TIN TÀI TRỢ.

8 dấu hiệu các bệnh thường gặp ở trẻ sơ sinh

• 3 Lượt chia sẻ
  • 14.9K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Là người mới lần đầu làm cha mẹ, bạn đã dành tình cảm chín tháng cưu mang cũng như việc chuẩn bị đón bé chào đời. Tuy nhiên, bạn có thể không được chuẩn bị để biết khi nào bé sơ sinh bị bệnh cũng như biết xử lý các bệnh cho bé. Dưới đây là 8 dấu hiệu của bệnh tật cho trẻ sơ sinh ở độ tuổi dưới sáu tháng để bạn kịp thời nhận định và đưa bé đi bác sĩ ngay.

1. Sốt

besot-640
    Ảnh: Corbis.

Sốt tự bản thân nó không phải là một bệnh, mà là một cách phản ứng của cơ thể với một dạng bệnh phổ biến nhất đó là nhiễm trùng. Hãy gọi cho bác sĩ nếu bé dưới ba tháng tuổi và có một nhiệt độ trên 38 – 39 độ C, hoặc nếu em bé của bạn là từ 3 đến 6 tháng và có nhiệt độ trên 38 độ C. Ngay cả khi nhiệt độ thấp hơn hướng dẫn chung nhưng đã ở mức độ sốt kèm những dấu hiệu như phát ban, khó chịu, ăn kém, khó thở, cổ cứng, nôn mửa hoặc tiêu chảy kéo dài, có dấu hiệu mất nước hoặc là hôn mê thì ngay lập tức phải đưa bé đi bác sĩ.

2. Mất nước
    Mất nước có thể xảy ra nếu các em bé được cho ăn kém, có sốt, đang ở trong một môi trường quá nóng, hoặc đã nôn mửa hoặc tiêu chảy kéo dài. Bạn có thể nhận ra sự mất nước nếu bé của bạn có một khô miệng và nướu, thấm ướt tã lót cho trẻ không thường xuyên hơn, khóc ít hơn và thóp bị lõm xuống.

3. Tiêu chảy

Tiêu chảy là hiện tượng phổ biến ở trẻ sơ sinh, nhưng hãy gọi cho bác sĩ nếu có máu trong phân (có thể xuất hiện màu đỏ tươi, hoặc nghiêm trọng hơn là màu đen), em bé có hơn sáu lần đi phân lỏng một ngày dù bạn không không dùng quá nhiều chất lỏng cho bé.

4. Ói mửa

Trẻ sơ sinh thường bị trớ khi được cho bú nhưng thường xuyên nôn mửa là lý do để bố mẹ lo lắng. Ói mửa có thể không nghiêm trọng nếu điều đó xảy ra chỉ một lần hoặc hai lần. Tuy nhiên, nếu điều đó xảy ra thường xuyên hơn, có máu hoặc có màu xanh lục, hoặc nếu ói nhiều đến mức mất nước thì nên gọi bác sĩ của bạn.

mecon-480
    Ảnh: Corbis.

5. Khó thở
    Nếu em bé của bạn là có khó thở, bạn cần phải gọi cho bác sĩ ngay lập tức. Các dấu hiệu khó thở, bao gồm:
    • Thở nhanh và nhiều hơn bình thường.
    • Mô giữa các xương sườn, phía trên xương cổ hoặc ở vùng bụng phía trên là bị co thắt
    • Em bé thở ra khò khè, miệng phải há ra như đang lẩm nhẩm gì đó.
    • Môi hoặc da có màu hơi xanh hoặc tái.

6. Mẩn đỏ, rỉ máu hoặc chảy máu
    Nếu rốn hoặc dương vật của bé sưng đỏ, chảy máu, hãy gọi bác sĩ ngay lập tức. Đây là những dấu hiệu của nhiễm trùng.

7. Phát ban
    Phát ban là bệnh phổ biến ở trẻ nhỏ, nhưng gọi cho bác sĩ nếu phát ban bao gồm một khu vực rộng lớn, đặc biệt là khuôn mặt, hoặc có kèm theo sốt, chảy máu hay sưng tấy.

8. Nhiễm trùng hô hấp
    Nhiễm trùng hô hấp (URI) là do virus gây ra và rất phổ biến ở trẻ sơ sinh. Bệnh kéo dài một hoặc hai tuần với hiện tượng chảy nước mũi, sốt và chán ăn trong một vài ngày, có thể ho kéo dài chừng 2-3 tuần. Thêm các triệu chứng nghiêm trọng đòi hỏi phải có sự chăm sóc của bác sĩ.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,107 Bài viết

• 8,007 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn bài viết khá hữu ích, các mẹ có con nhỏ rất cần những thông tin như thế này, cần đọc bài này để trang bị cho mình kiến thức mà chăm con tốt hơn nè.
    • 878 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn chủ top, sinh con mới hiểu lòng cha mẹ. Để chăm sóc 1 đứa trẻ không hề đơn giản tí nào nên nếu không có ai hỗ trợ thì phụ nữ chúng ta rất dễ stress. Để tránh những điều đáng tiếc xảy ra ngay từ khi mang thai các mẹ hãy dành thời gian tìm hiểu trước về những triệu trứng, những bệnh thường gặp ở trẻ sơ sinh như vậy sẽ chủ động hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gocphodiuem Xem bài viết
    Cảm ơn chủ top, sinh con mới hiểu lòng cha mẹ. Để chăm sóc 1 đứa trẻ không hề đơn giản tí nào nên nếu không có ai hỗ trợ thì phụ nữ chúng ta rất dễ stress. Để tránh những điều đáng tiếc xảy ra ngay từ khi mang thai các mẹ hãy dành thời gian tìm hiểu trước về những triệu trứng, những bệnh thường gặp ở trẻ sơ sinh như vậy sẽ chủ động hơn.
    Khi biết có thai là mình tham gia các diễn đàn để trò chuyện và học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ, tìm hiểu về sự phát triển của con và các bệnh thường gặp ở trẻ. Nhưng khi sinh con, chăm con thì rất nhiều vấn đề xảy ra, hầu như là mỗi ngày 1 chuyện, từ chuyện vệ sinh, tắm rửa, ăn uống,.....cũng khiến mẹ có lúc cũng bị rối và hốt hoảng vài lần đấy ạ. Có lần đêm khuya thức dậy cho con ti, vừa ti xong chừng 20 phút con ào một cái, từ trên cổ trở xuống ướt sũng, cả người mẹ và con toàn là mùi sữa, lúc đó phải nói là mẹ run luôn vì không biết con có vấn đề gì mà nôn nhiều đến thế,... Giờ nghĩ lại vẫn còn cái cảm giác ấy, hic.
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBONSURI Xem bài viết
    Khi biết có thai là mình tham gia các diễn đàn để trò chuyện và học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ, tìm hiểu về sự phát triển của con và các bệnh thường gặp ở trẻ. Nhưng khi sinh con, chăm con thì rất nhiều vấn đề xảy ra, hầu như là mỗi ngày 1 chuyện, từ chuyện vệ sinh, tắm rửa, ăn uống,.....cũng khiến mẹ có lúc cũng bị rối và hốt hoảng vài lần đấy ạ. Có lần đêm khuya thức dậy cho con ti, vừa ti xong chừng 20 phút con ào một cái, từ trên cổ trở xuống ướt sũng, cả người mẹ và con toàn là mùi sữa, lúc đó phải nói là mẹ run luôn vì không biết con có vấn đề gì mà nôn nhiều đến thế,... Giờ nghĩ lại vẫn còn cái cảm giác ấy, hic.
    Mình gắn bó với WTT từ hồi bầu bì cho đến giờ vì thực sự thấy hữu ích vì mỗi lần mình vướng vấn đề gì vào đây hỏi các mẹ đều chia sẻ rất nhiệt tình. Vẫn nhớ hồi sinh bé đầu, con nhà mình bị trào ngược thực quản mà mình không biết, chỉ thấy bé ăn vào là nôn mà nôn như vòi rồng ý, mình sợ lắm nhưng may vào đây được các mẹ trấn an hướng dẫn cách cho con ăn, chỉ chỗ khám.... tiếc là hồi đó chưa có sữa dành cho trẻ hay nôn trớ như của Vinamilk bây giờ nên trước mỗi bữa ăn tầm 15 phút con mình phải uống thuốc chống nôn trớ.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 11,080 Bài viết

• 5,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hầu như ai đã từng nuôi con nhỏ thì đều trải qua các dấu hiệu kể trên, có thể là tất cả, có thể là 1 vài, đối với mình thì sợ nhất là tự dưng con đang mạnh khỏe thì ói và sốt, thời gian trong tháng hầu như buổi tối mình ko dám ngủ thẳng giấc vì lâu lâu phải thăm xem con có bị ói ko vì con mình bị chứng trào ngược bẩm sinh, có khi đang nằm ngủ cũng bị ói có khi ra cả đường mũi luôn.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBONSURI Xem bài viết
    Cảm giác này mình cũng đã trải qua nhưng sau khi bình tĩnh và tìm hiểu thì minh cũng biết nếu con ko sốt, ko quấy khóc, ko có biểu hiện bất thường thì đây là 1 hiện tượng bình thường xảy ra đối với trẻ sơ sinh. Hiện tượng trào ngược này cũng có thể hạn chế được bằng sữa chống nôn ói của Vinamilk nè!
    • 388 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Mình gắn bó với WTT từ hồi bầu bì cho đến giờ vì thực sự thấy hữu ích vì mỗi lần mình vướng vấn đề gì vào đây hỏi các mẹ đều chia sẻ rất nhiệt tình. Vẫn nhớ hồi sinh bé đầu, con nhà mình bị trào ngược thực quản mà mình không biết, chỉ thấy bé ăn vào là nôn mà nôn như vòi rồng ý, mình sợ lắm nhưng may vào đây được các mẹ trấn an hướng dẫn cách cho con ăn, chỉ chỗ khám.... tiếc là hồi đó chưa có sữa dành cho trẻ hay nôn trớ như của Vinamilk bây giờ nên trước mỗi bữa ăn tầm 15 phút con mình phải uống thuốc chống nôn trớ.
    Mình thì không muốn cho con uống thuốc nhiều nên cứ phải cho con ăn dè chừng tí một thôi, chia ra 1 ngày chắc ti phải 6-7 lần, mỗi lần 1 ít để con không bị no. Mà khổ là con ti ít nên ngủ không ngon giấc, ban ngày thì thức chơi suốt, đêm lại trằn trọc khó ngủ vì bụng chưa no. Mẹ thì cố gắng chăm kỹ như thế nhưng trung bình cũng 2 ngày nôn hết 1,2 lần gì đấy, nói chung cũng giảm được tí thôi.
    • 914 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ huynhdoanthuc nói đúng đó, con bị trào ngược hay nôn ói là mẹ mất ngủ, sợ ngủ quên con nôn ra mà lúc con nằm thì rất nguy hiểm nữa.
    Vì vậy mà bé nào bị nôn trớ that sự là nỗi lo lắng của cả gia đình đấy mom. thôi thì mẹ cố tìm hiểu kỹ xem con nôn trớ vì lý do gì nha. Nếu ko thì mẹ dung loại sữa dành cho bé từ 0-12 tháng, sữa Optimum mới ra chống nôn trớ của Vinamilk đấy mẹ chủ top ạ. Loại này khác với Optimum Gold trước giờ, Gold thì hộp màu xanh dương, tốt cho tiêu hóa, còn lại này hộp màu xanh lá cây, đặc chế giúp trẻ chống nôn trớ ấy ạ
    • 105 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoihattinhcanho Xem bài viết
    Cảm giác này mình cũng đã trải qua nhưng sau khi bình tĩnh và tìm hiểu thì minh cũng biết nếu con ko sốt, ko quấy khóc, ko có biểu hiện bất thường thì đây là 1 hiện tượng bình thường xảy ra đối với trẻ sơ sinh. Hiện tượng trào ngược này cũng có thể hạn chế được bằng sữa chống nôn ói của Vinamilk nè!
    BỞi vì thế hỏi sau Vinamilk lại hiểu long các mẹ đến như vậy, cho nên với việc chăm sóc con chúng ta cũng cần phải biết đâu là sản phẩm nên dung, và dung ở giai đoạn cũng như biểu hiện nào cho thay61 mình phải cần áp dung cho con phải không ạ?
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquyen25 Xem bài viết
    Mình thì không muốn cho con uống thuốc nhiều nên cứ phải cho con ăn dè chừng tí một thôi, chia ra 1 ngày chắc ti phải 6-7 lần, mỗi lần 1 ít để con không bị no. Mà khổ là con ti ít nên ngủ không ngon giấc, ban ngày thì thức chơi suốt, đêm lại trằn trọc khó ngủ vì bụng chưa no. Mẹ thì cố gắng chăm kỹ như thế nhưng trung bình cũng 2 ngày nôn hết 1,2 lần gì đấy, nói chung cũng giảm được tí thôi.
    Mình cũng lăn tăn vụ cho con uống thuốc lắm nhưng hồi ấy không uống thì sẽ có vòi rồng mặc dù cũng đã chia nhỏ bữa ăn, cũng bế ợ hơi này nọ mà nhiều lúc cảm giác chẳng có tác dụng gì ý mẹ nó ạ hic....
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 573 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoihattinhcanho Xem bài viết
    Vâng, rất nhiều mẹ đã mua loại sữa mới giảm nôn trớ này của Vinamilk cho con uống vì cơ chế của sữa với nguyên tắc: sữa khi vào gặp axit dạ dày thì sánh lại, sữa sẽ đặc hơn làm giảm tình trạng nôn trớ. Có nhiều mẹ rất ít mà con hay nôn nữa nên kết hợp uống loại này là sáng suốt nhất. Hi vọng bé nào cũng khỏe mạnh, ăn ngoan, ngủ giỏi không còn tình trạng đêm khuya dậy dọn dẹp mền gối vì con nôn tùm lum.
    • 11,080 Bài viết

• 5,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cafedang123 Xem bài viết
    BỞi vì thế hỏi sau Vinamilk lại hiểu long các mẹ đến như vậy, cho nên với việc chăm sóc con chúng ta cũng cần phải biết đâu là sản phẩm nên dung, và dung ở giai đoạn cũng như biểu hiện nào cho thay61 mình phải cần áp dung cho con phải không ạ?
    Cty Vinamilk chắc đồng hành với ko biết bao thế hệ bà mẹ và trẻ em Việt Nam rồi nên sẽ thấu hiểu các vấn đề thường xảy ra đối với trẻ em, một trong những sản phẩm mà mình tâm đắc nhất đó là sữa chống nôn trớ vừa mới ra mắt trong thời gian gần đây đó mẹ nó. Ai có con bị nôn trớ thì nên mua cho con uống nè!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 8,107 Bài viết

• 8,007 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Cty Vinamilk chắc đồng hành với ko biết bao thế hệ bà mẹ và trẻ em Việt Nam rồi nên sẽ thấu hiểu các vấn đề thường xảy ra đối với trẻ em, một trong những sản phẩm mà mình tâm đắc nhất đó là sữa chống nôn trớ vừa mới ra mắt trong thời gian gần đây đó mẹ nó. Ai có con bị nôn trớ thì nên mua cho con uống nè!
    Vinamilk hình như là hiểu hết những nhu cầu cần thiết mà cả người lớn lẫn trẻ em cần trong cuộc song hang ngày ha, hiểu được điều đó nên mới có dòng sản phẩm sữa chống nôn trớ hay ghê, mình khâm phục các chuyên gia họ đã tìm mọi cách giúp chúng ta không còn lo lắng nhiều khi mà có bé bị nôn ói.
    • 945 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Mẹ huynhdoanthuc nói đúng đó, con bị trào ngược hay nôn ói là mẹ mất ngủ, sợ ngủ quên con nôn ra mà lúc con nằm thì rất nguy hiểm nữa.
    Vì vậy mà bé nào bị nôn trớ that sự là nỗi lo lắng của cả gia đình đấy mom. thôi thì mẹ cố tìm hiểu kỹ xem con nôn trớ vì lý do gì nha. Nếu ko thì mẹ dung loại sữa dành cho bé từ 0-12 tháng, sữa chống nôn trớ của Vinamilk đấy mẹ chủ top ạ.
    Bé nhà em cũng hay nôn ói lắm, nên con ngủ mẹ toàn ko dám ngủ luôn ấy chị, cứ sợ lỡ may con nôn mẹ ko biết. Em chỉ cho bé bú vừa đủ, ko cho bú no, vỗ ợ sau khi bú, dùng gối chống trào ngược cho bé, để giảm nôn trớ nữa đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,067 Bài viết

• 12,354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết
    Bé nhà em cũng hay nôn ói lắm, nên con ngủ mẹ toàn ko dám ngủ luôn ấy chị, cứ sợ lỡ may con nôn mẹ ko biết. Em chỉ cho bé bú vừa đủ, ko cho bú no, vỗ ợ sau khi bú, dùng gối chống trào ngược cho bé, để giảm nôn trớ nữa đó.
    Giống bé nhà em quá, cũng hay trào ngược, nôn ói ra nên mẹ cứ vừa cho bú vừa lo nơm nớp. Mẹ lại ít sữa nữa chứ. Em đang dùng thêm sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk cho bé nhà em. Sữa có cơ chế khi vào gặp axit dạ dày thì sánh lại, làm sữa đặc hơn, nên giảm được nôn trớ. Trộm vía, thấy ổn lắm đó ạ.
    • 548 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Hầu như mẹ nào có con nhỏ em thấy cũng trải qua rất nhiều việc như chủ top nói luôn ấy. Em phải công nhận, có con rồi mới thấy trông con nhỏ cực thế nào, hic ko phải màu hồng như tưởng tượng đâu ạ. Nhất là vụ nôn trớ của con, đúng là thảm cảnh luôn, sữa mà cứ bị nôn ra thì mùi phải nói khó tả lắm ấy ạ.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 105 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metrucphong Xem bài viết
    Hầu như mẹ nào có con nhỏ em thấy cũng trải qua rất nhiều việc như chủ top nói luôn ấy. Em phải công nhận, có con rồi mới thấy trông con nhỏ cực thế nào, hic ko phải màu hồng như tưởng tượng đâu ạ. Nhất là vụ nôn trớ của con, đúng là thảm cảnh luôn, sữa mà cứ bị nôn ra thì mùi phải nói khó tả lắm ấy ạ.
    Chính xác là em ngán cái mùi sữa nôn kinh dị, mới hôm qua bé cháu ở nhà ăn xong, sau đó đòi uống sữa, mẹ cho uống gần hết bình ói pát dính đầy ôi nệm ta nói lôi đi giặt ngay chứ ko dám để đó, lau mùi ói mà muốn ói theo luôn á chị.
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metrucphong Xem bài viết
    Màu hồng chỉ khi chơi vui với con thôi mẹ nó ạ chứ khi con ốm, sốt, nôn trớ thì nó chuyển sang màu xám ngoét hết. May mà giờ Vinamilk có sữa dành cho trẻ nôn trớ nên cũng đỡ cực chứ nghĩ đến cảnh con ăn rồi nôn hết ra vừa mệt vừa không lớn được thì bảo sao mẹ không stress.

• 548 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquyen25 Xem bài viết
    Nhà em bé cũng hay nôn trớ, mẹ lại ít sữa nữa, nên em đang dùng thêm sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk cho bé. Trộm vía thấy dạo này con đỡ được nôn trớ, bú cũng tốt hơn. Sữa được nghiên cứu của VDD chứng minh, khi gặp axit dạ dày thì sánh lại, làm sữa đặc hơn, nên giảm được nôn trớ. Mừng ghê ấy chị.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2