TIN TÀI TRỢ.

Khi nào nên đưa con đi bác sĩ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.28K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 6 năm
    • 165 Bài viết

• 404 Được cảm ơn

“Đi khám bác sĩ” có lẽ là từ mà các cặp cha mẹ mới có con lần đầu rất hay nói đến, vì họ luôn cảm lo lắng về sức khỏe của bé. Bất cứ biểu hiện khác thường nào của con cũng làm họ hoảng sợ.

Ngay cả khi họ được nghe nhiều lời khuyên rằng tình hình của bé vẫn ổn, chưa phải đi bác sĩ, hay sốt là chuyện bình thường của trẻ nhỏ… Chính vì vậy mà họ rất hay đưa trẻ đi bệnh viện khám. Việc di chuyển xa, môi trường bệnh viện đông đúc dễ lây nhiễm làm cho bệnh tình của bé nghiêm trọng hơn.

bemet2
    Bé sốt kèm lừ đừ là một trong những biểu hiện nguy hiểm. Ảnh: Getty images

Làm thế nào để biết khi nào thì bé thực sự cần đi bác sĩ? Dưới đây là một số liệt kê những biểu hiện quan trọng mà bạn cần lưu tâm.

K
    hóc bất thường

Nếu em bé của bạn bỗng nhiên bắt đầu khóc nhiều hơn bình thường và bạn không thể dỗ dành bé theo những cách thông thường, hoặc nếu bé khóc yếu đi, với tiếng khóc nhỏ, the thé, có thể bé bị bệnh nặng. Điều ngược lại cũng đúng - nếu em bé của bạn có vẻ không vui vẻ, không khóc nhưng không hoạt động như bình thường, tỏ ra lơ mơ, khó thức dậy, bạn hãy đưa bé đi bác sĩ ngay.

bekhocbathtuong2
    Bé khóc nhiều, rất khó dỗ dành cũng là một biểu hiện bệnh. Ảnh: Getty images

Cảm giác ngon miệng

Bình thường, tới cữ ăn hoặc cữ sữa, bé tỏ ra háo hức đói. Nhưng nếu bây giờ bỗng nhiên bé tỏ ra thờ ơ, ăn uể oải, không còn thể hiện hứng thú trong ăn uống như thường ngày... có thể bé đã bị bệnh. Ngoài ra, nếu bạn nhận thấy bé ói thức ăn ra nhiều hơn bình thường, với thức ăn nguyên trạng như không tiêu, hoặc bé ói kèm đờm dãi màu xanh, bạn nên đưa bé đi bác sĩ.

Đi tiêu bất thường

Trẻ sơ sinh, đặc biệt là trẻ sơ sinh bú sữa mẹ, thường đi tiêu rất mềm hoặc lỏng. Nhưng nếu phân bé có nhiều nước, em bé của bạn có thể đã bị tiêu chảy.

Bạn cần theo dõi tình hình thêm vài ngày xem liệu hiện tượng tiêu chảy có tiếp tục. Lúc này, hãy cố gắng vẫn cho bé bú mẹ hoặc bú bình thường xuyên như bình thường để bé không bị mất nước với “thành phẩm” là bé sẽ làm ướt tối thiểu 6 chiếc tã mỗi ngày. Nếu bé có vẻ mệt mỏi và vẫn tiếp tục đi tiêu lỏng hoặc bắt đầu đi tiêu ít lại, rặn khó khăn, phân khô khác lạ thông thường hoặc trong phân có máu, chất nhầy.. . bạn cần đưa bé đi bác sĩ.

Khó thở

Nếu hơi thở của bé trở nên mệt nhọc, khó khăn bạn cần nhanh chóng đưa bé đi cấp cứu ngay lập tức.

Sốt

Mặc dù sốt ở trẻ là một tín hiệu cho thấy bé bị bệnh, nhưng nếu bé chỉ có mỗi biểu hiện sốt thì thường không đáng lo ngại. Vì nó là phản ứng bình thường của cơ thể trước một sự nhiễm khuẩn (virus, vi khuẩn) nào đó. Sốt giúp chống lại sự nhiễm trùng bằng cách khởi động hệ miễn dịch của cơ thể. Một em bé có thể có sốt nhẹ nhưng lại có bệnh nặng, hoặc bị sốt cao nhưng lại chỉ bị bệnh nhẹ. Nhưng nếu một em bé dưới 3 tháng tuổi bị sốt 38 độ C hay cao hơn, bé nên được thăm khám ngay.

besot2
    Cần theo dõi nhiệt độ và các biểu hiện bệnh kèm theo khi trẻ sốt. Ảnh: Getty images

Nếu một em bé lớn tháng tuổi hơn bị sốt, bạn hãy quan sát trẻ thêm một ngày để xem liệu bé có thêm triệu chứng gì khác. Nếu các triệu chứng kèm theo làm bạn bối rối như sốt cao trên 40oC và tình hình không được cải thiện sau 2h uống thuốc hạ sốt. Con bạn biểu hiện rất đừ (sốt thường đi cùng với nhức đầu, chóng mặt, cứng gáy, thở khó khăn, nổi hồng ban hoặc không chịu uống nước. Bạn hãy đưa bé đi gặp bác sĩ ngay.

Gặp bác sĩ sẽ cho bạn sự an tâm, bớt những lo lắng vẩn vơ. Nhưng bạn cũng đừng nên quá lạm dụng, vì môi trường ở đông đúc ở bệnh viện đôi khi không tốt cho bé của bạn, nếu triệu chứng của bé không quá đáng lo ngại.

(lược dịch) / Theo Babycenter

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 612 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi con mới bị sốt mình thường ko cho con uống thuốc hạ sốt luôn mà thường lấy khăn ấm lau nách, chán và bẹn cho con, thường bé sẽ đỡ sốt hơn. Mình cho con bú nhiều để bù nước và cho con nằm thoáng mát. Nếu thấy bé sốt cao quá mình mới dùng thuốc hạ sốt (thường là thuốc hạ sốt đút đít)
    Khi con đi ngoài mà vẫn cho con bú, mình thường hạn chế ăn uống của mẹ. Mình ăn búp ổi và uống nước sắc của cây đinh lăng thì thấy bé cũng đỡ đi ngoài. Nếu ko đỡ thì mình cho bé uống 1 ít những thứ đó thì thấy bé cũng khỏi dần. Nếu trong trường hợp nặng hơn thì mới đi bác sĩ.
    Bé sốt thường có mấy vấn đề như: tai - mũi - họng và mọc răng. Ngoài ra còn có yếu tố thời tiết nữa. Những yếu tố đó thì mình nghĩ ko cần đi bác sĩ mà mẹ là bác sĩ, dược sĩ luôn cho con .
    Mẹ là người gần con nhất và hiểu con nhất nên mẹ nên quan sát các biểu hiện của con mới biết là có cần đi bác sĩ hay ko. Trong 1 số trường hợp thì nên đi khám sớm như liên quan đến phế quản vì nếu bị viêm phế quản mà ko chữa sớm sẽ rất nhanh dẫn tới mãn tính, khi đó thì khó chữa dứt điểm luôn.
    Chúc các con của tất cả các bà mẹ luôn khỏe và ngoan!
    BÀ MẸ 2 CON - CÓ BUÔN THÚNG BÁN MẸT
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...xuong-1792747/
    • 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi con mình ở đầu gối lốm đốm những mụn nhỏ hok có nước hay vẩy. Bị từ khi mới sinh ra jo thấy lan ra nhìu hơn. Con ăn uống ngủ và tăng cân bình thường. Không biết có phải đi khám bác sĩ không nhỉ

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone