TIN TÀI TRỢ.

Những món cần mua sắm để đón thiên thần nhỏ

• 950 Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lovesong178 Xem bài viết
    Vậy là có thể dùng miến lót chữ V cho bé suốt ngày dc lun hả bạn,vậy thì tiện quá,còn kem chống hăm bạn nói là loại nào vậy,hướng dẫn mình với nhe
    Miếng lót chữ V dùng được suốt ngày, nhưng do bé sơ sinh cũng hay tè và sì soẹt suốt nên nhiều khi có mẹ dùng tã vãi chéo đặt dưới, lót miếng lót 2 lớp (1 mặt nilong không thấm 1 mặt vải), phía trên cùng là dùng khăn giấy mềm lót, xong cuốn tất cả cột lại, cho kinh tế ấy mà nhưng nhược điểm là khi con ị tè thì phải thay cũng nhiu khê, qua bao nhiêu lớp á.
    Còn kem chống hăm thì các mẹ dùng Sucdorem nè, mình thì dùng Bepanthen rất okie, 1 tuýp tầm 56k, thoa nhẹ mỏng vào vùng da con (chỗ dễ bị hăm, có ngấn) sau khi vệ sinh sạch và khô ráo, rồi mặc tã, okie lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng oánh dấu ah! 28w rồi, chuẩn bị đi mua cho bé là vừa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 203 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mời các mẹ qua nhà em chơi nha. Linh: thegioidososinh.net
    Thanks cả nhà! (u)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 184 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Miếng lót chữ V dùng được suốt ngày, nhưng do bé sơ sinh cũng hay tè và sì soẹt suốt nên nhiều khi có mẹ dùng tã vãi chéo đặt dưới, lót miếng lót 2 lớp (1 mặt nilong không thấm 1 mặt vải), phía trên cùng là dùng khăn giấy mềm lót, xong cuốn tất cả cột lại, cho kinh tế ấy mà nhưng nhược điểm là khi con ị tè thì phải thay cũng nhiu khê, qua bao nhiêu lớp á.
    Còn kem chống hăm thì các mẹ dùng Sucdorem nè, mình thì dùng Bepanthen rất okie, 1 tuýp tầm 56k, thoa nhẹ mỏng vào vùng da con (chỗ dễ bị hăm, có ngấn) sau khi vệ sinh sạch và khô ráo, rồi mặc tã, okie lắm.
    Mình nghĩ cũng chưa cần mua kem chống hăm. Phòng chống hăm cho bé sơ sinh tốt nhất là dùng lá trà xanh , đun sôi, đặc, để ấm rồi rửa. Vệ sinh thật sạch sẽ, khô thoáng , đặc biệt là khi bé ị.
    Thêm nữa, mình nghĩ chọn được tã tốt cũng là giải pháp chống hăm hiệu quả. Nhà mình dùng Goon cho bé. mẹ nào tiết kiệm thì dùng Goon friend, giá rẻ mà không lo khoản hăm cho bé.
    • 1,585 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

oanh dấu mới 25w m cũng chuẩn bị sắm đồ cho con thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 144 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bổ ích, oánh dấu phát!
    Kkc: 30/12
    RT: 11-12/1
    25/1: ra ít máu náu, dấu hiệu sắp QKĐ. 26/1 sạch
    29/1 - 3/2: ăn khỏe hơn bình thường. Mama 58kg
    3/2 tối: thử que lên 2v
    19/2: bb có tim thai, CRL: 12,5mm
    21/3: crl 49mm, dmdg: 1.2mm, nhịp tim: 160 lần/ phút
    4/5: 18w, bb: 210gr, FL: 27mm, nhịp tim 165 lần/phút. Mama: 62.5kg
    17/9: 37w2d, bb: 3150gr, FL: 73mm, nhịp tim 140 lần/phút, mama: 69kg
    Mong con iu luôn khỏe mạnh, bình an suốt 9 tháng 10 ngày thai kỳ trong bụng nhé

eXNHp7
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đây là danh sách đồ t mua

Quần áo
    1. Áo, quần sơ sinh cotton: 05-10 bộ (5 bộ số 1, 5 bộ số 2, nên mua loại áo buộc dây cho mềm, vì loại có cúc dễ làm bé đau)
    2. Mũ thóp 03 cái
    3. Bao tay, bao chân: 05-10 đôi (2 cỡ nhỏ và nhỡ): Loại Mintu
    4. Mũ mềm: 01 cái
    5. áo khoác mềm: 01 cái
    6. Bộ liền quần áo và tất côtton: 01 bộ
    7. Yếm côtton mỏng nhỏ: 05-10 cái
    8. áo di lê cotton 2 lớp mỏng vừa: 03 cái (mua cỡ to 1 chút vì sau 1 tháng mới dùng tới)
    9. áo len mỏng cài khuy: 02 cái (nếu sinh mùa đông)
    10. Khăn voan mỏng: 02 cái
    11. Quần đóng tã: 10 cái (tớ mua loại MioMio)

II - Khăn, tã
    1. Khăn mặt xô: 30 cái
    2. Tã xô: 20 cái
    3. Tã chéo : 20 cái (cotton trắng có 2 cỡ to đại và to vừa)
    * Tớ mua cả tã xô và tã chéo nhưng mà khi sinh bé thì hoàn toàn ko dùng đến vì tớ đóng tã giấy luôn, vừa gọn vừa sạch.
    4. Khăn tắm xô : 03 cái (dùng để thấm nước cho em bé sau khi tắm)
    5. Khăn tắm có mũ: 02 cái (dùng trùm đầu em bé sau khi tắm, bọc ngoài khăn xô)
    Khăn quàng cổ
    6. Khăn tắm cỡ nhỡ: 05 cái (dùng để lau người bé sau khi tắm hoặc quấn hay đắp giữ ấm - cái này nhà tớ cũng mua nhưng ko dùng đến)
    7. Tã giấy sơ sinh Bobby New Born 04 túi x 28c (dùng dán vào quần đóng tã)
    8. Đệm lót đít em bé: 04 cái (1 mặt cotton giống khăn mặt mình vẫn dùng, 1 mặt nilon - dùng khi thay tã cho bé)
    9. Giấy ướt 02 gói (nhà tớ dùng loại Fresh More)
    10. Giấy cuộn mềm: 1 bịch 6 cuộn (ví dụ Paseo)
    Giấy lót xu Happyday (giấy thấm 1 chiều):
    11. Tăm bông nhỏ: 04 gói

II - Chăn ga gối
    1. Gối vỏ đỗ : 02 bộ (gối đầu và gối chặn - cái này mọi người hay dùng nhưng nhà tớ thì ko dùng vì tớ thấy gối vỏ đỗ mua ngoài hàng hay bị mốc lắm. Nếu bạn thích thì tự làm cho con. Tớ mua hàng Cara cho bé nhà tớ).
    2. Chăn côtton trần mỏng: 02 cái
    3. Chăn len ấm : 01 cái
    * Mục 1, 2,3: Có thể mua 1 bộ chăn, gối sơ sinh của Sông Hồng có 218K thôi mà dùng thích lắm, giặt cũng dễ nữa.)
    4. Miếng lót cao su: 02 cái (loại to - dùng trải giường, đặt bé nằm lên sau khi tắm để mặc quần áo)

III - Đựng đồ ăn
    * Sữa cho bé: Đề phòng mẹ sinh xong ko có sữa ngay hoặc ít sữa quá. Hồi trước bé nhà tớ dùng NAN 1 của Nga.
    1. Bình sữa 120ml: 01 cái loại Upass/Nano
    2. Bình sữa 240ml: 01 cái
    * Có thể mua 01 bình 50ml cho bé ti sữa vài ngày đầu, về sau bé ti sữa nhiều hơn thì dùng bình 50ml này cho bé uống nước. Nếu mẹ ngực to thì mua cho con bình cổ rộng, mẹ ngực nhỏ thì mua bình cổ thường.
    3. Cây cọ bình sữa: 01 bộ (1 cọ to + 1 cọ núm vú)
    4. Nước rửa bình sữa: 01 chai
    5. Phích đựng nước nóng: 01 chiếc
    Hút mũi, ti giả

IV - Đồ nhựa
    1. Giỏ nhựa có nắp đậy: 01 cái (dùng để quần áo, khăn mặt, bao tay chân,... cho em bé dùng hàng ngày)
    2. Xô có nắp đựng quần áo bẩn 02 cái (1 cái để khăn mặt bẩn, 1 cái để tã và quần áo bẩn)
    3. Chậu tắm dài 01 cái (mua loại to 1 chút để dùng được lâu)
    4. Chậu tròn to 01 cái (dùng để tắm, tráng)
    5. Chậu tròn nhỏ 02 cái (1 cái để rửa mặt, gội đầu; 1 cái để giặt khăn mặt em bé)
    6. Tủ quần áo nhựa 5 tầng 01 cái (Duy Tân hoặc Đại Đồng Tiến - ko nên mua tủ gỗ sớm, chờ sau này bé lớn hơn, mua tủ gỗ loại đẹp cho bé thì hợp lý hơn).
    7. Giỏ nhựa nhỏ có hoặc ko có nắp đậy cũng đc: 01 cái- Dùng đựng các đồ linh tinh như nước nhỏ mắt mũi, kem chống hăm, tăm bông...
    7. Bô 01 cái (mua sau cũng được, khi nào tập xi bé tè, ị)

V - Thuốc, kem + các thứ khác
    1. Kem chống hăm 01 túyp (bé nhà tớ dùng loại gì của Đức, tớ ko nhớ tên :P)
    2. Thuốc nhỏ mắt mũi sơ sinh 10 lọ (nước muối Natri clorid 0,9%).
    3. Sữa tắm em bé Lactacid 01 lọ (mua tại hiệu thuốc, loại này rất tốt cho da em bé. Có thể vừa tắm, vừa gội luôn)
    4. Băng rốn 05 túi (Mua ở hàng thuốc hoặc sau khi sinh bé, thuê y tá đến tắm thì nhờ y tá mua cho, loại giống trong bệnh viện hay dùng)
    5. Bông gòn 03 túi
    6. Gạc miếng 02 túi
    7. Cặp nhiệt độ điện tử Omron 01 cái (hoặc cặp nhiệt độ tai) - 2 loại này dùng để đo nhiệt độ khi cần phải nhanh, còn chính xác nhất là dùng nhiệt kế thủy ngân
    9. Đo nhiệt độ nước 01 cái (ví dụ Farlin)
    10. Nôi, cũi, ...... : Mua sau khi sinh bé cũng được.

VI - Dành cho mẹ (chuẩn bị mang theo khi đi sinh)
    1. Băng vệ sinh 02 gói (dùng sau khi sinh - Diana Mama)
    2. Băng vệ sinh thường 02 gói (dùng khi chuyển dạ)
    3. Quần giấy 03 túi
    4. Giấy toalét 03 cuộn
    5. Khăn mặt 02 cái
    6. Khăn ướt 02 túi
    7. Chai nước uống to 01 chai
    8. Nước rửa vệ sinh 01 lọ
    9. Khăn choàng đầu 01 cái
    Bộ đồ sau sinh, áo lót cho con bú

Mình mua ở đây các mẹ ạ. https://www.facebook.com/pages/Baby-...89660401090901
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng sắp sinh, dự sinh cuối tháng 3/2015, vừa đi mua đồ cho con mà thấy nhiều thứ lặt vặt mà tốn kém quá!
    Em thì được rất nhiều các mẹ khuyên nên mua máy hút sữa, tập cho con bú song song bình và ti mẹ để khi mẹ đi làm/ nghỉ ngơi có thể nhờ người cho con ăn. Vậy nên em dồn tiền để mua 1 cái mhs cho tử tế, bên cạnh đó thì mua cả máy tiệt trùng bình sữa + hâm sữa nữa, ban đầu định tiết kiệm bằng cách luộc bình nhưng thấy hơi lích kích, phải canh đủ thời gian và nhiệt độ nước không là hỏng bình...nên lại nghiến răng tìm hiểu và mua 1 cái máy tích hợp 2 chức năng đó luôn.
    Tiện nói về bình sữa em nghĩ các mẹ nên mua thêm giá/ rổ riêng để úp bình và núm ti cho con cho riêng biệt ạ!
    Tủ nhựa, các loại chậu tắm, chậu rửa mặt, chậu giặt và rổ giá, rổ có nắp em mới làm 1 chuyến lên Nguyễn Thiệp ( cạnh chợ Đồng Xuân) mua các mẹ ạ, ở đó họ là đại lý lớn các hãng nhựa có uy tín của VN nên giá khá ổn, nhiều sự lựa chọn hơn là trong các shop đồ mẹ và bé! Chỉ có điều mình mất công đi lại để chọn lựa giữa hàng nọ với hàng kia thôi!
    Tiện các mẹ cho em hỏi với ạ, để bé nằm giường với bố mẹ trong tháng đầu thì vẫn phải mua chiếu hay miếng lót riêng cho bé đúng ko ạ? em định dùng cả ga bọc đệm chống thấm nhg nghĩ mỗi lần thay nhấc đệm lên thì mệt lắm!
    Với em được cho 1 cái nôi mây, vậy các mẹ có biết mua đệm và bọc cho nôi mây ở đâu ko ạ? em chỉ thấy bán đệm chữ nhật cho vào cũi, mà giá mỗi bộ đó toàn hơn 1 triệu đắt quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhimvidai13 Xem bài viết
    Em cũng sắp sinh, dự sinh cuối tháng 3/2015, vừa đi mua đồ cho con mà thấy nhiều thứ lặt vặt mà tốn kém quá!
    Em thì được rất nhiều các mẹ khuyên nên mua máy hút sữa, tập cho con bú song song bình và ti mẹ để khi mẹ đi làm/ nghỉ ngơi có thể nhờ người cho con ăn. Vậy nên em dồn tiền để mua 1 cái mhs cho tử tế, bên cạnh đó thì mua cả máy tiệt trùng bình sữa + hâm sữa nữa, ban đầu định tiết kiệm bằng cách luộc bình nhưng thấy hơi lích kích, phải canh đủ thời gian và nhiệt độ nước không là hỏng bình...nên lại nghiến răng tìm hiểu và mua 1 cái máy tích hợp 2 chức năng đó luôn.
    Tiện nói về bình sữa em nghĩ các mẹ nên mua thêm giá/ rổ riêng để úp bình và núm ti cho con cho riêng biệt ạ!
    Tủ nhựa, các loại chậu tắm, chậu rửa mặt, chậu giặt và rổ giá, rổ có nắp em mới làm 1 chuyến lên Nguyễn Thiệp ( cạnh chợ Đồng Xuân) mua các mẹ ạ, ở đó họ là đại lý lớn các hãng nhựa có uy tín của VN nên giá khá ổn, nhiều sự lựa chọn hơn là trong các shop đồ mẹ và bé! Chỉ có điều mình mất công đi lại để chọn lựa giữa hàng nọ với hàng kia thôi!
    Tiện các mẹ cho em hỏi với ạ, để bé nằm giường với bố mẹ trong tháng đầu thì vẫn phải mua chiếu hay miếng lót riêng cho bé đúng ko ạ? em định dùng cả ga bọc đệm chống thấm nhg nghĩ mỗi lần thay nhấc đệm lên thì mệt lắm!
    Với em được cho 1 cái nôi mây, vậy các mẹ có biết mua đệm và bọc cho nôi mây ở đâu ko ạ? em chỉ thấy bán đệm chữ nhật cho vào cũi, mà giá mỗi bộ đó toàn hơn 1 triệu đắt quá!
    Ôi mình thì sinh trước mẹ nó hihi. Mình cũng đầu tư mhs cho bé. Mhs rất tiện, vừa kích sữa mẹ nhanh lại giúp sữa về đều đặn, con chỉ k ti mẹ thôi chứ việc ti bình giúp con ăn no, ngủ êm hơn và k bị ghiền hơi mẹ, mẹ cũng tranh thủ t.g nghỉ ngơi cho lại sức.
    Bé nằm cùng bố mẹ hay nằm riêng thì theo mình vẫn dùng miếng lót chống thấm loại 1 mặt là khăn í. Mình dùng loại to để kê mông bé như vậy là ổn. Bé có làm dơ thì giặt thay tiện chứ dùng bọc đệm thì vs phê lắm hihi Còn cái nệm cho nôi mây mình thấy cứ ra cửa hàng chọn loại nệm mỏng, kích thước tầm cái nôi hình chữ nhật í. Thừa 1 tý thì nó cong 4 góc lên là cùng. Vừa rẻ vừa k làm nóng bé.
    Đấy là ý mình bạn xem tham khảo nhé. Chúc 2 mẹ con khoẻ mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 120 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình cũng vừa lên đc cái ds đi mua đồ, cơ mà chưa đi mua đc chưa bjt mua ở đâu luôn á
    • 537 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình sinh tập 2 nhưng cũng đánh dấu vì tập 1 quên hết rồi
    • 216 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Nước rửa bình sữa thì bạn chỉ cần chọn loại có uy tín, an toàn, phổ biến là được, ko cần quá đắt tiền vì dù sao cũng là dung dịch để làm sạch. Mình biết mấy loại sau: Camera của Thái, Pigeon (hàng này hơi cao 1 chút), Kodomo (hàng Thái, có thể dùng để rửa rau quả, ko mùi, sạch, dùng ok. Cháu nhà mình đã dùng qua loại này), Dnee (hàng Thái), Wesser (Hàn quốc, mom nào thích có bọt thì dùng loại này, nhưng phải mua cái bình, cái vòi đi kèm nó mới tạo bọt, sau khi hết thì mua bịch đổ vào). Thân.
    • 216 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mình nghĩ chưa cần đầu tư máy hút sữa đâu ah. Vì mình chưa biết sữa của mình thế nào, có đủ hay dư, bé có chịu ti bình ngay hay ko...Khi nào sinh xong hoặc chuẩn bị đi làm lại thì tính tiếp ạ. Mình thấy có nhiều nơi cho thuê máy hút sữa đó, chi phí rẻ hơn nhiều nữa.
    • 216 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bạn mua New born 1, 2 đó. Miếng lót này như miếng băg vệ sinh của mình vạy, nhưng nó mỏng, thoáng và to hơn. Để đóng miếng lót này thì bạn dùng cái tả dán để cố định nó. Bạn ra chỗ đồ sơ sinh nói mua tả dán là ok. Nhớ kiểm tra miếng dán nhé, hàng ko tốt thường miếng dán rất cứng, có thể làm trầy xướt da bé đó. Chỗ mình có bán đồ sơ sinh, giao hàng tận nơi. Mình sẵn sàng tư vấn cho bạn loại nào tốt, an toàn và giá cả tiết kiệm nhất.
    • 83 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bỉm cho mẹ và thuốc chống hăm cho bé có bắt buộc mua k ạ
    • 89 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đầy đủ quá mn ơi. nhưng em thấy quần áo thì nên mua vừa đủ thôi rồi mau dần. Chứ sắm nhiều lãng phí lắm. Trước em hay sắm đồ bên Chaang, bên này đồ chất lượng lại đẹp chứ sắm đồ chợ có tiết kiệm nhưng nhanh bai, giãn chán lắm
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2