TIN TÀI TRỢ.

Những thực phẩm nên tránh khi nuôi con bằng sữa mẹ

• 9.62K Lượt chia sẻ
  • 231K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 929 Bài viết

• 2,997 Được cảm ơn

(Webtretho) Trong thời gian mang thai, hầu hết các bà mẹ đều lo lắng và rất có ý thức về nguồn dinh dưỡng mà mình tiếp nhận vào cơ thể; tuy vậy, sau đó, khi đến giai đoạn nuôi con bằng sữa mẹ thì nhiều người lại quên mất việc chú ý mình nên ăn gì và không nên ăn gì. Bài viết dưới đây xin cung cấp một số loại thực phẩm mà các mẹ nên tránh để duy trì nguồn sữa tốt nhất cho con.

1. Thực phẩm nhiều gia vị: Các gia vị như quế, hành, tỏi, ớt... có thể khiến dạ dày trẻ sơ sinh khó chịu. Nguồn dinh dưỡng, hương vị từ món ăn của mẹ sẽ chuyển hóa và gián tiếp cho bé hấp thu qua sữa mẹ, vì thế nếu con bạn có hiện tượng bất thường về tiêu hóa, tiêu chảy, hay nôn thì bạn nên hạn chế và kiểm tra lại nguồn dinh dưỡng của chính mình.

Ngang
    Đồ ăn có nhiều gia vị, nồng, cay không tốt cho hệ tiêu hóa của trẻ sơ sinh (Ảnh: Inmagine)

2. Trái cây có vị chua: Cũng giống như các loại gia vị, trái cây như cam, quýt, chanh có độ chua cao cũng rất dễ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa của trẻ sơ sinh, hoặc làm bé phát ban. Bạn nên lưu ý phản ứng của con để gia giảm lượng trái cây có vị chua hằng ngày.

3. Một số loại rau: Rau là thành phần không thể thiếu trong chế độ ăn của các mẹ. Tuy nhiên bạn cần lưu ý về số lượng khi ăn một vài loại rau như bắp cải, súp lơ, dưa leo... vì chúng thường khiến trẻ bị đầy hơi, khó tiêu.

4. Sản phẩm từ sữa: Không phải cứ ăn gì là bổ nấy đâu nhé, việc tiêu thụ quá nhiều sản phẩm từ sữa sẽ khiến bé bị chướng hoặc đau bụng. Một số trẻ không thể hấp thụ được sữa bò các loại hay thức ăn có bơ, kem, và dễ bị dị ứng, đau bụng hay nổi chàm.

Ngang2
    Mẹ nên thận trọng khi ăn những thực phẩm làm từ sữa bò, bơ hoặc có chứa kem (Ảnh: Inmagine)

5. Cá chứa nhiều thủy ngân: Bạn nên tránh ăn những loại cá sau: cá mập (cá nhám), cá thu hoàng hậu, cá kiếm, cá kình vì chúng chứa hàm lượng thủy ngân cao, và có thể theo sữa của bạn gây nguy hiểm cho bé.

6. Caffein và chất cồn: Cà phê và sô-cô-la nên được giới hạn với số lượng nhỏ để không làm phiền đến giấc ngủ của trẻ. Đôi khi chất caffeine còn khiến bé căng thẳng và quấy khóc.

Về rượu hay các chất uống có cồn, bạn cũng nên hạn chế sử dụng, nếu có uống thì bạn hãy đảm bảo lượng cồn sẽ được đẩy ra ngoài cơ thể bạn trước khi cho con bú. Thường thì sẽ mất khoảng 2 tiếng đồng hồ để cơ thể người mẹ trở lại trạng thái "trong lành" sau khi đã uống rượu hoặc bia với mức trung bình.

Doc
    Chất caffeine có trong sữa mẹ dễ khiến bé khóc quấy, khó ngủ (Ảnh: Inmagine)

7. Đậu phộng: Tuy chưa có nghiên cứu nào khẳng định đậu phộng gây hại cho trẻ, nhưng trên thực tế, một số trẻ có biểu hiện dị ứng, nổi mẩn đỏ hay thở khò khè khi mẹ bé ăn đậu phộng hoặc thực phẩm chứa đậu phộng. Bạn nên lưu ý theo dõi con mình trong khoảng từ 1 - 2 tuần, nếu bé không có phản ứng gì thì bạn có thể sử dụng nguồn thực phẩm này.

Webtretho

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,687 Bài viết

• 9,612 Được cảm ơn

mình còn nghe nói ko được ăn đậu nành và bắp nữa. Các bà mẹ cho con bú nên ăn nhiều canh, uống thêm sữa bà bầu và uống nhiều nước thì sữa mát lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Trong giai đoạn này mẹ ăn gì con ăn đấy, nên cần phải kiêng để bé không gặp vấn đề về tiêu hóa.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,350 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Mình hiện tại vẫn đang cho bé tu ti mẹ, mình uống thêm nước dừa hàng ngày nữa. Như vậy sữa sẽ mát và ngọt các mẹ ạ!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Ngoài những thực phẩm kể trên, mình còn nghe nói canh bí đao cũng nên hạn chế ăn trong thời gian cho con bú, vì nó làm bé dễ bị tiêu chảy do có tính hàn. Không biết có chính xác không, nhưng hồi sinh Tom mình cũng tránh món đó.

Tập đầu mình không biết món chè vằng, tập 2 này mình sẽ uống thêm chè vằng cho mát và lợi sữa nữa. Hihi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình nuôi con bằng sữa mẹ nhưng thực ra mình vẫn uống cocacola, ăn thức ăn có chưa đậu phộng nhưng ko thấy con mình có dấu hiệu quấy khóc hay khó ngủ, bé ngủ 1 ngày từ 14h-20h, ị 1 ngày 4 lần.
    Không biết là bé 3 tháng tuổi mẹ có được ăn hải sản ko nhỉ (như là cua, ghẹ, ốc, mực,...)?
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

mình thấy các cụ hay khuyên ko được ăn đồ hải sản khi còn đang cho con bú, chả biết nhưng theo mình những mẹ nào yếu bụng thì chớ có nên sờ vào loại này, dễ đau bụng lắm ạ.
    mà cũng nên tránh ăn dưa chua, những đồ có nhiều vị chua nhé? ko tốt cho sữa đâu (hihi, khéo lại thành sữa chua đó)
    • 775 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bài rất hay ........................
    • 6 năm
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thanks về bài viết ạ, nhưng bố mẹ em nói thì gái đẻ không được ăn rau cải, và đặc biệt là dưa leo, mà ở nhà em mọi người bắt kiêng khem nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    mình còn nghe nói ko được ăn đậu nành và bắp nữa. Các bà mẹ cho con bú nên ăn nhiều canh, uống thêm sữa bà bầu và uống nhiều nước thì sữa mát lắm
    chị ơi đậu nành tôt mà. đó là thục phẩm lợi sũa mà. uóng nhiều nuoc đậu sẽ nhiều sua. e hôm nào cũng uóng ma
    sigpic1418470_10sigpic1418470_9sigpic1418470_8sigpic1418470_7sigpic1418470_5sigpic1418470_4
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 102 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Emjly Xem bài viết
    chị ơi đậu nành tôt mà. đó là thục phẩm lợi sũa mà. uóng nhiều nuoc đậu sẽ nhiều sua. e hôm nào cũng uóng ma
    Ừ, đậu nành nhiều đạm rất tốt, uống lúc còn ấm còn nhiều sữa nữa chứ, nhưng nếu là cho con trai bú thì mình nghĩ ko nên uống nhiều hì hì
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Mình nghe nói mới sinh ko dc ăn cải ,mình sinh ở Hùng Vương sinh xong chế độ ăn ở bv vẫn có cải cm nhỉ?
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • 98 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmai081 Xem bài viết
    Mình nghe nói mới sinh ko dc ăn cải ,mình sinh ở Hùng Vương sinh xong chế độ ăn ở bv vẫn có cải cm nhỉ?
    Thấy mẹ mình bảo là phụ nữ mới sinh ko nên ăn canh cải sau mình sẽ ko kiểm soạt được việc đi tiểu đấy. Mình thì cũng chỉ biết nghe theo kiêng món đó gần năm trời đấy :d ( cả nhà cũng ko ăn món đó theo mình luôn mẹ chồng đi chợ mà )
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 33 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

rau cải lợi tiểu mà các mẹ. Người bình thường ăn còn đi xoành xoạch nữa là các sản phụ . Nhưng e nghĩ là nếu ai sau sinh bị bí tiểu thì có thể ăn rau cải nhỉ??
    sigpic1418470_10sigpic1418470_9sigpic1418470_8sigpic1418470_7sigpic1418470_5sigpic1418470_4
    • 4,158 Bài viết

• 4,470 Được cảm ơn

Mình đã chiến hết tất cả các món trừ cá biển to, cafe và các chất có cồn, hic, chắc con cũng khó chịu nhưng không đến nỗi quá. Trộm vía đến giờ vẫn không sao, may quá!
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 187 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình thấy quế nấu với thức ăn rất lợi sữa cho cơ thể mẹ.Quế lợi sữa kích thích tuyến sữa mà bạn.Với lại giúp nhanh lành vết thương đó.
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 187 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình đã nghiên cứu tác dụng của quế rồi.Vì mình đang bán cái nịt bụng hương quế giúp tiêu tan mỡ .Theo nghiên cứu thì mình thấy Quế tốt cho phụ nữ sau sinh như sau:
    - Lợi sữa nếu nấu kèm với thức ăn.
    - Kích thích tuyến sữa khi dùng loại nịt này.
    - Quế giúp nhanh lành vết thương (vậy các mẹ sinh mổ mà dùng thì rất nhanh lành viết mổ.)
    Quế thì nóng nhưng mình nấu với số lượng ít thì ko ảnh hưởng gì cả. Còn dùng nịt bụng quế thì không sợ nóng bởi nó có miếng lót ở trước bụng tác động trực tiếp đến bụng đánh tan mỡ bụng nên mình ko thấy nóng.
    • 81 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình thì chẳng kiêng được thứ gì cả, ăn đủ mọi thứ luôn. Không ăn thì thèm lắm! Nhưng trộm vía, ku con nhà mình bụng dạ cũng khoẻ nên chẳng sao cả. Chỉ mỗi ăn cà muối là thấy ku cậu nóng quá phát rôm lên nên ngừng ăn một thời gian. Giờ lại ăn tiếp. Nhưng mình khuyên các mẹ là đừng có kiêng khem nhiều quá!như đứa em mình kiêng khem quá rồi bây giờ con thiếu chất, còi dí.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới vừa sinh em bé nhưng mà sữa không tốt ít sữa cho bé lắm nhưng sau khi mình sử dụng sữa wellness thấy có sữa nhiều cho bé bú nếu chị nào có nhu cầu thì mua tốt lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,442 Bài viết

• 2,317 Được cảm ơn

Mình k kiêng gì mấy, rau cải cũng xơi tuốt, bé nhà mình rất ổn, chả bị gì. Mẹ mình xưa ăn rau cải sau sinh ầm ầm, giờ lớn tuổi vẫn chả thấy hậu quả gì cả. Các mẹ cứ thoải mái ăn đi, nếu kiêng thì phải có bằng chứng nghiên cứu khoa học đàng hoàng chứ đừng kiêng theo kiểu theo ông bà xưa
    N075p7k2TSp79jae99
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3