TIN TÀI TRỢ.

Ngôi nhà an toàn cho bé yêu

• 2 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Nhiều bậc cha mẹ có suy nghĩ đợi chờ cho đến khi con bắt đầu biết bò thì mới lo chuyện “hô biến” căn nhà trở thành nơi an toàn tối đa cho bé. Nhưng khi con bạn đã biết bò hay chập chững đi, chúng tôi bảo đảm là bạn sẽ thấy mình lúc nào cũng ở trong tình trạng bận rộn chạy đuổi theo con, hoặc đầu óc phải lo nghĩ quá nhiều chuyện để có thể bình tâm lo chuyện an toàn cho chu đáo. Đó chính là lý do vì sao các chuyên gia đề nghị bạn hãy làm việc này trước khi con ra đời.

Mời xem thêm: Nhà bếp | Phòng tắm | Phòng khách | Phòng ngủ an toàn cho bé yêu | Hệ thống điện

Bắt đầu ở “tầm” của con. Cách tốt nhất để bạn có thể nhận ra và xử lý tất cả các góc nhọn, cạnh sắc cũng như các món đồ nhỏ có thể gây hại cho con là hãy tự “hạ mình” xuống ngang tầm của bé – bằng cách bò lổm ngổm dưới sàn – để kiểm tra từng phòng một. Những vật dụng có thể bị gãy hoặc sắc cạnh nếu tì, đè vào nên được thay thế hoặc để lên cao; những gọc nhọn của các món đồ nội thất nên được bọc lại; và những món đồ mà trẻ nhỏ có thể kéo xuống, kéo rời ra thì nên dẹp đi hoặc gia cố lại cho chắc chắn.

Dẹp bỏ những mối nguy tức thời. Đừng để bé con của bạn ở cùng phòng với những thứ như xô, chậu nước, các sản phẩm làm sạch, chất tẩy rửa, dao, kéo, bình đun nước… Đối với những vật dụng nhiều nguy cơ này, tốt nhất bạn nên có thói quen cất gọn gàng sau khi sử dụng xong cũng như thật chú ý khi có bé ở gần.

Phân loại theo quy tắc giấy vệ sinh. Trẻ nhỏ rất thích cho mọi thứ vào miệng, bất kể đó là gì, và điều này đồng nghĩa với viêc bạn cần cẩn thận với nguy cơ nghẹt thở ở trẻ nhỏ. Bất kỳ đồ vật nào có thể bỏ lọt trong lõi các-tông của cuộn giấy vệ sinh đều nên được cất để cẩn thận ngoài tầm với của bé.

webtretho_antoan1_495
    Cầu thang nguy hiểm nhưng lại rất "hút" trẻ nhỏ (Ảnh: Inmagine)

Để tâm đến những bậc thang. Cầu thang là nơi hết sức hấp dẫn đối với trẻ nhỏ, vậy nên bạn hãy lắp cửa chặn ở mỗi đầu cầu thang ở tất cả các cầu thang trong nhà. Những loại cửa chặn áp lực có thể sẽ bị rời ra và không bảo vệ được con bạn khi các bé đã biết đứng (và đu) lên cách thứ; thay vào đó, bạn hãy lựa chọn loại cửa bắt hẳn vào tường.

Các vật dụng an toàn. Kệ sách, tủ quần áo, tủ trưng đồ sứ… đều là những “đích nhắm” ưa thích cho các bé đang tập đu người, đứng dậy; những thứ này trông có vẻ cứng cáp, chắc chắn nhưng lại hoàn toàn có khả năng đổ lên người con bạn. Vậy nên bạn hãy bắt chắc tất cả những món đồ nội thất nặng vào tường.

Lưu ý đường điện và ổ điện. Các ổ cắm, phích điện, đường dây điện… thường nằm gần sàn nhà nên việc che chắn chúng cẩn thận là một bước rất quan trọng trong quá trình hô biến nhà cửa trở nên an toàn hơn với con nhỏ. Bạn cũng hãy bảo đảm thu gọn các dây điện hay các đoạn dây dài để ngăn ngừa tình trạng nghẹt thở và vấp té.

Coi chừng cửa sổ. Hãy buộc dây kéo của những tấm rèm và cài gọn chúng lên cao, hoặc sử dụng loại rèm không có dây lòng thòng để tránh những đoạn dây này mắc vào người bé và gây nguy hiểm. Ngoài ra, bạn cũng cần lắp khóa cho các cửa sổ và không để bé một mình trong phòng để mở cửa sổ, bởi các con còn nhỏ nhưng có thể di chuyển với tốc độ ánh sáng đấy, đặc biệt khi bạn không để ý!

Dạy con kỹ càng. Nhiều bậc cha mẹ nghĩ rằng con mình còn quá nhỏ, chưa hiểu chuyện mà không dạy bé các kiến thức cơ bản về an toàn như không leo trèo và đứng trên ghế, không đùa nghịch khi đi cầu thang, không đùa nghịch trong bếp, không chạm vào bếp… Nhưng thực sự thì dẫu bạn có “bọc nệm” cho cả ngôi nhà rồi đi nữa thì đó cũng chỉ mới được có một nửa trận chiến vì an toàn mà thôi, và ý thức của bé mới là yếu tố quyết định quan trọng nhất. Vậy nên đừng ngần ngại dùng những từ đơn giản để con hiểu, nhớ và tránh xa nguy hiểm: “nguy hiểm”, “không chạm vào”, “không leo trèo”…

Ngoài ra, khi trông con, nếu bạn cần làm một việc gì khác hay chỉ đơn giản là nghỉ ngơi, gọi điện thoại dù chỉ một chút thôi, hãy cho bé vào nơi mà bạn biết chắc là bé sẽ an toàn, như trong cũi của bé chẳng hạn.

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Parents

Mong các mẹ yêu quý của Webtretho chia sẻ thêm kinh nghiệm để cùng tạo nên môi trường thật an toàn cho các con nhé!

Rolin.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Bắt đầu ở “tầm” của con. Nhiều khi mình không để ý cây bút rớt dưới bàn, bé dòm ngó rồi phát hiện ra nó, lượm xong là cu cậu mở tung cây bút ra và bắt đầu vẽ vời lung tung lên ghế salon.
    Góc chân bàn là chổ đáng sợ nhất, giờ mình đã bọc tròn miếng cao su cho bé đỡ va vào rồi.

Dẹp bỏ những mối nguy tức thời. Hồi bé, sợ nhất là bé vào nhà vệ sinh khi tắm, bé cứ nhoài người vào xô nước hoài, nghĩ là chắc cu cậu khoái nó, nên mỗi lần cho bé vào nhà tắm, mình quên khăn hay quên thứ j là ẳm luôn bé theo cho chắc.

Phân loại theo quy tắc giấy vệ sinh. Giấy vệ sinh hay bao nilon là mình hay để ngoài tầm với bé luôn, khỏi có cho mó vào. Hễ thấy cuộn giấy là nắm ngay tờ đầu tiên và thả luôn cho nó chạy cả cuộn, làm mình thu dọn muốn cáu luôn. Còn cho vào mồm nhai thì chưa bao giờ nghĩ tới.

Để tâm đến những bậc thang. Tom mình thích cầu thang lắm, giờ bé tự đi cầu thang được rồi, nhưng mình vẫn để mắt tới. Sợ nhất là lúc anh chàng đang leo, mình đi sau, ảnh tưởng mình dí ảnh, ảnh chạy, trời ạ, sợ gì đâu á. Phải nói với ảnh là mẹ không có dí con đâu, từ từ thôi !! hihi.

Các vật dụng an toàn. Kệ sách, tủ quần áo, tủ trưng đồ sứ… đều là những “đích nhắm” ưa thích cho các bé đang tập đu người, đứng dậy; những thứ này trông có vẻ cứng cáp, chắc chắn nhưng lại hoàn toàn có khả năng đổ lên người con bạn. Vậy nên bạn hãy bắt chắc tất cả những món đồ nội thất nặng vào tường.

Lưu ý đường điện và ổ điện. Trên thị trường có bán loại phích bằng nhựa cắm vào ổ cắm phòng khi bé cho tay vào. Mình không nhớ bán chổ nào nữa. ổ điện nhà mình toàn trên cao, nhưng cũng có loại để bàn, Tom đã bị giật 1 lần rồi, giờ cu cậu sợ mà mẹ cũng trách mình lơ là bé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,958 Bài viết

• 1,023 Được cảm ơn

Bắt đầu ở “tầm” của con. Nhà mình yêu những đồ vật cao thật cao để con khỏi với đến!

Dẹp bỏ những mối nguy tức thời. Phòng của bé tốt nhất là ko có những vật nguy hiểm !

Phân loại theo quy tắc giấy vệ sinh. Tiền xu là không,vật nhỏ như kim băng là ko....

Để tâm đến những bậc thang. Tốt nhất phòng bé là phải làm cái chắn cao,để bé ko đủ độ cao gây tò mò!.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,585 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy hôm trước, mình mang mấy con dấu TOP URGENT, TOP SECRET ở cty về tính sửa lại thành con dấu khác (trước nhà có tiệm con dấu quen). Ai dè con túm được, đóng đầy chữ TOP URGENT, TOP SECRET lên bộ drap mới của mẹ. Giặt tẩy kiểu gì cũng không phai => con là mối nguy hiểm với drap của mẹ rồi, hu hu...

Cứ tưởng các con lớn rồi nên lơ là, ai dè nghịch thế đấy!
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • 4,710 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bây giờ đọc mạng thấy nhiều trường hợp bố mẹ ko cẩn thận làm thương con hoặc con bỏ mạng mà thấy sợ quá. Lúc đó nói thật bố mẹ bị ám ảnh cả đời luôn vì do chính mình giết hại những đứa con yêu quý do mình đứt ruột đẻ ra. Vì thế chúng ta hãy cố gắng cẩn thận hơn để ko rơi vào tình trạng đó. Nhiều lúc mình cũng nghĩ ngợi nhiều như khi bế con đi cầu thang chỉ sợ làm con ngã thôi ý. hic.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mình thấy khu vực cầu thanh và hành lang có lan can rất nguy hiểm cho các bé. Và các ổ cắm điện, các bé đặc biệt thích thò ngón tay hoặc lấy đồ chọc ngoáy vào lỗ của ổ cắm.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Mình có đứa em họ, hồi nó còn nhỏ xíu, mình trông không kỹ thế là cu cậu bò ra cầu thang chơi, ngã lăn lông lốc Nhờ Trời em mình không bị sao, nhưng mình thì bị cái cảnh đó ám ảnh đến tận bây giờ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 năm
    • 4,268 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Quá nhiều mối nguy hiểm cho trẻ nhỏ nên tựu chung lại mình vẫn thích ở nhà chung cư, mẹ có thể vừa lo nhà cửa vừa chăm con. Một không gian rộng, thoáng đãng với các vật dụng an toàn cho con là tiêu chí mình luôn hướng tới.
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

mình thấy đa số bé nào cũng thích bò và leo lên cầu thang, nên ở nhà cứ canh sợ con bò lên cầu thang cũng mệt, nên lúc nào phải làm cửa chặn cầu thang
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng vậy, cầu thang là bạn thân với bé, hic. Ngã cũng kha khá lần rồi chứ ít đâu, thế mà cũng chẳng sợ gì cả. Khóc xong nín là lại trèo, hic hic. Giấy vệ sinh cũng cho vào mồm nhai, haizzzzzzzz. Với trẻ nhỏ thì không thể rời mắt đc lúc nào, huhuhu
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Dạy con kỹ càng. Nhiều bậc cha mẹ nghĩ rằng con mình còn quá nhỏ, chưa hiểu chuyện mà không dạy bé các kiến thức cơ bản về an toàn như không leo trèo và đứng trên ghế, không đùa nghịch khi đi cầu thang, không đùa nghịch trong bếp, không chạm vào bếp… Nhưng thực sự thì dẫu bạn có “bọc nệm” cho cả ngôi nhà rồi đi nữa thì đó cũng chỉ mới được có một nửa trận chiến vì an toàn mà thôi, và ý thức của bé mới là yếu tố quyết định quan trọng nhất. Vậy nên đừng ngần ngại dùng những từ đơn giản để con hiểu, nhớ và tránh xa nguy hiểm: “nguy hiểm”, “không chạm vào”, “không leo trèo”…

là điều đáng lưu ý nhất nhất
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Mình thì dọn dẹp toàn bộ căn phòng cho bé rồi, nhưng xuống phòng khách thì rõ ràng mình chẳng yên tâm, vì sống chung BMC nên mình k tự ý thay đổi cả căn nhà được; nào là xe máy để, nào là ghế bố ông bà nằm, cửa sắt thì to và thềm cao, ly nước ông bà uống, dép ông bà đi, hu hu...
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Bếp được xem là “trái tim” của ngôi nhà, nơi mẹ trổ tài nấu nướng, chăm lo cho dinh dưỡng và sức khỏe của cả gia đình. Tuy nhiên, đây cũng là nơi chứa nhiều thách thức đối với sự an toàn của trẻ nhỏ hơn các phòng khác. Luôn có những nguy hiểm ẩn nấp trong một căn bếp thông thường, nhưng với sự cẩn thận, bạn vẫn có thể giữ an toàn cho con yêu của mình.

Bạn sẽ giữ an toàn bằng cách nào ư? Bằng cách chú ý đến những điều sau đây nhé:

1. Sắp xếp đồ đạc an toàn và khoa học

webtretho_bep_1_495
    Phụ huynh cần đặc biệt lưu ý đến những vật dụng sắc, nhọn (Ảnh: Inmagine)

- Dao, kéo và các dụng cụ sắc bén khác nên để trong tủ có khóa hoặc trong tủ ngoài tầm với của trẻ nhỏ. Những đồ bằng thủy tinh, đồ sứ dễ vỡ, và kể cả những thứ tưởng như vô hại (túi giấy, túi nhựa… có thể gây nguy hiểm nghẹt thở cho trẻ nhỏ) cũng nên cất trong tủ ở trên cao.

- Không bao giờ để đồ thủy tinh, dao hoặc thực phẩm trên quầy hay bàn bếp, thậm chí chỉ trong vài phút. Nếu nhà bạn có con nhỏ, hãy tạm thời dẹp qua một bên khao khát được dùng những tấm trải bàn hay miếng lót đĩa lót nồi cầu kỳ, bởi bé có thể kéo chúng và những thứ trên đó sẽ rơi xuống người bé bất cứ lúc nào.

- Thiết kế cho con một tủ riêng để bé có thể mở ra và tìm hiểu. Kê chiếc tủ ấy không quá gần bếp, lò nướng; sau đó chọn những món thú vị nhưng nhẹ và an toàn để vào, chẳng hạn như chiếc chảo nhỏ, thìa gỗ và những hũ yaourt không… Chiếc tủ riêng này sẽ làm cho bé thích thú và bận rộn đến mức “không thèm” tìm cách phá phách món đồ nào khác nữa. Thỉnh thoảng bạn hãy thay đổi một vài thứ trong đó để tạo sự bất ngờ và mới lạ cho con.

- Nếu nhà có máy rửa chén, bạn cần đóng máy khi không sử dụng và chỉ cho nước rửa chén vào khi sẵn sàng sử dụng. Nếu bạn đặt thùng rác trong nhà bếp, hãy đậy kín và giữ cho nó luôn sạch sẽ. Những loại rác có thể tái chế như lon và chai nước, bạn hãy cho vào thùng hoặc giỏ bên ngoài mà trẻ không lấy ra được; đặc biệt với bất cứ gì có thể gây nguy hiểm như sắt thép hay mảnh kính, sứ vỡ… bạn cố gắng đem bỏ càng sớm càng tốt.

- Để bình cứu hỏa ở gần nơi có nguy cơ dễ phát cháy nhất như bếp lò. Hãy chắc chắn rằng bạn biết cách sử dụng nó, nhưng chỉ cố gắng dập lửa nếu đám cháy vừa và nhỏ; còn không hãy đưa con ra khỏi nhà và gọi cứu hỏa từ điện thoại nhà hàng xóm.

- Chuyển chỗ lò nướng, máy pha cà phê và tất cả các dụng cụ sử dụng điện khỏi tầm tay trẻ nhỏ. Tháo phích cắm của chúng và nên cho dây ẩn vào trong khi bạn đang không sử dụng.

Cố gắng trang bị thêm cho căn bếp của mình những “dụng cụ bảo hộ” sau:

- Chốt khóa cho những ngăn kéo, ngăn tủ đựng những sản phẩm có thể gây hại (một khi con bạn đã biết trèo thì bé có thể với được tới bất cứ thứ gì);

- Dụng cụ chụp núm vặn bếp lò (stove-knob covers) để ngăn bé vô tình bật bếp.

2. Cất giữ hóa chất xa tầm tay trẻ nhỏ

- Cất các chất tẩy rửa, các sản phẩm làm sạch và các hóa chất khác dùng trong gia đình trong một nơi có khóa, tốt nhất là trong một ngăn tủ ở trên cao có khóa an toàn. Một số đứa trẻ hiếu động nhiều mưu mẹo có thể tìm cách tháo móc an toàn của chốt cửa. Nếu con bạn thuộc nhóm này, bạn cần để hết tất cả những thứ gây nguy hiểm ở ngoài, nơi con không thể tiếp cận được hoặc sử dụng thêm một cánh cửa an toàn để giữ trẻ ở ngoài căn bếp.

- Xem xét việc đổi từ hóa chất độc hại như thuốc tẩy clo và chất làm sạch amoniac đựng trong chai thủy tinh sang những sản phẩm tẩy rửa không clo và an toàn hơn như giấm, hàn the, sáp ong…

- Khi mua các sản phẩm (bao gồm cả hóa chất cho nhà bếp cũng như các vitamin và các loại thuốc) hãy nhớ giữ chúng trong bao bì ban đầu. Không bao giờ đổ một sản phẩm độc hại sang một dụng cụ chứa chung chung nào khác, hoặc tệ hơn là cho chúng vào bao bì thực phẩm, việc này có thể dẫn tới những nguy hiểm không lường được của các phản ứng hóa học hoặc trẻ sẽ nhầm tưởng dẫn đến hậu quả nghiêm trọng.

3. Cẩn thận khi thao tác trong bếp

webtretho_bep_2_495
    Hãy bảo đảm cho trải nghiệm cùng mẹ vào bếp luôn an toàn với bé (Ảnh: Inmagine)

- Khi đang mang thức ăn đồ uống nóng trên tay, đừng cố gắng bồng bế thêm bé trên tay kia. Và bạn phải biết chắc rằng bé đang chơi ở đâu, kiểm tra xem bé có đang quẩn chân mình không để tránh làm đổ thức ăn nóng lên người bé.

- Nếu không thể vừa nấu ăn vừa giữ con, hãy để bé chơi ngoài sân hoặc trong phòng khách, nơi bạn vẫn có thể để mắt đến.

- Nếu con còn nhỏ và bạn quyết định cho bé vào bếp cùng mình, hãy cho bé ngồi ghế riêng, nhớ dùng dây đai và không bao giờ rời khỏi bé khi không có người bên cạnh.

- Khi đã nấu ăn xong, hãy chọn nơi an toàn ngoài tầm tay trẻ nhỏ để đặt thức ăn. Nếu con bạn đang trong độ tuổi khám phá bằng miệng, bé có thể bị hóc bởi những thứ nho nhỏ, do đó cũng hãy dời chúng lên cao hoặc tới chỗ an toàn hơn.

- Luôn nhớ khóa van an toàn của bếp gas khi không sử dụng.

Trên đây là vài điều mà bạn cần lưu ý, nhưng chưa phải là tất cả. Bạn hãy rút thêm kinh nghiệm từ bản thân, từ những người xung quanh để cho con một môi trường an toàn nhất có thể nhé!
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 944 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Con nhà mình đã 6 tuổi rồi nhưng mà mình vẫn k thấy yên tâm khi để con ở nhà một mình dù chỉ là một lúc thôi mặc dù mọi thứ mình đã để với vị trí rất an toàn. Mọi thứ đều có thể xảy ra , dôi khi mình nghĩ là an toàn mà rồi lại không an toàn ...............
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là chủ đề này ko mới nhưng ko bao giờ hết hót. Bao nhiêu vụ trẻ tử nạn vì rơi từ trên lầu cao xuống, hay là bị điện giật do chọc ngón tay vào ổ điện, ăn phải thuốc hay là ăn phải đồ vật gì đó... Đọc bài này nhận ra là nhà mình còn rất nhiều sơ hở gây nguy hiểm cho bé.
    Yêu Nhím nhất!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Đọc xong thấy có lỗi với Tom ghê luôn.

Hồi Tom 2 tuổi, mình cắt trái cây ăn, rồi dấu con dao phía sau lưng, quên bẵng đi, cu cậu lần mò ra sau hồi nào k hay, cầm lên xong khóc la làng lên, mình quay ra thì thấy đứt tay chảy máu tè le rồi. Trời ơi, lúc đó cuống cả lên mà k dám hét, sợ ba nó la. Mình ngay lập tức rửa sạch và bôi Povidine vào.

Hic, 1 lần đó mà cu cậu và mình nhớ mãi, chả bao giờ lơ là với con dao cái kéo nữa.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con mình gần được 5 tuổi rồi, bé rất nghịch nên ko lúc nào mình để con ở nhà 1 mình..ko có gi là an toàn tuyệt đối, cách tốt nhất là mình phải luôn théo sát con..sơ suất 1 tí là có chuyện ngay.
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Con gái mình rất hiếu động, đi đâu mình để bé ở nhà là lo lắm cơ! nhất là khâu trèo leo ghế, bắt đèn, quạt, máy tính, sợ nhất là điện...nhắc nhở thường xuyên, nhưng trẻ con không sợ khi chúng chưa bị một lần phạm ...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,766 Bài viết

• 3,956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cho dù ở đâu trong nhà mình, ngoài đường, nhà người khác đều luôn luôn tiềm ẩn những nguy hiểm quanh bé, ở tuổi chập chững hay lớn hơn các bé đều rất tò mò và thích khám phá người lớn luôn luôn phải quan tâm, để ý, đề phòng để tránh ở mức tối đa những tai nạn không đáng có cho trẻ. Nhà mình tuy cũng rất quan tâm để ý tới vấn đề này nhưng không đảm bảo là có thể sát sao hoàn toàn với con được... nhiều mối lo, nhiều lưu tâm lắm...cố gắng thôi
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,766 Bài viết

• 3,956 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Đọc xong thấy có lỗi với Tom ghê luôn.

Hồi Tom 2 tuổi, mình cắt trái cây ăn, rồi dấu con dao phía sau lưng, quên bẵng đi, cu cậu lần mò ra sau hồi nào k hay, cầm lên xong khóc la làng lên, mình quay ra thì thấy đứt tay chảy máu tè le rồi. Trời ơi, lúc đó cuống cả lên mà k dám hét, sợ ba nó la. Mình ngay lập tức rửa sạch và bôi Povidine vào.

Hic, 1 lần đó mà cu cậu và mình nhớ mãi, chả bao giờ lơ là với con dao cái kéo nữa.
    Khổ thân bé quá. Đúng là chỉ một chút lơ là của người lớn thôi là.....hic hic
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2