TIN TÀI TRỢ.

Giải mã những cơn ho của bé

• 5 Lượt chia sẻ
  • 84.2K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Mình sống ngoài Hà nội , thời tiết ẩm thấp , thay đổi thất thường nên nhà có 2 con nhỏ rất hay bị viêm mũi họng. 2 bé thường có triệu chứng ban đầu là hắt hơi , sổ mũi liên tục , sau đó là ho ...mới đầu mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm nên hay phải đưa bé đến viện khám , và bác sĩ lại cho dùng kháng sinh. Nhưng bây giờ mình dùng nước muối sinh lý , rửa mũi cho bé, xúc miệng nước muối hàng ngày nên 2 bé đỡ hẳn. Các mẹ thử áp dụng xem sao!!!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 567 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    có 1 vấn đề khi bé ho là bé dễ bị ói sau khi ăn no, mình đã bị 2 lần, Mây từ sau 3 tháng rất hiếm ói, vậy mà con bị ho có lần vừa ăn xong ho cái ói hết luôn, hix hix...
    . Bé bị ho bạn cho bé ăn ít một thôi chứ, con nhà mình có lần ho, ói phun ra cả đằng mũi thế là ngoài viêm họng , thêm cả bệnh viêm mũi nữa. Thế là từ lần sau , mỗi lần con ho là cho ăn tí một tí một, vừa ăn vừa dè chừng.
    • 9,718 Bài viết

• 2,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đêm qua bé nhà mình cũng bị ho giữ lắm. Chẳng bao giờ con ho đêm cả. Đang lo lắng k biết có phải uống thuốc k nữa. Có mẹ nào biết cách nào giúp con giảm ho vào ban đêm k? Giúp mình với
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

Chào các mẹ thân yêu,

BBT rất vui vì nhận được rất nhiều lời tâm sự và chia sẻ kinh nghiệm rất hay của các mẹ tại chủ đề này . Vào những thời điểm chuyển mùa trong năm, cả đến người lớn chúng ta cũng không khỏi húng hắng mỗi khi nắng mưa bất chợt, với các thiên thần nhỏ bé, thật khó tránh khỏi những đợt đau bệnh làm các mẹ nhà mình xót hết cả ruột . Vậy mà có nhiều mẹ đã tìm ra "bí kíp" chăm sóc để con luôn khỏe mạnh và chia sẻ điều đó lại cho mọi người . Các bạn quả đúng là những người mẹ giỏi giang và tuyệt vời .

Mời các mẹ xem tiếp phần cuối của bài viết Giải mã những con ho của bé (xem lại phần đầu tại đây)! Hy vọng rằng bài viết nhỏ này có thể cung cấp thêm cho các mẹ những thông tin mới để nhà mình có thể chăm sóc con tốt hơn!

---

Giải mã những con ho của bé - Phần cuối

Viêm tiểu phế quản hay hen suyễn

Corbis-42-24100288
    Bụi hay vi khuẩn có thể là một trong những tác nhân gây ho và viêm đường thở ở trẻ. Ảnh: Corbis.

Cả hai bệnh viêm tiểu phế quản và hen suyễn đều bắt đầu từ các triệu chứng cơ bản của một cơn cảm lạnh, như ho và sổ mũi. Theo BS Ruffin Franklin, thuộc Trung tâm Thanh thiếu niên và Nhi khoa Capitol ở Raleigh, Bắc Carolina, có rất nhiều thứ gây ra thở khò khè hoặc co thắt đường hô hấp, bao gồm các yếu tố môi trường như bụi.

Đa số bác sĩ đồng ý rằng bệnh suyễn không phổ biến ở trẻ em nhỏ hơn 2 tuổi, trừ khi em bé đã bị chàm (eczema) và gia đình có tiền sử dị ứng và hen suyễn. Cho đến khi được xác định chắc chắn bé mắc bệnh hen suyễn, triệu chứng co hẹp đường hô hấp dẫn đến thở khò khè ở trẻ nhỏ được gọi là kích ứng khí quản.

Phần lớn các trường hợp viêm tiểu phế quản ở trẻ nhỏ dưới 1 tuổi được gây ra bởi virus hợp bào hô hấp (RSV). Virus này gây ra cảm lạnh đơn giản ở trẻ em hơn 3 tuổi, nhưng nó có thể xâm nhập vào phổi của trẻ sơ sinh và đe dọa tính mạng bé, đó là cảnh báo của BS David Rubin, giám đốc khoa nhi tại Bệnh viện St Barnabas ở Bronx, New York.

Tiếng ho: ho kèm theo thở khò khè hoặc thở ra tiếng.

Các triệu chứng khác: ho hoặc thở khò khè có liên quan với cả hai bệnh viêm tiểu phế quản và hen suyễn, làm cho chúng rất khó phân biệt.

Trong trường hợp bệnh hen suyễn, con bạn có thể sẽ bắt đầu có triệu chứng:
    • Cảm cúm.
    • Ngứa và chảy nước mắt.

Viêm tiểu phế quản thường thấy vào mùa thu và mùa đông và có thể kèm theo:
    • Sốt nhẹ.
    • Mất cảm giác ngon miệng.
    • Trong trường hợp bệnh suyễn, em bé của bạn cũng có thể mắc chứng co thắt (bên trong hoặc bên ngoài ngực và cơ hoành).

Điều trị: Theo dõi nhịp thở của bé. Nếu nó trở nên quá nhanh - 50 hơi thở mỗi phút hoặc nhiều hơn - con của bạn chắc chắn đang trong tình trạng suy hô hấp. Gọi cấp cứu ngay lập tức.

Dù bất cứ lí do gì, tốt nhất nên cho bé đi khám khi thấy con mình thở khò khè. Ngay cả khi không có chẩn đoán xác định bệnh hen suyễn, các bác sĩ cũng có thể sử dụng thuốc suyễn để điều trị một cơn thở khò khè. Bác sĩ có thể cho thuốc albuterol chữa suyễn dạng lỏng để làm thông đường hô hấp. Nếu cơn suyễn nghiêm trọng, albuterol được xịt thông qua một ống phun - một thiết bị đặc biệt dùng để phun thuốc dưới dạng sương, đôi khi được sử dụng kèm một mặt nạ có kích thước trẻ sơ sinh để em bé có thể hít thuốc dễ dàng hơn.

Bạn có thể điều trị viêm tiểu phế quản ở nhà một khi việc hít thở của em bé đã nằm trong tầm kiểm soát. Cho bé uống nhiều nước, nghỉ ngơi nhiều, và bật máy phun sương tạo độ ẩm.

Nếu trẻ bị ho dữ dội hoặc tiến triển xấu đi sau một hoặc hai ngày, và hơi thở của bé trở nên nặng nhọc, hãy cho bé đến bệnh viện ngay lập tức.

Ho gà

spl008140
    Riêng với ho gà, phòng bệnh bằng vắc-xin là phương pháp tốt nhất trong hơn 40 năm qua. Ảnh: Inmagine

Chứng nhiễm khuẩn đe dọa tính mạng này là nguyên nhân hàng đầu gây bệnh và tử vong ở trẻ sơ sinh cho đến khi các vắc-xin DTP được tạo ra trong thập niên 1960. Tuy nhiên, bệnh đã trở lại với nhiều đợt dịch đã bùng phát trong những năm gần đây. Trong hầu hết các trường hợp ho gà, bé không có triệu chứng cảm lạnh hay sốt.

Tiếng ho: Nấc lớn và nhanh.

Triệu chứng khác: các cơn ho co thắt và thường xuyên có thể đi kèm:
    • Lưỡi thè ra
    • Mắt lồi ra
    • Mặt tím tái

Điều trị: Phòng ngừa là chính. Hãy chắc chắn rằng em bé của bạn đã được chủng ngừa, nhưng vì bé chưa hoàn toàn được bảo vệ cho đến khi chích đủ ba liều thuốc chủng, bạn và tất cả những người chăm sóc trẻ sơ sinh cần được chủng ngừa uốn ván, bạch hầu, ho gà nhắc lại.

Nếu bạn nghi ngờ bé bị ho gà, hãy gọi cấp cứu ngay lập tức. Nếu ho dữ hơn, bé phải được nhập viện để có thể được cho thở oxy trong những cơn ho, theo BS Ruffin Franklin.

Đa số trường hợp, trẻ sơ sinh - cũng như tất cả các thành viên trong gia đình – cũng sẽ được cho thuốc kháng sinh erythromycin để ngăn chặn sự lây lan của căn bệnh này. Nếu đứa trẻ đã qua được các cơn bộc phát ban đầu, ho gà sẽ cần phải mất vài tháng mới hết hẳn.

Hóc dị vật

ins003817
    Bé cũng có thể ho do hóc phải dị vật trong đường thở. Ảnh: Inmagine.

Chẳng hạn như một miếng cà rốt hoặc xúc xích, thực phẩm là nguyên nhân phổ biến nhất của mắc nghẹn. Nếu bé bắt đầu thở hổn hển hoặc ho đột ngột trong khi ăn hoặc chơi với đồ chơi nhỏ, hãy tìm thủ phạm trong miệng bé. Tự bé cũng có thể ho nó ra ngoài. Vì trẻ con hay cho đồ vào miệng, có thể cái gì đó đã bị mắc kẹt trong nhiều ngày mà không ai biết.

Tiếng ho: ho ngắn,dai dẳng hoặc thở hổn hển

Các triệu chứng khác: Nếu con bạn ho nhiều lúc ban đầu, sau đó ho liên tục hoặc thở khò khè nhẹ trong vài ngày mà không có bất kỳ triệu chứng cảm lạnh nào khác, gần đây cũng không bị cảm hay sốt gì, rất có thể có cái gì đó đã mắc kẹt trong khí quản của bé. Trong trường hợp khác, bé sẽ bị viêm phổi do nuốt thức ăn sai cách làm thức ăn mắc kẹt trong phổi - đậu phộng là thủ phạm rất phổ biến, bác sĩ Dundon nói.

Điều trị: Nếu vật lạ đã hoàn toàn chặn đường thở của bé, bé sẽ biểu hiện các triệu chứng sau đây:
    • Tỏ vẻ khổ sở rõ rệt.
    • Im lìm.
    • Tím tái.

Nếu bạn nghi ngờ đường thở bị tắc hoàn toàn, lật bé lại và ngay lập tức đập 5 cú thật mạnh giữa bả vai của bé. Nếu bạn không thể làm văng vật lạ ra, hãy gọi cấp cứu.

Trong trường hợp vật lạ chỉ chặn 1 phần đường thở, hãy cố gắng giúp bé ho nó ra bằng cách:
    • Cho bé cúi đầu xuống
    • Vỗ nhẹ nhàng trên lưng bé

Nếu bạn nghi ngờ bé đang bị mắc nghẹn vật gì đó, nhưng không thể ho ra được, con bạn sẽ cần được chụp x-quang ngực. Nếu thủ phạm thực sự là do 1 mảnh đồ ăn, bác sĩ có thể cho nội soi phế quản. Trong suốt quá trình, đứa trẻ được gây mê toàn thân, và 1 ống sợi quang nhỏ với nhíp gắp ở đầu sẽ được đưa vào khí quản của bé để gắp vật lạ ra ngoài.

Webtretho (lược dịch) / Theo Parents
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    • 5,717 Bài viết

• 5,520 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em cũng uống mật ong nhưng mà cũng không ăn thua lắm, thỉnh thoảng cũng vẫn bị ho chị ạ!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Tớ thấy như 2 nhóc nhà tớ cứ đều đặn mỗi sáng 1 thìa mật ong chanh đào thế là cả mùa gần như không ho hắng gì trộm vía, trộm vía.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khang_hy Xem bài viết
    Mình lại thấy 1 số tài liệu nói là ko nên cho trẻ dưới 1 tuổi uống mật ong, thế nên cũng ko dám cho bé uống. Cứ ho là cho đi bác sỹ khám thôi.
    Đúng thế bạn ạ, với trẻ em dưới 1 tuổi thì không nên cho dùng mật ong nhé vì trong mật ong có chứa các bảo tử vi khuẩn clostradium botulinum mà với trẻ dưới 1 tuổi độ pH ở đường tiêu hóa trẻ còn cao, lượng vi khuẩn tự nhiên ở ruột còn thưa thớt là điều kiện thuận lợi cho bào tử clostradium botulinum chuyển dạng thành vi khuẩn sống có độc lực gây bệnh cho trẻ.

Còn việc đưa bé đi bác sỹ thì tớ cũng đồng ý hoàn toàn là với bé dưới 1 tuổi bố mẹ không được phép tự đoán bệnh rồi cho con uống thuốc, tuy nhiên với các bs VN bây giờ cho con khám xong, mua thuốc xong về bố mẹ lại phải hì hục kiểm tra lại hic....

@ my_thuan..: Hay em thử cho bé uống mật ong chanh đào xem, mà nhớ là cho bé uống mật ong hay mật ong chanh đào thì cũng nên pha loãng với nước ấm sẽ hiệu quả hơn đấy. Em thử xem thế nào nhé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhminhnghi Xem bài viết
    con mình cũng vậy lúc ho là thường oi khi ăn!!!uống sữa mà ho cũng bị ói luôn,những ngày bé bị ho vất vả lắm!!mình ko cho uống thuốc mà thường chưng cách thủy mật ong với chanh non,hoặc trái tắc,uống trước khi ngủ hoặc sau ăn sáng,ngày 2 lần phải tránh xa các cử sữa của bé ra nhé!!!cách này rất hiệu quả mà ko phải uống thuốc,nếu bứ chỉ ho mà ko sốt thì dùng cách này hay lắm đó!!!bé nhà mình được 34 tháng!!!
    Bạn ơi mật ong không nên trưng lên nhé vì với nhiệt độ cao mật ong bị phân hủy và mất hết dinh dưỡng nhé. Thêm nữa là uống mật ong thì nên uống trước khi ăn sáng và trước khi đi ngủ. Buổi sáng khi mới ngủ dậy bạn pha 1 thìa mật ong với 3 - 4 thìa nước ấm cho bé uống sẽ hiệu quả hơn nhiều, vừa đỡ ho vừa tốt cho tiêu hóa của bé đấy.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình sống ở SG nhưng con mình cũng ko tránh khỏi những đợt ho kéo dài. Trước đây cho bé đi khám ở Nhi đồng 2, lần nào bs cũng kê 1 toa thuốc dài, mẹ nhìn còn sợ làm sao con uống được. Cứ dụ con uống được 1 tí thì nôn hết cả sữa cháo từ mấy bữa trước ra. Sau này mình cho con đi khám ở phòng khám Victoria, bs ở đây ko khuyến khích cho bé dùng thuốc mà chỉ dùng chai xịt Sterimar hoặc Humer, khi nào sốt thì uống thuốc hạ sốt. Vậy là mấy năm nay con mình ko phải uống 1 viên kháng sinh nào. Nếu mẹ nào chưa yên tâm với chai xịt thì có thể kết hợp làm tắc (quất) chưng mật ong cho bé uống thêm : tắc xanh 10 quả rửa xạch, cắt ngang làm đôi, bỏ vào thố nhỏ, cắt 1 miếng gừng bằng 1 đốt ngón tay, thái lát bỏ vô chung, 1 thìa cafe muối ăn, sau đó đổ ngập mật ong nguyên chất, đậy thố lại, hấp cách thủy 30 phút là có thể cho bé uống đc rồi. Mỗi ngày cho bé uống 3-4 lần, mỗi lần khoảng 2 muổng cafe. Mẹ nào ngại con còn nhỏ ko uống được mật ong thì có thể thay bằng đường phèn. Chúc các mẹ nuôi con khỏe, dạy con ngoan.
    • 3,651 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì ho có đờm trong vài ngày + sốt 2 đêm. Mình kết hợp cho con uông thuốc rồi súc họng nước muối, uống siro bổ phế, uống nhiều nước cho long đờm. Mất 1 tuần mới đỡ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,104 Bài viết

• 3,418 Được cảm ơn

Cám ơn WTT đã có những thông tin rất bổ ích!
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 944 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Khi con mới ho thì mình hay hấp quất với mật ong cho bé uống,thấy cũng đỡ nhiều lắm,ngoài ra cũng hỗ trợ việc long đờm nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Thời tiết miền Bắc thời gian này khiến trẻ rất dễ bị ho, cúm. Con gái mình cũng bị ho suốt một tuần rồi giờ vẫn chưa khỏi hẳn. Cảm ơn BTV đã cho những thông tin rất bổ ích.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 62 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Con mình được >7 tháng tuổi, > 5 tháng đã bị sổ mũi, ho. Mình cho đi khám luôn, bsi kê viêm họng, uống ks 3 hôm thấy đỡ ho, hết sốt ( đi khám về thì tối bắt đầu sốt) nhưng sau 3 ngày uống thuốc đi khám lại bsi nói bị thêm viêm tiểu phế quản thế là thêm 5 ngày ks Zythromax uống song song cùng ks viêm họng. Vậy là mất 10 ngày ks. yên ổn được đúng 1 tuần lại sổ mũi và húng hắng ho, chiều đi khám luôn thì lại vhong và theo dõi viêm tiểu phế quản. Lại 1 tuần ks ceclor mà vẫn thấy khò khè, ho húng hắng, thi thoảng ho lại nôn trớ, ăn thì lười.... Giờ vẫn đờm khò khè lắm, mà thức thì ko chịu cho khí dung khóc giữ lắm khiến cả nhà sốt ruột... Hic xót bạn ấy quá mà ko biết làm cách nào...
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 011859662 Xem bài viết
    Con mình được >7 tháng tuổi, > 5 tháng đã bị sổ mũi, ho. Mình cho đi khám luôn, bsi kê viêm họng, uống ks 3 hôm thấy đỡ ho, hết sốt ( đi khám về thì tối bắt đầu sốt) nhưng sau 3 ngày uống thuốc đi khám lại bsi nói bị thêm viêm tiểu phế quản thế là thêm 5 ngày ks Zythromax uống song song cùng ks viêm họng. Vậy là mất 10 ngày ks. yên ổn được đúng 1 tuần lại sổ mũi và húng hắng ho, chiều đi khám luôn thì lại vhong và theo dõi viêm tiểu phế quản. Lại 1 tuần ks ceclor mà vẫn thấy khò khè, ho húng hắng, thi thoảng ho lại nôn trớ, ăn thì lười.... Giờ vẫn đờm khò khè lắm, mà thức thì ko chịu cho khí dung khóc giữ lắm khiến cả nhà sốt ruột... Hic xót bạn ấy quá mà ko biết làm cách nào...
    Ôi nghe mẹ nó kể mà cũng hoảng với đơn thuốc của bs, hay bạn thử đổi bs khác khám xem thế nào nhé. Thời tiết này bọn trẻ con dễ ho và sổ mũi lắm mẹ nó thử làm theo mấy cách này xem có giúp bé giảm ho và đỡ sổ mũi không nhé:

1. Hàng ngày nhỏ mũi và họng cho bé bằng nước muối sinh lý ấm (lưu ý là ngâm ấm ấm nhỏ cho bé sẽ thấy hiệu quả hơn đấy nhé)

2. Giữ cho đôi bàn chân bé luôn ấm. Buổi tối trước khi đi ngủ mẹ nó bôi 1 chút dầu khuynh diệp hoặc dầu tràm vào gan bàn chân của bé rồi đi tất cho bé đi ngủ, ngoài ra bôi thêm 1 chút vào lưng cho bé nhé.

Chúc bé nhanh khỏi và không phải tương thêm ks nữa nhé.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mẹ ới, bé nhà em hnay mới được gần 2 tháng, còn thiếu mấy ngày nữa. Đêm hôm trước bé bị sốt, đến hôm sau lại bị hắt hơi, sổ mũi nữa, thỉnh thoảng ho, em cho uống thuốc hạ sốt thì hết sốt nhưng vẫn sổ mũi, hắt hơi và ho 1 tí, đêm qua lại ho nhiều hơn, cứ thỉnh thoảng lại ho 1 tiếng, sáng nay cũng vậy, như thế đã cần đưa đi bsi khám bệnh chưa, em con đầu lòng nên lo quá các mẹ ah
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BanbientapWTT Xem bài viết
    [B](Webtretho) Hãy thử cách ông bà ta vẫn hay áp dụng: "Uống nước cam và nghỉ ngơi thật nhiều". Mặc dù bạn rất muốn cho bé uống thuốc gì đó mạnh hơn để trấn áp cơn ho, nhưng Viện Hàn lâm Nhi khoa Hoa Kỳ khuyên không nên sử dụng thuốc trị ho và cảm lạnh cho trẻ em dưới 6 tuổi, bởi vì các nghiên cứu đã chỉ ra rằng các thuốc này không có tác dụng với trẻ nhỏ mà lại có thể mang tác dụng phụ nguy hiểm. Tốt hơn hết, hãy dựa các phương pháp tự nhiên như mật ong (cho trẻ hơn 1 tuổi), nước muối nhỏ mũi và ống xịt phun sương làm ẩm.
    Bé nhà mình thi thoảng ho, mình rất ít khi cho dùng thuốc, thường thì bé chỉ ho hắng vầi ngày rồi tự khỏi, có thể do đêm ngủ bị lạnh. Biện pháp dùng ống xịt phun sương làm ẩm mình thấy rất hiệu quả khi con bị cảm và tịt mũi (khó thở). Thật may mình ở miền Nam ấm áp nên trộm vía bé ít khi bị ho và bị các bệnh đường hô hấp. Chia sẻ với các mẹ đang có con hay mắc các chứng bệnh này. Mỗi lần bé bị ho hay ốm lại stress kinh khủng.
    Yêu Nhím nhất!
    • 4,636 Bài viết

• 2,314 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebin190806 Xem bài viết
    Khi con mới ho thì mình hay hấp quất với mật ong cho bé uống,thấy cũng đỡ nhiều lắm,ngoài ra cũng hỗ trợ việc long đờm nữa.
    Nhà mình luôn có một lọ chanh đào ngâm mật ong để phòng khi con ho cái là mẹ cho con uống vào mỗi sáng pha với chút nước ấm. Nếu con ho nhẹ thì khỏi còn nếu bị ho do viêm phế quản chỉ có thuốc ks tương vào là mới ổn thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé Cam nhà mình được hơn tháng cũng thi thoảng ho vài tiếng. Cho uống mật ong hấp với chanh bao tử và lé hẹ, trộm vía, cũng đỡ nhiều đấy ạ.
    • 153 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTV.WTT1 Xem bài viết
    Chào các mẹ thân yêu,

BBT rất vui vì nhận được rất nhiều lời tâm sự và chia sẻ kinh nghiệm rất hay của các mẹ tại chủ đề này . Vào những thời điểm chuyển mùa trong năm, cả đến người lớn chúng ta cũng không khỏi húng hắng mỗi khi nắng mưa bất chợt, với các thiên thần nhỏ bé, thật khó tránh khỏi những đợt đau bệnh làm các mẹ nhà mình xót hết cả ruột . Vậy mà có nhiều mẹ đã tìm ra "bí kíp" chăm sóc để con luôn khỏe mạnh và chia sẻ điều đó lại cho mọi người . Các bạn quả đúng là những người mẹ giỏi giang và tuyệt vời .

Mời các mẹ xem tiếp phần cuối của bài viết Giải mã những con ho của bé (xem lại phần đầu tại đây)! Hy vọng rằng bài viết nhỏ này có thể cung cấp thêm cho các mẹ những thông tin mới để nhà mình có thể chăm sóc con tốt hơn!

---

Giải mã những con ho của bé - Phần cuối

Viêm tiểu phế quản hay hen suyễn

Corbis-42-24100288
    Bụi hay vi khuẩn có thể là một trong những tác nhân gây ho và viêm đường thở ở trẻ. Ảnh: Corbis.

Cả hai bệnh viêm tiểu phế quản và hen suyễn đều bắt đầu từ các triệu chứng cơ bản của một cơn cảm lạnh, như ho và sổ mũi. Theo BS Ruffin Franklin, thuộc Trung tâm Thanh thiếu niên và Nhi khoa Capitol ở Raleigh, Bắc Carolina, có rất nhiều thứ gây ra thở khò khè hoặc co thắt đường hô hấp, bao gồm các yếu tố môi trường như bụi.

Đa số bác sĩ đồng ý rằng bệnh suyễn không phổ biến ở trẻ em nhỏ hơn 2 tuổi, trừ khi em bé đã bị chàm (eczema) và gia đình có tiền sử dị ứng và hen suyễn. Cho đến khi được xác định chắc chắn bé mắc bệnh hen suyễn, triệu chứng co hẹp đường hô hấp dẫn đến thở khò khè ở trẻ nhỏ được gọi là kích ứng khí quản.

Phần lớn các trường hợp viêm tiểu phế quản ở trẻ nhỏ dưới 1 tuổi được gây ra bởi virus hợp bào hô hấp (RSV). Virus này gây ra cảm lạnh đơn giản ở trẻ em hơn 3 tuổi, nhưng nó có thể xâm nhập vào phổi của trẻ sơ sinh và đe dọa tính mạng bé, đó là cảnh báo của BS David Rubin, giám đốc khoa nhi tại Bệnh viện St Barnabas ở Bronx, New York.

Tiếng ho: ho kèm theo thở khò khè hoặc thở ra tiếng.

Các triệu chứng khác: ho hoặc thở khò khè có liên quan với cả hai bệnh viêm tiểu phế quản và hen suyễn, làm cho chúng rất khó phân biệt.

Trong trường hợp bệnh hen suyễn, con bạn có thể sẽ bắt đầu có triệu chứng:
    • Cảm cúm.
    • Ngứa và chảy nước mắt.

Viêm tiểu phế quản thường thấy vào mùa thu và mùa đông và có thể kèm theo:
    • Sốt nhẹ.
    • Mất cảm giác ngon miệng.
    • Trong trường hợp bệnh suyễn, em bé của bạn cũng có thể mắc chứng co thắt (bên trong hoặc bên ngoài ngực và cơ hoành).

Điều trị: Theo dõi nhịp thở của bé. Nếu nó trở nên quá nhanh - 50 hơi thở mỗi phút hoặc nhiều hơn - con của bạn chắc chắn đang trong tình trạng suy hô hấp. Gọi cấp cứu ngay lập tức.

Dù bất cứ lí do gì, tốt nhất nên cho bé đi khám khi thấy con mình thở khò khè. Ngay cả khi không có chẩn đoán xác định bệnh hen suyễn, các bác sĩ cũng có thể sử dụng thuốc suyễn để điều trị một cơn thở khò khè. Bác sĩ có thể cho thuốc albuterol chữa suyễn dạng lỏng để làm thông đường hô hấp. Nếu cơn suyễn nghiêm trọng, albuterol được xịt thông qua một ống phun - một thiết bị đặc biệt dùng để phun thuốc dưới dạng sương, đôi khi được sử dụng kèm một mặt nạ có kích thước trẻ sơ sinh để em bé có thể hít thuốc dễ dàng hơn.

Bạn có thể điều trị viêm tiểu phế quản ở nhà một khi việc hít thở của em bé đã nằm trong tầm kiểm soát. Cho bé uống nhiều nước, nghỉ ngơi nhiều, và bật máy phun sương tạo độ ẩm.

Nếu trẻ bị ho dữ dội hoặc tiến triển xấu đi sau một hoặc hai ngày, và hơi thở của bé trở nên nặng nhọc, hãy cho bé đến bệnh viện ngay lập tức.

Ho gà

spl008140
    Riêng với ho gà, phòng bệnh bằng vắc-xin là phương pháp tốt nhất trong hơn 40 năm qua. Ảnh: Inmagine

Chứng nhiễm khuẩn đe dọa tính mạng này là nguyên nhân hàng đầu gây bệnh và tử vong ở trẻ sơ sinh cho đến khi các vắc-xin DTP được tạo ra trong thập niên 1960. Tuy nhiên, bệnh đã trở lại với nhiều đợt dịch đã bùng phát trong những năm gần đây. Trong hầu hết các trường hợp ho gà, bé không có triệu chứng cảm lạnh hay sốt.

Tiếng ho: Nấc lớn và nhanh.

Triệu chứng khác: các cơn ho co thắt và thường xuyên có thể đi kèm:
    • Lưỡi thè ra
    • Mắt lồi ra
    • Mặt tím tái

Điều trị: Phòng ngừa là chính. Hãy chắc chắn rằng em bé của bạn đã được chủng ngừa, nhưng vì bé chưa hoàn toàn được bảo vệ cho đến khi chích đủ ba liều thuốc chủng, bạn và tất cả những người chăm sóc trẻ sơ sinh cần được chủng ngừa uốn ván, bạch hầu, ho gà nhắc lại.

Nếu bạn nghi ngờ bé bị ho gà, hãy gọi cấp cứu ngay lập tức. Nếu ho dữ hơn, bé phải được nhập viện để có thể được cho thở oxy trong những cơn ho, theo BS Ruffin Franklin.

Đa số trường hợp, trẻ sơ sinh - cũng như tất cả các thành viên trong gia đình – cũng sẽ được cho thuốc kháng sinh erythromycin để ngăn chặn sự lây lan của căn bệnh này. Nếu đứa trẻ đã qua được các cơn bộc phát ban đầu, ho gà sẽ cần phải mất vài tháng mới hết hẳn.

Hóc dị vật

ins003817
    Bé cũng có thể ho do hóc phải dị vật trong đường thở. Ảnh: Inmagine.

Chẳng hạn như một miếng cà rốt hoặc xúc xích, thực phẩm là nguyên nhân phổ biến nhất của mắc nghẹn. Nếu bé bắt đầu thở hổn hển hoặc ho đột ngột trong khi ăn hoặc chơi với đồ chơi nhỏ, hãy tìm thủ phạm trong miệng bé. Tự bé cũng có thể ho nó ra ngoài. Vì trẻ con hay cho đồ vào miệng, có thể cái gì đó đã bị mắc kẹt trong nhiều ngày mà không ai biết.

Tiếng ho: ho ngắn,dai dẳng hoặc thở hổn hển

Các triệu chứng khác: Nếu con bạn ho nhiều lúc ban đầu, sau đó ho liên tục hoặc thở khò khè nhẹ trong vài ngày mà không có bất kỳ triệu chứng cảm lạnh nào khác, gần đây cũng không bị cảm hay sốt gì, rất có thể có cái gì đó đã mắc kẹt trong khí quản của bé. Trong trường hợp khác, bé sẽ bị viêm phổi do nuốt thức ăn sai cách làm thức ăn mắc kẹt trong phổi - đậu phộng là thủ phạm rất phổ biến, bác sĩ Dundon nói.

Điều trị: Nếu vật lạ đã hoàn toàn chặn đường thở của bé, bé sẽ biểu hiện các triệu chứng sau đây:
    • Tỏ vẻ khổ sở rõ rệt.
    • Im lìm.
    • Tím tái.

Nếu bạn nghi ngờ đường thở bị tắc hoàn toàn, lật bé lại và ngay lập tức đập 5 cú thật mạnh giữa bả vai của bé. Nếu bạn không thể làm văng vật lạ ra, hãy gọi cấp cứu.

Trong trường hợp vật lạ chỉ chặn 1 phần đường thở, hãy cố gắng giúp bé ho nó ra bằng cách:
    • Cho bé cúi đầu xuống
    • Vỗ nhẹ nhàng trên lưng bé

Nếu bạn nghi ngờ bé đang bị mắc nghẹn vật gì đó, nhưng không thể ho ra được, con bạn sẽ cần được chụp x-quang ngực. Nếu thủ phạm thực sự là do 1 mảnh đồ ăn, bác sĩ có thể cho nội soi phế quản. Trong suốt quá trình, đứa trẻ được gây mê toàn thân, và 1 ống sợi quang nhỏ với nhíp gắp ở đầu sẽ được đưa vào khí quản của bé để gắp vật lạ ra ngoài.

Webtretho (lược dịch) / Theo Parents
    Bé nhà mình không ho nhiều chỉ 1 vài tiếng thôi, nhưng cổ có đàm hay sao mà bé cứ thở khòkhò và rất lớn tiếng, đi BS cho uống thuốc cả tuần mà vẫn không hết, không biết làm sao đây nữa.Mình đọc mà không giống trường hợp nào trong 2 chủ đề về ho cả hic hic
    tskwqn8dw8eNortjKzUjI0tTQ3MVeyBlwwFbwC3g,,60
    • 20 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

nhóc mình mà ho thì thường gắn với "hen". Ho khan, rồi hơi khò khè, rồi lại ho, lại thở khò khè ...

Trước đây, mỗi lần bé bị viêm hô hấp mới bị thở khò khè
    Nhưng khoảng 3 tháng nay, tình trạng là thỉnh thoảng bất chợt bé ho, rồi khò khè ... rồi hết như chưa có gì.
    Ở bụng bé (khoảng lưng quần) bị ngứa đỏ, có khi nhiều, khi ít, có lúc không ngứa, nhưng không hết
    Theo những gì mình được biết và tham khảo thì có lẽ bé bị chàm, và có lẽ bé bị ... hen. Hen là mạn tính, không hết được nên mình rất buồn. Tiền sử gia đình không ai bị cả.

Mình đã cố gắng hết mọi thứ có thể: từ dinh dưỡng, vệ sinh, dành nhiều thời gian chơi đùa và trò chuyện với nhóc; quan trọng nhất là tìm nguyên nhân gây nên cơn hen của nhóc. Nhưng cố gắng thì cố gắng, bé vẫn cứ thỉnh thoảng ho, rồi khò khè ...
    có mẹ nào có kinh nghiệm chăm sóc trẻ bị hen, giúp mình với