TIN TÀI TRỢ.

5 lỗi bố mẹ thường mắc khi cho con ngủ

• 46 Lượt chia sẻ
  • 29.5K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,005 Bài viết

• 3,132 Được cảm ơn

(Webtretho) Hầu hết trẻ nhỏ sẽ có thể ngủ thẳng giấc suốt đêm ở khoảng 3-4 tháng tuổi - nếu bố mẹ tập cho con ngủ đúng cách. Có một số lỗi thường gặp mà các bậc cha mẹ vô tình khiến bé trở nên khó ngủ.

1- Lệ thuộc vào máy báo khóc

Nếu bạn cứ luôn có mặt để dỗ dành bé mỗi lần bé khóc hàng đêm, bé sẽ không bao giờ biết cách tự ngủ lại. (Tất nhiên, nếu bé đang bệnh hoặc có sự cố, bạn phải giúp bé). Tốt nhất hãy dẹp máy báo khóc đi nếu bạn không muốn phát điên vì những báo động giả khi bé chỉ hơi ọ ẹ và rên rỉ. Khi bạn nghe thấy tiếng bé khóc thực sự, hãy kiên nhẫn đợi 5 phút trước khi kiểm tra bé. Vào tối mai, hãy kéo dài thời gian đợi đến 10 phút hoặc hơn. Hãy tập cho bé có thể tự trấn an mình và ngủ lại. Nếu bạn quá lo lắng, bạn có thể lại gần kiểm tra tình hình, nhưng hãy đi khẽ và đứng khuất để bé không thấy bạn.

2- Kéo dài việc cho bú giữa đêm

ispi052055
    Không nên cho trẻ vừa ngủ vừa bú bình! Ảnh: Inmagine.

Con bạn đã sẵn sàng để bỏ cữ bú đêm khi bé đạt cân nặng 5.5kg (khoảng từ 4-6 tháng tuổi). Nếu bé đã nặng hơn và vẫn đòi ăn vào lúc 2 giờ sáng, đó là do thói quen. Thay vì nhấc bé khỏi giường và cho bú, hãy để con bạn có cơ hội tự mình ngủ lại.

3- Bế và đu đưa để ru con ngủ

Nếu bạn làm thế thường xuyên, bé sẽ phụ thuộc vào vòng tay của bạn để có thể đi ngủ. Nếu bé đã có vẻ buồn ngủ khi bạn cho con bú, hãy nhẹ nhàng đánh thức bé trước khi bạn đặt bé vào cũi. Đu đưa nhẹ nhàng để bé trấn tĩnh lại là rất tốt, nhưng đưa bé vào cũi trong khi bé còn thức lơ mơ sẽ giúp bé có thể rèn luyện được khả năng tự ngủ.

culs091077-500
    Thay vì để bé ngủ say trong vòng tay bạn rồi mới đưa vào cũi, hãy cho bé vào giường khi còn đang mơ màng. Ảnh: Inmagine.

4- Cho bé vừa bú bình vừa ngủ

Nếu bé ngủ thiếp đi trong khi đang bú bình, sữa công thức có thể ứ trong khoang miệng của bé, làm xỉn màu và hỏng răng của bé. Bé ngủ khi đang bú bình cũng làm tăng nguy cơ viêm tai.

5- Làm bé không phân biệt được giữa ngày và đêm

Bé sẽ không bao giờ ngủ thẳng giấc cả đêm được nếu bé không học được cách phân biệt giữa ngày và đêm. Để giúp bé tạo được nhịp ngủ tự nhiên, hãy để ánh sáng mặt trời lọt vào phòng vào buổi sáng và suốt các cữ ngủ ban ngày của bé; và đừng bật đèn phòng bé vào ban đêm.

Webtretho (lược dịch) / Theo Parents
    [FONT=comic sans ms][I][B] Đủ bình dị để sống giữa nhân gian, đủ quái dị để không là ai khác [/B][/I][/FONT]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,209 Bài viết

• 1,909 Được cảm ơn

Hic, YH nhà mình bị dính chưởng mục 2 và 3. Nguyên nhân là từ bà ngoại. bà ngoại cưng chiều rất quá đáng. Bây giờ muốn ru YH ngủ thì phải bế đi rong, hát hò đủ trò thì bé mới chịu ngủ. còn khuya thì thức 3 lần để bú. Mình stress kinh khủng!!!
    Ở hiền thì sẽ gặp lành...
    Ta ơi, hãy luôn tin là như thế nhé

• 232 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ai da, giờ con lớn rồi mới biết mục này. thằng nhóc nhà mình khó nuôi - hồi nhỏ dỗ cu cậu ngủ là cả một kỳ công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,325 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Đọc qua thấy mình nhiều lỗi quá, nhưng cũng may là bé lớn rồi, những lỗi này mình không mắc nữa.
    • 4,157 Bài viết

• 4,472 Được cảm ơn

Mình thấy chỗ không cho bé bú đêm hơi khó. Ví dụ ở độ tuổi con mình, lượng sữa bs khuyên nên bú mỗi ngày là 600ml (+2 cữ dặm), mà nàng nhà mình cả ngày bú có 400mil, bú đêm thêm 3 cữ nữa mới được đủ, nếu ngủ xuyên đêm thì lại ăn không đủ lượng à? Hay khi đó tự biết ban ngày ăn nhiều lên?
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 193 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Ngày xưa mẹ em bế em quài , vì cứ đặt xuống là em khóc í ới luôn . Nên mẹ bảo em rất khó chịu . Sau này đặt ngủ được mà hình như không di chuyển nhiều , nên em cứ nằm nghiêng hẳn về 1 phía , bây giờ đầu em nó bị méo ...
    *** L O V E ***

2013-03-30161_zps13ec078a

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,573 Bài viết

• 1,941 Được cảm ơn

mình nghĩ cũng tùy bé thôi, chứ bé nhà mình hồi nhỏ rất khó mỗi lần tối ngủ là 1 cực hình vì cứ tối là bé cứ khóc mặc dù bé đã ăn no, mỗi đêm cứ khóc 2-3 tiếng, nên cách nào dỗ bé được là làm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,701 Bài viết

• 3,940 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà mình trộm vía cả 2 đứa đều hầu như không bị mẹ áp dụng những phương pháp này nên ngủ giấc nào ra giấc nấy...... tuy nhiên các bà mẹ trẻ cũng cần lưu tâm vào mấy lỗi này dễ mắc phải như chơi...
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n
    • 9,686 Bài viết

• 9,641 Được cảm ơn

con mình nó ko ngậm bình sữa, bình nước thì đời nào nó ngủ...ko biết đến bao giờ mới cai được cái núm vú
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,730 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Mình cũng mắc nhiều lỗi quá . Thường hay kéo dài việc bú đêm, bế và đu đưa để con ngủ. Mình cũng biết là không nên nhưng nếu ko bế và ru con ngủ thì bé quấy khóc không chịu ngủ. Tầm trong năm con mình ngủ còn phải bế trên tay, nếu đặt xuống giường là khóc và tỉnh giấc luôn.
    -------------------------------------------
    Sống là để YÊU THƯƠNG
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

mình thấy lỗi thứ 3 hầu như mẹ nào cũng mắc phải. mà cũng đúng thôi, ai mà chẳng muốn con ngủ cho say rồi mới dám đặt, nó còn mơ màng thì ai dám đặt!
    ngày xưa ông ku nhà mình ngủ hay giật mình lắm, đêm đến là vất vả, ngủ nói chung là ko sâu giấc!!
    • 1,804 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

Lúc bé mình 5 tháng thì tự bỏ bú đêm ,ngủ 1 giấc tới sáng lúc đó chưa có kn nên nghĩ uống sữa nhanh đói nếu ko bú đêm sẽ ảnh hưởng sự phát triển của con nên lay bé dậy cho bú,bây giờ hơn 2t rồi mà vẫn bú đêm.
    Bài thơ đầu tiên của con(3 tuổi)
    Mẹ ơi mẹ
    Con yêu mẹ lắm
    Mẹ giăng mùng
    Con ngủ một đời.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Mình mắc lỗi 3, vừa đung đưa vừa ru ngủ. Vì có cảm giác bé đc đung đưa sẽ dễ thiu thiu ngủ hơn :P
    • 18,618 Bài viết

• 11,516 Được cảm ơn

mình thấy lỗi thứ 3 không thể không mắc phải , ít bé nào dễ ngủ tới mức đặt nằm xuống ngủ trừ khi mệt quá sau khi khóc chứ còn bình thường là phải ẳm bồng dễ dành , nhóc lớn nhà mình ngày bé còn gắt ngủ khiếp , ẳm bồng đi long nhong hát hò mà còn la um sùm chán chê rồi mới ngủ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,033 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

em cũng pó tay rùi hihi,sống chung ông bà mà để con khóc thi em khỏi ngủ luôn,lúc nào cung phải dỗ con ngủ say mới đặt xuống.
    https://zaodich.com/forum/f2490/dau-dua-thu-cong-ngoc-thu-ben-tre-nguyen-chat-100-gia-chi-160k-500ml-co-video-nau-dau-1424977/
    • 3,080 Bài viết

• 1,398 Được cảm ơn

Mình bị dính mục thứ 4 rồi, con mình không có bình sữa không thể ngủ được, hic... con mình nay 13 tháng vẫn còn bú đêm 2, 3 lần, hic định cai con sữa đêm mà vẫn không được! Ngày ngủ 3 lần là 3 bình sữa mới ngủ được! Làm sao bây giờ các mẹ nhỉ?
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;

DJ5qp7YrAzp7
    • 3,080 Bài viết

• 1,398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ WINNI Xem bài viết
    mình thấy lỗi thứ 3 không thể không mắc phải , ít bé nào dễ ngủ tới mức đặt nằm xuống ngủ trừ khi mệt quá sau khi khóc chứ còn bình thường là phải ẳm bồng dễ dành , nhóc lớn nhà mình ngày bé còn gắt ngủ khiếp , ẳm bồng đi long nhong hát hò mà còn la um sùm chán chê rồi mới ngủ
    Con trai mình 2 tháng đầu bế ầu ơ mãi mới chịu ngủ, lại còn khóc đêm nữa chứ, nản lắm! Nhưng qua 2 tháng thì hết khóc và đặt xuống nệm nằm lăn qua lăn lại ôm gối là ngủ à! Thương lắm, nhưng nghĩ đến giai đoạn 2 tháng đầu mình vẫn thấy sợ, sợ tiếng khóc của con ban đêm lắm, lúc đó Stress kinh khủng!
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;

DJ5qp7YrAzp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,101 Bài viết

• 2,073 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhà mình bé đầu thì khó ngủ đêm cứ phải dậy uống sữa và đến 11h mới chịu ngủ còn bé t2 khoẻ re nha 10-11h ngủ 1 mạch đến sáng. hôm, trưa ngủ sớm thì 9h ngủ 1 mạch đến sáng
    • 63 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình bị mắc 1 lỗi là con vừa bú bình vừa ngủ, mà ko như thế sao nó chịu ngủ. Lúc thức thì chơi nhưng đói đút bình vào là ngủ mới mệt chứ!!!!
    các mẹ ban đêm cho bé bú xong thì ru nhẹ nhẹ , ko nói chuyện với bé nha! kô thì bé cứ nghĩ bạn muốn nói chuyện với bé đó nha!
    • 342 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

trộm vía bé nhà mình ngủ hơi bị dễ, 8g tối lên giường cu cậu tự chơi rồi tự ngủ (bé được gần 1 tuổi). Nhưng vụ bú đêm chưa bỏ được, cứ hơn 2 tiếng lại đòi bú, chậm 1 tí là hét liền... hix

www.webtretho.com/forum/f2915/vinh-vinh-di-choi-cong-vien-cung-ba-ms-275-a-1313981/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2