TIN TÀI TRỢ.

20 bí mật mà người làm cha mẹ nên biết - Phần 1

• 1.63K Lượt chia sẻ
  • 9.07K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Làm bố mẹ là một trong những trải nghiệm vất vả nhất nhưng cũng thú vị nhất, mãn nguyện nhất mà bạn có thể trải qua. Bạn có biết làm cách nào để những trải nghiệm này càng thú vị hơn không? Hãy xem những bật mí dưới đây:

1. Thỉnh thoảng bạn mệt mỏi và khóc là điều bình thường thôi

Không phải lúc nào bạn cũng có thể cảm thấy vui vẻ, tràn đầy năng lượng. Nhiều người nghĩ có con là điều hạnh phúc nhất rồi thì chẳng có lý do nào để buồn cả, nhưng sẽ có những khi con khiến bạn như kiệt sức, khiến bạn lo lắng vô cùng, mọi thứ khác xung quanh cũng khiến bạn muốn nổ tung… Bạn hãy khóc đi, khóc không phải là dấu hiệu của sự yếu đuối mà là cách bạn giải tỏa căng thẳng, giúp bạn cảm thấy thoải mái hơn để có thể sáng suốt hơn.

cry
    (Ảnh: Internet)

Và vì bạn mệt mỏi nên bạn cần được nghỉ ngơi, hãy cho phép mình được chợp mắt, được xem TV một chút, được uống một tách cà phê… Sự sảng khoái và khỏe khoắn của bạn không chỉ tốt cho bạn mà tốt cho cả gia đình!

2. Những món đồ chơi mới nhất, đắt nhất rốt cuộc sẽ bị bỏ xó

Hoặc người chơi chúng sẽ là bạn chứ chẳng phải là con. Con bạn sẽ không quan tâm đến những món đồ chơi mà bạn bấm bụng mua nhiều bằng chiếc hộp các-tông đựng nó. Trẻ nhỏ rất thích những món thùng thùng hộp hộp như vậy, chúng cũng thích cả những chiếc cốc giấy, những chiếc tất cọc cạch, những chiếc khăn nhiều màu, những bong bóng xà phòng, thích được nhảy nhót, được cùng chơi với bố mẹ

Vậy nên tốt nhất bạn hãy đừng thừa tiền mua đồ chơi xịn làm gì, cứ để dành cho những thứ mà con thật sự cần ấy.

3. Bạn không thể thật sự “tận hưởng từng khoảnh khắc”

Chẳng hạn như những khoảnh khắc con phá quá xá, con ném đồ ăn, con ương bướng… không dễ để bố mẹ có thể tận hưởng được những lúc như vậy. Nhưng đừng vì thế mà chỉ trích mình, bạn vẫn là bố mẹ tốt của con.

4. Nói “Không!” với con không khiến bé bị tổn thương đâu

Dạy con về những quy tắc, những giới hạn là điều cần thiết cho sự phát triển lành mạnh của bé. Con có thể nhăn nhó, khóc lóc, thậm chí ăn vạ, nhưng bạn đừng nhượng bộ những đòi hỏi vô lối của con, hãy nói “Không!” khi cần thiết.

5. Cho con thời gian riêng không phải là điều xấu

Nhiều người thường nghĩ trẻ con luôn cần có người ở bên cạnh cùng chơi với bé mới được. Tuy nhiên thực tế, khoảng thời gian làm việc gì đó một mình là rất cần thiết để bé tự lập, giúp bé tự sáng tạo, mày mò và học hỏi, việc này cũng sẽ tránh cho bé bị phụ thuộc, bị buồn hoặc hoảng hốt khi không có mẹ ở bên cạnh.

6. Bạn không nhất thiết phải hoàn hảo trước mặt con

Con người không có ai là hoàn hảo, bạn đừng cố gắng tạo cho con niềm tin vào điều gì không có thật như vậy. Và không hoàn hảo không có nghĩa là không tốt. Bạn hãy dùng sự không hoàn hảo của mình để giúp con tránh khỏi những sai lầm tương tự cũng như học được cách sửa sai.

7. Hãy biết phòng xa với chiếc điện thoại của mình

Hãy biết chủ động giới hạn những khu vực có thể tiếp cận được trong điện thoại của bạn trước khi cho con chơi nếu như không muốn ai đó nhận được những tin “*&^&^gfvp%$dsh” vô nghĩa hoặc những tấm selfie hỏng mà bạn chưa kịp xóa đi.

159873496-950x530

8. Hãy bảo đứa con ghét ăn rau của bạn ĐỪNG ăn rau

Con ăn hết đồ ăn trong bát đi, à, mà mẹ không biết con có nên ăn rau không nhỉ. Ăn rau vào thì con sẽ khỏe mạnh cực kỳ để có thể chạy nhảy được ở công viên này, bơi lội nữa này… Không biết con có thể làm được những điều thú vị đó không nhỉ?”Và câu trả lời cho tình huống ngược ngạo này thường là có!

9. Bạn sẽ gục ngã trước sức mạnh của sự dễ thương

Có những lúc bạn phải cố hết sức làm mặt nghiêm nhưng thật ra con tim bạn đã tan chảy mất rồi!

c0ak9

(Còn tiếp)

<<< Yêu và gắn kết với con

<<< Chơi cùng con

<<< Cuộc sống của mẹ

<<< Cuộc sống của bố

<<< Cuộc sống gia đình
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 113 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    làm mẹ là lúc thấy yêu thêm ba mẹ mình. Nhưng đừng vì thế mà chiều con quá mức nha bạn. Như thế sẽ làm hư đứa con thân yêu của mình đấy.