TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc "vùng kín" bé sơ sinh

• 20 Lượt chia sẻ
  • 71.2K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

(Webtretho) Một hôm, bạn từ bệnh viện về với một em bé sơ sinh, và không kèm theo một chỉ dẫn nào. Thật là choáng ngợp với nào là bú mớm, ngủ nghê, tè ị và tất nhiên là tắm rửa và vệ sinh vùng “cấm địa”. Những vấn đề đầu chúng tôi đã đề cập ở nhiều bài viết trước đây, bài viết này chỉ tập trung vào vấn đề chăm sóc vùng “dưới ấy” cho cục cưng của bạn.

Cái nhìn đầu tiên

Tiếp sau câu thông báo của y tá “Con trai!” hay “Con gái!”, rất tự nhiên các bố mẹ trẻ sẽ đưa mắt nhìn vào “cái ấy” của con như để kiểm chứng lại thông báo. Có thể bố mẹ trẻ sẽ hơi ngạc nhiên một chút nếu bạn chưa chuẩn bị tinh thần là bộ phận sinh dục của em bé sơ sinh trông như thế nào.

“Trời ơi, “chỗ ấy” của con tôi sưng đỏ!”

Nếu bạn chưa bao giờ thấy một em bé vừa lọt lòng, đừng vội la lên như thế. Dù con bạn là trai hay gái, lúc vừa ra đời, bộ phận sinh dục của bé đều có thể hơi mọng nước hoặc sưng nhẹ, bên cạnh những sự khác biệt hiển nhiên.

Bé gái

a0219-000015
    Ảnh: Gettyimages

Với bé gái, sự sưng tấy thường ở quanh âm hộ, và phụ huynh cũng có thể thấy chất tiết trong, trắng hoặc thậm chí lẫn máu, điều này là bình thường, nhưng có thể gây bối rối. Bạn không cần và cũng không được khuyến khích phải xả sạch chất tiết này. Ngoài ra, hai môi trong âm hộ của bé cũng có thể kết với nhau theo nhiều mức độ, trong một số trường hợp có thể đủ để che kín cả vùng âm đạo hoặc niệu đạo. Nguyên nhân sâu xa của tình trạng này là do sự kích thích âm môi. Bạn không nên cố tách chúng ra vì có thể càng làm chúng dính chặt vào nhau hơn. Tốt hơn hết là nói chuyện với bác sĩ để họ quyết định nên làm thế nào.

Bé trai

Với 10% bé trai, một hoặc cả hai bên dái có thể sưng lên hoặc to hơn, với dịch lỏng bên trong. Tinh hoàn của một số bé trai có thể chưa xuống bìu ngay, và một số bé có thể bị tật lỗ tiểu lệch dưới, còn được gọi niệu đạo lạc chỗ, khi mà lối ra của dương vật không nằm ở đầu dương vật. Bác sĩ nhi khoa sẽ lưu ý điều này trong những lần khám nhi đầu tiên cho bé, nên bạn hãy yên tâm.

Chăm sóc đặc biệt cho “chỗ ấy” của bé

Vệ sinh và chăm sóc cho “em bé tí” của trẻ sơ sinh cũng khá đơn giản. Đừng cố kéo tụt da quy đầu, và nếu bạn chọn cắt da quy đầu cho bé, hãy chuẩn bị sẵn tâm lý về việc dương vật của bé trông sẽ như thế nào trong thời gian lành vết thương. Lúc này, đầu dương vật của bé có thể có màu đỏ tía và / hoặc sưng lên trong cả tuần. Bạn cũng có thể nhận thấy đầu dương vật của bé mưng mủ hoặc đóng mày dẻo dính trong quá trình lành. Sử dụng vaseline hay thuốc mỡ kháng sinh thường giúp lớp mày này không bị dính vào tã. Nếu bạn có một em bé gái, hãy luôn nhớ lau từ trước ra sau khi thay tã cho bé và luôn kiểm tra các nếp gấp âm hộ.

Thay tã

spl012485
    Ảnh: Inmagine.

Không cần thiết phải dùng các loại khăn ướt cầu kỳ, có hương thơm hay sữa dưỡng da cho trẻ sơ sinh, càng ít thì càng tốt. Bạn có thể dùng nước ấm với khăn lau mềm hoặc gạc vuông, hoặc thử loại khăn giấy ướt không mùi cho em bé trong những tuần đầu sau khi bé ra đời. Hãy thay tã thường xuyên cho bé, đặc biệt là sau khi bé ị, đây là lưu ý đầu tiên trong kế sách phòng hăm tã cho bé. Nhưng ngay cả khi bạn giữ sạch và khô, da của một số bé vẫn quá nhạy cảm so với các bé khác. Các chuyên gia nhi khoa khuyến cáo bạn nên thoa một lớp thuốc mỡ hoặc kem mỏng để bảo vệ cho da bé mỗi lần thay tã. Nếu bạn thấy vùng da mặc tã của bé ửng đỏ với những nốt đỏ rõ, bé có thể đã bị hăm tã do nấm, loại này rất phổ biến. Hãy hỏi bác sĩ để được chỉ định loại kem trị nấm phù hợp cho bé.

Khi nào thì cần cho bé đi khám bác sĩ

Mỗi em bé khi sinh ra đều đã được kiểm tra sức khỏe tổng quát kỹ trước khi rời viện, trong đó có phần kiểm tra bộ phận sinh dục của bé. Nếu bạn vẫn thắc mắc về việc chăm sóc vùng “dưới ấy” của bé ở nhà, đừng ngại gọi cho bác sĩ. Nếu hăm tã không thuyên giảm, hoặc nếu thấy chúng chảy mủ, hoặc thậm chí bạn cần được đảm bảo mọi thứ đều ổn, hãy đặt số điện thoại bác sĩ nhi của con bạn ở chế độ gọi nhanh. Đừng lo, không có câu hỏi nào của phụ huynh về con mình bị xem là ngớ ngẩn cả.

Webtretho (lược dịch) / Theo Parents.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,675 Được cảm ơn

mình nhớ có lần sáng ra rửa cho con, tự nhiên nhìn thấy ...trái ớt của nó sưng mà đỏ lên, hết hồn ôm con chạy đi bác sĩ, bác sĩ bảo nó bị nhiễm trùng, cần rửa sạch và uống thuốc là được...hic sợ ghê luon
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Chà, về bé trai đầu tiên của mình thì không vấn đề gì.

Nhưng sắp tới sinh bé gái, thật sự là mình rất lo lắng.

Mình cảm thấy bé gái có vẻ khó chăm sóc vùng kín hơn bé trai rất nhiều.

Nay đọc bài này mình thấy yên tâm hơn đôi chút.

Giá như bài viết có thêm link tới các bài khác về chăm sóc vệ sinh vùng ấy cho bé gái để mình tham khảo và tìm hiểu nhiều hơn thì tốt biết mấy.
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Bé trai nhà mình bị hẹp bao quy đầu nên thi thoảng cũng bị sưng lên và con kêu đau, sau mình cho đi nong thì con khỏi hẳn. Dù sao bé trai cũng dễ vệ sinh hơn bé gái nhiều các mẹ nhỉ.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

lúc mới sinh mình cũng lo lắng khi thấy bé nhà mình "và phụ huynh cũng có thể thấy chất tiết trong, trắng hoặc thậm chí lẫn máu, điều này là bình thường, nhưng có thể gây bối rối"
    đúng là khi đó mình rất lo lắng không biết có sao hông?
    • 1,805 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Chăm sóc vùng kín cho bé ko hề đơn giản,con mình lúc bé ko mặc tã thỉnh thoảng vẫn bị hăm.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hai con trai của mình đứa nào cũng phải vào viện để nong bao qui đầu. hình như có rất nhiều bé trai bị như thế. Và việc này thực hiện khá dễ dàng. Nếu các mẹ thấy các bé trai có dấu hiệu tiểu khó, ớt hay sưng đau, có bé bị ngứa thì nên quan sát kỹ xem bé có bị hẹp không. KHi tắm nên vệ sinh kỹ và hướng dẫn bé tự vệ sinh cho mình. Con trai thì mình biết thế, còn con gái thì chưa qua thực tiễn nên chưa biết.
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,130 Bài viết

• 2,086 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ô cái này cũng khó lắm nhé, trẻ con không cẩn thận cũng dễ bị nhiễm trùng cũng sợ nhỉ. Mình 2 bé gái may mà vệ sinh tốt nên không bị gì cả
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,175 Bài viết

• 1,008 Được cảm ơn

Thông tin rất bổ ích, mình chưa có bé nên đánh dấu học hỏi vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,869 Bài viết

• 14,727 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chăm sóc vùng kín cho bé gái khó hơn bé trai, vì nó dễ viêm nhiễm hơn.

Hồi mới sinh con đc 2 ngày, thay bỉm cho con còn thấy dính chút máu trên tã mà sợ hết hồn, hóa ra BS tới giải thích là do sinh lý bình thường của bé gái do hấp thu hóc môn của mẹ từ trong bụng nên mới thế.

Con đc 2 tháng, vệ sinh cẩn thận nhưng có lần bế con lên nựng, thì lại ngửi thấy mùi khẳm từ vùng kín của con dù vừa thay tã xong. Híc ~ Lại vội vàng đặt con xuống vạch ra xem thì là do 2 bên nếp gấp (2 môi) còn dính nước tiểu mà mẹ ko vệ sinh nên đóng thành bợn trắng và tạo mùi.

Sau lần đó thì bao giờ vệ sinh cho con cũng phải tuân theo các bước sau:
    - Đun nước lá cây cứt lợn (có tác dụng như kháng sinh thực vật), pha loãng làm nước rửa cho con. Lá cây này các mẹ ra hàng lá mua đều có sẵn, khoảng 10k/bó đun đặc sẽ đc 1 chai Lavie 5l, để trong tủ lạnh cho khỏi thiu.
    - Rửa cho con từ trên xuống dưới, từ trước ra sau và ko bao giờ làm ngc lại.
    - Nhớ vạch 2 môi của bé ra để rửa cho sạch.
    - Vệ sinh xong thì nhớ thấm khô bằng khăn xô, để khô tự nhiên khoảng 1 -2 p nữa rồi hẵng mặc bỉm hoặc mặc quần.
    - Bé lớn trên 2tuooiro mặc quần chíp thì chọn quần cotton cho vệ sinh và thấm hút.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 175 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

mẹ nào có bé gái thì làm cách này đơn giản mà nhanh nhất: nước trà pha loãng ( pha sẵn trà đặc bỏ vào chai nước suối để trữ tủ lạnh dùng dần được 3-4 ngày, mỗi lần dùng đổ 1 ít ra pha loãng ), chịu khó rửa lau,hay xối cho con nhẹ nhàng mỗi khi con đi vệ sinh xong, dùng bông thấm nước lau nhẹ nhàng hai bên mép, và nhớ là luôn vệ sinh cho con khi bé ị là lau từ trước ra sau , từ trên xuống dưới ,đừng làm ngược lại nhé, đảm bảo sạch sẽ thơm tho và ko bị hăm. Lưu ý là nước trà bỏ vào tủ lạnh nó sẽ chuyển sang màu vàng đục như nước gạo.
    • 211 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình thì sau khi sinh bé Bông 2 hôm đã thấy bé bị sưng chỗ ấy, rồi có chất tiết ra có màu đỏ mà biết chắc là máu rồi. Nhưng không cảm thấy sợ vì đã được đọc trong một cuốn sách dạy về cách chăm bé nên biết hiện tượng đó là bình thường. Mình chỉ lấy miếng bông sạch lau cho bé. Rửa lại bằng nước ấm rồi lau khô thôi. Bé gái nên mình vệ sinh rất kỹ. Tối trước khi đi ngủ là xi với vệ sinh cho bé, sáng ra là thay tã, thay quần áo mặc dù bé không tè ra quần. Mỗi lần bé tiểu tiện thì đều vệ sinh rửa bằng nước ấm cho bé sau đó lau khô. Mình chỉ mặc tã cho bé lúc ngủ, còn ban ngày cứ 1 tiếng mình xi bé 1 lần. Đỡ cực phải giặt đồ nước tiểu cho bé với tiết kiệm ối tiền thay tã, bé cũng rất ít khi bị hăm. Chỉ bị hăm khi thời tiết nóng nực quá mà mẹ đóng tã cho bé thôi. Cho nên rút kinh nghiệm hôm nào cảm thấy nóng quá mình cũng không đóng tã mà cho bé nằm trên cái khăn dày 1 tý. Cho bé tiểu thoải mái. Nhưng điều này làm mẹ ngủ không ngon vì thỉnh thoảng phải kiểm tra xem bé tiểu chưa để thay khăn và vệ sinh lại cho bé không thì bé lại cảm lạnh mất.
    • 4,958 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Mình thấy chăm con gái rất khó,chính vì thế mình lo sợ đẻ con gái lắm.

Cả quá trình chăm con đúng 1 lần con bị hăm tã,nhưng ko phải do đóng tã nhiều,mà do thử bỉm Goon,con hăm,thật tệ .

Lần ấy mình phải dùng chè mạn,sau ấy dùng sudocream để bôi.Chỉ duy nhất lần ấy mà thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 110 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Khg biết vệ sinh cho bé trai bằng cách nào nhỉ? Nếu đi bác sĩ nong thì khoảng bn tháng là đc ? các mẹ tư vấn giúp mình nhé ? Vì mình nghĩ con mình cũng bị hẹp da qui đầu .
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Thường xuyên vệ sinh sạch sẽ cho bé bằng cách thấm bông nước ấm lau chùi vài lần mỗi ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,139 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    THông tin thật cần thiết cho các Mẹ, vấn đề này rất quan trọng nên các Mẹ phải đặc biệt quan tâm. Bé trai thì mình được BS khuyên là mỗi khi tắm nên thấm nước chỗ ấy lâu lâu một xíu để da mềm dễ kéo và BS hướng dẫn cách kéo da quy đầu nhẹ nhẹ để rửa sạch, không bị viêm nhiễm và không phải nong. Còn Bé gái thì rất dễ bị đỏ, ngứa nên phải vệ sinh sau mỗi lần đi tiểu, nhiều khi ăn đồ nóng thì Bé gái cũng bị đỏ và đau rát khi tiểu và làm cho Bé sợ tiểu, các Mẹ nên lưu ý nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,325 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Lúc mới sinh bé gái đầu lòng, mìn nhìn mà đâm lo, sao nó sưng to lắm, may mà có mấy cô hộ lý trấn an chứ không mình cũng mang lên gặp bác sĩ rồi.
    • 3,819 Bài viết

• 3,534 Được cảm ơn

Nhím nhà mình từ bé đến lớn lúc nào bà ngoại cũng đun lá chè xanh tươi thật đặc để rửa vệ sinh cho con hàng ngày,trộm vía ok lắm ạ,đun chai to xong để tủ lạnh ,mỗi lần dùng 2 ngày lại đun mới.
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 400 Bài viết

• 309 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của tớ là nên dùng tã/bỉm đúng cách (thay thường xuyên, trừ ban đêm), trước khi dùng bỉm thì có thể xoa thêm một chút kem chống hăm (tớ dùng Sudocream) cho bé. Nếu dùng tã giấy/bỉm không đúng cách thì kể cả loại tốt như Goon cũng có thể ảnh hưởng tới bé chứ đừng nói các loại khác. Trộm ví bé nhà mình chưa bao giờ bị hăm cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,335 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

Từ ngày con gái mình sinh ra, mfnh đã thấy nhóc có vấn đề ở vùng kín rồi, cái bên môi lúc nào cũng hăm và làm bé rất đau, suốt ngày phải ngâm chè, ngâm xong để khô lại bôi thêm bepanten, mới đỡ, những hôm nào chỉ rửa ko với nước chè cũng ko ăn thua, tắm ruẳ xong mẹ lại phải đè ra để lau lại 2 cái môi, nó sưng đỏ và loét 2 bên ý, khổ thân con gái, nó đau nó khóc kinh lắm..
    Tớ chả biết phải sử lý thế nào, chỉ biét là cứ tắm xong phải vật con ra lau lau rửa rửa cho con thôi
    MOng sao con hết đau hết đỏ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3