TIN TÀI TRỢ.

5 lỗi bố mẹ thường mắc khi cho con ngủ

• 46 Lượt chia sẻ
  • 29.6K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đọc thấy mình cũng mắc nhiều lỗi quá, không cho ăn đêm thì sợ con không lớn được vì ban ngày ăn vào quầy quá sữa cứ trào hết ra miệng, đêm vừa ngủ vừa ăn thì không thấy bị ói tí nào. Bé đã được 3.5 tháng cân nặng 7.5kg, đêm thức giậy ăn một cữ vào khoảng 2 giờ sáng thành thói quen rồi, híc híc...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 70 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    mình thấy lỗi thứ 3 không thể không mắc phải , ít bé nào dễ ngủ tới mức đặt nằm xuống ngủ trừ khi mệt quá sau khi khóc chứ còn bình thường là phải ẳm bồng dễ dành , nhóc lớn nhà mình ngày bé còn gắt ngủ khiếp , ẳm bồng đi long nhong hát hò mà còn la um sùm chán chê rồi mới ngủ
    Mình thì thấy không phải vậy, do bố mẹ cũng phải rèn con chứ, nhiều khi cứ xót con quá không dám để con khóc nên mới thành ra con khó ngủ, còn bản năng thì mình nghĩ buồn ngủ là ngủ được thôi,như con mình lúc đầu cũng khóc dữ lắm, nhưng mình thỉnh thoảng mới vào dòm con 1 cái, nhưng cũng không để con thấy mình, chỉ xem bé có vấn đề gì không thôi, nếu không có gì mình lại để yên thế, vài ba lần là bé tự ngủ, không đòi hỏi nữa. Cái gì nó cũng sẽ dễ thành thói quen lắm, quen đc dỗ dành thì cũng có thể quen với việc không được dỗ chứ.
    • 334 Bài viết

• 868 Được cảm ơn

Đánh dấu học hỏi kinh nghiệm...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 271 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Hic, đọc qua thấy nhà mình nuôi con sai gần hết. Buồn quá. Cũng đã nc với bx rồi nhưng cứ kêu xót con, ko chịu đc khi nó khóc thế là cứ vồ vập lấy. Thành ra ban đêm vừa phải dậy cho bú lại mệt mỏi vì thỉnh thoảng bé khóc lại phải bậy dậy để dỗ bé luôn.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé nhà mình trôm vía thì tu ngü. duoc 2 tháng tuôi nhüng bú 1 lân vào ban đêm thui. me mình có lây cây chó đė phöi khô rùi lót duoi khān cho bé nām lên. me nói cho nó dê nhü con chó con. đe đau ngu đó. mà mình cung thây đung đung.. trom via ngan lan.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bít là sẽ xót con, nhưng chắc mẹ cũng phải cố gắng để rèn con thui, con iu nhỉ? Chứ bố đi suốt, có mìnhmẹ mà cứ theo con từng giấc thì mẹ không trụ được mất. Hi hi. Mong ngày con chào đời, và mong con ngoan - khoẻ
    Gia đình Ron chào cả nhà ạ!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nói chung là mình thấy rất khó rèn con như thế, vì thứ nhất là ở Việt Nam mình nói chung đều cho con ngủ chung, mà ngủ chung thì khi con khóc không dỗ không được (dỗ cho con ngủ để mình còn ngủ chứ), thứ hai là xót con, con mà khóc một lúc không nín là mẹ lại chảy cả nước mắt luôn, mẹ nào có thần kinh thép thì mới để yên được.

Với lại mình nghĩ muốn rèn con tự ngủ cũng tùy vào con nữa, có đứa thì rất ngoan, buồn ngủ là tự ngủ không cần dỗ (kể cả khi mẹ không rèn), nhưng có đứa thì khác, nếu không được dỗ là nó khóc đến khi kiệt sức thì thôi. hic

Trộm vía con mình vẫn được mẹ ru ngủ từ nhỏ, và vẫn được bú đêm nhưng càng lớn càng ngoan và đến giờ thì không cần ru nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 125 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

hihi giờ con mình gần 39 tháng rồi mình mới biết là đến độ 4-6 tháng bé tự bỏ bú bình là được vậy mình lúc nào cũng lo sợ con mình không đủ lượng sửa khi bác sỉ tư vấn .nhưng khi mình nghe bà dì đi khám cho cháu ngoại Bác sỉ nói cho bé bú ban đêm sẽ dễ bị viêm tai giữa và hư răng mình cũng đở lo chút giờ mình biết thêm về 5 lỗi này mình không còn có suy nghĩ không biết chăm sóc con.mình cám ơn diễn đàn webtretho nhiều lắm từ khi đăng ký tham gia tren diễn đàn mình học rất rất nhiều về những bài học hữu ích .
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tập 1 mình cũng đã cố gắng ko mắc lỗi nào trong 5 lỗi trên nhưng bé nhà mình hay bị giật mình thức giấc lắm. Thi thoảng con giật mình lại nhổm người dậy tìm bố mẹ mà ko có ai ở bên là khóc liền.

Tập 2 mình ko biết sẽ tính sao để con ko bị giật mình tìm bố mẹ nữa đây. Mình sinh bé vào tháng 10 mà để con ngủ một mình trong cũi thì ko yên tâm vì sợ con ngọ nguậy và bị lạnh. Rồi lúc mới sinh chắc chắn nửa đêm phải dậy cho con ti rồi mà con nằm cũi thì bất tiện quá.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em thường cho hát ru à ơi và đong đưa cho bé ngủ, nếu bé khóc quá thì mới cho bé ti, nhưng cũng hạn chế vì sợ bé vừa ngủ vừa bú bị sặc nên em rất hạn chế.
    • 7 năm
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em đồng ý với ý kiến của mẹ nó
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

chết em hay bế và ru con lắm cơ, nhưgn khổ quá đưas đầu lại đẻ mùa đông nên nghĩ con lạnh thuong con mà, !
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình nếu bỏ cử bú đêm là anh chàng la vang nhà không ai ngủ được luôn.
    • 558 Bài viết

• 748 Được cảm ơn

Nhà em thì nếu ku con buồn ngủ quá mà chưa được ăn để ngủ thì sẽ khóc ầm lên và rồi ko ăn nữa, phải bế rung rinh và hát vài bài của trẻ con thì mới ngủ. Nhưng may mắn là ko phải khi nào em cũng bắt mẹ phải thế
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Be minh cung hay thuc khuya,nhug minh ko do be ma de be tu ngu,co luc cung phai bu sua moi ngu.Dem thi thuc 1 2lan cho bu sua moi ngu tiep.Viec k cho con bu dem co le hoi kho cm nhi.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé mình gần 8 tháng ùi. ngủ cứ phải tu ti mẹ suốt. mở mắt ko thấy mẹ là khóc toáng lên. buồn quá
    • 86 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con nhà mình thì tự nằm tự ngủ, vì hồi chúng nó nhỏ mẹ bận kiếm tiền quá nên toàn tự ngủ, nghĩ lại thấy tội con quá, nhưng mà mẹ lại may mắn không phạm lỗi nào, đúng là tái ông thất mã.
    • 37 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình vẫn mắc bệnh là buổi tối trước khi đi ngủ thì phải ti mẹ mới ngủ được. Lại còn ngủ chớp mắt buổi tối sau đso mãi 12h đêm mới đi ngủ. Làm sao được các mẹ nhỉ?
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2