TIN TÀI TRỢ.

Làm gì với "siêu quậy" tuổi mọc răng?

• 30 Lượt chia sẻ
  • 9.27K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Ngay cả đứa bé ngoan ngoãn nhất cũng có lúc trở nên tai quái – giật tóc bạn, ném bánh ra khắp sàn hay tìm cách nhét bánh vào đầu DVD. Tuy những trò nghịch phá này gây nhiều phiền toái, hãy luôn nhớ rằng “tên giặc cỏ” nhà bạn chỉ đang thực hiện nhiệm vụ của mình: tìm hiểu về mọi thứ chung quanh bé. Từ khoảng 6 tháng đến 1 tuổi, trẻ là những nhà thám hiểm bẩm sinh, điều đó có nghĩa là trẻ sẽ thử sờ, nếm, hay thích chí xé tan nát bất cứ thứ gì trong tầm ngắm. Vậy bạn có thể làm gì?

sieu-quay-moc-rang_230
    Ở tuổi mọc răng, con rất tò mò và
    vô cùng hiếu động - Ảnh: Gettyimages

Mọi nỗ lực áp đặt luật lệ hay đưa ra hình phạt đều vô ích ở tuổi này; con bạn chưa đủ phát triển hay hiểu ngôn ngữ để biết phân biệt đúng sai. Nhưng điều đó không có nghĩa là bạn phải để mặc cho con phá tan hoang phòng khách. Với sự dẫn dắt đầy thương yêu, bạn có thể ngăn không cho con gây rắc rối, giữ cho nhà cửa cũng như thần kinh của mình được nguyên vẹn.

Đừng la hét quát nạt

Nếu bắt gặp con mình đang xé toạc một trang sách, bạn sẽ bị thôi thúc phải hét lên. Nhưng la hét chỉ làm bé sợ hãi và bối rối mà thôi. Thay vì vậy, hãy cho bé một thứ đồ chơi phù hợp hơn để quăng quật trong khi bạn cất sách đi. Hoặc bạn có thể ôm con vào lòng, mở bài hát bé yêu thích để hai mẹ con cùng nhún nhảy.
    Hướng sự chú ý của bé sang chỗ khác

Trẻ con rất dễ bị phân tâm, nên khi bạn thấy bé bò về phía cái điều khiển TV, chỉ cần bế con lên và cho bé xem thứ khác thú vị không kém: một món đồ chơi màu mè, miếng ghép hình, tô nhựa và muỗng gỗ, hay thậm chí là một cái túi giấy nhàu nát. Nhớ là phải ôm bé vào lòng nựng nịu và nói giọng thật hào hứng, 'Mẹ con mình đi xem trong ngăn kéo có cái gì nào!'

sieu-quay-moc-rang_2_500
    "Mẹ con mình đi chơi cái khác nào!" - Ảnh: Gettyimages

Học cách lý giải những hành động của bé

Đôi khi, xử sự hung hăng có thể là dấu hiệu ám chỉ cảm xúc của con, đặc biệt là khi bé đã mệt và buồn ngủ hay đã ngán ăn. Ví dụ như nếu con bạn hất văng đậu tung toé khắp sàn, đó có thể là do bé đang làm một thí nghiệm theo kiểu Galileo để xem thử chuyện gì xảy ra khi đồ vật rơi từ trên cao xuống; nhưng đó cũng có thể là cách bé nói mình đã no rồi. Hãy cất thức ăn đi và cho bé một thứ gì đó ít gây bừa bộn hơn khi làm rơi, ví dụ như khăn mặt hay một chiếc ly rỗng. Bạn có thể thử cho con ăn lại sau đó một chút.
    Làm gương cho bé noi theo

Hành động có tác dụng hơn lời nói, đặc biệt là khi con bạn quá nhỏ không hiểu bạn đang nói gì. Thay vì cứ luôn miệng 'Đừng làm thế', hãy minh hoạ cho con bạn thấy những gì bé được làm. Ví dụ như, nếu con kéo đuôi chó, hãy cầm tay bé vuốt ve chú chó thật nhẹ nhàng và nói, 'Con phải chơi tử tế với Max như thế này này.'”

Hãy sử dụng từ “Không” một cách khôn ngoan.

Mặc dù con bạn có thể không hiểu được lời nói, bé hoàn toàn có thể nhận ra được giọng điệu bạn sử dụng, và một tiếng “Không!” lớn và dứt khoát có thể là một công cụ hữu hiệu, Nhưng nếu lần nào bé phá phách bạn cũng dùng chữ “Không!” thì sẽ mất tác dụng. Hãy để dành nó cho những lúc con bạn thực sự gặp nguy hiểm và có thể tự làm mình bị thương, ví dụ như khi bé ở gần bếp lửa hay đang tìm cách leo lên tủ, kệ trong nhà. Sau đó, hãy nhanh chóng bế bé ra khỏi chỗ đó và làm mặt thật nghiêm. Trẻ con rất tập trung vào các biểu hiện trên mặt; đó là cách chúng hiểu được người khác vào thuở ban đầu. Nhưng đừng mong bé sẽ ghi nhớ bài học an toàn của bạn vào lần sau – bạn vẫn cần phải để mắt trông chừng con mình.

Hãy thư giãn

sieu-quay-moc-rang_1_500
    "Mình nghỉ một chút nào con nhé!" - Ảnh: Gettyimages

Dĩ nhiên, cho dù bạn có thường xuyên tự nhủ rằng, “Chỉ là trẻ con thôi mà!”, cũng có những lúc trò quậy phá của bé khiến bạn phát điên. Vấn đề quan trọng là phải tự kiểm soát bản thân trước khi bạn mất bình tĩnh và trút hết lên đầu con mình. Hãy nhắm mắt lại, hít thật sâu và ngồi yên cho đến khi bình tĩnh lại. Sau đó gọi một người bạn đến trông bé trong khoảng nửa tiếng trong khi bạn đi dạo hay ngâm mình trong bồn tắm – hoặc nếu như không có ai, hãy cho bé vào trong cũi với một vài món đồ chơi trong lúc bạn xả hơi khoảng 10 phút.

Khi con bạn lớn hơn một chút và sắp khóc, bạn cũng có thể nói, “Mình nghỉ một lát nhé. Mẹ sẽ ôm con, hai mẹ con mình sẽ hít thở và thư giãn một lúc cho đến khi cả hai cùng cảm thấy khá hơn,” Khi bé thấy mẹ làm như vậy, bé sẽ biết đó không phải hình phạt mà là một phương pháp tích cực để giải toả stress và bực bội.

Webtretho (lược dịch) / Theo Parents
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 55 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi ôi, sao đúng quá, Win nhà mình giờ bò khắp nha, gặm đủ thứ, để trong cũi mà ko trông chừng có khi ảnh còn bu thanh cũi đứng lên, trong khi đứng chưa vững, thế là ngã cái oạch, hết hồn
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

"Tên giặc cỏ" đó đáng yêu quá, hy vọng nhà mình cũng có 1 tên như thế.
    • 9,687 Bài viết

• 9,610 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quatangkydieu Xem bài viết
    Ôi ôi, sao đúng quá, Win nhà mình giờ bò khắp nha, gặm đủ thứ, để trong cũi mà ko trông chừng có khi ảnh còn bu thanh cũi đứng lên, trong khi đứng chưa vững, thế là ngã cái oạch, hết hồn
    con mình hồi đó chẳng những gặm đồ chơi trong cũi mà còn gặm luôn cái thành cũi nữa, cắn bất cứ thứ gì mà chụp được, nước miếng thì cứ chảy ròng ròng...hi...bây giờ mọc xong răng, lớn rồi mới hết được nè
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình hồi đó thì chỉ bị cái đầu tiên mọc thôi mấy cái về sau chỉ sốt nhẹ có khi không sốt nữa ấy. Mình nghe nói dùng mẹo hẹ dã ra cho vài hạt muối hay mật ong gì đấy bôi lên khi bé chưa mọc răng ấy cái đó em thấy con đỡ đau luôn y
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 406 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đúng thật. Bé nhà mình giờ vớ được thứ gì cũng cho vào mồm nhấm nháp. Thấy cái gì mới là sấn tới bằng được. Nhìn thấy sách hay giấy tờ là phải xé ra, cho vào mồm nhá. Nghịch mọi thứ cứ tung tóe, bẩn thỉu. Lúc mình rảnh rang còn thích, lúc mệt thì cũng điên lên.
    nhưng đúng là "tên giặc cỏ" đáng yêu
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chính xác trăm phần trăm luôn ah! "Siêu giặc cỏ" ấy cứ lao tới những thứ mà nó trông thấy lạ mắt rồi lục lọi, mân mê và xăm soi đủ kiểu hết. Trông thật đáng yêu và tuyệt vời khi có giặc cỏ trong nhà, heheh. Chỉ có điều hơi mệt thật đấy, đúng không các mẹ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đúng thật, bòn bon nhà mình cứ nắm được vật gì là cho vào miệng ngay, mình mà ẵm là y như ôm má mình gặm thôi. Thật 'đáng ghét'
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Sinh ra là trẻ con thì phải nghịch ngợm .
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Nhiều lúc thấy con ko ngồi yên vừa buông cái này thì nắm cái khác nhìn đáng yêu lắm nhưng đôi lúc cũng bực mình,nhưng đó là do bé học hỏi khám phá thôi.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

đúng là lứa tuổi này bé rất là ngịch ngợm, nên cũng có nhiều lúc mình cũng quát con 1 trận vì thấy gì cũng tiến tới lấy cho bằng được
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shusi duong Xem bài viết
    Chính xác trăm phần trăm luôn ah! "Siêu giặc cỏ" ấy cứ lao tới những thứ mà nó trông thấy lạ mắt rồi lục lọi, mân mê và xăm soi đủ kiểu hết. Trông thật đáng yêu và tuyệt vời khi có giặc cỏ trong nhà, heheh. Chỉ có điều hơi mệt thật đấy, đúng không các mẹ nhỉ?
    hihi bé nào ở tuổii này cũng vậy đừng để những vật có thể nguy hiểm cho bé như nước sôi dao kéo....trong tầm ngắm của bé là dc rùi.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi cái sự mọc răng của con mình, cứ chuẩn bị mọc răng là nước dãi của anh cu chảy dầm dề, chỉ 10p là ướt hết cổ và ngực. khi nào răng nhú như hạt gạo thì sốt, quấy, chảy nước mũi...ôi bao giờ cho anh ta mọc hết răng nhỉ. bây giở được 9 tháng 20 ngày là được 4 cái răng rùi, mà mẹ thì thâm tím khắp vai và cổ vì bị anh ý cắn "yêu". không thể giận anh cu được vì mỗi lần cắn mẹ, me kêu toáng lên thì anh ta cười khoái trí. trông " ghét" ghê cơ. Tất cả mọi thứ trong nhà đều được anh cu thử nghiệm qua mấy cái răng thỏ của minh. các mẹ nhỉ! làm sao để con mọc răng ko bị sốt nhỉ
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Ông cu nhà em thì thôi rồi là nghịch, từ hồi mọc răng đến giờ là cả nhà luôn mệt mỏi với những trò nghịch ngợm của hắn...

Khi 12 tháng tuổi, cu cậu đã đi vững từ đầu nhà đến cuối nhà, và chiếc xe máy để ngoài sân luôn là tâm điểm thu hút sự chú ý của hắn. Cậu ta lững thững bước ra, và chỉ chờ mọi người quay đi là túm ngay lấy cái cần giận ga giật lên giật xuống, vẻ mặt hớn hở như vừa khám phá ra 1 trò chơi thú vị nhất trên đời. Rồi khi bị phát hiện thì cu cậu chùi ngay tay vào áo với một khuôn mặt ngây thơ vô số tội và 1 điệu cười tủm tỉm nhìn “ghét” không thể tả khiến mọi người không khỏi phì cười vì cái sự lém lỉnh của cu cậu! Thậm chí cái xe đạp đi chợ của bà đã giấu kĩ và khoá cẩn thận ở trong buồng rồi mà cậu ta còn lần mò chui vào được và giật tung cái bàn đạp lên, không giấu được sự khoái chí tột độ... Thật không hiểu tại sao cũng cái bàn đạp ấy bố nó phải lấy ốc vít ra để mở mà với cậu ta - một đứa trẻ lúc đó hơn 13 cân lại có thể làm nó bật tung lên trời và lượn vèo vèo như vậy được. Thật đúng là... bó tay!

Và bây giờ khi đã chạy nhảy băng băng thì những trò đó trở nên tầm thường quá mức với Cu Tí, cậu ta đã sáng tác ra nhiều trò chơi mới lạ hơn, độc đáo hơn và cũng oái oăm hơn.

Gọi hắn là siêu quậy quả ko ngoa!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé mình khoái leo xuống giường rồi lại bò vô gầm giường la hét phấn khích. Thích nhất là nhìn bé đi lảo đaỏnói chung nó không thể ở yên 1 phút
    Không còn lo bé bị chấn thương hay va đập phần đầu với Nón bảo vệ đầu My Buddy cho bé tập bò, tập đi, bé hiếu động hay bé lớn khó khăn kiểm soát vận động tại https://zaodich.com/forum/f2758/non-b.../#post25932207
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 185 Bài viết

• 653 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ có tin được không, bé nhà mình biết trèo cầu thang từ lúc còn chưa biết đứng. Lại còn có kiểu cắn ông ngoại, cắn mẹ xong rồi chỉ vào chỗ mình vừa cắn, bảo "đau". Mẹ đau cho phát khóc mà vẫn phải cười.
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

em có kinh nghiệm nhỏ thế này. Khi bé được 3 tháng 10 ngày, lấy 1 ít lá hẹ rửa sạch ngâm qua nước muối xong giã nhuyễn rồi rơ qua nướu cho bé. mẹo này nói làm như vậy bé mọc răng sẽ không bị hành sốt
    • 4,590 Bài viết

• 2,312 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày con mình mọc răng, cu cậu cứ đòi lôi tay bố/mẹ vào miệng để cắn. Mẹ thì ko chiều con được nhưng bố thì cũng chiều cho ngón tay bố vào miệng con cho con cắn chán thì thôi. hic.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 834 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trộm vía Miu nhà mình chỉ hâm hấp khi mọc răng chứ không sốt. Mỗi cái tội lười ăn quá, giờ 14 tháng có 7 răng đã mọc, 5 răng mới nhú 1/4 hix hix, chả chịu ăn gì, sữa cũng uống rất ít, 2 tháng rồi con không lên cân tẹo nào...cứ đà này...mẹ stress mất huhuhu
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Đừng la hét quát nạt

Nếu bắt gặp con mình đang xé toạc một trang sách, bạn sẽ bị thôi thúc phải hét lên. Nhưng la hét chỉ làm bé sợ hãi và bối rối mà thôi. Thay vì vậy, hãy cho bé một thứ đồ chơi phù hợp hơn để quăng quật trong khi bạn cất sách đi. Hoặc bạn có thể ôm con vào lòng, mở bài hát bé yêu thích để hai mẹ con cùng nhún nhảy.
    Hướng sự chú ý của bé sang chỗ khác
    chết em hay mắng con úa, thuogn con quá, giừo phải kiểm chês mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2