TIN TÀI TRỢ.

Xử trí thế nào khi con bị chảy máu cam?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 5.57K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Chảy máu cam là hiện tượng tương đối phổ biến ở trẻ nhỏ và hiếm khi nào là việc khiến bạn phải bận tâm lo lắng. Tuy nhiên, cảnh máu me có thể khiến cho cả bạn và con đều dễ phát hoảng lên không cần thiết.

Đầu tiên, bạn hãy bình tĩnh và dỗ dành con. Cách xử lý đúng nhất lúc này là bạn hãy cho con ngồi trong lòng mình, hơi nghiêng người bé về phía trước. Bạn dùng khăn giấy hay khăn vải mềm, sạch, nhẹ nhàng bóp hai cánh mũi của bé lại. Hãy duy trì lực vừa đủ trong khoảng 10 phút và cố cưỡng lại thôi thúc muốn bỏ tay ra sớm hơn để xem máu đã ngừng chảy hay chưa. Trong lúc này, bạn cũng hãy giúp con xao lãng để bé không tập trung vào “nỗi kinh hoàng” này bằng cách hát cho bé nghe, cùng nhau xem sách hoặc xem phim hoạt hình (tùy vào độ tuổi của bé nhé, bạn hãy nhớ trẻ dưới 2 tuổi không được khuyến khích cho xem TV đâu).

Sau 10 phút, bạn thả tay ra xem máu đã ngừng chảy hay chưa; nếu chưa, bạn tiếp tục giữ lực bóp hai cánh mũi con thêm khoảng 10 phút nữa. Nếu con bạn có vẻ khó chịu khi bị bịt mũi, bạn có thể thử làm với chỉ bên mũi đang chảy máu. Bạn cũng có thể chườm lạnh lên sống mũi của con.

Nếu vẫn không có hiệu quả, bạn hãy gọi bác sỹ hoặc đưa bé đến bệnh viện. Có 2 lưu ý quan trọng, được rút ra từ những sai lầm phổ biến nhất đó là:
    • Đừng ngửa đầu con ra sau hay để con nằm xuống. Cả hai cách này đều sẽ khiến máu chảy xuống họng của bé, tạo nên vị khó chịu và có thể khiến bé bị ói;
    • Đừng nút khăn giấy hay bông vào mũi con trong và sau khi chảy máu cam, vì máu có thể chảy trở lại sau khi bạn rút bông ra và phá vỡ những nút chặn đã được hình thành.

webtretho_xu-tri-khi-chay-mau-cam
    Chảy máu cam thật ra không đáng sợ như “vẻ ngoài” của nó, bạn hãy bình tĩnh hướng dẫn con ngồi ngả người về trước và lấy tay bóp nhẹ hai cánh mũi. (Ảnh: GettyImages)
    Bác sỹ có thể làm gì nếu bạn không ngừng được máu cam?

Bác sỹ sẽ soi mũi của bé bằng chiếc đèn đặc biệt để tìm xem máu chảy từ đâu, sau đó có thể đặt nitrat bạc vào chỗ đang chảy máu, hoặc nhỏ thuốc để làm thắt mạch máu, hoặc đút bông có tẩm thuốc vào mũi bé. Nếu tình trạng chảy máu nặng, bác sỹ có thể cần nút gạc vào mũi bé, tuy nhiên đây là biện pháp hiếm khi cần đến.

Nếu con bạn bị va chạm vào đầu hay vào mũi, bác sỹ có thể sẽ muốn kiểm tra kỹ hơn và cần theo dõi vết thương của bé. Đây là việc làm cần thiết để bảo đảm rằng con bạn không bị tổn thương nặng hơn ở mũi hay xương sọ.

Cũng có những trường hợp bố mẹ cần lưu tâm nhiều hơn khi con bị chảy máu cam, bạn hãy xem tiếp để biết mình có ở trong trường hợp này không nhé.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Chúng ta đã hiểu chảy máu cam thường là vấn đề không đáng phải bận tâm lo lắng, nhưng con thường xuyên bị quá thì liệu có đáng lo, và trong những trường hợp nào thì bạn thật sự cần đưa con đến khám bác sỹ?

Vì sao lại bị chảy máu cam?

Trong niêm mạc mũi có nhiều mạch máu nhỏ li ti, rất dễ bị vỡ và chảy máu, đặc biệt khi bị khô hay bị kích ứng. Ngoài ra, những lý do thường gây chảy máu cam còn có do bị cảm, dị ứng, viêm xoang, độ ẩm thấp, do chấn thương (do ngoáy mũi, dị vật lọt vào mũi, hoặc bị đánh vào mũi). Đôi khi vấn đề gì đó liên quan đến cấu trúc cơ thể (như mũi có cấu trúc dị thường), hoặc khi dùng một số loại thuốc nào đó cũng có thể gây nên tình trạng này.

Thường xuyên bị chảy máu cam liệu có phải là điều đáng lo?

Thường là không. Trẻ con rất thường bị chảy máu cam, nhất là trong những tháng mùa đông, khi không khí thường khô và tình trạng nhiễm trùng khá phổ biến. Nhiều bé có thể bị chảy máu cam vào buổi tối, khi đang ngủ, và để lại vệt máu khô trên giường vào buổi sáng (trông khá đáng sợ). Chúng tôi một lần nữa nhắc lại lời của các chuyên gia, rằng hầu hết các trường hợp chảy máu cam đều không đáng lo lắng nhiều.

Tuy nhiên, cũng có những trường hợp mà bạn nên đưa con đến gặp bác sỹ, chẳng hạn như:
    • Bé bị chảy máu cam sau khi bị va đập vào đầu, mũi hoặc sau khi bị ngã;
    • Bạn nghĩ rằng con mình bị mất nhiều máu. Chảy máu cam thường trông ghê rợn hơn thực tế, nhưng nếu bạn lo lắng thì hãy gọi bác sỹ;
    • Bé vừa bắt đầu sử dụng vài loại thuốc mới và sau đó bị chảy nhiều máu cam;
    • Bé bị chảy máu cam ngày càng thường xuyên hơn, và bị nghẹt mũi mạn tính;
    • Bé bị chảy máu cam và dễ bị bầm tím ở những chỗ khác trên cơ thể, chẳng hạn như ở nướu răng.

webtretho_xu-tri-khi-chay-mau-cam-2
    Vì sao con lại bị chảy máu cam? Có cần lo lắng không? Và nên phòng tránh cho con thế nào? (Ảnh: GettyImages)

Có thể giúp con phòng tránh chảy máu cam thế nào?

• Nếu không khí trong nhà bạn khô, hãy dùng máy làm ẩm trong phòng con vào buổi tối.
    • Không để con cho gì vào mũi; nếu bé có thói quen cho tay vào mũi, hãy cắt móng tay cho bé thật gọn gàng để hạn chế khả năng bé tự làm tổn thương niêm mạc mũi của mình, nhưng tốt nhất bạn hãy chú ý để kéo tay con ra, làm cho bé phân tâm để không cho tay vào mũi nữa.
    • Trao đổi với bác sỹ của con về cách điều trị đặc biệt cho chứng dị ứng nếu bạn nghĩ đây có thể là nguyên nhân gây nên vấn đề.
    • Và bạn cũng hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ về việc dùng dung dịch nước muối nhỏ mũi để giữ độ ẩm trong mũi con.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    • 74 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Mình có một cách chữa chảy máu cam học được từ các cụ và mình đã chữa cho con gái rất hiệu quả. Từ đó đến giờ cháu ko bị nữa.
    Ở quê thì đến mùa lạc (cây lạc cho ra củ lạc mình hay ăn ý) các mẹ lấy một nắm cả lá cả cây (cắt phần trên thôi) phơi khô rồi sao vàng hạ thổ (đổ xuống nền đá hoa cho sạch) rồi cho vào nồi đun lấy bát nước cho con uống. Đun kỹ chút.
    Nước sẽ hơi sánh và khó uống nhưng chỉ cần u khoảng 2 - 3 bát là thôi. Mỗi ngày một bát.
    Ở thành phố thì mình ko chờ đc mùa lạc nên mình mua hạt lạc về rồi gieo vào chậu. Khi cây mọc lên tốt và hơi già là mình cắt lấy rồi làm như trên,
    Con gái mình khỏi luôn cái vụ chảy máu cam từ dạo ấy.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 87 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaKhanhMinh Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Mình có một cách chữa chảy máu cam học được từ các cụ và mình đã chữa cho con gái rất hiệu quả. Từ đó đến giờ cháu ko bị nữa.
    Ở quê thì đến mùa lạc (cây lạc cho ra củ lạc mình hay ăn ý) các mẹ lấy một nắm cả lá cả cây (cắt phần trên thôi) phơi khô rồi sao vàng hạ thổ (đổ xuống nền đá hoa cho sạch) rồi cho vào nồi đun lấy bát nước cho con uống. Đun kỹ chút.
    Nước sẽ hơi sánh và khó uống nhưng chỉ cần u khoảng 2 - 3 bát là thôi. Mỗi ngày một bát.
    Ở thành phố thì mình ko chờ đc mùa lạc nên mình mua hạt lạc về rồi gieo vào chậu. Khi cây mọc lên tốt và hơi già là mình cắt lấy rồi làm như trên,
    Con gái mình khỏi luôn cái vụ chảy máu cam từ dạo ấy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Rolin Xem bài viết
    Chúng ta đã hiểu chảy máu cam thường là vấn đề không đáng phải bận tâm lo lắng, nhưng con thường xuyên bị quá thì liệu có đáng lo, và trong những trường hợp nào thì bạn thật sự cần đưa con đến khám bác sỹ?

Vì sao lại bị chảy máu cam?

Trong niêm mạc mũi có nhiều mạch máu nhỏ li ti, rất dễ bị vỡ và chảy máu, đặc biệt khi bị khô hay bị kích ứng. Ngoài ra, những lý do thường gây chảy máu cam còn có do bị cảm, dị ứng, viêm xoang, độ ẩm thấp, do chấn thương (do ngoáy mũi, dị vật lọt vào mũi, hoặc bị đánh vào mũi). Đôi khi vấn đề gì đó liên quan đến cấu trúc cơ thể (như mũi có cấu trúc dị thường), hoặc khi dùng một số loại thuốc nào đó cũng có thể gây nên tình trạng này.

Thường xuyên bị chảy máu cam liệu có phải là điều đáng lo?

Thường là không. Trẻ con rất thường bị chảy máu cam, nhất là trong những tháng mùa đông, khi không khí thường khô và tình trạng nhiễm trùng khá phổ biến. Nhiều bé có thể bị chảy máu cam vào buổi tối, khi đang ngủ, và để lại vệt máu khô trên giường vào buổi sáng (trông khá đáng sợ). Chúng tôi một lần nữa nhắc lại lời của các chuyên gia, rằng hầu hết các trường hợp chảy máu cam đều không đáng lo lắng nhiều.

Tuy nhiên, cũng có những trường hợp mà bạn nên đưa con đến gặp bác sỹ, chẳng hạn như:
    • Bé bị chảy máu cam sau khi bị va đập vào đầu, mũi hoặc sau khi bị ngã;
    • Bạn nghĩ rằng con mình bị mất nhiều máu. Chảy máu cam thường trông ghê rợn hơn thực tế, nhưng nếu bạn lo lắng thì hãy gọi bác sỹ;
    • Bé vừa bắt đầu sử dụng vài loại thuốc mới và sau đó bị chảy nhiều máu cam;
    • Bé bị chảy máu cam ngày càng thường xuyên hơn, và bị nghẹt mũi mạn tính;
    • Bé bị chảy máu cam và dễ bị bầm tím ở những chỗ khác trên cơ thể, chẳng hạn như ở nướu răng.

webtretho_xu-tri-khi-chay-mau-cam-2
    Vì sao con lại bị chảy máu cam? Có cần lo lắng không? Và nên phòng tránh cho con thế nào? (Ảnh: GettyImages)

Có thể giúp con phòng tránh chảy máu cam thế nào?

• Nếu không khí trong nhà bạn khô, hãy dùng máy làm ẩm trong phòng con vào buổi tối.
    • Không để con cho gì vào mũi; nếu bé có thói quen cho tay vào mũi, hãy cắt móng tay cho bé thật gọn gàng để hạn chế khả năng bé tự làm tổn thương niêm mạc mũi của mình, nhưng tốt nhất bạn hãy chú ý để kéo tay con ra, làm cho bé phân tâm để không cho tay vào mũi nữa.
    • Trao đổi với bác sỹ của con về cách điều trị đặc biệt cho chứng dị ứng nếu bạn nghĩ đây có thể là nguyên nhân gây nên vấn đề.
    • Và bạn cũng hãy tham khảo ý kiến của bác sỹ về việc dùng dung dịch nước muối nhỏ mũi để giữ độ ẩm trong mũi con.
    cám ơn mọi người nhiều
    lưu vào để sử dụng khi cần thiết
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dùng chỉ huyết pqa là tốt nhất đấy các mẹ ạ . Mình đã chữa cho rất nhiều bệnh nhân ở đó