TIN TÀI TRỢ.

Chồng ơi, sinh một con thôi!

• 8.63K Lượt chia sẻ
  • 121K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Không ít mẹ tư tưởng tiến bộ đã ra tối hậu thư cho chồng: chỉ sinh 1 con để nuôi dạy cho tốt! Nhưng bên cạnh đó, có rất nhiều nguyên nhân khiến chị em “đẻ một lần là tởn tới già”.

Sốc hậu sản

Con trai đã gần 2 tuổi, nhưng chị vấn nhất quyết không sinh thêm bé nữa dù cả hai vợ chồng rất thích có con gái. Chị kể, sinh bé Bin xong, chị bị hậu sản nặng nề. Những cơn sốt cao đến dồn dập khiến người cứ vã ra không còn sức sống. Chị sinh thường, cơn đau gò như xé đôi cơ thể, sau đó còn ám ảnh khi bác sĩ khâu tầng sinh môn. Chưa hết, vùng kín không hiểu sao bị đau tấy, sưng mủ, sản dịch hôi. Đó là những ngày chị tưởng như mình sắp chết đi rồi, người mệt mỏi, ăn uống kém, xuống tinh thần, không thể nào chăm sóc con được khiến chị cảm thấy bế tắc và tự ti. Sợ nhất là lần bị tụt huyết áp, rét run, choáng váng, nhiễm trùng máu, chị phải nằm viện hơn 10 ngày để chữa trị. Thay vì người ta sinh thường xong mười ngày là khỏe khoắn, còn chị gần một tháng sau mới hoàn hồn. Vì vậy, cứ ai nhắc đến chuyện sinh thêm đứa nữa để có nếp có tẻ, chị cứ chối đây đẩy, thậm chí nếu ai từng biết chị đã trải qua cơn khổ sở hậu sinh mà còn khuyên chị sinh con thêm, thì chắc chắn sẽ bị giận.

Sốc mẹ chồng
    Có một nguyên do nữa mà chỉ có ai thân thích mới hiểu, đó là chị ám ảnh cách mẹ chồng đối xử với chị sau sinh. Chị sinh con lúc nửa đêm, sáng được chuyển sang phòng riêng, mẹ chồng cứ đừng đầu giường hối chị cho con bú. Sinh con lần đầu nên người mẹ trẻ ngượng ngùng, thêm cơn đau hậu sản chưa dứt mà cứ phải gồng người nửa nằm nửa ngồi cho con bú khiến chị đuối sức. Đã thế, mẹ chồng cứ hai tay chống nạnh nhìn chằm chằm vào ngực con dâu phán: “Ngực nhỏ thế kia chắc gì có sữa cho con bú”, rồi khách nào tới thăm, bà cũng tỉ tê: “Mẹ cháu chẳng biết cho con bú, nên cháu đói bụng lắm”. Chị nghĩ, cũng là mẹ, sao bà không hiểu cho chị lúc khó khăn lần đầu làm mẹ này, mà lại cứ chì chiết mãi. Khi về nhà, bà cũng tỏ thái độ không hài lòng khi con dâu không chịu chăm cháu mà cứ để đó cho bà ngoại lo. Bà nội làm cơm một lần ăn cả ngày, báo hại con dâu ăn đồ cũ đi ngoài không kịp kéo quần. Khổ, đã đau cái thân, mà tinh thần còn hoảng loạn với mẹ chồng, nên chị thề sau này không bao giờ đẻ nữa. “Nhiều khi nhìn thấy con gái của bạn bè, chị cũng “máu” lắm, nhưng chỉ cần nhìn thấy mặt mẹ chồng là dập tắt ngay suy nghĩ”, chị kể.

1-con
    Ngày càng nhiều gia đình quyết định chỉ sinh 1 con để nuôi dạy cho tốt (Ảnh: Internet)

Sốc con khóc dạ đề

Con khóc dạ đề, mẹ bất lực là nguyên nhân "miễn đẻ" của không ít chị em. Mà công nhận, trẻ khóc dạ đề là nỗi sợ hãi của không ít cặp vợ chồng. Ban ngày bé ngủ cách 2 tiếng dậy ăn một lần (bé bú mẹ), và đêm đến thì nằm chơi ê a, rồi khóc. Con cứ khóc ngằn ngặt như thể bị ai véo vào người. Dỗ cách nào cũng không nín, cho ti mẹ thì nín một chút sau đó lại ỉ ôi suốt đêm. Sáng ra, ba với mẹ nhìn nhau phờ phạc cả người, trắng dã con mắt. Tình trạng này có khi kéo dài cả tháng, có khi 2-3 tháng cho đến khi bé qua tháng thứ 4.

Sốc chồng phản bội
    Tình trạng này càng ngày càng diễn ra nhiều và công khai. Trong thời gian vợ ở cữ, nhiều ông chồng không “nhịn” được nên tìm cách giải khuây bên ngoài. Tưởng là chỉ ăn bánh trả tiền, qua đường rồi thôi, nhưng con gái bây giờ “quỷ” lắm, thấy đàn ông phong độ, tái chính vững vàng, lại thêm điển trai và galant nên cứ bám rịt lấy. Thành ra nhiều người vợ vốn đã phải chăm con một mình, lại phải chịu cảnh chung chồng rất thất vọng. Nếu sinh tập 2 không chắc có vượt qua cú sốc lớn này không nên các chị cắt luôn khoản tập 2, dù chồng ra sức năn nỉ và ăn năn hối cải.

Còn nhiều lý do khác, như sợ đau đẻ, sợ không đủ tiền nuôi con, sợ không chăm con tốt nếu sinh tập 2, sợ bị… đuổi việc khi sinh con… khiến các mẹ “chỉ dừng lại ở 1 con để nuôi dạy cho tốt”.

<<< Góc dành cho ba mẹ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 450 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu kinh tế ổn đinh thì sinh 2 con vẫn là đẹp 1
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhiều khi cũng muốn 1 đứa thôi, nhưng sợ thiếu thiếu gì đó, con cũng buồn (dù mới hơn 2 tuổi). Thôi ráng năm sau làm đứa nữa
    ADsXp7
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

không đến nỗi tệ như vậy đâu bạn, đẻ 1 đứa buồn lắm bạn ạ, con không có anh có e tội nghiệp mà lại hay có tính ích kỉ nữa, cứ tập 2 đi bạn
    • 76 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình ủng hộ chế độ con một, hi hi mình có một bé gái rồi và nhất định ko bao jo sinh thêm bé nào nữa, mà bé nhà mình rất vui khi có mình bé thôi nhé, chẳng thấy bé than buồn đòi mẹ có em đi bao jo.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình hiểu và đồng cảm về vấn-đề mẹ chồng...cả nghĩ nếu được mẹ chồng xem mình và thương mình như con gái họ thì mình cũng mạnh dạn sinh đứa nữa theo ý bà...

Gởi từ ứng dụng Webtretho của MeThuAnh2002
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 40 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

sinh xong bị mc nhòm ngó chì chiết khổ sở, thôi thì lỡ lầm nên 1tập là tởm tới già😧

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Ngocbell
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đúng là sốc toàn tập nên dù có con gái nhưng tôi cũng chẳng muốn sinh thêm.mặc dù rất thích trẻ con
    comment by WTT mobile view
    • 16,166 Bài viết

• 1,438 Được cảm ơn

Hi hi nói thế thôi chứ có em bé vui lắm
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 17 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Sinh con ngán mỗi khoản hậu sản, đau đớn mà bất lực ko thể bế con lên dỗ dành khi con khóc. Mình sinh con mặt ngửa nên nó cày cho cái tsm đau tới hai tuần, ko thể ngồi, ko thể nằm ngửa, chỉ nằm nghiêng co chân, ko duỗi đc. Đi thì cúi gập xuống vì ko đứng thẳng len được, ôi, nghĩ lại vẫn tởn. Được cái con lại cực ngoan, khóc hết 6 tháng trời đêm nào cung phải bế trên tay...
    Vậy mà mới 7 tháng lại thấy mọi đau đớn vất vả mất tiêu đâu hết r, he he. Sinh tập 2 chắc cũng chịu

Gởi từ ứng dụng Webtretho của myquynh719
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,859 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Lúc đầu mình còn chả muốn sinh cơ vì ham chơi lo đủ thứ
    nhưng sinh rồi có cách hay của nó vẫn vui chơi yêu thương và có không gian riêng của vợ chồng và mọi thứ thật hạnh phúc
    npk12345