TIN TÀI TRỢ.

Chăm sóc răng sữa xinh của bé ngoan

• 131 Lượt chia sẻ
  • 34.9K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,133 Được cảm ơn

(Webtretho) Từ 6 tháng tuổi, trong miệng bé bắt đầu nhú những chiếc răng đầu tiên, gọi là răng sữa. Những chiếc răng này tuy chẳng lấy gì làm to lớn nhưng lại có vai trò quan trọng vô cùng mà không phải bố mẹ nào cũng biết!

Câu chuyện về răng sữa

con-da-moc-rang-sua

"Mẹ ơi, con đã mọc răng!" - Ảnh: Corbis.

Bé sẽ mọc lần lượt từ răng cửa, răng nanh đến răng hàm. Đến 3 tuổi là bé đã có 20 chiếc răng sữa trắng xinh. Tuy nhiên răng sữa lại rất hay bị hỏng, vì nhiều lý do khác nhau:

- Là do bé ăn nhiều đồ ngọt - những loại thức ăn có hàm lượng đường cao, tính bám dính mạnh và dễ lên men sinh axit. Lớp men răng và lớp ngà răng của răng sữa cũng tương đối mỏng, độ canxi hóa thấp nên dễ bị sâu và khi đã bị sâu thì mức độ bệnh tiến triển rất nhanh.

- Một lý do nữa không kém phần quan trọng là nhiều bậc cha mẹ chưa nhận thức được tầm quan trọng của răng sữa nên để con bị sâu răng, thậm chí sâu cả hàm, như ta vẫn gọi là răng sún. Nhiều người thường tự hỏi, “Sao lại phải chăm sóc kỹ cho răng sữa trong khi đằng nào thì nó cũng chỉ tồn tại thời gian ngắn, và sẽ được thay thế bằng răng vĩnh viễn?” Đây là một quan niệm hết sức sai lầm.

Vai trò của răng sữa

cham-soc-rang-sua_500
    Răng sữa rất quan trọng đối với sự phát triển của bé trong những năm đầu. Ảnh: Inmagine.

• Răng sữa rất quan trọng đối với sự phát triển khả năng nhai và cắn, khả năng phát âm.
    • Răng sữa dù bé nhưng đã có trách nhiệm dành chỗ cho các răng trưởng thành và "hướng dẫn" các răng sau mọc cho ngay hàng thẳng lối.
    • Thêm vào đó, việc bị sâu hay hỏng răng sữa sẽ làm bé bị đau, ảnh hưởng đến quá trình ăn uống và phát triển; bé cũng có thể ngại ngùng, xấu hổ khi giao tiếp với người khác.

Bảo vệ răng sữa của bé
    • Hạn chế cho bé ăn khuya, tránh thói quen dỗ bé ngủ bằng sữa hay nước trái cây…
    • Hạn chế cho bé ăn vặt bằng những món nhiều đường hay chất bột, hay những thức ăn dính răng bé như snack, nho khô, hoa quả khô, kẹo… Thay vào đó, khuyến khích trẻ ăn hoa quả tươi và rau củ.
    • Bổ sung những chất dinh dưỡng và chất khoáng cho bé với liều lượng hợp lý.
    • Vệ sinh răng miệng cho bé đều đặn; và khi bé được khoảng 2 tuổi, hãy tập cho bé thói quen đánh răng ngày ít nhất hai lần và súc miệng sau khi ăn.

Vệ sinh răng miệng cho bé ngay khi mới mọc răng[/h]Bạn đừng đợi đến khi con mình mọc được nhiều chiếc răng rồi mới tiến hành đánh răng cho bé. Ngay từ lúc con có chiếc răng đầu tiên, hãy bắt đầu đánh răng cho bé mỗi ngày hai lần với chiếc đàn chải đặc biệt dành riêng cho trẻ sơ sinh.

- Các bé thường dễ dàng chấp nhận những thứ quen thuộc với mình, vì vậy, hãy để bé làm quen với những chiếc bàn chải nhỏ xinh bằng cách cho bé biến chúng thành món đồ chơi thú vị. Với cách làm này, bạn đã khuyến khích con mình xem việc đánh răng cũng giống như một thói quen bình thường và không có gì đáng sợ cả.

- Cách dễ dàng nhất để thực hiện việc đánh răng cho con là đặt bé ngồi thoải mái trên đùi bạn. Một bàn chải lý tưởng dành phải có đầu nhỏ vừa với miệng bé và đầu lông siêu mềm - nhờ vậy bạn có thể dễ dàng chải được những góc nằm sâu trong miệng bé một cách nhẹ nhàng và thoải mái nhất.

dung-cu-chai-rang-cho-be
    Mẹ hãy chọn những chiếc bàn chải thật mềm và nhỏ xinh để chải răng cho con
    ngay từ khi bé mới có 1-2 răng. Ảnh: Inmagine.

Nếu bạn vẫn gặp nhiều khó khăn trong việc thực hiện điều này với chiếc bàn chải thì hãy thử dùng một miếng vải xô nhỏ cuộn quanh đầu ngón tay và sát khuẩn cho bé.• Cho dù bạn chọn bất cứ phương tiện nào để làm vệ sinh răng cho con mình thì cũng hãy chọn những thứ mềm mại và động tác thật nhẹ nhàng. Hãy kỳ cọ quanh chiếc răng, giữ những chiếc lông mềm mại của bàn chải hướng tới vùng chân răng và nướu bé.

• Dù bạn đã lựa chọn loại kem đánh răng đặc biệt dành riêng cho trẻ nhỏ nhưng cũng hãy nhớ rầng chỉ nên cho bé đánh răng với một lượng nhỏ bằng hạt đậu bởi trẻ em thường có xu hướng nuốt kem đánh răng bất cứ lúc nào.

• Cuối cùng, nhẹ nhàng lau bề mặt lưỡi bởi đây thường là địa điểm trú ngụ lý tưởng của các vi khuẩn gây sâu răng. Trên thực tế, nhiều phụ huynh chỉ lo vệ sinh răng và bỏ qua phần mặt lưỡi. Trong quá trình vệ sinh mặt lưỡi, đừng thực hiện quá sâu vào bên trong và mọi thao tác đều phải hết sức nhẹ nhàng vì nó có thể khiến bé cảm thấy rất khó chịu.

• Lúc đầu, việc làm vệ sinh răng của bé có thể vô cùng phức tạp. Nhưng bạn hãy kiên nhẫn vì sau một khoảng thời gian, mọi việc sẽ trở nên dễ dàng hơn, bạn sẽ cảm thấy tự tin hơn và bé cũng sẽ cảm thấy dễ chịu hơn khi được mẹ làm vệ sinh răng. Đồng thời, bạn cũng nên chuẩn bị những vật dụng hỗ trợ để mọi việc đơn giản hơn. Hãy chuẩn bị một miếng khăn mỏng, hợp vệ sinh để lau xung quanh miệng và cằm của bé.
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 71 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bé nhà em 14 tháng được 10 răng nhưng răng cháu rất nhanh bị vàng rù em lau răng cho cháu thương xuyên, và 1 lần cháu bị ngã sứt 1 ít và rạn mất chiếc cửa o biết như thế ảnh hưởng gì đến sự phát triển của trẻ o nhỉ
    • 36 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

bé nhà e (gần 6 tháng ạ) đến h tưa lưỡi còn khó chứ không nói đến chuyện chăm sóc răng sau này. Các mẹ có kinh nghiệm giúp e trong việc làm cho con thấy thoải mái hơn khi vệ sinh răng miệng không ạ... hic...
    mong con từng phút từng giây
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhận thức từ bản thân răng không được đẹp nên khi có con, mình chăm sóc răng của con rất cẩn thận mỗi ngày (cả khi mình rất mệt cũng không lơ là). Ấy vậy mà răng của bé nhà mình vẫn không đẹp. Vẫn bị sâu răng hàm và đã phải đi hàn rồi. Men răng không sáng bóng, và bị các mảng bám màu đen, chúng lan dần ra các răng khác.

Mình cũng tập cho con xúc miệng bằng Listerin pha loãng để đỡ cay nhưng bé không chịu.
    • 16 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình nghĩ ngoài việc mẹ chăm sóc răng miệng cho bé nhưng vấn đề di truyền thì...khó tránh khỏi. ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 125 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

kinh nghiệm của mình khi chăm sóc răng bé, bắt đầu chiếc răng đầu tiên xuất hiện là mình cũng vệ sinh răng bé từ đó,ngày đánh răng 2 lần buổi sáng và buổi tối,ăn đồ ngọt là phải súc miệng liền,bây giờ con mình 43 tháng rồi không hư cái nào hết.Các bạn nhớ là bé ăn khxong đợi tới 30 phút sau mới đánh răng bé nha
    • 76 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Đúng là phải vệ sinh răng cho bé.Nhưng k phải cứ giứ gìn và vệ sinh mà răng của bé k bị sâu bị hỏng đâu các mẹ à. Còn phụ thuộc vào men răng , canxi ...của từng bé nữa. Còn đánh răng sớm quá cũng làm hỏng lợi của bé nữa. Theo mình lúc chưa được 2 tuổi cũng chưa cần đánh răng cho bé. Mà vệ sinh răng bằng khăn mềm sạch cũng được rồi.khi bé ăn xong thì uống nước lọc tráng miệng.Mình làm như vậy cho bé nhà mình. Thấy răng bé vẫn sạch đẹp mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em thì luôn mua chai nước rơ lưỡi cho bé từ lúc nhỏ đến giờ. Hiện tại em đang sài nước rơ lưỡi Wesser kết hợp với nước muối mua ở nhà thuốc. Chai nước rơ lưỡi Wesser em mua cũng ở nhà thuốc luôn, được chị dược sĩ khuyên dùng, đi siêu thị thì thấy có bán em mua sài cho bé. Rất ok. trị được mấy cái mảng bám sau khi bé uống sữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 91 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sparkling_candles Xem bài viết
    bé nhà e (gần 6 tháng ạ) đến h tưa lưỡi còn khó chứ không nói đến chuyện chăm sóc răng sau này. Các mẹ có kinh nghiệm giúp e trong việc làm cho con thấy thoải mái hơn khi vệ sinh răng miệng không ạ... hic...
    Khi đánh lưỡi cho bé, mẹ chuẩn bị đồ chơi sẵn ra cho bé cầm và chơi, hoặc thời gian đầu nhờ 1 người nhà trò chuyện với bé khi mẹ đánh lưỡi, hoặc mẹ tự trò chuyện với con, mẹ A thật to miệng cho con bắt chước. Mẹ ấy thử như thế xem có hiệu quả ko. Hy vọng vài lần bé sẽ quen. Nếu bé cắn chặt lợi ko cho mẹ đưa tay vào thì mẹ nó hãy luồn tay nhẹ nhàng từ mép bên trái hoặc bên phải, đưa sang hai bên, con sẽ mở miệng ngay thôi. Hihi.
    • 9,707 Bài viết

• 9,676 Được cảm ơn

con mình 2,5 tuổi rồi mà mỗi lần đánh răng là la ó um sùm lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 74 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hic, mình cũng đau đầu với vụ này đây. Bé nhà mình có gần 20 chiếc răng rồi nhưng k cho mẹ đánh răng đâu. Tối nào mẹ cũng lấy khăn xô lau răng nhưng con toàn ngậm chặt miệng thôi, nếu có há miệng thì cũng cắn mẹ vài phát đau điếng. Kết quả là 02 chiếc răng cửa bị đen rồi, răng hàm thì bắt đầu có chỗ vàng vàng các mẹ có cách nào chữa k nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ có thể cho bé dùng thêm D-Fluorentten 500 I.E hay Zymaflour, đều là 2 loại thuốc của Đức giúp cung cấp thêm Vitamin D3 cho bé nhanh phát triển xương, chiều cao và răng tốt hơn. Ngoài ra còn cung cấp thêm Flouretten giúp răng khỏe đẹp, bảo vệ răng miệng trước vi khuẩn mảng bám, bổ sung chức năng cấu tạo men trắng dầy.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bạn yên tâm cũng chẳng có vấn đề gì nhiều đâu
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình đánh răng của mình cho bé xem vừa đánh vừa chỉ nói chung là tạo cho bé cảm giác thoải mái cho bé tự cầmm bàn chải và 2 mẹ con cùng đánh trẻ con hay bắt chướ mà
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 16 tháng rồi,mọc được 8 cái răng nhưng do uống sữa ban đêm nên răng của bé bị hư men răng.Giờ mình không biết phải làm sao nữa dù mình thường xuyên vệ sinh răng bé bằng nước muối loãng.bà mẹ nào có cách nào giúp mình với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tanvca Xem bài viết
    Bé nhà mình được 16 tháng rồi,mọc được 8 cái răng nhưng do uống sữa ban đêm nên răng của bé bị hư men răng.Giờ mình không biết phải làm sao nữa dù mình thường xuyên vệ sinh răng bé bằng nước muối loãng.bà mẹ nào có cách nào giúp mình với nhé.
    Bạn có thể dụng nước rơ lưỡi Wesser đó. Loại này mình không dám chắc là bảo vệ mem răng nhưng làm sạch lưỡi lắm đó. bạn bên dùng cho bé sau khi bé ngủ dậy nha, dùng lúc sáng sẽ rất hiệu quả. Nhiều người dùng loại này thấy tốt. Với lại nên dùng kèm nước muối nữa chị nhé. Mong bé mau khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 116 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tanvca Xem bài viết
    bạn tập cho bé đánh răng dần đi. Lúc đầu chỉ đánh nc muối thôi, sau đó đánh bằng kem đánh răng dành riêng cho trẻ em (loại có fluor và canxi nhé). Ngoài ra bạn có thể cho bé dùng ZYMAFLUOR – THUỐC NGỪA SÂU RĂNG. bạn có thể tham khảo thêm ở chữ ký của mình.
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 1 tuổi mà đc 6 răng. Mình mua gói lau răng của Nhật thấy dễ dùng mà sạch lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì mọc răng chậm quá, bây giờ 11thang rui mà co 2 răng thôi. lâu quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 116 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vungahy Xem bài viết
    Bé nhà mình thì mọc răng chậm quá, bây giờ 11thang rui mà co 2 răng thôi. lâu quá.
    Mẹ chú ý bé còn có các biểu hiện chậm vận động, tóc rụng hình vành khăn, khó ngủ, ngủ hay giật mình ko? Nếu có khả năng bé bị còi xương rồi. Có bé chỉ chậm răng chứ ko còi xương nhưng nếu bé có thêm các biểu hiện khác thì bạn nên xem xét đến khả năng bé bị còi xương. Để phòng còi xương cũng như giúp chăm sóc răng bé, giúp răng mọc nhanh hơn mẹ có thể cho bé dùng Fluorterol. thuốc này kết hợp giữa Vit D3 và Fluor. D3 các mẹ biết rồi, còn fluor có tác dụng chống sâu răng, giúp răng sáng đẹp, cũng có tác dụng giúp răng mọc nhanh hơn. Thuốc Pháp chất lượng tốt, giá rất mềm. Mẹ nào cần tìm hiểu thêm ở chữ ký của mình.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2