TIN TÀI TRỢ.

16 điều không nên làm để giữ hạnh phúc gia đình

• 2.18K Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 214 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Tôi đã có một cuộc hôn nhân hạnh phúc trong suốt 16 năm qua. 16 năm chưa phải là vĩnh cửu, nhưng đã dạy cho tôi rất nhiều điều, để tôi biết cách gìn giữ cuộc hôn nhân đó hạnh phúc thêm nhiều năm nữa. Bạn biết đấy, đôi khi có những vỡ tan, chia ly không phải vì hết yêu, mà vì không khéo trong cách cư xử. Dưới đây là 16 điều không bao giờ nên phạm phải để gia đình luôn êm ấm tôi rút ra từ cuộc hôn nhân của mình, bạn có giống vậy không?

1. Đổ lỗi

Nhà dơ dáy, bừa bộn, các con cư xử sai trái, các vấn đề tồi tệ về tiền bạc… là nguyên nhân khiến hai vợ chồng dễ bực bội và đổ lỗi cho người kia là nguyên nhân dẫn đến tình trạng này. Tuy nhiên, đây không phải cách hay để xử lý vấn đề cũng như nhanh chóng làm rạn nứt mối quan hệ. Cùng nhận nghĩa vụ xây dựng gia đình, thì cần phải bàn bạc rồi cùng làm, và cùng chịu trách nhiệm, có như thế mới hạnh phúc dài lâu được.

2. Chơi trò đấu trí
    Bằng cách nói những câu mập mờ, những câu đầy ẩn ý, những câu nói với một cái bẫy bên trong… bạn sẽ làm người bạn đời của mình mệt mỏi. Vì bạn biết không, cuộc sống đã quá đủ rắc rối, quá đủ phức tạp rồi, vì thế, những gì chúng ta cần ở tổ ấm của mình là sự yên bình, ấm áp. Những trò đấu trí không hề dễ chịu một chút nào, nó có thể khiến cả hai hoàn toàn kiệt sức. Hãy nói rõ những gì bạn muốn, và tìm cách nói sao cho tử tế nhất, vì đây là người thương, chứ đâu phải kẻ thù của mình đâu?

491883967

3. Đọc mọi thứ của người kia
    Nếu chúng ta tin tưởng vào cuộc hôn nhân của mình, chúng ta sẽ chẳng bao giờ phải tự hỏi, người kia đang có những thông tin gì bí mật, mờ ám không? Thông tin rõ ràng, ngay thẳng sẽ loại bỏ được rất nhiều cảm giác lo lắng và không khiến cho đối tác (thường là phụ nữ) phát điên lên vì tò mò và đọc tất tần tật dữ liệu của chồng. Đừng đọc mọi thứ của người kia, người hạnh phúc không có thời gian để làm việc đó, nhưng, để có được điều này, tốt hơn hết, hãy minh bạch mọi thứ để không gây nghi ngờ.

4. Ghim trong lòng những bất mãn
    Tích tụ càng nhiều càng dễ bùng nổ, và dẫn đến những hậu quả khôn lường. Chính vì thế, nếu có gì bực bội, không hài lòng, hãy nói ra ngay, nói ra hết để dàn xếp. Cho đến khi không còn chút gợn nào trong lòng, bạn mới đi tiếp đường dài được.

5. Chê bai người bạn đời của mình với người khác
    Than phiền những sai lầm của người bạn đời với những người khác, hàng xóm, bà con, bạn bè… không hề tốt cho cuộc hôn nhân. Bạn không chắc họ sẽ cho bạn sự thông cảm hay lời khuyên nào đáng giá không, nhưng một điều chắc chắn là những thông tin bạn cung cấp sẽ được đem ra bàn tán công khai. Liệu chồng/vợ của bạn có thích điều đó?

158443405

6. Nói hết 100%
    Thật ra nên cởi mở và chia sẻ với nhau, nhưng không nhất thiết nói hết 100% suy nghĩ của mình. Bạn biết đấy, ai cũng có những bí mật của riêng mình.

7. Ghen vớ vẩn
    Ghen là gia vị của tình yêu, nhưng không thể nêm nếm tùy tiện được. Hâm mộ một diễn viên khác phái đẹp lung linh, thần tượng một tài năng nào đó, chuyện trò với đồng nghiệp, bạn bè… không phải là những chuyện để bạn phải nổi cơn ghen lên. Hãy đảm bảo bạn biết tất tần tật về những đối tượng giao tiếp của người bạn đời và đặt niềm tin vào mối quan hệ của chính mình.

8. Bắt đối phương đáp ứng 100% nhu cầu của mình
    Luôn muốn chồng/vợ đồng hành cùng mình trên tất cả các hoạt động có vẻ là một yêu cầu quá sức. Vì không phải anh chồng nào cũng thích shopping và chị vợ nào cũng thích xem đá bóng, không phải ai cũng có chung sở thích tập thể thao hay đi café như người bạn đời của mình, vì thế đừng nên trói buộc nhau quá chặt. Hãy để cho chính mình và anh ấy/cô ấy có khoảng không gian để thở. Và một điều hiển nhiên là ai cũng có bạn bè riêng mà, hãy tận hưởng thời gian hẹn hò với bạn bè. Nhiều người lại thích ở một mình với những thú vui như đọc sách, bơi lội… vậy thì hãy thiết lập những khoảng trời riêng cho mình.

157069781

9. Để cho cuộc sống và con cái chi phối toàn bộ cuộc hôn nhân
    Điều này rất khó, đặc biệt với những người đặt sự nghiệp lên trên hết hay trong khoảng thời gian con còn quá nhỏ cần được chăm sóc rất nhiều. Thế nhưng, luôn cố gắng để cuộc hôn nhân lên hàng đầu, luôn quan tâm đến nửa kia, vì dù sao, cuộc hôn nhân này là của hai người, nếu không duy trì được tình cảm với nhau, những vết rạn sẽ nhanh chóng xuất hiện.

10. Coi nhẹ tầm quan trọng của những cử chỉ thân mật

Trên thực tế, chúng sẽ giúp gắn kết hai vợ chồng rất tốt đấy!

11. Bỏ qua ngôn ngữ tình yêu của nhau
    Mỗi người có một cách thể hiện tình yêu khác nhau, và ta gọi đó là ngôn ngữ tình yêu. Chúng tôi luôn hiểu ngôn ngữ tình yêu của đối phương, biết cách đón nhận và đáp trả. Bằng lời nói, bằng những cử chỉ thân mật, bằng ánh nhìn, bằng những hành động nhỏ… tất cả đều đáng giá trong việc giữ lửa trong đời sống hôn nhân.

151810960

12. Gắn mọi việc với nghĩa vụ, trách nhiệm
    Luôn cho rằng, lo kinh tế là chuyện riêng của chồng, việc nhà và con cái là chuyện vợ phải làm không phải là một tư tưởng tiến bộ và hay ho. Gắn mọi cố gắng, việc làm của người kia vào nghĩa vụ, trách nhiệm giống như phủ nhận tất cả vậy. Hãy ghi nhận những gì chồng/vợ của bạn đã ra sức và biết ơn vì điều đó. Sự thông cảm và những lời cám ơn sẽ khiến cả hai muốn phấn đấu nhiều hơn nữa cho gia đình của mình.

13. Nhắc đi nhắc lại một lỗi lầm của người kia
    Đây là một trong những hành động được coi là dễ gây ức chế, giận dữ và chán nản nhất trong các mối quan hệ. Vì rằng không có ai hoàn hảo chẳng bao giờ phạm lỗi trên đời này, nên hãy bao dung hơn với nhau, và khi đã nói bỏ qua, hãy thật sự bỏ qua, đừng nhắc lại nữa.

14. Chiến đấu
    Không, vợ chồng không thể lao vào nhau như kẻ thù được. Chúng ta có thể tranh luận, có thể cãi vã, nhưng không hét vào mặt nhau, rủa xả, động tay động chân để giành được phần thắng. Không có chiến thắng ở đây, vì thực tế là cuộc hôn nhân chắc chắn sẽ thất bại nặng nề.

15. Nghiêm trọng hóa vấn đề
    Một gia đình nhỏ không thích không khí nặng nề đâu, vì thế bạn đừng nghiêm trọng hóa vấn đề làm gì. Cách tốt nhất là làm chuyện lớn hóa nhỏ, chuyện nhỏ hóa không, để cùng cười đùa vui vẻ với nhau. Cuộc sống quá ngắn để tận hưởng, vì thế, đừng dằn vặt nhau làm gì.

177268068

16. Không nuôi dưỡng cuộc hôn nhân

Một điều hiển nhiên là, tình yêu, hôn nhân cũng như sức khỏe được, cần được chăm lo kỹ càng. Nếu không nó sẽ suy yếu, và có thể mất đi mãi mãi. Vì thế, đừng bao giờ lơ là đối tác tình yêu của mình.

>>>Cuộc sống gia đình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT