TIN TÀI TRỢ.

Giải mã những cơn ho của bé

• 5 Lượt chia sẻ
  • 83.9K Lượt đọc
  • 56 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

(Webtretho) Những trận ho của bé có thể mang ý nghĩa rất khác nhau, mà bạn thì không thể hỏi bé “Con bị sao vậy”. Đôi khi, bạn thật khó mà biết nên chăm sóc bé tại nhà, cho bé đi khám hay là chở thẳng bé đến phòng cấp cứu.

Ho là cách cơ thể bảo vệ chính mình, BS Howard Balbi - giám đốc nhi khoa về bệnh truyền nhiễm tại Trung tâm y tế hạt Nassau ở Đông Meadow, New York- giải thích. Ho là cách cơ thể sử dụng để giữ cho đường hô hấp thông thoáng, giải phóng cổ họng khỏi đờm, nước mũi (chất nhầy từ mũi chảy xuống cổ họng), hay mảnh đồ ăn nào đó. Có hai loại ho phục vụ mục đích này:

Corbis-42-26215789
    Ảnh: Corbis.

Ho khan: Kiểu ho này xảy ra khi bé bị cảm lạnh hoặc dị ứng. Ho khan giúp làm sạch nước mũi và bớt sự khó chịu do đau họng gây ra.

Ho có đờm: Đây là dạng ho xuất hiện khi bị bệnh hô hấp kèm theo nhiễm trùng do vi khuẩn khiến đờm hoặc nước nhầy (trong đó có các tế bào bạch cầu chống lại vi trùng) hình thành trong đường hô hấp của bé.

Trẻ em dưới 4 tháng không ho nhiều, vì vậy nếu bé ho thì đó là chuyện nghiêm trọng, BS Catherine Dundon, MD, phó giáo sư nhi khoa lâm sàng tại Trường Y ĐH Vanderbilt và bác sĩ nhi khoa tại Goodlettsville, Tennessee cho biết. Nếu trẻ ho nhiều vào mùa đông, đó có thể là do vi-rút hợp bào hô hấp (RSV), một bệnh nhiễm virus nguy hiểm ở trẻ nhỏ. Khi con bạn lớn hơn 1 tuổi, triệu chứng ho ít đáng lo hơn. Trong hầu hết các trường hợp, rất có thể bé chỉ ho do cảm lạnh.

Để phân biệt dạng ho không cần chữa trị với dạng cần được chăm sóc y tế ngay lập tức, bạn hãy giữ bình tĩnh, lắng nghe cơn ho thật kỹ, và làm theo hướng dẫn trên các trang sau đây:

Cảm lạnh hoặc cúm thông thường

Các dấu hiệu cho thấy cơn ho có thể là triệu chứng của cảm lạnh bao gồm:
    • Nghẹt mũi hay chảy nước mũi
    • Đau họng
    • Tiếng ho khô

Các triệu chứng khác: Thường là ho khan, nhưng tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng của cảm lạnh, bé có thể có triệu chứng:
    • Khò khè do nước mũi
    • Sốt nhẹ vào ban đêm

Điều trị: Hãy thử cách ông bà ta vẫn hay áp dụng: "Uống nước cam và nghỉ ngơi thật nhiều". Mặc dù bạn rất muốn cho bé uống thuốc gì đó mạnh hơn để trấn áp cơn ho, nhưng Viện Hàn lâm Nhi khoa Hoa Kỳ khuyên không nên sử dụng thuốc trị ho và cảm lạnh cho trẻ em dưới 6 tuổi, bởi vì các nghiên cứu đã chỉ ra rằng các thuốc này không có tác dụng với trẻ nhỏ mà lại có thể mang tác dụng phụ nguy hiểm. Tốt hơn hết, hãy dựa các phương pháp tự nhiên như mật ong (cho trẻ hơn 1 tuổi), nước muối nhỏ mũi và ống xịt phun sương làm ẩm.

fan4226200978
    Cho bé nghỉ ngơi và theo dõi các triệu chứng trước khi nghĩ đến chuyện dùng thuốc và gọi bác sĩ. Ảnh: Inmagine.

Acetaminophen là phương pháp an toàn để giảm sốt, nhưng nếu nhiệt độ của con bạn tăng hơn 38 độ C và trông bé có dấu hiệu mệt mỏi, hãy cho bé đi khám sớm vì có khả năng bé đã bị cúm. Nếu con bạn từ 4 tháng tuổi trở xuống, cho bé đến bệnh viện ngay lập tức nếu có bất kỳ triệu chứng sốt nào, thậm chí sốt nhẹ cũng nghiêm trọng ở trẻ sơ sinh và nhũ nhi.

Bệnh Croup (viêm thanh khí phế quản cấp)

Bạn biết được bé có bệnh này khi bé thức dậy vào lúc nửa đêm với tiếng ho như sủa (âm thanh khó có thể nhầm lẫn) và khó thở. Bệnh Croup thường ảnh hưởng đến trẻ em dưới 5 tuổi và thường bắt đầu bằng triệu chứng cảm lạnh thông thường hoặc sụt sịt trước đó vài tiếng.

Tiếng ho: ho sù sụ như tiếng sủa

Các triệu chứng khác: Thường gây ra do nhiễm trùng bởi virus, bệnh này làm cho lớp niêm mạc khí quản sưng lên và bít đường thở, đó là lý do tại sao bé bị khó thở. Bạn sẽ nghe thấy tiếng ho như tiếng hải cẩu khi con của bạn hít vào (thở ra thì không có).

Điều trị: Trước tiên hãy trấn an bé. Sau đó, thử một trong các phương pháp sau đây để cho bé dễ thở hơn.
    • Mở vòi sen, đóng cửa phòng tắm, để cho con của bạn hít thở trong bầu không khí ẩm.
    • Nếu đó là một buổi tối mát mẻ, hãy đưa bé ra ngoài, không khí ẩm sẽ khiến bé hít thở dễ dàng hơn.
    • Cho con hít thở không khí từ máy phun sương tạo độ ẩm.
    • Thường bệnh Croup sẽ hết trong vòng ba hoặc bốn ngày, nếu không, hãy cho bé đi khám.

Viêm phổi

Viêm phổi là một dạng nhiễm trùng do virus hoặc vi khuẩn gây ra, bắt nguồn từ một số bệnh bao gồm cả cảm lạnh thông thường.

Tiếng ho: khàn và có đờm

Các triệu chứng khác: Một em bé bị viêm phổi sẽ rất mệt mỏi và ho ra nhiều đờm màu xanh lá cây và màu vàng.

Điều trị: Điều trị phụ thuộc vào việc nhiễm virus hay vi khuẩn, vì vậy hãy đưa bé đến bác sĩ, đặc biệt là nếu bé bị sốt. Viêm phổi do vi khuẩn thường nguy hiểm hơn và thường do strep pneumonae gây ra.

----------------------------------------
    >> Mời xem tiếp: Phần cuối.
    ----------------------------------------

Webtretho (lược dịch) / Theo Parents.

---

Khi nào thì cần hỗ trợ y tế

Hãy gọi bác sĩ nếu bé bị:

• Bất kỳ triệu chứng ho nào khi bé dưới 4 tháng tuổi.
    • Ho khan liên quan đến cảm lạnh (chảy nước mũi nhưng không sốt) kéo dài hơn 5-7 ngày.
    • Ho khan kéo dài hơn hai tuần.
    • Ho khan hoặc ho có kèm cảm lạnh và sốt từ 38 độ C trở lên
    • Thở khò khè nhẹ
    • Ho thành tràng

Hãy gọi cấp cứu nếu em bé bị:

• Thở khò khè gấp gáp
    • Khọt khẹt
    • Thở hụt hơi
    • Chuyển màu tím tái
    • Bụng phồng lên xẹp xuống nhanh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

có 1 vấn đề khi bé ho là bé dễ bị ói sau khi ăn no, mình đã bị 2 lần, Mây từ sau 3 tháng rất hiếm ói, vậy mà con bị ho có lần vừa ăn xong ho cái ói hết luôn, hix hix...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,814 Bài viết

• 791 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi may thế, gặp đúng top mình đang cần đọc. Mây hôm nay thời tiết thay đổi, bé nhà mình cứ húng hắng ho mãi.
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tớ thấy như 2 nhóc nhà tớ cứ đều đặn mỗi sáng 1 thìa mật ong chanh đào thế là cả mùa gần như không ho hắng gì trộm vía, trộm vía.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 10,061 Bài viết

• 3,260 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng mình thấy con mình có tiếng ho rất lạ, ko phải tiếng ho phát ra từ cổ họng bị ngứa mà như kiểu phát ra từ phổi ý. Âm thanh vang, khô, không khục khục như kiểu có đờm. Không biết đấy có phải là Bệnh Croup không nhỉ?
    MTM4NTM2MzA5NQ
    MTM4NTM2MzMwMw
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,142 Bài viết

• 1,016 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bé bị ho nhẹ thì có thể cho uống nước gạo đặc pha với rau diếp cá giã và đun lên, chắt lấy nước cho bé uống cũng rất hiệu nghiệm

Cách phòng tránh tốt nhất là nên cho uống mật ong chanh đào vào mỗi buổi tối trước khi đi ngủ và thường xuyên xúc miệng nước muối
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,405 Bài viết

• 1,068 Được cảm ơn

Con mình cũng hay bị trớ lúc ho, khi ấy đờm sẽ ra theo nên bé dễ chịu hơn. Đành ăn bù sau thôi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    có 1 vấn đề khi bé ho là bé dễ bị ói sau khi ăn no, mình đã bị 2 lần, Mây từ sau 3 tháng rất hiếm ói, vậy mà con bị ho có lần vừa ăn xong ho cái ói hết luôn, hix hix...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,814 Bài viết

• 791 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Tớ thấy như 2 nhóc nhà tớ cứ đều đặn mỗi sáng 1 thìa mật ong chanh đào thế là cả mùa gần như không ho hắng gì trộm vía, trộm vía.
    Mình lại thấy 1 số tài liệu nói là ko nên cho trẻ dưới 1 tuổi uống mật ong, thế nên cũng ko dám cho bé uống. Cứ ho là cho đi bác sỹ khám thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,088 Bài viết

• 4,002 Được cảm ơn

Hic, tối qua 2 đứa con mình cũng ho nên khó ngủ, mong là chỉ ho do cảm lạnh thôi vì mấy ngày nay bão mà.

Mình chỉ mong 2 con ngoan, mạnh khỏe để mẹ an tâm đi làm.
    • 4,590 Bài viết

• 2,312 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình hay bị ho có đờm kèm theo sốt do bé bị viêm phế quản từ hồi bé 8 tháng tuổi. Do ngày đó mẹ ít kinh nghiệm nên cho con uống thuốc vào là con nôn hết vì thế phải cho con đi tiêm 2 lần tất cả 10 mũi làm sau đó sức đề kháng của con kém hẳn. Những ngày thời tiết thay đổi như chong chóng này tháng nào con cũng ốm và phải uống thuốc sau 5 ngày mới khỏi. Khổ thân con trai.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 năm
    • 4,269 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Mình sống ở HN với thời tiết khắc nghiệt và thất thường. Trong một ngày mà có khi sáng lạnh, trưa nóng và chiều tối lại lạnh nên việc các con nhiễm cảm, ho hắng là chuyện bình thường. Hai bé nhà mình cũng hay ho nhưng lại không phải ho vì viêm họng mà toàn là viêm mũi, nước mũi chảy xuống họng gây ho.
    Có nhiều bố mẹ cứ thấy con ho là cho uống siro hoặc kháng sinh ngay. Phải xác định rõ bệnh của con mới có phương pháp điều trị thích hợp. Nếu bị ho do viêm mũi, thì việc tối quan trọng là xịt, rửa mũi liên tục cho con. Nhà mình thường dùng nước muối biển xisat hoặc vesim, xịt mỗi bên 2 lần, chờ khoảng 5' thì giúp con xì mũi ra, sau đó lại xịt tiếp. Nếu làm đúng và đều đặn, con sẽ hết viêm mũi, hết ho, mà không cần bất cứ một loại thuốc hỗ trợ nào.
    Chia sẻ chút kinh nghiệm cùng các mẹ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,957 Bài viết

• 3,933 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khổ thân các bạn bé với thời tiết của Miền Bắc, nhất là thời tiết giao mùa thế này. Mình chưa có bé nhưng đọc bài này và cop lại để phòng đó mai sau này sẽ có ích
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

con mình cũng vậy lúc ho là thường oi khi ăn!!!uống sữa mà ho cũng bị ói luôn,những ngày bé bị ho vất vả lắm!!mình ko cho uống thuốc mà thường chưng cách thủy mật ong với chanh non,hoặc trái tắc,uống trước khi ngủ hoặc sau ăn sáng,ngày 2 lần phải tránh xa các cử sữa của bé ra nhé!!!cách này rất hiệu quả mà ko phải uống thuốc,nếu bứ chỉ ho mà ko sốt thì dùng cách này hay lắm đó!!!bé nhà mình được 34 tháng!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé trai lớn nhà mình thì lúc nhỏ hay bệnh và cũng hay bị ho, mỗi khi ho là bị ói, mình thường chưng cách thủy trái Phật thủ + đường phèn cho bé uống vào mỗi sáng thức dậy và tối trước khi ngủ, thấy cũng hiệu quả.
    (Trái phật thủ lúc trước mình nhờ các Mẹ của WTT mua ở HN mua gởi vô Sg)
    Mong các Bé khỏa mạnh.
    • 206 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Con em ho là trớ , ho là trớ, mà ho suốt ko ngủ đc, tội lắm
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Đối với mình khi các con dưới 3 tuổi, mỗi lần thấy con ho là mình rầu đấy. Đi bác sĩ là phải uống thuốc ít nhất là 5 ngày, 7 ngày còn nếu không giảm phải 10 ngày. Còn bé nhỏ mình hồi 2 tuổi đi nhà trẻ bị ho uống thuốc thì thấy giảm nhưng cứ tái đi tái lại hoài hơn 2 tuần. Mình nóng ruột quá đưa con đi Bệnh viện Triều An (TP HCM), bác sĩ bảo để bé ho kéo dài là bị hen phế quảng, vì vậy BS kê đơn mua thuốc uống chỉ 3 ngày là hết và khỏe ra (có lẻ đúng thuốc, đúng bệnh của con). Khi con 3 tuổi trở lên thì bớt lo hơn, khi con có dấu hiệu chán ăn, ngũ ít là mình tìm nguyên nhân bồi bổ cho bé ngay để bé có thể vượt qua không bị bệnh, khi bé liên tục ách xì nhiều lần trong ngày là cho bé uống thuốc kềm ngay và ăn uống giàu dinh dưỡng, không để cho bệnh sỗ mũi, nóng sốt thì điều trị vất vã hơn.
    Mình thường chú ý:
    - Nếu con ho một vài tiếng vào lúc sáng sớm lạnh, nhưng sau đó cả ngày không ho mà vui chơi, ăn bình thường thì không sao;
    - Nếu con ho vào lúc ban đêm, đang ngũ dậy ho nhiều là phải đi khám ngay;ho thấy nặng ngực, ho dài, kèm sổ mũi thì cũng phải đi BS ngay;
    - Ban đêm nhìn con ngũ thở khó hoặc là khò khè ..là triệu chứng đáng lo (có thể bị viêm phổi hoặc phế quảng nặng)
    Kinh nghiệm để hạn chế con bị viêm họng, ho, sổ mũi là:
    - Khi còn cho con bú, người mẹ ăn uống đầy đủ chất, uống sữa mỗi ngày;
    - Cho con ăn uống đủ dinh dưỡng, uống nước cam thường xuyên;
    - Giữ nhà cửa thông thoáng, sạch sẽ, giặt và vệ sinh giường, gối thường xuyên cho bé;
    - Giữ ấm cho bé;
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Van_carrot Xem bài viết
    Con em ho là trớ , ho là trớ, mà ho suốt ko ngủ đc, tội lắm
    Bạn cho Bé đi khám BS đi, ho suốt kg ngủ được là Bé bệnh rồi đó. Uống thuốc cho đến Bé hết bệnh hẳn rồi Bạn phòng bệnh cho Bé bằng cách uống Phật thủ chưng cách thủy hay tắc, ...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 676 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình mấy hôm nay cũng ho khủ khủ, sốt hết cả ruột, ăn được miếng vào chưa vội mừng đã nôn sạch ra, tối qua mẹ phải cho uống nước gừng ấm với mật ong nên tối có vẻ ngủ ngon hơn. có lẽ do thời tiết miền Nam thay đổi cộng với mấy hôm nghĩ lễ ba mẹ nhậu nhẹt ,con tranh thủ uống nước ngọt với đá nên dính ngay viêm họng. Hy vọng bé chỉ ho thông thường do lạnh.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lợnđất ơi, nhưng mà trẻ dưới 1 tuổi thì ko nên uống mật ông mà
    Mẹ yêu Gấu nhất trên đời!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,175 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Mình thì chưa có bé nhưng nhìn xung quanh và các cháu thì có 1 số cách thường dùng là
    -Chanh đào ngâm mật ong
    - Hành tăm đâm nhuyển hấp với đường phèn hoặc mật mía chắt lấy nước uống
    - Ho có đờm: quả kha tử.bán ở các hiệu đông y, nướng kha tử lên,sau đó thả vào cốc nước nóng có pha chút muối cho bé ngậm.rất hiệu quả đó.
    --- Chúc các mẹ có nhiều phương pháp để trị kịp thời cho bé yêu
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3