TIN TÀI TRỢ.

10 sự thật về việc làm mẹ mà bạn học được từ con mình - Phần 2

• 0 Lượt chia sẻ
  • 807 Lượt đọc
  • 0 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Nhờ có con, bạn mới được trở thành một người mẹ. Con vừa là người cho bạn nâng niu, bảo bọc và yêu thương hết mực, nhưng cũng là người sẽ dạy cho bạn nhiều điều về việc làm mẹ, cũng như nhiều điều trong cuộc sống nói chung.

5. Trẻ con rất khó lường

Bạn không bao giờ biết mình sẽ nhận được điều gì. Một số người có thể có những em bé chẳng mấy khi gắt khóc, ngủ ngoan, ăn thun thút, khỏe mạnh và lớn nhanh như thổi… Nhưng cũng như trò xổ số, giải đặc biệt không dành cho số đông; và khác với trò xổ số, kết quả đến bất ngờ một cách từ từ. Có thể bạn sẽ liên tục gặp nhiều bất ngờ khi khám phá tính cách của con mình – có thể ngày nọ bé sẽ yên như một củ khoai nhưng cũng có ngày cứ nghịch ngợm hoài, có ngày bé chơi trò gì cũng được nhưng cũng có ngày phải đúng là con thú bông yêu thích mới xong…

cheeky-baby-smiling
    (Ảnh: Internet)

6. Không có kế hoạch cũng là một kiểu kế hoạch

Sau nhiều tháng, bạn có thể nghĩ mình và con đã vào được nề nếp, nhưng thực tế thường là không hoàn toàn như vậy. Bạn không còn cách nào khác ngoài chấp nhận sự không hoàn hảo theo lý thuyết này, vì như điều số 4. đã nói, việc thay đổi mong muốn của một đứa trẻ là không dễ dàng.

7. Con cái nuôi dưỡng tình thân

Có người nói rằng con cái sinh ra ảnh hưởng xấu đến mối quan hệ của bố mẹ. Quả thật, khó ai có thể phủ nhận tác động tiêu cực mà sự thiếu ngủ sau khi mới có con có thể gây ra. Tuy nhiên, việc cùng nhau nói chuyện nghiêm túc về tình hình… phân của con, cùng mỉm cười khi ngắm con chơi, hoặc cùng tìm cách trốn con để “hâm nóng” khi con đang ngủ… có thể khiến cuộc hôn nhân của bạn bền chặt hơn. Đó là chưa kể những người vợ vốn nghĩ chồng mình thiếu trưởng thành có thể sẽ có cái nhìn khác khi thấy khuôn mặt rạng rỡ của cha con họ khi chơi cùng nhau – khi này bạn biết có con là quyết định sáng suốt nhất trên đời!

8. Mọi chuyện có thể dễ hơn, rồi khó hơn, rồi lại dễ hơn, rồi lại khó hơn…

Bạn có thể mất nhiều thời gian mới làm sạch được cứt trâu trên đầu con, không phải vì không biết cách nhưng rất sợ đụng chạm mạnh đến thóp của con. Bạn xử lý được một vấn đề khổ não với các bậc cha mẹ, chẳng hạn như để con lại cho người khác trông để cùng chồng ra ngoài, chỉ để đến với những thử thách khác như cho con ăn khoai tây chiên hay snack – thứ người ta vẫn nói là không tốt cho ai cả, hoặc ghê gớm hơn là cho con đi học. Lớp lớp thử thách sẽ liên tục tiếp diễn, không còn cách nào khác là hãy chuẩn bị tinh thần mà thôi.

roger-2
    (Ảnh: Internet)

9. Trẻ sơ sinh không yếu ớt lâu đâu

Sau khi đưa con về nhà, rất nhiều bậc cha mẹ cảm thấy bỡ ngỡ, hoang mang, lo lắng về con người bé tí xíu, chưa thể tự mình làm điều gì ngoài khóc oe oe mà rõ ràng các bạn là những người có trách nhiệm chăm sóc chủ yếu. Mọi thứ khác liên quan đến con cũng bé tí xíu. Nhưng không phải vậy, dường như sau một đêm, đùi của con to gấp đôi, trông con ngày càng giống hơn với những hình ảnh trên tạp chí hay quảng cáo. Rồi quay qua quay lại con biết đi, đi nhà trẻ, rồi đi học, chẳng mấy chốc thành người lớn.

Dẫu vậy, tất nhiên khi mới vài tháng tuổi thì vẫn còn rất nhiều chuyện mà con chưa thể tự mình làm được. Nói chung là bạn cứ bình tĩnh mà sốt ruột, và cứ tận hưởng từng thành quả của con.

10. Đôi khi con khiến bạn cảm giác mình như siêu anh hùng, hoặc ít nhất có thể làm được những việc phi thường

Chẳng hạn như khi con chịu ngồi xuống khi bạn bảo, hoặc khi con chạy ào tới để ôm khi bạn đi làm về, hoặc khi con dụi đầu dưới cằm bạn, những ngón tay nhỏ xíu bám lấy cánh tay bạn khi bạn đọc truyện cho bé nghe… Đó là chưa kể bạn gần như là người duy nhất có thể dỗ dành con, hoặc có những mánh khóe không bao giờ thất bại. Bài học này quả là niềm hạnh phúc mà tôi nghĩ những ai chưa được làm mẹ sẽ khó mà hiểu được.

<<< Cuộc sống của mẹ

<<< Cuộc sống gia đình

<<< Yêu và gắn kết với con

<<< Ngày con còn bé

<<< Tìm hiểu tâm lý trẻ

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT