TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng cuối thai kỳ và hậu sản để bé tăng sức đề kháng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 285 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bameluonbencon Xem bài viết
    Hồi mình bầu cũng thường bị chuột rút lắm, mỗi lần bị đau không chịu nổi, mà nó thường đến lúc trước khi đi ngủ lắm, cho nên mình thường ngâm chân nước ấm, massage nhẹ nhàng trước khi ngủ thì thấy đỡ lắm.
    Bị chuột rút thì mẹ ngâm chân vào nước ấm, nhờ ông xã mát xa nhẹ nhàng hai chân là sẽ khỏi thôi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 716 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bameluonbencon Xem bài viết
    Hồi mình bầu cũng thường bị chuột rút lắm, mỗi lần bị đau không chịu nổi, mà nó thường đến lúc trước khi đi ngủ lắm, cho nên mình thường ngâm chân nước ấm, massage nhẹ nhàng trước khi ngủ thì thấy đỡ lắm.
    Mình có 1 số kinh nghiệm để tránh cho bà bầu bị chuột rút nè
    Để phòng chuột rút khi mang thai, chị em không nên đứng quá lâu hay ngồi vắt chéo chân. Khi nghỉ ngơi có thể nằm thẳng và hơi nhấc cao chân, ngón chân hướng lên phía trước để các cơ thịt ở ống chân được thoải mái, vừa hạn chế phù nề lại giảm chuột rút.
    Đi bộ thường xuyên khoảng 30 – 40 phút mỗi ngày cũng góp phần “đánh bay” vọp bẻ. Ngoài ra các mẹ nên tập các bài tập thể dục nhẹ nhàng như duỗi bàn chân về phía trước sau đó co lại rồi xoay mắt cá chân. Đứng cách tường khoảng 1 mét, rướn người về phía trước, tay bám chặt vào tường. Giữ lòng bàn chân bằng phẳng trên sàn nhà trong vòng 5 giây. Lặp lại động tác trong 5 phút, tập 3 lần/1 ngày. Đây là bài tập kéo giãn bắp chân, rất đơn giản mà lại hiệu quả.
    Trước khi lên giường đi ngủ, thai phụ nên ngâm chân bằng nước ấm có pha một chút gừng và muối trong vòng 10 phút sẽ thấy hiệu quả rõ rệt. Khi ngủ cần đảm bảo chân ấm áp, không được để gió hoặc không khí lạnh thổi trực tiếp vào chân, đồng thời nên nằm nghiêng về bên trái để cải thiện máu lưu thông đến và đi từ bàn chân, giảm triệu chứng chuột rút. Chị em cũng có thể kê chân trên một chiếc gối cao, tránh duỗi các ngón chân về phía trước khi ngủ.

• 1,171 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jame92 Xem bài viết
    3 tháng đầu cũng quan trọng, chị hàng xóm mới mang thai được 3 tháng mà cũng mới bị xảy, hix
    Đúng đó 3 tháng đầu nên kiêng cữ cẩn thận, đi đứng nhẹ nhàng, tránh làm việc nặng và nên tránh ăn những thực phẩm gây xảy thai như đu đủ xanh, rau ngót....
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • 1,171 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dore Xem bài viết
    Bị chuột rút thì mẹ ngâm chân vào nước ấm, nhờ ông xã mát xa nhẹ nhàng hai chân là sẽ khỏi thôi
    Bị chuột rút có khi do thiếu can xi cũng nên các mẹ nhỉ? Lúc trước mình cũng hay bị chuột rút, bác sĩ cho thêm canxi uống tù đó đỡ hơn đó.
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmaicfa Xem bài viết
    Bị chuột rút có khi do thiếu can xi cũng nên các mẹ nhỉ? Lúc trước mình cũng hay bị chuột rút, bác sĩ cho thêm canxi uống tù đó đỡ hơn đó.
    Bé càng lớn càng nhìu cần nhìu Canxi, cơ thể mẹ cần phải bổ sung canxi kịp thời cho cả 2 mẹ con, nếu ko là mẹ bị chuột rút đó
    • 1,171 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Sushi Cua Xem bài viết
    Bé càng lớn càng nhìu cần nhìu Canxi, cơ thể mẹ cần phải bổ sung canxi kịp thời cho cả 2 mẹ con, nếu ko là mẹ bị chuột rút đó
    Hihi, vậy chuột rút đa phần là thiếu canxi mẹ nó nhỉ. Nhớ lúc trước có bầu chuột rút còn thấy hãi. Đang đêm ngủ tự nhiên bị rút 1 phát đau ơi là đau, chồng phài ngồi bóp bóp mãi mới đỡ đau. Tập sau phải bổ sung nhiều canxi để hạn chế tình trạng này mới dc
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • 716 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyetmaicfa Xem bài viết
    Hihi, vậy chuột rút đa phần là thiếu canxi mẹ nó nhỉ. Nhớ lúc trước có bầu chuột rút còn thấy hãi. Đang đêm ngủ tự nhiên bị rút 1 phát đau ơi là đau, chồng phài ngồi bóp bóp mãi mới đỡ đau. Tập sau phải bổ sung nhiều canxi để hạn chế tình trạng này mới dc

Khi mang bầu mẹ nên uống thêm thuốc bổ sung canxi và sắt, uống sữa bầu để hạn chế tình trạng chuột rút và hạn chế tình trạng cả mẹ và con đều thiếu canxi

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 881 Bài viết

• 728 Được cảm ơn

Đúng là mẹ mạnh con khỏe, cả nhf đều vui
    thanhtu
  • Trang 5/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 4
  • 5