TIN TÀI TRỢ.

6 điều cần nhớ khi sống cùng mẹ chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 81.2K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,234 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Với tâm lý của những ông chồng “phải ở chung để báo hiếu cha mẹ già” thì chuyện chị em phải làm dâu là chuyện đương nhiên. Để cuộc sống mẹ chồng - nàng dâu không căng thẳng, chị em nhất quyết phải nằm lòng những quy tắc sau:
    1. Mẹ chồng cũng là người bình thường
    Mẹ chồng đơn giản cũng là một con người bình thường như chị em mình thôi, không phải thần thánh gì cả. Mẹ cũng có những cơn khó ở trong người, có yêu thương – hờn giận, có sở thích riêng, có quan niệm sống riêng, có cách giao tiếp riêng, có thói quen riêng… từ trước khi bạn về làm dâu. Cho nên, đôi khi bạn thấy không hợp tính, không ưa cách nói, không thích cách sống… thì cũng “chín bỏ làm mười” để sống thoải mái, thanh thản.

2. Không nên cố thay đổi mẹ chồng
    Đừng cố thay đổi bà, mà trước hết hãy điều chỉnh bản thân mình. Bởi vì bạn là dâu mới, là người “xen vào” cuộc sống bình thường của gia đình bà, nên nếu bạn điều chỉnh mẹ chồng sẽ gặp phải những phản kháng rất kinh khủng. Ai sống hơn một nửa cuộc đời cũng đã có những thói quen cố hữu, mà người ta thường nói “non sông khó đổi, bản chất khó dời”, nên bạn đừng cố thay đổi những thói quen của mẹ chồng, cho dù bạn thấy như thế tốt hơn cho bà. Hãy nhớ, cách tốt nhất đối với mẹ chồng, là hãy để bà sống cuộc sống của bà, và con dâu về là thêm niềm vui chứ không phải thêm mâu thuẫn hay rắc rối.

me-chong
    Trước tiên là tôn trọng, sau đó mới đến yêu thương

3. Tránh va chạm
    Tránh được càng nhiều càng tốt, vì sau va chạm, hai người sẽ rất khó để “nhìn mặt, đặt chuyện” với nhau, càng khiến mâu thuẫn gia đình và mối quan hệ mẹ chồng - nàng dâu thêm căng thẳng. Nếu có va chạm, hãy nhường nhịn. Thay vì “thêm dầu vào lửa”, bạn hãy làm dịu nhẹ cuộc xung đột bằng những lời nói nhẹ nhàng, nếu cần thiết hãy im lặng. Các bà, có khi chỉ muốn “khẳng định mình” mà thôi, dù thật ra bà sai lè ra rồi. Nhưng trong gia đình không nhất thiết phải có thắng - thua, đúng không?

4. Năng tìm hiểu
    Bạn yêu thương chồng, thì bạn cũng nên thương người đã sinh ra anh ấy - người đã 9 tháng 10 ngày mang nặng đẻ đau để sinh “một nửa” của bạn. Người đã thương yêu chồng bạn và nuôi nấng, dạy dỗ anh ấy thành người đàn ông tử tế để bạn yêu và cưới. Yêu thương sẽ giúp bạn tìm hiểu tính tình, sở thích, lối sống của mẹ chồng để bạn sống với bà cho hòa thuận. Nếu hai người phụ nữ quan trọng nhất cuộc đời sống vui vẻ với nhau, hẳn chồng bạn đã vơi bớt gánh nặng trong lòng và sẽ yêu thương, trân trọng vợ hơn.

5. Hãy tặng quà
    Phụ nữ ai mà chẳng thích được tặng quà. Mẹ chồng cũng giống như mẹ ruột bạn vậy, rất vui và hoan hỉ khi được con cái biếu quà. Món quà không cần phải sang trọng, đắt tiền; bởi niềm vui của người già đôi khi bé mọn lắm: được quan tâm là thấy vui rồi. Thi thoảng, bạn hãy cùng chồng biếu cha mẹ một chút tiền để ông bà tiêu vặt, hay tổ chức một chuyến đi cho cả gia đình, hoặc nấu nướng cuối tuần… Hẳn ông bà sẽ rất vui. Bạn cũng nên làm điều này đối với chính cha mẹ mình.

6 Tôn trọng mẹ chồng
    Đây là điều cốt lõi làm nên sự bền chặt của mọi mối quan hệ. Bạn có tôn trọng mẹ chồng, thì bạn mới có cách cư xử phải lẽ. Các bậc mẹ chồng hiện nay thường không thể tự chọn con dâu cho mình như các cụ ngày xưa, sau này chúng ta cũng thế, nếu bạn có con trai. Tâm lý mong muốn có một cô con dâu ngoan hiền, tử tế là điều rất bình thường ở các bà mẹ. Thành ra, bạn chỉ cần tôn trọng bà, sống tử tế, phải đạo, là bạn sẽ được lòng mẹ chồng lắm lắm.

<<< Cuộc sống gia đình
    <<< Góc dành cho ba mẹ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 345 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Lâu rồi mới thấy có bài viết không oán trách mẹ chồng, cám ơn chủ thớt.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình có một người mẹ chồng thật tuyệt vời và mình cũng yêu quí mẹ chồng như chính mẹ ruột mình vậy,con cảm ơn mẹ vì mẹ là người đã sinh ra anh ấy,và cảm ơn vì mẹ đã dậy con những điều tốt đẹp để con ngày càng tốt hơn,con yêu mẹ nhiều!
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mọi điều đều có thể, duy chỉ có điều thứ hai thật khó... hix, mẹ chồng bị huyết áp cao muốn mẹ giảm đi chút mà khó ghê. Hix có hôm mẹ còn bảo bà ăn bao nh năm ko sao??? Trong khi đó hàng ngày uống thuốc đều, tuần có vài lần đo h.ap rất cao nữa chứ. Moa moa
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

muốn yêu dc mẹ chồng thì bản thân chồng cũng phải đối xử tốt với bme vợ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabanmong Xem bài viết
    Mọi điều đều có thể, duy chỉ có điều thứ hai thật khó... hix, mẹ chồng bị huyết áp cao muốn mẹ giảm đi chút mà khó ghê. Hix có hôm mẹ còn bảo bà ăn bao nh năm ko sao??? Trong khi đó hàng ngày uống thuốc đều, tuần có vài lần đo h.ap rất cao nữa chứ. Moa moa

Bạn tìm người quen bên Nhật nhờ mua sợi dây điều hòa huyết áp cho bà đeo
    • 82 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ bản thân là dâu mới, bỡ ngỡ với cuộc sống mới thôi đã đủ rồi. Việc cân bằng hay dung hòa mối quan hệ là điều cần thiết. Nhưng ko phải chỉ riêng 1 mình con dâu là đủ. Mẹ chồng nên tạo điều kiện và mở lòng với con dâu, hơn là việc chỉ xăm soi, chỉ trích.
    Mẹ chồng cũng từng làm dâu, nên hiểu và tâm lý với con dâu, chứ ko phải hạch sách rồi nghĩ: "nó là dâu, nó phải chịu mình"
    Đó là suy nghĩ cá nhân mình
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 32 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Đồng ý với quan điểm của bạn này

Trích dẫn Nguyên văn bởi tyty_calty Xem bài viết
    Mình thì nghĩ bản thân là dâu mới, bỡ ngỡ với cuộc sống mới thôi đã đủ rồi. Việc cân bằng hay dung hòa mối quan hệ là điều cần thiết. Nhưng ko phải chỉ riêng 1 mình con dâu là đủ. Mẹ chồng nên tạo điều kiện và mở lòng với con dâu, hơn là việc chỉ xăm soi, chỉ trích.
    Mẹ chồng cũng từng làm dâu, nên hiểu và tâm lý với con dâu, chứ ko phải hạch sách rồi nghĩ: "nó là dâu, nó phải chịu mình"
    Đó là suy nghĩ cá nhân mình
    • 15 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Muộn mất rồi! Hôm trước dại cãi nhau tay đôi vs mc rồi!
    • 173 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

gặp mẹ chồng hiểu biết thì tốt số còn không thì khổ lắm các mẹ ạ, bà mẹ chồng mình ai cũngchửi , hàng xóm xung quanh không ai là không cãi nhau vậy thử hỏi có phải là chua ngoa hay không? pó tay may được chồng tốt không cũng tan đàn xẻ nghé rùi
    • 67 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình thấy may mắn vì có một người mẹ chồng biết thông cảm, hiền hậu và tâm lý!
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ban nay noi dung lam
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình phải oanh dấu học cho ngâm .Cảm ơn chủ thớt x