TIN TÀI TRỢ.

8 sai lầm bố mẹ thường mắc phải khi dạy con

• 19 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Thỉnh thoảng bạn lại thấy các nỗ lực gìn giữ kỉ luật của mình phản tác dụng, vì sao lại như vậy? Bạn là bố mẹ kia mà, vì sao con lại cứ lờ lời nói của bạn đi? Bạn mang máng nhận ra rằng mình đã làm sai rồi, nhưng sai chuyện gì thì bạn vẫn chưa xác định được? Hãy thử cùng chúng tôi điểm qua một vài sai lầm thường gặp của các bậc phụ huynh, xem có bạn trong đó hay không nhé!

Dưới đây là chia sẻ của một số bậc phụ huynh về sai lầm mình đã mắc phải khi dạy con:

Sai lầm số 1: Nói dối

“Chloe, con gái hai tuổi của tôi, không chịu đến nhà của người giữ trẻ vào mỗi thứ Hai,” Gina Kane ở New Jersey kể. “Một buổi sáng nọ, tôi chỉ bừa vào một nhà hàng xóm và nói rằng đó là nhà trẻ của người tiền sử trong quảng cáo Geico đấy. Chloe sợ lắm. Thế rồi tôi bảo con bé chọn đi, đến nhà của người giữ trẻ hay vào nhà trẻ của người tiền sử.” Nhiệm vụ hoàn thành nhanh chóng: Chloe lập tức chạy ngay về phía nhà người giữ trẻ.

Một tuần sau, người giữ trẻ tình cờ hỏi Kane xem cô có biết gì về nhà trẻ trong khu phố đó không, vì con gái của cô cứ nói mãi về nó. “Tôi không dám giải thích, nên bây giờ Chloe nghĩ rằng tất cả các nhà trẻ đều được điều hành bởi người tiền sử,” Kane thừa nhận, “tới lúc phải gửi con đi nhà trẻ thì chắc chắn tôi sẽ gặp rắc rối to.”

webtretho_8sailam_1_500
    "Mẹ nói nhà trẻ là nơi rất đáng sợ đó nhe!" (Ảnh: Corbis)

Có cách nào tốt hơn? Những lời nói dối nho nhỏ vô hại có vẻ rất hấp dẫn, bạn có thể an toàn thoát hiểm mà không bị phát hiện. Nhiều bố mẹ cảm thấy phương pháp lấy ai đó ra dọa là khá hiệu quả, và thế là bất cứ khi nào đứa con nhỏ của mình từ chối hợp tác là nào chú công an, nào chú bảo vệ, nào ông ba bị… lại được vời ra. Nhưng như chị Kane đã phát hiện ra, chiến thuật gây sợ hãi có thể khiến chính bạn khó xử, nên tốt nhất là hãy trung thực. Trong trường hợp đó, thay vì dọa nạt con, bạn hãy thử cách khác để dụ dỗ xem sao, chẳng hạn như: “Mẹ biết thỉnh thoảng con không muốn đến nhà cô giữ trẻ, thỉnh thoảng mẹ cũng không muốn đi làm mà.” Sự đồng cảm có thể sẽ khiến quá trình chuyển giao vào sáng thứ Hai trở nên dễ dàng hơn.

Sai lầm số 2: Nhượng bộ

Bạn muốn đảm bảo con sẽ không bao giờ nghe lời bạn? Thế thì hãy cứ đe dọa nhưng đừng làm gì! Khi tôi và con gái Ella đến nhà một người bạn chơi, cô bé nhà đó cứ giật phắt đi bất cứ thứ đồ chơi nào mà Ella chọn. Mẹ nó đe, “Con trả lại đồ chơi cho Ella, không là mẹ tịch thu hết bây giờ,” rồi quay lại trò chuyện với tôi như thường. Và tất nhiên, ngay khi Ella chuyển sang món đồ chơi khác, con bé kia lại tiếp tục lập tức muốn có nó.

Có cách nào tốt hơn? Chẳng sung sướng gì chuyện làm kẻ ác cả, nhưng nếu một đứa trẻ cư xử không đúng, nhất thiết đứa trẻ đó phải chịu hậu quả. “Lặp đi lặp lại rằng ’Nếu con còn ném cát là mẹ bắt con rời khỏi hố cát bây giờ đấy,’ sẽ không ngăn chặn được hành vi xấu,” chuyên gia Bridget Barnes khuyên. “Con bạn sẽ hiểu thành: ‘Mình có thể tiếp tục làm thêm vài lần nữa trước khi bị mẹ bắt dừng lại.’”

Thay vào đó, bạn hãy đưa ra cảnh báo, và nếu con vẫn tiếp tục hư thì bạn cần đưa ra hình thức phạt ngay lập tức, ví dụ như cho bé tạm ngưng chơi. Nếu con vẫn còn lì lợm tái phạm, hãy đưa bé về nhà. Bạn cứ thử nghiêm khắc, giữ trọng lượng cho tiếng nói của mình thì lần sau, một lời nhắc nhở nhẹ nhàng thôi cũng sẽ có tác dụng to lớn hơn hẳn: “Có nhớ lần chúng ta về nhà sớm vì con cứ ném cát lung tung không? Mẹ hy vọng hôm nay chúng ta không phải về nhà sớm một lần nữa.”

webtretho_8sailam_2_500
    Bố mẹ không thống nhất trong phương pháp dạy con, đừng hỏi vì sao lại không thấy hiệu quả (Ảnh: Corbis)

Sai lầm số 3: Bố (hoặc mẹ) quá nuông chiều

Khi Polly Lugosi và chồng mình, Jim, dắt 2 con – Zoe 5 tuổi và Miles 2 tuổi – đi ăn kem, cặp vợ chồng này đã hẹn trước các con rằng chúng phải ngoan, không thì khỏi ăn. “Nhưng khổ thay, chồng tôi lại là một người nuông con và vẫn chiều chuộng ngay cả khi chúng phá phách,” Polly nói.

Có cách nào tốt hơn? Mặc dù Jim không cố tình coi thường những nỗ lực của vợ mình, nhưng đó lại chính xác là những gì anh ấy đang làm. Thể hiện quan điểm thống nhất không chỉ giúp con bạn cư xử tốt hơn, mà còn khiến bạn không cảm thấy như mình lúc nào cũng là kẻ ác. Chuyên gia Nancy Schulman cho biết: “Nếu bạn và chồng muốn áp dụng những hình phạt khác nhau thì cũng không sao, miễn là cả hai đều có hình phạt cho cùng những hành động nhất định.” Vậy nên hãy ngồi lại và cùng tạo ra một danh sách các quy tắc và thảo luận về các lựa chọn khác nhau khi không có con bạn ở bên cạnh đi nhé.

(Còn tiếp)

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Parenting
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,350 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Nhà mình không mắc phải sai lầm số 1, nhưng sai lầm số 2 thì mình hay mắc phải còn sai lầm số 3 thì bố cháu mắc, huhuhu. Gửi bài này cho xã ngâm cứu mà sửa chữa thôi.
    Hóng tiếp những sai lầm tiếp theo.......
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

em là 1 người khá nghiêm khắc trong việc dạy con nên trong 3 sai lầm trên e chưa vấp phải sai lầm nào, e chắc chắn là như vậy. ĐỂ chờ tiếp phần 2 của bài viết xem như nào, hi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top, bài viết rất hay. Nhưng đôi khi vẫn phải áp dụng các sai lầm đó.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Em cũng tự nhận mình nghiêm khắc nhưng thật khó để không thỉnh thoảng mắc phải 1 trong 3 sai lầm trên.

Bé 3 tuổi, cái tuổi ai cũng bảo là chướng đó, thật ra rất khó dạy bảo. Tự nhiên hai hôm nay đi học về lại còn khóc nhè nữa chứ, mà có chảy nước mắt ra đâu !!!
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

sai lầm số 2 mình rất hay mắc phải!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói dối thì không rồi, nhượng bộ thì có nhưng hơi nuơng chiều chứ không quá nuông chiều. Phải cứng rắn hơn mới được.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,335 Bài viết

• 2,035 Được cảm ơn

mình chờ 5 sai lầm tiếp theo xem thế nào!! riêng nói dối thì mình ko bao giờ rồi.
    • 848 Bài viết

• 1,617 Được cảm ơn

Mình có đọc một tài liệu nói rằng khi trẻ lên 3 tuổi thì 70% tính cách đã được hình thành rồi. Nên dạy dỗ con cái không phải là đợi khi nó lớn hiểu biết rồi, mà là bố mẹ có thể định hướng và dạy dỗ từ khi con còn nằm trong bụng đấy.
    Cảm ơn vì con đến bên mẹ! Muah.. Muah.. Muah...
    • 4,636 Bài viết

• 2,312 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình không ít thì nhiều đều mắc phải 3 lỗi trên.

Đôi khi mình cũng nói dối (ít khi thôi) và cũng đang khắc phục trường hợp này.

Nhiều lúc vợ chồng mình vẫn phải nhượng bộ con vì con quá bướng bỉnh. Mình đang cố gắng khắc phục vấn đề này.

Mình ko quá chiều con nhưng khổ một nỗi con mình chậm nói kèm theo chậm hiểu biết nhiều thứ thành ra nhiều lúc cứ tưởng con ko biết nên đâm ra lại chiều con quá.
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Mình vướng ngay sai lầm đầu tiên, hix chuyên gia nói dối để dọa cho ăn cơm, hix can tội bé con nhà mình lười ăn quá
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

hiện tại thì nhà Mây vẫn chưa mắc phải 3 sai lầm trên, hihi... vì mẹ Mây xác định con cái là thành tựu cả đời nên phải dày công nghiên cứu và thấu hiểu
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kemtuoi309 Xem bài viết
    Mình vướng ngay sai lầm đầu tiên, hix chuyên gia nói dối để dọa cho ăn cơm, hix can tội bé con nhà mình lười ăn quá
    MÌnh toàn "bịa" ra những chuyện hấp dẫn để dụ con thôi. Ví dụ như đêm tối bọn gián sẽ bò ra kiếm ăn, bé nào không ngủ sẽ bị gián cắn chân...Và mình chỉ cho con xem mấy chú gián bò ra ngoài. Bé nhà mình tin mịt, tối đến là không ngủ cũng chui vô mùng. Như vậy có liệt vào nói dối không vậy? hihi...
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy nuôi dậy con thật khó, nhà mình mỗi lúc bố cương thì mẹ nịnh con mẹ cương thì bố lại nịnh hii
    • 102 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Đối với trẻ nhỏ vừa mềm mỏng, nhưng cũng dứt khoát khi đòi hỏi của bé vượt quá giới hạn cho phép
    • 1,012 Bài viết

• 883 Được cảm ơn

Mình cứng nhắc với con, thì bố nó có vẻ k hài lòng, và mình cũng sợ, tính con sẽ lì lợm hơn thì sao nhỉ?
    https://www.webtretho.com/forum/f189/...n của bông
    sau cơn mưa trời lại sáng. Phải thế chứ:Battin ey:
    • 237 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

những lỗi mà hầu như bố mẹ nào cũng mắc, ngày em bé bố mẹ em cũng như thế
    • 45 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Vấn đề thứ 2 là vấn đè khó đấy, mình ko sợ phải kỷ luật con, nhưng mà việc kỷ luật thế nào cho hiệu quả lại là 1 vấn đề. Mình thấy cách dạy con này của nước ngoài, nó hợp với tác phong và văn hóa của họ. Mình thực sự rất thích và hi vọng có thể áp dụng cho việc dạy con của mình. Đặc biệt là tính tự lập. tks vì bài viết hay
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hu hu, mình đã mắc lỗi ngay ở sai lầm đầu tiên, những lúc cu Bi nhà mình khóc, mẹ thường đưa chuột ra để dọa cháu, thế là từ lúc đó, lúc nào Bi cũng mẹ ơi Chuột, Chuột, và không chịu ngồi một mình. Các mẹ rút kinh nghiệm, đúng là nói dối con xong, tình huống khác sẽ phản tác dụng ngay.
    • 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình cũng thường mắc ngay lỗi đầu tiên luôn.những lúc "nàng" ý lười ăn hay nghịch ngợm là lại phải nói dối để doạ nạt.hix.bi giờ phải làm thế nào để ko mắc phải nữa các mẹ ơi?
    cảm ơn vì con đến bên mẹ,mẹ yêu con rất nhiều!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3