiều không còn lăn tăn như hồi trước nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không thể giữ con ở trong nhà mãi được, 18 tháng đi học là ok rồi. Nếu học không vui thì con sẽ biết tạo niềm vui thôi, đó là làm quen bạn mới, khám phá những đồ chơi mới..... Đó là quá trình con HỌC và là cái ĐƯỢC của con bạn ạ. Bố mẹ phải vui vẻ lên và củng cố sự lạc quan cho con.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chothuedochoi1 Xem bài viết
    Con em gần 18 tháng rồi, nhiều lúc cũng muốn cho bé đi nhà trẻ mà sao thấy thương thương vì không biết đi học con có vui không nữa.
    • 192 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Ngày đầu bé đến lớp khóc thấy thương lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 44 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình còn 1 tuần nữa là đủ 17 tháng, mình cho đi mẫu giáo được 1 tuần rồi. Đang làm quen nên mỗi ngày 3 tiếng thôi. Bé học chung với nhóm trẻ 19-24m. Ban đầu bé cũng khóc lắm, nhưng qua mấy ngày cũng thấy có tiến bộ. Mà hình như bé nào mới đi học cũng khóc cả, kể cả những bé dễ thích nghi khi thấy bạn khóc cũng khóc theo.
    • 33 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

con mình cũng đã tròn 18 tháng rồi,mình cũng tính cho con đi trẻ.Người thì nói đi trẻ con ngoan hơn khôn hơn vì học hỏi nhiều từ bạn bè.Người thì bảo cho đi trẻ sớm tội lắm,cô chăm không được như mình chăm, đi trẻ con hay bệnh lắm.Mình nghe mà vừa lo vừa phân vân.Con mình thì cũng hay đau lặt vặt,an uống cũng kém lười ăn,nhưng được cái ham vui bạn bè lắm,thấy có con nít là chạy tới chơi đùa mà quên mất mẹ,mẹ giả vờ bỏ đi mà con cũng ko thèm theo.ở nhà với bố và cậu cả mấy tiếng cũng không khóc đòi mẹ.các mẹ nào cho con đi trẻ rồi thì chia sẻ cho mình biết với, mình phân vân ko biết nên cho con đi trẻ chưa hay để chăm con lớn thêm tí nữa đã.huhuuhuhu
    Có tình yêu nào lớn hơn tình yêu của mẹ dành cho con
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 579 Bài viết

• 775 Được cảm ơn

Con trai mình sang năm là 3 tuổi rồi, ba bé đòi cho bé đi mẫu giáo. Giờ xa con chừng 2 tiếng thôi là bồ chồn không yên lòng, nghĩ tới việc ho con đi học là cứ thấy sao sao, mà đâu có ở nhà ôm con cả đời được chứ . Cho con đi học vừa phải chuẩn bị tâm lí cho con, vừa phải chuẩn bị tâm lí cho cả mẹ nữa.
    • 89 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con em cũng được 22th rồi. Cũng muốn bé đi nhà trẻ nhưng em cũng phân vân như ý kiến các mẹ nói trên. Có mẹ nào ở Bình Dương không? Xin cho em nhận xét về các trường mầm non ở khu vực TX. Thủ Dầu Một với.
    Thanks các mẹ!
    • 84 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mình cũng 22thang mẹ baobinh2011 oi. Mình cho bé đi học 1 tuần nay ờ trường bambi nè. Tuần đầu mình chỉ cho bé đi làm quen. Thứ 2 tuần sau bắt đầu học chính thức. Bạn thử đến tham quan xem bambi co phù hợp với bạn ko? Biết đâu bé mình và bé bạn học chung lớp sao??? Hihihi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi baobinh2011 Xem bài viết
    Con em cũng được 22th rồi. Cũng muốn bé đi nhà trẻ nhưng em cũng phân vân như ý kiến các mẹ nói trên. Có mẹ nào ở Bình Dương không? Xin cho em nhận xét về các trường mầm non ở khu vực TX. Thủ Dầu Một với.
    Thanks các mẹ!
    • 20 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình vừa tròn 22 tháng, đi học được 2 tuần rồi. Những ngày đầu đi học, mẹ khóc, con khóc khi đến trừong, nhưng bgiowf thì bé quen rồi. Cũng như các mẹ khác, lúc chọn trường cho con học, mình cũng lúng túng lắm, ko biết nên chọn trường nào, rồi ko yên tâm gửi con, .... sau khi tham khảo và tìm hiểu, mình qđinh gửi con ở 1 trường công lập gần nhà. Các mẹ biết đấy, gửi trường công lập thì rất là đông, mà lại sợ việc chăm sóc con mình đuwoowcj chu đáo nữa. Ngày đầu đưa con đến trươngf, con khóc, thương lắm các mẹ ah, mình cũng khóc theo con ( mặc dù 2 mẹ con đã lên tinh thần rất kỹ càng trước đó rồi). Nhưng sau 2 tuần thấy bé có vẻ quen hơn rồi và mẹ cũng yên tâm hơn khi giao con cho các cô. Các mẹ nên tìm hiểu kỹ về trường định gửi con và yên tâm khi cho con đi mẫu giáo. đến bgio nghĩ lại cái cảm giác ngày đầu đi học của con mà em vẫn thấy rưng rưng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 123 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Giờ bé nhà mình mới được 11 tháng, nhưng cứ nghĩ đến lúc con đi học lại thương con. Nhà mình định khi nào bé 2 tuổi thì đi. Cứ nghĩ con ở lớp với các bạn và cô giáo toàn là người lạ ko quen lại thương con. Nhưng không thể để con ở nhà được.
    • 268 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bé mình 22 tháng, mình sắp có bé thứ 2. Mình định sang năm, bé khoảng 29-30 tháng mình sẽ cho bé đi học. Mình chưa chọn được trường cho bé nữa. Bé mình bám mẹ lắm, thêm cái tính hay giận dỗi, khóc vật vã nữa, bỏ bú, bỏ ăn, nằm lăn lộn nữa. Bé mà đi học chắc sẽ kinh khủng lắm đây. Haizz lo lắng quá! Nhà mình ở P.7 TB, các mẹ biết trường nào tốt không? Giới thiệu mình với!
    MADE IN AUSTRALIA SHOP
    149/33 A10 BÀNH VĂN TRÂN, P.7, Q.TÂN BÌNH, HCM
    TEL: 0966 17 66 18 - 08 2 21 22 789
    EMAIL: madeinaustraliashop@gmail.com
    FB: www.facebook.com/madeinaustraliashop
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ nên lên mạng tìm hiểu kỹ trường cho bé , tới trường tham quan cụ thể ,mẹ cảm thấy tốt sau đó mẹ cũng an tâm hơn.
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

đọc bài của các mẹ xong minh đang suy nghĩ có nên cho con đi học không nữa nè...con mình 15 tháng ha
    • 5 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

trươc khi cho con đi lơp mình chuân bi tâm lý cho con kĩ lắm.
    - chỉ cho con trương mà con sẽ học từ rất lâu. kể cho con nghe những gì con dc học,chơi ở đó
    - cho con chơi ở trong trương hoặc khu vực gần trc rất nhiều tgian
    -cho con đên làm quen với cô,lớp cuối mỗi giờ chiều
    - 1 tuần gửi con ở lơp 1 đến 2h rồi về, vào giờ chơi của lớp....
    nói chung mất cả tháng trời, mỗi ngày 1 chút. đến khi con đi học, cả 2 mẹ con đêù đã sẵn sàng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 134 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Mẹ bumbum thật chu đáo, chuẩn bị tâm lý cho cả 2 mẹ con khi con lần đầu đi học. Tháng sau con mình cũng đi học khi được gần 13 tháng. Mình kg nghĩ là sớm vì trẻ cần đi học để có môi trường giáo dục tốt, có giao tiếp với 1 xã hội thu nhỏ (bạn bè, cô giáo), có kỷ luật, nề nếp. Phải học hỏi mẹ bumbum mới được.
    • 235 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà em không cho đi mẫu giáo, cứ bắt ở nhà chơi thôi
    • 458 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Con mình gần 2 tuổi, c ũng muốn cho đi học lắm rồi but bạn í lại hay ốm nên cứ lăn tăn và lưỡng lự mãi, chắc ra tết cũng phải cho đi học thôi
    • 5 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rainbow1232 Xem bài viết
    Con mình gần 2 tuổi, c ũng muốn cho đi học lắm rồoi but bạn í lại hay ốm nên cứ lăn tăn và lưỡng lự mãi, chắc ra tết cũng phải cho đi học thôi
    theo mình bạn có thể chuân bị tốt cho bé sức khỏe trươc khi bé đi học băng cách cho bé uống 1 đợt " tăng đề kháng" hay 1 đợt vitamin .
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2