TIN TÀI TRỢ.

Cẩn thận khi cho con ăn trái cây

• 6 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Trái cây rất cần thiết cho quá trình phát triển của các bé. Nhưng các ông bố bà mẹ đừng tùy tiện cho con ăn theo khẩu phần trái cây của cả nhà dù có bổ dưỡng đến mấy. Các bé cần có ăn một chế độ riêng kẻo bổ đâu chưa thấy mà đã bệnh vào mình.

Nên ăn loại loại trái cây nào?

Bạn nên cho con ăn trái cây theo mùa!

Trái cây dù đắt tiền, giàu chất dinh dưỡng nhưng nếu trái mùa thì vẫn có thể gây hại cho cơ thể các bé. Phụ huynh nào kỹ tính sẽ phát hiện ra rằng trái cây mua về nhà ngày một to, màu sắc cũng tươi sáng hơn thời trước rất nhiều. Sự thật về việc lạm dụng các loại hóa chất để giữ trái cây tươi, thúc cho mau chín… có tác động làm rối loạn quá trình tăng trưởng của các bé đã được báo đài nhắc đến liên tục trong thời gian gần đây. Vì vậy, hãy cẩn thận với các loại trái cây trái mùa. Các doanh nghiệp sử dụng nhiều loại hóa chất bảo quản để giữ cho vẻ ngoài của trái cây được bắt mắt, dù ở trong liều lượng cho phép nhưng vẫn lớn so với khả năng hấp thụ của các bé.

Bạn chỉ nên cho con ăn trái cây đúng mùa, chọn các trái chín cây, khi đưa lên mũi ngửi thì vỏ có mùi thơm tự nhiên. Trái cây mua về phải được rửa sạch trước khi cho bé ăn, tốt nhất là ngâm trong nước một thời gian. Bạn cũng đừng quên rằng thực đơn trái cây cho bé cần được thay đổi thường xuyên, đừng lúc nào cũng chỉ cho bé ăn mỗi một loại trái.

trai-cay_500
    Nhiều loại trái cây ngày nay thường được tẩm chất bảo quản để giữ cho quả tươi đẹp. Ảnh: Inmagine.

Nên ăn trái cây vào lúc nào?

Nhiều người vẫn có thói quen dọn trái cây ăn tráng miệng sau bữa ăn, và bé cũng có phần cùng cả nhà. Nhưng làm như vậy có thể gây hại đến quá trình phát triển của bé. Nguyên nhân là trong một số loại trái cây có chứa lượng đường rất cao, nếu bị ứ lại trong bao tử sẽ gây đầy hơi, táo bón cho bé. Đối với trẻ sơ sinh, cho các bé ăn trái cây trước bữa ăn có thể làm ảnh hưởng đến khẩu vị và làm giảm khả năng hấp thụ chất dinh dưỡng từ bữa ăn chính của các bé.

Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên chung cho mọi người rằng: thời điểm ăn trái cây tốt nhất là trước bữa ăn khoảng 30 phút đến 1 tiếng đồng hồ. Cơ thể và các chức năng của các bé khác với người lớn chúng ta nên khoảng thời gian này cần phải được kéo dài hơn, bạn nên cho bé ăn trái cây trước bữa ăn một tiếng đồng hồ và sau bữa ăn chừng hai tiếng.

Vậy nên, các bậc phụ huynh đừng thương con bằng cách cứ cho ăn trái cây đắt tiền và nghe nói là bổ dưỡng, không khéo lại vô tình ủ bệnh trong người con đấy nhé.

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Meishichina
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Bé mình hiện giờ gần 3 tuổi, mình chỉ cho bé ăn chuối, nho, chôm chôm, .. và tuyệt đối không ăn táo/bom (apple). lê... và những loại hoa quả nhập, ngoại trừ cherry. Hii.

Thời điểm ăn trái cây tốt nhất là trước bữa ăn khoảng 30 phút đến 1 tiếng đồng hồ. Cơ thể và các chức năng của các bé khác với người lớn chúng ta nên khoảng thời gian này cần phải được kéo dài hơn, bạn nên cho bé ăn trái cây trước bữa ăn một tiếng đồng hồ và sau bữa ăn chừng hai tiếng
    Lời khuyên này thực sự rất hữu ích. Tiếc là mình thỉnh thoảng cho bé ăn chuối chung với cơm, k biết có sao không ha.?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cẩn thận khi chọn mua trái cây hiện nay cũng là một vấn đề quan trọng cần được chú ý không chỉ cho các bé mà cả đối với người lớn.
    Dù sao cũng cám ơn bạn về lưu ý cho trẻ ăn trước bữa ăn khoảng 30'-1h.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,811 Bài viết

• 6,142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Bé mình hiện giờ gần 3 tuổi, mình chỉ cho bé ăn chuối, nho, chôm chôm, .. và tuyệt đối không ăn táo/bom (apple). lê... và những loại hoa quả nhập, ngoại trừ cherry. Hii.

Bạn ơi nho ở VN đáng sợ lắm, mình nghĩ là không nên cho bé ăn đâu.
    Ngoài ra chuối thì bạn mua nải lúc còn xanh về chờ chín rồi cho bé ăn nhé. Phần lớn chuối chín sẵn đều do ủ bằng thuốc hết đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Nhà mình trồng chuối nên cũng thường cho bé ăn chuối ,mình có người bạn bán trái cây nên thỉnh thoảng gửi mua trái cây hái ở vườn ko nhúng hóa chất.ko dám cho bé ăn trái cây ngoài chợ tấc cả trái cây ngoài chợ bây giờ toàn là nhúng hóa chất đó cm.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 57 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

các bạn có vườn rộng trồng trái cây rồi ăn thì còn gì bằng. Tội những người ở thành phố như mình con cái muốn ăn thì phải mua, nên bạn gaconbexiu noi đúng, Chỉ ăn chuối là bảo đảm nhất. vì nó không dùng hóa chất trực tiếp, ngaòi ra bài viết rất hay nên cho trẻ ăn trái cây theo mùa là tốt nhất. Con trai mình rất thích ăn trái cây, nên mình cũng có tìm hiểu và đúc kết một số kinh nghiệm từ bản thân. Choc con ăn trước khi ăm cơm khoản 2 tiếng rất tốt, và nên cho trẻ ăn các loại quả bề ngoài đừng láng bóng mà chọn những loại hơi xần xùi. nhất là những loại người nhà có vườn tự trồng nhiều quá họ bán hạn chế mua tại các hộ bán ngoài chợ, ghê lắm ?
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

hic, nhà mình xưa đến giờ cứ ăn hoa quả sau ăn bữa chính cơ chứ. Nó gần như là thói quen mất rồi ấy, bé nhà mình thì lười ăn hoa quả lắm cơ. Bé chỉ chịu ăn dưa hấu và quả bơ thôi.
    Mình sẽ rút kinh nghiệm và cho bé ăn hoa quả trước bữa ăn chính, cảm ơn chủ top!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 66 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Hi các mẹ, giờ lỗi lo của mình ko biết có giống lỗi lo của các mẹ ko. Giờ bé nhà mình đc hơn 20 tháng, bé cũng rất thích ăn hoa quả, đặc biệt là chuối, xoài. nhưng nói thật là giờ cho con ăn cái gì cũng lo, cũng sợ, vì thị trường hoa quả hiện nay báo trí, roi mọi ngừoi nói toàn thuốc độc, ko cho ăn thì sợ con không đủ chất, cho ăn thì thấy lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Áp dụng ngay, cho con và cả nhà ăn trái cây trước bữa ăn nhé, rất nhiều bài báo nói về điều này và mình cũng đã đọc qua.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

bé nhà e cũng lười ăn hoa quả lắm cơ. hồi trước có thích ăn chuối và dưa hấu nhưng giờ cũng chán rồi. mà em cho ăn xen kẽ các bữa ăn trong ngày, trước các bữa ăn chính
    • 4,158 Bài viết

• 4,472 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh_xinh Xem bài viết
    Em nghĩ thì chỉ cần đảm bảo cho con ăn sạch trước đã, còn thiếu chất thì đầy cách bổ sung qua váng sữa, vitamin, siro, cốm này nọ mà. Tội bọn trẻ bây giờ, chứ trước thời mình đâu phải lo mấy kiểu trái cây độc thế này.
    Công nhận là tội bọn trẻ con bây giờ thật đấy, hic, môi trường quá không an toàn để nuôi dưỡng 1 tuổi thơ lành mạnh và phong phú.
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

mình thì luôn cảnh giác dù bé đã lớn đối với loại trái cây như : sapoche (lồng mức) vì loại trái này có hột dài và móc nhọn nên dễ mắc cổ bé kg cẩn thận nuốt phải là khó...
    • 9,686 Bài viết

• 9,640 Được cảm ơn

con mình thích bưởi, thanh long, chuối...mấy loại đó ăn chắc là an toàn...hi
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Hự, bé nhà mình cũng thích ăn vặt, ăn trái cây. Nhưng giờ đến người lớn còn sợ trái cây của TQ, ăn chả biết thế nào. Mình thì vẫn ưu ái chọn bưởi, 5 roi hoặc da xanh
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì chỉ cho bé ăn chuối và uống nước cam thôi, cũng ko bít cho bé ăn hoa quả gì cho an toàn nữa.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hi cả nhà. Cho mình hỏi bống nhà mình được 23 tháng rồi minh cho bông ăn quả Bơ dầm sữa có được ko? mình nghe mọi người nói trẻ dưới 3 tuổi ko được ăn Bơ ko biết có đúng ko nữa?
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

ôi vấn đề trái cây với con gái em thật khó khăn, cứ giơ lên đến mồm là oẹ, con chỉ uống duy nhất là nước cam, làm thé nào bây giờ nhi?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong sữa mẹ và sữa bò thường thiếu vitamin C, vitamin D, chất sắt và các khoáng vật cần thiết cho sức khỏe của bé. Trẻ em trong độ tuổi từ 1 đến 2 tháng cần phải được bổ sung những thức ăn phụ như hoa quả. Tốt nhất là bạn hãy cho bé ăn nhiều loại hoa quả khác nhau. Tuy nhiên cách cho bé ăn như thế nào mới là điều quan trọng cần phải được đặc biệt chú ý.

fruit2

Theo các chuyên gia, cho trẻ em trước một tuổi ăn hoa quả có ba cách:

Thứ nhất là uống nước ép hoa quả tươi. Khi chọn những loại hoa quả đã chín như quýt, dưa, táo, lê… Bạn hãy dùng nước rửa sạch những loại quả này và cắt thành miếng nhỏ. Sau đó bạn bỏ những miếng hoa quả này đem ép lấy nước và dùng gạn sạch gạt bỏ những chất cặn.

Thứ hai: Hoa quả chín sau khi mua về, bạn hãy dùng dao cắt thành những miếng nhỏ và bỏ vào trong nước đun sôi nấu thành soup hoa quả nhừ cho bé ăn.

Thứ ba: Nấu hoa quả thành bột: Trẻ em từ khoảng 4 tới 5 tháng là có thể ăn bột. Sau khi rửa sạch hoa quả bạn có thể đem nấu chung với bột. Tốt nhất là cho bé ăn bao nhiêu thì nên làm bấy nhiêu. Tránh tình trạng để thừa và ăn lại vì như thế sẽ không tốt cho sức khỏe của bé.

fruit-juice

Khi bé được khoảng 1 tuổi là có thể ăn được rất nhiều loại hoa quả khác nhau. Thế nhưng các ông bố bà mẹ nên chú ý là hãy rửa thật sạch hoa quả rồi mới cho bé ăn. Khi ăn nho, táo hay quả anh đào, bạn nên lột bỏ vỏ rồi mới cho bé ăn, tránh hiện tượng bé bị hóc rất nguy hiểm.

Ngoài ra, các chuyên gia sức khỏe của trẻ em còn cho rằng nên cho bé ăn hoa quả sau khi bé đã uống sữa hoặc ăn bột xong. Bởi trong hoa quả có chứa hàm lượng đường tương đối cao, nếu bạn cho bé ăn trước thì bé sẽ bị ngang dạ và biếng ăn.

Các ông bố bà mẹ khi cho bé ăn hoa quả nên chú ý cho bé ăn từ ít tới nhiều và ăn những loại quả mềm trước rồi mới tới quả cứng. Cũng có nhiều em bé có hiện tượng bị mẫn cảm với hoa quả, chính vì thế mà bạn cần phải chú ý tới việc nên cho bé ăn thử một lượng ít sau đó nếu không thấy có phản ứng gì thì mới nên tăng số lượng lên. Nếu bé có hiện tượng bị dị ứng là chứng tỏ bé không phù hợp với loại hoa quả đó, tốt nhất là không nên cho bé ăn.

Bảo Vy
    Theo Meishichina
    • 5,694 Bài viết

• 4,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui cha! Mình thường cho con ăn trái cây sau bữa ăn tầm 15 ph thôi!Từ nay phải thay đổi thói quen này ! Cảm ơn CTV!
    KGJ2p7
    • 5,694 Bài viết

• 4,154 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_tuanh_2010 Xem bài viết
    hi cả nhà. Cho mình hỏi bống nhà mình được 23 tháng rồi minh cho bông ăn quả Bơ dầm sữa có được ko? mình nghe mọi người nói trẻ dưới 3 tuổi ko được ăn Bơ ko biết có đúng ko nữa?
    Đâu có đâu mẹ Bông !Bơ rất tốt mà,nhất là táo bón ăn vào ok lắm!Bé ăn ok nhé!Cho bé ăn luôn đi nha mẹ!
    KGJ2p7
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2