TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm tập bé sơ sinh ngủ đêm sẽ thành nếp sau 10 ngày

• 6.42K Lượt chia sẻ
  • 328K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

Ngày ngủ đêm thức là trường hợp thường gặp ở nhiều trẻ sơ sinh do bé chưa tự điều chỉnh được đồng hồ sinh lý của cơ thể mình. Vậy làm thế nào để tập cho bé?

bngap2
    Ảnh: Getty images

Cho bé bú no

Cữ sữa trước khi ngủ đêm của bé bạn nên cho bú no, lâu hơn thông thường một chút. Vì, khi bụng no, bé dễ dàng bị cơn buồn ngủ bủa vây hơn.

Tạo không gian thực sự của đêm

Nghĩa là cứ khoảng 8-9h đêm thì gia đình có con nhỏ nên hạn chế các hoạt động làm ồn. Cha mẹ đừng vì thấy con thức nên cũng vô tư nói chuyện, đi lại, mở đèn sáng, mở máy tính để làm việc… Bạn phải giữ yên tĩnh tuyệt đối cho phòng có bé ngủ. Vặn đèn ngủ thật nhỏ và giữ cho nhiệt độ phòng mát mẻ vừa đủ cho bé.

Tạo thói quen

Bất luận là bé đã buồn ngủ hay chưa, cứ đến một giờ cố định của mỗi đêm, thường là từ 8-9 giờ đêm, bạn cho bé bú no, lau mình, thay quần áo đi ngủ và đặt bé vào chỗ ngủ quen thuộc. Bạn nên hạn chế tối đa việc ẵm bồng, hát ru, rung lắc nhằm hi vọng bé sẽ ngủ nhanh hơn. Vì những điều đó chỉ khiến bé quen những thói xấu, chỉ vài ngày thôi là bé sẽ luôn đòi hỏi bạn như vậy mà bạn thì cần nhiều thời gian hơn để thư giãn, nghỉ ngơi sau ngày dài chăm sóc bé. Việc lặp đi lặp lại những hoạt động chuẩn bị trước khi đi ngủ sẽ giúp bé dần điều chỉnh được đồng hồ sinh lý của cơ thể mình.

Đây cũng là thời điểm này thích hợp để bạn tập bé thói quen tự ngủ.

bengudem2
    Ảnh: Getty images

Mẹ cũng đi ngủ sớm cùng con

Nhiều kinh nghiệm cho thấy, khi các bà mẹ còn lục đục làm gì đó thì đứa con cũng chưa chịu ngủ và thức theo. Vì vậy, khi bạn đã chuẩn bị cho con đi ngủ, thì bạn cũng nên nằm xuống bên cạnh và chợp mắt. Bé đã bú no xong bạn vỗ lưng cho ợ hơi, thay đồ sạch và đặt nằm ngay ngắn bên cạnh thì bạn cũng nên cho phép mình yên tâm tìm một giấc ngủ. Những ngày đầu bé có thể chưa quen, sẽ chỉ nằm thức chơi, nhưng không sao, bạn cứ yên tâm chợp mắt. Nếu bạn sợ con ọc sữa, bạn có thể dung khăn mềm kê đầu bé hơi nghiêng, như vậy, nếu bé có ọc thì sẽ không bị lên mũi. Khi bé nghe thấy hơi thở đều đặn của mẹ bên cạnh, bé sẽ hiểu rằng mẹ đã ngủ rồi và mình cũng cần ngủ theo thôi. Nếu bạn kiên nhẫn tập cho con thì chỉ thường khoảng một tuần đến 10 ngày, bé sẽ nhanh chóng đi vào nếp thôi.

Lưu ý:
    Để bé quen giấc ngủ suốt đêm thì bạn cũng cần tập cho bé. Trong đêm, khi bé ọ ọe dậy vì đói, bạn vẫn để nguyên ánh sáng đèn ngủ, sự yên tĩnh, chỉ nhẹ nhàng cho con bú rồi tiếp tục nằm xuống bên cạnh. Tốt nhất là bạn nên cho bé bú ngay khi bé vừa ọ ọe những tiếng đầu tiên để bé không bị quá tỉnh ngủ, sẽ khó ngủ lại. Cứ như thế, bé sẽ hiểu rằng,vẫn chưa đến giờ thức chơi và mình phải tiếp tục ngủ thôi!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 810 Bài viết

• 546 Được cảm ơn

M cũng cho bé bú thật no đầu giờ để bé ngủ cho sâu & dài, cứ đến giờ là tắt hết đèn chỉ bật đèn ngủ mờ mờ, bật điều hoà, thay áo thay bỉm cho mát mẻ sạch sẽ là bé dễ ngủ, bé quấy khóc thì vỗ mông hay lâu lâu bế bé 1 lát thôi chứ ko bế lâu, từ từ bé quen là sau này ko đòi bế, bú no buồn ngủ sẽ tự lăn ra ngủ, trừ những bé khó tính quá thì m chịu, chứ bé nhà m cứ vầy mà đã quen dần rồi, bé mới đc gần 1 tháng thôi
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 543 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình cả 2 đứa đều vậy đó. Tập dần dần là chúng vào nếp cả. Giờ cứ 9h mình hò hét vào giường hết. Thằng 5t nói nhảm 1 chút thì cũng ngủ. Thằng 2t tự ôm bình sữa, gấu bông nằm bú, bú hết thì quăng bình lăn ra ngủ. MẸ toàn ngủ trước các con. hehe
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

đến tập 2 mình fai rèn thế mới đc, thằng đầu vì chưa có kinh nghiệm mà bà mẹ chồng thì cũng chẳng biết cứ đổ tại mình ít sữa nên con hay khóc đêm mặc dù mình cũng cho con bú thêm sữa bình nhưng cháu cứ ọ ọe là lại nói mình (stress kinh khủng), nên nhiều khi mình muốn rèn con nhưng cũng rối lên vì những người xung quanh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, e tháng 8 này sinh. E định tập cho bé ngủ đêm và ngủ riêng luôn ngay sau khi sinh. E đặt 1 cái cũi ngay giường bố mẹ, đến giờ ngủ thì đặt bé vào đó để bé k bị bám hơi mẹ. E cũng nghe nói như thế mẹ sẽ vất hơn khi ban đêm phải dậy cho con bú. Nhưng e k ngại chuyện đó, chỉ cần rèn được con ngủ ngoan k bám mẹ là tốt rồi. Các mẹ cho e hỏi, ngay sau khi sinh từ viện về, e đặt riêng bé vào cũi để bé ngủ riêng có ổn không ạ? và e phải lưu ý những gì khi cho con ngủ riêng như thế ạ? E cám ơn các mẹ nhiều nhiều lần ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 130 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen_gu_niang Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, e tháng 8 này sinh. E định tập cho bé ngủ đêm và ngủ riêng luôn ngay sau khi sinh. E đặt 1 cái cũi ngay giường bố mẹ, đến giờ ngủ thì đặt bé vào đó để bé k bị bám hơi mẹ. E cũng nghe nói như thế mẹ sẽ vất hơn khi ban đêm phải dậy cho con bú. Nhưng e k ngại chuyện đó, chỉ cần rèn được con ngủ ngoan k bám mẹ là tốt rồi. Các mẹ cho e hỏi, ngay sau khi sinh từ viện về, e đặt riêng bé vào cũi để bé ngủ riêng có ổn không ạ? và e phải lưu ý những gì khi cho con ngủ riêng như thế ạ? E cám ơn các mẹ nhiều nhiều lần ạ
    Con nhà mình ngủ riêng từ ngày đầu. Mình làm thế này nhé:
    6 tháng đầu con ngủ trong cũi để ở phòng ngủ của bố mẹ. Cái cũi đặt ngay cạnh mẹ nên con ngọ nguậy đêm là biết ngay. Phải đảm bảo con mặc đủ ấm không nóng không lạnh. Mình có nhiệt kế trong phòng để theo dõi nhiệt độ trong phòng. Cho bé ngủ trong túi ngủ từ ngày đầu tiên để bé không đạp chăn ra. Vì có 'sleeping bag' nên bé chỉ cần 1 cái khăn mỏng bên trên (nói chung tùy theo nhiệt độ trong phòng). Nên đảm bảo sao cho con không bị chăn phủ vào mặt gây ngạt. Không để bất kỳ cái gì trong cũi
    Mỗi đêm dậy cho bú 2-3 lần khi con mới sinh. Nhiều khi mình mang con vào giường cho bú và ngủ luôn, đôi khi con ngọ nguậy mình không ngủ được thì lại bưng nó đặt vào cũi, nói chung tùy tình hình.
    Ban ngày con cũng ngủ trong cũi hoàn toàn. Thỉnh thoảng ngủ trưa mình cho con bú thì ngủ luôn cùng con ở giường nhưng mà nằm xa nhau không ảnh hưởng gì.
    Đến bây giờ con được 7 tháng rồi, đã chuyển sang phòng riêng ngủ một mình chẳng vấn đề gì. Mình có cái máy 'baby monitor' tức là nếu con ọ ọe gì bên phòng con thì bên phòng mình nghe thấy cho nên mình yên tâm.
    7340C8400_alt02?$productpagemainimagezoom$

you drive me crazy
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ minhminhyen về bài viết hữu ích,em chuẩn bị sinh bé nên phải tham khảo nhiều ở các mẹ
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htt_dong Xem bài viết
    Con nhà mình ngủ riêng từ ngày đầu. Mình làm thế này nhé:
    6 tháng đầu con ngủ trong cũi để ở phòng ngủ của bố mẹ. Cái cũi đặt ngay cạnh mẹ nên con ngọ nguậy đêm là biết ngay. Phải đảm bảo con mặc đủ ấm không nóng không lạnh. Mình có nhiệt kế trong phòng để theo dõi nhiệt độ trong phòng. Cho bé ngủ trong túi ngủ từ ngày đầu tiên để bé không đạp chăn ra. Vì có 'sleeping bag' nên bé chỉ cần 1 cái khăn mỏng bên trên (nói chung tùy theo nhiệt độ trong phòng). Nên đảm bảo sao cho con không bị chăn phủ vào mặt gây ngạt. Không để bất kỳ cái gì trong cũi
    Mỗi đêm dậy cho bú 2-3 lần khi con mới sinh. Nhiều khi mình mang con vào giường cho bú và ngủ luôn, đôi khi con ngọ nguậy mình không ngủ được thì lại bưng nó đặt vào cũi, nói chung tùy tình hình.
    Ban ngày con cũng ngủ trong cũi hoàn toàn. Thỉnh thoảng ngủ trưa mình cho con bú thì ngủ luôn cùng con ở giường nhưng mà nằm xa nhau không ảnh hưởng gì.
    Đến bây giờ con được 7 tháng rồi, đã chuyển sang phòng riêng ngủ một mình chẳng vấn đề gì. Mình có cái máy 'baby monitor' tức là nếu con ọ ọe gì bên phòng con thì bên phòng mình nghe thấy cho nên mình yên tâm.
    7340C8400_alt02?$productpagemainimagezoom$
    E cám ơn mẹ nhiều nhé. Đúng toàn những kiến thức e cần (love) (love). Mẹ cho e hỏi, cái mẹ đeo cho e ở ảnh là sleeping bag đúng k ạ? Mn mua cái đó ở đâu thế ạ? Và cả cái baby monitor nữa ạ? E phải học theo mẹ mới dc

Mà trv e nhà mẹ nhìn xinh yêu thế. Muốn cắn muốn thơm quá đi :">
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 130 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

úi không phải con nhà mình đâu, đây là ảnh quảng cáo sleeping bag đấy. hihihi
    mình mua mấy cái đồ này ở nước ngoài nên không biết ở vn có bán không
    1-2 tháng đầu bạn có thể quấn con bằng khăn cũng được
    bạn mà ở gân thì mình cho bạn 2 cái sleeping bag của bé nhà minh, bé dùng suốt 6 tháng đầu bây giờ chuyển sang loại to hơn rồi.

you drive me crazy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 130 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Đây mới là bé nhà mình lúc 5 tháng và cái cũi của bé.

25042014454_640x480

you drive me crazy
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

úi không phải con nhà mình đâu, đây là ảnh quảng cáo sleeping bag đấy. hihihi
    mình mua mấy cái đồ này ở nước ngoài nên không biết ở vn có bán không
    1-2 tháng đầu bạn có thể quấn con bằng khăn cũng được
    bạn mà ở gân thì mình cho bạn 2 cái sleeping bag của bé nhà minh, bé dùng suốt 6 tháng đầu bây giờ chuyển sang loại to hơn rồi.
    Hehe. E nhà mẹ nhìn cũng iu quá, trv mẹ nuôi mát tay, nhìn e ý thích quá cơ. E ở Hà Nội đoạn phố cổ mẹ nó ạ. Mẹ nó ở đâu nếu có thể cho e xin 2 cái sleeping bag nhé, khi nào mn tiện e qua e lấy . Mà mn cho e hỏi cũi mn mua hay đóng thế? E cũng cbi đi chọn cũi đây. Mấy cái mẹ nó treo bên cạnh cũi mn mua ở đâu thế? Trông cute quá. E cũng muốn mua cho gái nhà e nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen_gu_niang Xem bài viết
    Hehe. E nhà mẹ nhìn cũng iu quá, trv mẹ nuôi mát tay, nhìn e ý thích quá cơ. E ở Hà Nội đoạn phố cổ mẹ nó ạ. Mẹ nó ở đâu nếu có thể cho e xin 2 cái sleeping bag nhé, khi nào mn tiện e qua e lấy . Mà mn cho e hỏi cũi mn mua hay đóng thế? E cũng cbi đi chọn cũi đây. Mấy cái mẹ nó treo bên cạnh cũi mn mua ở đâu thế? Trông cute quá. E cũng muốn mua cho gái nhà e nữa
    Mẹ nó share cho e 1c túi ngủ được ko ạ. Hjhh
    BMnLp7

jQe5p7

zDnMp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 130 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Mình không ở hN. Nếu tháng 7 này mà mình mang về được mình sẽ nhắn cho bạn ra lấy. Mà con nhà mình là con trai nên túi hoa và kẻ đều mầu xanh bạn nhé chắc sợ không hợp với con gái. ;-)

you drive me crazy
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Nhà mình cũng sắm túi ngủ cho bé nhưng chưa khi nào dùng đc. Bé ko chịu.
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình không ở hN. Nếu tháng 7 này mà mình mang về được mình sẽ nhắn cho bạn ra lấy. Mà con nhà mình là con trai nên túi hoa và kẻ đều mầu xanh bạn nhé chắc sợ không hợp với con gái. ;-)
    Cám ơn bạn nhé. Nếu bạn về hn mà tiện bạn nhắn lên 4rum cho mình hoặc bạn mess vào sdt 0983 sáu bảy ba sáu ba sáu để mình qua lấy nhé. Màu xanh cũng yêu mà bạn. Cho mình lấy vía a ku nhà bạn . Tks bạn nhiều
    • 54 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rodel88 Xem bài viết
    Mẹ nó share cho e 1c túi ngủ được ko ạ. Hjhh
    Nếu mẹ htt_dong cho mình dc 2 cái thì mình sẵn sàng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 106 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình từ lúc ở bệnh viện về là đã ngủ đêm thức ngày rồi (trộm vía) nhưng mỗi tội trước khi vào giấc ngủ thì gắt ghê lắm. Các mẹ có cách nào giúp bé dễ đi vào giấc ngủ thì chỉ mình với.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    • 93 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trv bé nhà mình ngủ đêm ngoan. Mình cũng thiết lập giờ đi ngủ cho con từ lúc 2th, tầm kh từ8-9h là tắt đèn hết, mất 2w con mình mới vào nếp, bây giờ cứ vào khoảng giờ đó là bú xong là lăn ra ngủ luôn!
    " Con là niềm hạnh phúc bất tận của mẹ".
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 130 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MKS.2014 Xem bài viết
    Bé nhà mình từ lúc ở bệnh viện về là đã ngủ đêm thức ngày rồi (trộm vía) nhưng mỗi tội trước khi vào giấc ngủ thì gắt ghê lắm. Các mẹ có cách nào giúp bé dễ đi vào giấc ngủ thì chỉ mình với.

Nếu bé gắt ngủ thì kiểm tra xem bé có đói không, có bị đầy hơi không, phòng ngủ có tối không (nếu có ánh sáng có thể bé sẽ khó ngủ); tiếng ồn?
    Nếu tất cả những thứ đó mà đã đảm bảo rồi mà bé vẫn khó ngủ thì chẳng có cách gì khác là phải chiều theo bé nhưng thường các bé sẽ qua thời kỳ đó nhanh thôi
    Con nhà mình hồi trước cũng thế, mỗi lúc buồn ngủ là vặn vẹo đến khổ mà mình bế nó mệt quá. Sau vài tuần như thế mình tập cho bé tự ngủ theo kiểu mặc kệ cho khóc, 3 ngày sau im re, đến khi buồn ngủ đặt xuống là ngủ chẳng gắt gỏng o e gì hết. Nhưng mà không phải ai cũng đủ bản lĩnh dạy con kiểu mặc kệ cho nó khóc nên mình cũng không khuyên bạn làm theo kiểu đó

you drive me crazy
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 106 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé mình mới 1 tháng tuổi, mình cũng muốn rèn theo kiểu mặc kệ để tự ngủ nhưng ông bà cưng cháu cứ bảo nó chưa biết gì nên cứ ẩm bồng khi bé o e

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2