TIN TÀI TRỢ.

Sự phát triển thị giác của trẻ trong năm đầu đời

• 16 Lượt chia sẻ
  • 43.5K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

(Webtretho) Thị giác của trẻ nhỏ bắt đầu có những biến chuyển quyết định và nhanh đến chóng mặt ngay từ khi bé lọt lòng, sau đó phát triển không ngừng theo đà tăng trưởng của bé. Hãy tìm hiểu về các mốc phát triển thị giác của con để biết bạn có thể làm gì tốt nhất cho đôi mắt và tầm nhìn của bé trong tương lai.

Năm đầu đời mang ý nghĩa quyết định đối với thị giác nói riêng và các giác quan của bé nói chung.

Phần 1: Sự phát triển thị giác của trẻ trong 3 tháng đầu đời

Cái chớp mắt đầu đời của bé

Ngay giây đầu tiên lọt lòng mẹ, thị giác của bé đã được kích hoạt và bắt đầu phát triển. Tại thời điểm chào đời, thị lực của bé là 1/20, nhưng sẽ phát triển nhanh chóng để đạt đến mức trưởng thành là 20/20 khi bé ở vào khoảng 3-5 tuổi. Sự tăng trưởng cực nhanh là lý do vì sao tháng đầu đời rất quan trọng trong sự phát triển thị giác của trẻ.

Tuần thứ 1: Tầm nhìn ngắn và mờ

culs045418
    Khi mới ra đời, bé chỉ thấy hai màu đen, trắng và chỉ nhìn rõ trong khoảng 20-30cm. Ảnh: Inmagine.

Trong tuần đầu tiên, bé chỉ có thể nhìn thấy sự vật trong phạm vi 20-30cm trước mặt, bằng khoảng cách từ mặt bé đến bạn khi bạn cho con bú. Các bé ở độ tuổi này thường chỉ nhìn tập trung vào sự vật được trong vài giây mà thôi.

Mẹo cho mẹ: Để tạo điều kiện phát triển thị lực đồng đều ở cả hai mắt của bé, bạn hãy thường xuyên đổi bên vú và chiều bế bé khi cho bú. Bằng cách này, cả hai mắt của bé sẽ được kích thích thị giác như nhau. Bạn cũng đừng ngại áp sát vào bé khi nói chuyện hay diễn các nét mặt cho con xem.

Tuần thứ 1: Tất cả đều là đen trắng

Ngay khi sinh ra, bé chỉ nhìn được sự vật xung quanh trong hai sắc: đen và trắng, cùng sắc độ xám trung gian. Trong những tháng tiếp theo, con bạn sẽ dần phát triển thị giác màu sắc, vì thế, bé thích nhìn những màu sắc có độ tương phản và hình thể rõ ràng. Bé yêu của bạn sẽ phát triển thị giác màu sắc trong khoảng 4 tháng.

Mẹo cho mẹ: Bố mẹ thường thích trang trí phòng của thiên thần nhỏ với những gam màu dịu nhẹ dễ thương nhưng trong thực tế, những màu này không gây kích thích tự nhiên với thị giác của trẻ sơ sinh. Màu trắng và đen, cùng với những màu cơ bản như đỏ, cam, vàng và xanh dương sẽ kích thích thị giác của bé tốt hơn. Mẹo chọn màu sơn cho phòng bé rất đơn giản, hãy bắt chước màu đồ chơi trẻ con (chẳng hạn những khối xếp hình Lego), các nhà sản xuất đồ chơi đã có nghiên cứu kỹ lưỡng về điều này.

Baby-Nursery
    Hãy chọn những màu mạnh và tươi sáng để trang trí cho phòng bé. Ảnh: Internet.

Tuần thứ 2: Biết nhận diện

Ở tuần tuổi thứ hai, bé bắt đầu có thể nhận diện được khuôn mặt của những người chăm sóc mình. Bé sẽ tập trung được vào khuôn mặt của bạn trong vài giây khi bạn cười và chơi với bé. Hãy nhớ là tầm nhìn của con bạn lúc này vẫn trong khoảng 20-30cm, vậy nên, hãy tích cực chơi với con với khoảng cách gần như vậy nhé!

Tuần thứ 3: Dừng mắt và nhìn chăm chú

Ở thời điểm này, bé đã có thể nhận diện được khuôn mặt của bạn, nhưng vẫn chỉ có thể nhìn rõ trong khoảng 20-30cm trước mặt. Dù vậy, sự tập trung đã có thể dài hơn. Cho đến trước thời điểm này, bé chỉ có thể giữ ánh nhìn vào khuôn mặt trong vài giây, nhưng giờ thì bé đã có thể nhìn bạn chăm chú đến 10 giây.

Mẹo cho mẹ: Dù bạn thấy dường như không có gì khác biệt, nhưng mắt bé đang biến chuyển với một tốc độ nhanh chóng. Hãy tiếp tục kích thích thị giác của con bằng cách làm mặt hề và chơi đùa với bé ở khoảng cách gần, ngoài ra, hãy đặt những món đồ chơi có hình khối rõ ràng trước mặt con.

Tuần thứ 4: Nhìn qua nhìn lại

Bé đã bắt đầu có thể nhìn theo khi vật thể di chuyển qua lại sang hai bên ở trước mặt bé. Nhưng bé làm điều này bằng cách xoay cả đầu. Bé sẽ chưa thể điều khiển để chỉ di chuyển mắt theo vật thể cho đến khi được 2-4 tháng tuổi.

Mốc phát triển thị giác theo tháng tuổi

Điều quan trọng bạn nên nhớ là mỗi em bé có tốc độ phát triển riêng, những mốc phát triển dưới đây chỉ là mẫu chung mà các bác sĩ nhãn khoa trẻ em căn cứ để đảm bảo rằng bé đang phát triển theo tốc độ bình thường. Từ dữ kiện này, bác sĩ có thể xác định được thị giác của bé có phát triển đúng hướng hay không. Bởi vì tất cả các bé đều phát triển khác nhau, bạn có thể thấy một số mốc sẽ hơi chệch đi so với thực tế của con mình, hoặc các sự kiện có thể cùng lúc với nhau.

1 tháng tuổi
    • Di chuyển mắt và đầu theo hướng có nguồn sáng.
    • Ghi nhận vật thể nằm trong trục ngang trước mặt (đặc biệt là các khuôn mặt).
    • Tiếp xúc bằng mắt và nhìn chăm chú vào những người chăm sóc bé.

Mẹo cho mẹ: Khi 1 tháng tuổi, mắt bé chưa nhạy cảm lắm với ánh sáng. Vì thế, bạn không cần tắt đèn hoặc che mọi nguồn sáng khi bé ngủ vào ban ngày vì chúng không làm ảnh hưởng đến giấc ngủ của bé.

2-3 tháng tuổi
    • Ghi nhận vật thể theo cả trục dọc và trục xoay (quanh bé).
    • Bắt đầu có thể di chuyển mắt độc lập với đầu.
    • Tăng nhạy với ánh sáng.
    • Dùng mắt nghiên cứu bàn tay và bàn chân mình.
    • Dễ bị mất tập trung bởi những hình ảnh thú vị khác.
    • Giữ tiếp xúc bằng mắt cường độ cao trong thời gian dài hơn.

Corbis-42-20902760
    3 tháng tuổi là thời điểm thích hợp để bạn mua đồ chơi treo nôi cho bé. Ảnh: Corbis.
    Mẹo cho mẹ: Đây là lúc thích hợp để mua đồ chơi treo nôi. Bé sẽ rất thích nằm ngửa và nhìn các vật thể chuyển động phía trên mình. Ở tuổi này, bé sẽ nhìn chuyển động môi của bạn khi đọc, hát và khi bạn nói chuyện với bé.

----------------------------------------------------------------------------------------------------
    >> Mời xem tiếp: Sự phát triển thị giác của trẻ từ 3-12 tháng tuổi và các dấu hiệu đáng lo.
    ----------------------------------------------------------------------------------------------------

Webtretho (tổng hợp) / Theo Parents
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

(Webtretho) Thị giác bắt đầu có những biến chuyển quyết định và nhanh đến chóng mặt ngay từ khi bé lọt lòng, sau đó phát triển không ngừng theo đà tăng trưởng của bé. Hãy tìm hiểu về các mốc phát triển thị giác của con để biết bạn có thể làm gì tốt nhất cho đôi mắt và tầm nhìn của bé trong tương lai.

Năm đầu đời mang ý nghĩa quyết định đối với thị giác nói riêng và các giác quan của bé nói chung.

Phần cuối: Sự phát triển thị giác của bé từ 3-12 tháng tuổi và những dấu hiệu đáng lo

3-6 tháng tuổi
    • Xem và nghiên cứu bàn tay, bàn chân mình như thể đồ chơi;
    • Quan sát đồ chơi rơi và lăn đi;
    • Hướng mắt theo vật thể theo trục ngang (nhìn từ trái sang phải và ngược lại);
    • Mở rộng phạm vi thị giác và mức độ tập trung;
    • Tập trung quan sát được hầu khắp căn phòng;
    • Thích nhìn hình phản chiếu;
    • Di chuyển mắt độc lập với đầu.

139823903
    Bé đã có thể di chuyển mắt độc lập với đầu. Ảnh: Gettyimages.

Mẹo cho mẹ: Tại thời điểm này, bé sẽ dần thích thú hơn với đồ chơi và tranh ảnh. Bé sẽ thường xuyên với lấy các sự vật kích thích thị giác của mình, nên bạn hãy đảm bảo đồ chơi nằm trong tầm với của bé. Thêm nữa, nếu bạn chưa làm thì bắt đầu nghĩ đến chuyện đọc sách cho bé là vừa rồi.

7-10 tháng tuổi
    • Thể hiện sự thích thú với tranh ảnh;
    • Nhận thấy những mẩu thức ăn (hy vọng là bé thấy nó trên bàn ăn chứ không phải trên sàn!);
    • Nhận diện được các đồ vật bị ẩn một phần.

11-12 tháng tuổi
    • Nhìn qua cửa sổ và nhận diện được người;
    • Nhận diện được tranh ảnh;
    • Chơi ú oà;
    • Biết định hướng thị giác trong nhà;
    • Thể hiện sở thích thị giác.

Những gương mặt vui vẻ

Trong suốt sự quá trình phát triển thị giác của bé - đặc biệt trong 3-4 tháng đầu, sự kích thích thị giác tốt nhất chính là nhìn thấy khuôn mặt của những người chăm sóc bé. Có bằng chứng khoa học cho thấy các em bé có sự yêu thích tự nhiên đối với những khuôn mặt người. Tuy nhiên, không hẳn là bé thích nhìn khuôn mặt của chúng ta, mà chính là đường chân tóc. Các em bé thích sự tương phản giữa da và màu tóc của chúng ta.

Tại phòng khám

Bác sĩ nhi khoa sẽ kiểm tra thị lực của bé theo lịch trình khám sức khoẻ định kỳ. Họ sẽ làm việc này nhanh đến nỗi bạn có thể không biết được nó đã diễn ra thế nào, lý do là vì bé không cần thiết phải được khám mắt cho đến khi được 6 tháng tuổi. Tuy nhiên, bạn đừng ngần ngại hỏi bác sĩ về tình trạng thị giác của con mình. Và nếu bạn nghĩ là mắt con có vấn đề trước đợt khám mắt 6 tháng tuổi, hãy tin vào bản năng của mình và cho bé đến gặp bác sĩ.

Các dấu hiệu đáng lo ngại

Theo bác sĩ nhãn khoa trẻ em David Coats - Viện nhãn khoa Hoa Kỳ, nếu mắt bé vẫn mở to, chúng vẫn đang phát triển. Dù vậy, việc nhận biết các dấu hiệu bất thường ở mắt trẻ để đến gặp bác sĩ sớm là rất quan trọng. Dưới đây là những dấu hiệu bạn nên ghi nhận để kịp thời cho bé đi khám thị giác:

147520926
    Mắt hiếng có thể xem là bình thường ở vài tháng đầu, nhưng nếu tình trạng này kéo dài, bạn nên cho bé đi khám. Ảnh: Gettyimages.
    • Mắt lác / lé / hiếng: Một số hiện tượng lệch mắt là bình thường ở trẻ nhỏ trong vài tháng đầu đời. Nhưng nếu mắt bé vẫn tiếp tục bị lé hay lác trong thời gian dài, đó có thể là vấn đề.
    • Chảy nước mắt quá nhiều.
    • Gia đình có tiền sử về các vấn đề của mắt.
    • Thường xuyên đảo mắt.
    • Cấu trúc mắt bất thường.
    • Mắt lồi.
    • Đau, ngứa và dị ứng mắt kéo dài.
    • Mắt đỏ kéo dài.
    • Sụp mí mắt (ở một hoặc hai mắt).
    • Quá mẫn cảm với ánh sáng, hay chớp mắt.
    • Đồng tử mắt có màu xám trắng, trắng, hoặc có đốm trắng hoặc vàng.
    • Thường xuyên đưa tay dụi mắt.
    • Bé không chú ý đến bạn hoặc không thấy bạn đi vào trong phòng.
    • Không có phản ứng mắt khi bạn đưa vật thể lại gần mắt bé.
    • Sờ soạng, mò mẫm khi bạn đưa một vật thể cho bé.
    • Bé nghiêng đầu kỳ lạ để nhìn một vật gì đó.

Tranh kích thích thị giác của bé

Trong 6 tháng đầu của bé, hãy dùng 4 bức tranh vẽ chú ốc sên, chú cá, chú châu chấu và chú vẹt dưới đây để kích thích thị giác của bé. Tuỳ theo độ tuổi của bé, bạn có thể sử dụng tranh theo cách khác nhau, ví dụ:

tranh-kich-thich-thi-giac
    • Mới sinh: cầm cho bé xem trong khoảng cách 20-30cm, dán lên tường hoặc mặt trong mui xe đẩy.
    • 2-4 tháng tuổi: in thành từng tấm thẻ vừa đủ lớn và tạo thành đồ chơi treo nôi, treo vừa tầm chạm của bé nhưng không đủ để bé có thể với và giật xuống. Bé có thể tự giải trí với món đồ chơi này khi bạn bận làm việc khác vài phút. Bạn và anh chị của bé có thể thổi để những tấm thẻ này di chuyển, bé ở tuổi này đã có thể nhìn theo các vật thể chuyển động.
    • 6 tháng tuổi: bạn có thể tô màu cho tranh vì tuổi này bé đã có thể nhìn nét tốt hơn và nhận diện được màu sắc.

Webtretho (ltổng hợp) / Theo Parents
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

mắt bé nhà em thì tinh thôi rồi, đồ vật gì để ở đâu, cất trong xó hay giấu trong tủ nó cũng lôii ra bằng hết và quăng lung tung mỗi thứ 1 nơi, xong rồi lại cất lại như cũ ngon lành.

e chỉ lo ko biết bé có bị ảnh hưởng gì từ việc mẹ bị cận thị nặng ko? e cận 2 mắt mỗi mắt gần 7 diop cơ các mẹ ạ, lại còn 1 mắt loạn thị nữa chứ? chắc giống Ninja loạn thị quá!!! lo lắm ạ!!!
    • 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caohoang2010 Xem bài viết
    mắt bé nhà em thì tinh thôi rồi, đồ vật gì để ở đâu, cất trong xó hay giấu trong tủ nó cũng lôii ra bằng hết và quăng lung tung mỗi thứ 1 nơi, xong rồi lại cất lại như cũ ngon lành.

e chỉ lo ko biết bé có bị ảnh hưởng gì từ việc mẹ bị cận thị nặng ko? e cận 2 mắt mỗi mắt gần 7 diop cơ các mẹ ạ, lại còn 1 mắt loạn thị nữa chứ? chắc giống Ninja loạn thị quá!!! lo lắm ạ!!!
    mình cũng nghe nói cận thị có di truyền, chả biết thế nào vì mình cũng cận
    con mình ra đường tinh mắt lắm, có lần mẹ rước con đi học về, lo mặc áo mưa, xách cặp cho con thế nào quên mất đội cái nón bảo hiềm, thế mà trời mưa như vậy mà nó nhìn thấy công an đằng xa và kêu....nhờ nó chứ ko mất toi vài trăm nghìn
    • 4,157 Bài viết

• 4,475 Được cảm ơn

Mình cũng lo con cận lắm. Cả bố mẹ đều cận mà! hic
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 123 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Nhà mình: mình cận,ba nó cận ko biết 2 đứa nhóc thì thế nào đây mình cũng đang lo lắng quá.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

sự phát triển của bé trong đầu đời, mình rất chú ý đến thính giác và thị giác của bé,
    • 1,805 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Quá mẫn cảm với ánh sáng
    con mình mỗi lúc đi ngủ hoạc thức dậy có đèn sáng bé hay nói cay mắt phải tắt đèn bé mới chịu ko biết có sao ko nữa.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng chủ đề mình quan tâm nè. Oánh dấu theo dõi để khi sinh bé xong theo dõi bé theo các bước phát triển này xem sao. Tks chủ top nhé!
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 645 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng tinh mắt nhưng em thấy thỉnh thoảng bé dụi mắt (không phải buồn ngủ) em kiểm tra thì không thấy gì không biết bé có vấn đề gì hay không nữa?
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc nhỏ được nhận xét là rất tinh mắt, bé xíu đã biết quan sát máy bay trên bầu trời, dù chiếc máy bay rất nhỏ ở trên cao, mình nhìn không ra, mà bé đã thấy, trong nhà nhìn cái gì cũng rất tỏ mắt. Nhưng người ta bào con nhỏ mà sáng thế, thì lớn lên sẽ yếu?
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình sinh non 36 tuần, 2.3kg. Mắt bé nhìn cái gì cũng phải nghiêng đầu.Giờ bé đã được 13 tháng rùi, phát triển mắt cũng đỡ hơn nhưng mình vẫn lo lắm. Trong tháng đầu mới sinh, mắt bé hay bị chảy ghèn nhiều, mình hay phải nhỏ nước muối cho sạch. Các mẹ có thông tin gì về việc này giúp mình với! Mình chân thành cảm ơn các mẹ nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 321 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Hay quá, cảm ơn bạn?
    Tôm và Bill yêu quá ! :Kiss:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 795 Bài viết

• 470 Được cảm ơn

Con nhà mình 10th, chuyên gia bắt kiến. Thấy con kiến nào là lấy tay dí chết ngay. Buồn cưới lắm!
    • 94 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hay wa .................................
    • 91 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ruoigiam87 Xem bài viết
    Con nhà mình 10th, chuyên gia bắt kiến. Thấy con kiến nào là lấy tay dí chết ngay. Buồn cưới lắm!
    cu Bim nhà tớ mới 6,5 tháng đã bò đi bắt mấy con kiến có màu đen + mỗi lần nhìn thấy con ruồi là cu cậu khoái cứ bò theo bắt nó. chẳng lẽ cu Bim nhà tớ thị giác phát triển sớm không biết mai mốt có bị già trước tuổi k? hihix vì cái gì cũng phát triển sớm mình cũng thấy hồi hộp : 2 tháng 9 ngày biết lật người, 5,5 tháng mọc răng+ biết ngồi, 6 tháng 9 ngày biết tự đứng+ cảm thụ âm nhạc rất tốt và là Fan hâm mộ quảng cáo bút banda, cu cậu hay lẩm bẩm hét chứ k phải hát theo nhạc đâu nha hihix, còn 9 tháng 9 ngày cu cậu biết tự đứng đi chèo lên giường,còn 1 ngày nữa là Cu Bim nhà tớ tròn 10th cu cậu không bụ sữa chỉ nặng 10,1kg cao 77,5cm biết gọi tên con mèo và mỗi lần bạn hỏi ba đâu mẹ đâu hoặc 1 vài thứ đơn giản cu cậu chưa biết chỉ nhưng biết nhìn đúng hướng chính xác những thứ mà người khác hỏi. ui trời mình cũng hiếm muộn mãi mới có được cục cưng ấy đấy đít tôn đít vại của mấy cụ nhà tớ ở quê cũng nhức cả đầu cũng lo k biết con tớ mai sau có già hơn bạn bè k, thấy cũng sợ sợ cu cậu con so nhưng tớ sinh đủ 9 tháng 9 ngày đấy các bạn có tin k ?
    xXx nữđạiphuxXx
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi đi hơi lạc đề tí nhưng chẳng biết sao mình không được quyền mở đề tài mới nên hỏi ở đây. Bé nhà mình 2 tháng tuổi rồi, bé cứ hay cho tay lên cào mặt mũi nhiều khi xước cả da, đôi khi chọc vào mắt hôm sau mắt đổ ghèn luôn, suốt ngày mẹ cứ phải ngồi canh, nhưng đêm thì mẹ không thể canh suốt, thỉnh thoảng ngủ dậy thấy má con có vài vết, không lẽ cứ bắt bé đeo bao tay suốt. Có mẹ nào có bí quyết gì không chỉ giúp mình với
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà bạn mới được 2 tháng, chân tay cử động chỉ theo phản xạ tự nhiên, vẫn chưa điều khiển chính xác được. Việc bé đưa tay lên cào mặt là chuyện bình thường nên bạn chỉ trách xước da bằng cách cắt móng tay cho bé thật ngắn để bé không gây xước da. Buổi tối mẹ không canh được thì đành đi bao tay cho con thôi bạn ạ.

Bạn nên thường xuyên nhỏ mắt, nhỏ mũi cho bé bằng nước muối sinh lý, ít nhất ngày 1 lần để vệ sinh mắt, mũi cho con.

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncon1116 Xem bài viết
    Các mẹ ơi đi hơi lạc đề tí nhưng chẳng biết sao mình không được quyền mở đề tài mới nên hỏi ở đây. Bé nhà mình 2 tháng tuổi rồi, bé cứ hay cho tay lên cào mặt mũi nhiều khi xước cả da, đôi khi chọc vào mắt hôm sau mắt đổ ghèn luôn, suốt ngày mẹ cứ phải ngồi canh, nhưng đêm thì mẹ không thể canh suốt, thỉnh thoảng ngủ dậy thấy má con có vài vết, không lẽ cứ bắt bé đeo bao tay suốt. Có mẹ nào có bí quyết gì không chỉ giúp mình với
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng tinh mắt lắm từ hồi 9 tháng mà nhìn được cả con kiến đen bò ý. có dạo cũng hay dụi mắt nhưng gần đây thì đỡ rồi. chỉ buồn ngủ chàng ta mới dụi thôi
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cu Bim nhà tớ mới 6,5 tháng đã bò đi bắt mấy con kiến có màu đen + mỗi lần nhìn thấy con ruồi là cu cậu khoái cứ bò theo bắt nó. chẳng lẽ cu Bim nhà tớ thị giác phát triển sớm không biết mai mốt có bị già trước tuổi k? hihix vì cái gì cũng phát triển sớm mình cũng thấy hồi hộp : 2 tháng 9 ngày biết lật người, 5,5 tháng mọc răng+ biết ngồi, 6 tháng 9 ngày biết tự đứng+ cảm thụ âm nhạc rất tốt và là Fan hâm mộ quảng cáo bút banda, cu cậu hay lẩm bẩm hét chứ k phải hát theo nhạc đâu nha hihix, còn 9 tháng 9 ngày cu cậu biết tự đứng đi chèo lên giường,còn 1 ngày nữa là Cu Bim nhà tớ tròn 10th cu cậu không bụ sữa chỉ nặng 10,1kg cao 77,5cm biết gọi tên con mèo và mỗi lần bạn hỏi ba đâu mẹ đâu hoặc 1 vài thứ đơn giản cu cậu chưa biết chỉ nhưng biết nhìn đúng hướng chính xác những thứ mà người khác hỏi. ui trời mình cũng hiếm muộn mãi mới có được cục cưng ấy đấy đít tôn đít vại của mấy cụ nhà tớ ở quê cũng nhức cả đầu cũng lo k biết con tớ mai sau có già hơn bạn bè k, thấy cũng sợ sợ cu cậu con so nhưng tớ sinh đủ 9 tháng 9 ngày đấy các bạn có tin k
    không sao đâu mẹ nó. mỗi bé có một quá trình phát triển riêng mà. như bé hàng xóm ở quê chồng nhà mình thì 1thangs 3 ngày đã biết lẫy rồi. chỉ chưa cất đầu lên thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2