TIN TÀI TRỢ.

5 mẹo dỗ con khóc dạ đề

• 7 Lượt chia sẻ
  • 16.3K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

(Webtretho) Con khóc dạ đề! Đây quả thật là nỗi ám ảnh với các bậc làm cha làm mẹ, vì việc này có thể phá tan hầu như mọi lề thói sinh hoạt của gia đình và khiến bạn khổ sở vì mất ngủ.

Các chuyên gia đã định nghĩa về tình trạng khóc dạ đề ở trẻ em như sau: khóc dạ đề thường xảy ra ở trẻ em dưới 3 tháng tuổi, trẻ sẽ quấy khóc rất lâu trong ngày (có thể kéo dài đến ba giờ liền) và lặp lại nhiều lần trong tuần (ba lần hoặc hơn). Bạn hãy đưa con đến bác sĩ để kiểm tra tổng quát và chắc chắn không có nguyên nhân nào khác khiến con khó chịu và khóc như vậy; nếu không có gì nguy hiểm nhưng bé vẫn cảm thấy khó chịu và quấy khóc thì dưới đây là vài phương cách bạn có thể thực hành ngay tại nhà để giúp bé có giấc ngủ ngon lành:

1. Cho bú

Có thể cho bé bú mẹ hoặc một bình sữa ấm, và cho bé ợ thường xuyên. Thường thì việc này sẽ làm bé no và ấm bụng, từ đó sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, dù đó không phải là giờ giấc mà bé thường bú. Nhưng nếu bé không muốn ăn thêm, bố mẹ có thể cho bé dùng ti giả thay vì bình sữa, vì việc bú mút nói chung có thể giúp bé cảm thấy dễ chịu.

2. Tắm nước ấm

Cho bé tắm với nước ấm, trong một mùi hương nhẹ nhàng cũng sẽ khiến bé dễ chịu. Vừa tắm cho bé, vừa mát xa nhẹ nhàng sẽ khiến bé cảm thấy thoải mái, thích thú và cả buồn ngủ nữa. Sau khi tắm xong, hãy mặc cho con bộ quần áo rộng rãi, thoải mái trước khi quấn bé và dỗ bé ngủ lại. Bạn cũng có thể “dùng chiêu”, thêm cho cũi nằm của con một chút mùi hương tương tự để giúp kéo dài cảm giác thích thú như khi được tắm trong nước ấm. Tuy nhiên, cần tham khảo nhiều ý kiến của người có kinh nghiệm, hoặc sự chỉ dẫn của bác sĩ để chọn được sản phẩm phù hợp và an toàn cho việc tắm rửa, hay sản phẩm có mùi thơm để giúp bé thực sự có được giấc ngủ ngon.

webtretho_do-con-ngu_495
    Những chuyển động nhẹ nhàng có thể giúp con dễ ngủ hơn (Ảnh: Inmagine)

3. Làm ấm

Mua một túi chườm và đổ vào đó nước ấm (nhưng tuyệt đối không phải nước nóng sôi nhé). Bạn có thể dùng nó để chườm lên bụng cho con, sự ấm áp này sẽ có tác dụng làm bé cảm thấy dễ chịu một cách hiệu quả.

4. Âm thanh

Những lời ru nhẹ nhàng hay tiếng đọc thơ rì rầm… nói chung là những âm thanh quen thuộc như khi con còn nằm trong bụng mẹ và lắng nghe nhịp tim của mẹ, điều đó sẽ giúp bé cảm thấy dễ chịu. Nhiều người mẹ chọn cách mở nhạc êm dịu hay đơn giản chỉ là tiếng tích tắc tích tắc của đồng hồ cũng có tác dụng tốt đối với trẻ.

5. Chuyển động

Đung đưa bé một cách nhẹ nhàng cũng là phương pháp làm giảm “khó chịu” một cách hiệu quả. Bạn có thể đung đưa con trong lòng mình, bế đứng, áp đầu bé lên vai bạn hoặc cho bé vào xe đẩy… Tất cả những cách trên đều được, miễn là bạn điều chỉnh chúng thật nhẹ nhàng, đều đặn, có nhịp điệu nữa thì càng tốt. Những chuyển động ấy chắc chắn có thể đưa con vào giấc ngủ dễ chịu.

Nguồn: Webtretho (lược dịch) / Theo Modernmom.com
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình trộm vía nuôi cả 2 bé lúc nhỏ đều không bị khóc dạ đề. nhưng hàng xóm thì có... lắm lúc nghe mà thương cả mẹ và bé lắm lắm ý...
    Các mẹ chuẩn bị sinh và mới sinh cũng nên lưu tâm để chăm con tốt hơn nữa.
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 4,710 Bài viết

• 2,334 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình sinh bé tập 1 cũng ko bị bé khóc dạ đề. Thấy một số nhà con khóc nhiều mà nghe sót ruột lắm ý. Sao lại có kiểu khóc này chứ? Mình nghĩ là những bé khóc dạ đề là vì bé khó chịu ở đâu đó nên những kinh nghiệm mà BTT đưa ra ở trên hi vọng giúp các mẹ có bé bị khóc dạ đề bớt vất vả hơn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Mình sinh 2 bé cũng không bị khóc dạ đề nên không hiểu lắm về cái này, giờ đọc bài này có gì gặp trường hợp bé bị như vậy sẽ tư vấn dùm. Nghĩ tới cảnh bé khóc đêm là thấy vất vả lắm rồi ý, hic hic
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trộm vía Tom không có vụ này. Mình không mê tín nhưng cũng có nghe mách bảo là đeo vòng tay làm bằng cọng cây dâu tằm sẽ đỡ hơn, mình chưa thấy có kết quả chia sẻ về vụ này ở các mẹ đã cho con đeo. Nhưng thôi thì cứ tin là làm thử xem thế nào.

Hồi Tom mới xuất viện, mình cũng có đi lên một ông Thầy thuốc ở bên Tân Bình, gần chợ Phạm Văn Hai, để lấy thuốc xoa và xông hơ cho bé, bé đỡ vặn mình và khóc đêm lắm. Không biết do cơ địa Tom hay là lo thuốc nữa. Mình cũng hoang mang, nhưng thà tin vậy còn hơn là không làm. vì bé mà khóc đêm là cả nhà ai cũng cực chứ k riêng gì mẹ và bé.

Ngoài ra việc ẳm bé lên ru hoặc đung đưa nhẹ đúng là 1 phương pháp hay, nhưng các bà mẹ hãy thử ẳm bé và đung đưa suốt vậy cũng mệt lắm chứ k tưởng. Hồi đó mình rất hay hát ru cho Tom ngủ, ngoài ra còn có ông Ngoại, bà Ngoại rồi dì 2 chăm dùm nữa, nên cũng đỡ phần nào.

Hi vọng bé sau cũng được phước như thế, hihi.
    • 1,238 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Trộm vía Bin nhà mình cũng không khóc dạ đề. Mình đeo vòng dâu tằm cho bé ngay từ khi ở bệnh viện về, các cụ thường nói đeo vòng dâu tằm giúp bé tránh được tà ma, tránh giật mình và tránh khóc dạ đề nên các mẹ sắp có bé chú ý nhé. Nên chuẩn bị vòng dâu tằm cho bé đeo hoặc 2 cành dâu để đầu và cuối giường ấy.
    Bé nào bị khóc dạ đề mà cứ chậm choạng tối khóc, lúc ngủ bàn tay nắm chặt và ngón tay cái giấu vào trong các ngón tay thì bé bị không thích nghi với môi trường nặng nhé. Các mẹ có bé như vậy ngoài bắc gọi là bị sài( do bé trúng hơi độc của xác chết), bạn hú mình tiếng mình tặng thuốc cho nhé vì bà ngoại hay gửi và cho bé nhà mình mà bé không bị sài nên chưa dùng. Nhìn các bé khóc mà vừa thương đứt ruột vừa mệt mỏi
    • 9,707 Bài viết

• 9,697 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng khóc dạ đề, có người bày cho cách đốt vía nhưng mình thấy cũng chẳng tác dụng, hỏi bác sĩ bảo thiếu magie, bổ sung vào thì thấy ổn hơn hẳn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

Đúng là vấn đề căng thẳng, có khi em còn phải cho con cứ khóc ý, em phải chịu hẳn 1 tháng, cứ 12h con em bắt đầu khóc đến 4 giờ sáng, dùng mọi cách đều không xong, nào bế, nào ngồi, có khi còn ngồi khóc với con!
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Khi bé khóc đêm, ngoài các biện pháp như trên, theo mình cần tìm hiểu thêm nguyên nhân tận gốc để chữa trị cho bé...
    Đa phần bé khóc do thiếu canxi, hoặc do ban ngày được ôm ấp, ẵm bồng nhiều, ban đêm ngủ vẫn muốn như thế (kinh nghiệm Mây nhà mình), trong những trường hợp thế thì phải giải quyết các gốc mí được...

Theo bản thân mình, khi bé khóc, các mẹ khoan vội vàng ẵm bồng bé ngay (mặc dù xót con lắm) vì nếu tạo cho bé cái tiền lệ ấy thì về sau thật sự bản thân các mẹ sẽ rất stress đấy, cứ xem bé cần những gì (tã, nóng, lạnh, có vật hay con gì cắn k?...) nếu an toàn thì cứ cho bé thong thả vài phút rồi thì hãy dỗ
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,522 Bài viết

• 2,891 Được cảm ơn

Theo mình khóc dạ đề bé nào cũng sẽ trải qua, hi vọng kinh nghiệm trên sẽ giúp các bà mẹ trẻ có thêm kinh nghiệm chăn con tốt hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mình nghe nói có bé khóc dạ đề đúng 3 tháng 10 ngày nữa cơ. Trẻ con sơ sinh đúng là khó nắm bắt tâm lý. Bé lớn nhà mình hồi nhỏ đêm nào cũng khóc, bế dỗ kiểu gì cũng không nín, bố mẹ mệt mỏi mà con cũng mệt. Mình nghe nói có một số kinh nghiệm của các cụ nữa như là để con dao đầu dường, treo cành dâu tươi, thắp hương, bán con lên chùa...
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em mới sinh bé. bé nhà em khóc gê quá các mẹ ah.mà toàn khóc về đêm.cho em hỏi có phải đấy là khóc dạ đề k ạ.
    • 9,334 Bài viết

• 68,365 Được cảm ơn

ÔI.. Vào đây đọc thì thấy áp dụng đủ cách mà con mình vẫn khóc từ 11h đêm đến 4-5h sáng, ngày cũng khóc ỉ ôi.. bó tay ko cách nào dỗ nó nín đc,
    • 4,958 Bài viết

• 1,023 Được cảm ơn

Con mình bị khóc dạ đề đây ạ!Hik,ngoài những PP trên đã thử,thì mình còn cho con uống D3 và canxi nữa!Rồi cả PP mẹ tín là đốt quần lót cũ,đón nón lá cũ ngay trong phòng,nhưng hoàn toàn ko có hiệu nghiệm đâu!
    Con khóc là cứ khóc,đúng 3 tháng 10 ngày mới đỡ đấy!
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

cu con nhà này hồi chừng 3,4 tháng tự nhiên cứ 12h đêm là khóc hết be be, khóc như thể bị ai cấu chí khổ vô cùng nhưng cũng may là đến độ 2h thì hắn tạm tha cho mọi người ngủ. những lúc như vậy mình thấy an toàn nhất là bế đong đưa, à một thứ đồ chơi lúc lắc quen thuộc nào đấy lại có tác dụng khá hiệu quả trong lúc như vậy đấy! lúc lắc 1 hồi là có vẻ hắn cũng ưng ưng!!!!
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smooth Xem bài viết
    Mình nghe nói có bé khóc dạ đề đúng 3 tháng 10 ngày nữa cơ. Trẻ con sơ sinh đúng là khó nắm bắt tâm lý. Bé lớn nhà mình hồi nhỏ đêm nào cũng khóc, bế dỗ kiểu gì cũng không nín, bố mẹ mệt mỏi mà con cũng mệt. Mình nghe nói có một số kinh nghiệm của các cụ nữa như là để con dao đầu dường, treo cành dâu tươi, thắp hương, bán con lên chùa...
    uh cũng có nghe nhiều người nói thế lắm, hết cácch này cách kia nhưng cũng chẳng ăn thua đâu. cháu mình là điển hình của khóc dã đề đây, giờ lớn rồi nó bướng kinh khủng, hic
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mengoxinh Xem bài viết
    em mới sinh bé. bé nhà em khóc gê quá các mẹ ah.mà toàn khóc về đêm.cho em hỏi có phải đấy là khóc dạ đề k ạ.
    khóc dạ đề là cứ đêm khóc ngày ngoan đấy mẹ nó, khóc inh ỏi, khóc thét be be, thâýy hình như cứ hết 3 tháng 10 ngày là tự khắc hết thôi, giờ mẹ nó cố gắng vất vả chút vậy
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình đều không khóc dạ đề nhưng bé cháu nhà mình thì khóc dữ lắm.Mình xin bổ sung thêm một ý là, ngoài chườm bụng ra, các mẹ nên mat-xa toàn thân cho bé hàng ngày nữa nhé!
    • 950 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì không khóc dạ đề nhưng cu cháu thì khóc suốt đêm trong 3 tháng đầu, sợ lắm mà lúc nó khóc nó không chịu bú nữa cơ, mọi người chỉ còn biết bồng và ru thôi! Nhưng cũng có thể cháu thiếu canxi thật vì sau đó cho bé đi khám thì thiếu canxi.
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

2 bé nhà mình lúc mới sinh ra đều bị khóc dạ đề, cứ đến tối là khóc suốt, không biết cách nào để dỗ bé, đúng là stress kinh khủng khi con khóc dạ đề, cám ơn bài viết của WT
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2