TIN TÀI TRỢ.

Dinh dưỡng cuối thai kỳ và hậu sản để bé tăng sức đề kháng

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 87 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 51 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Dinh dưỡng khi mang thai luôn cần phải cân đối và đầy đủ. Ba tháng cuối thai kì và giai đoạn hậu sản lại càng cần sự hợp lí và cân bằng dưỡng chất bởi đây là thời kì cơ thể mẹ cần nhiều năng lượng nhưng lại rất dễ phản ứng với những thức ăn được đưa vào.

Dinh dưỡng cho mẹ bầu trong khi mang thai

Mang thai là việc hệ trọng nên các chị em thường rất chịu khó tìm hiểu thông tin về dinh dưỡng khi mang thai. Cũng bởi vậy mà nhiềuthai phụrơi vào tình trạng nhiễu thông tin do đọc quá nhiều để rồi không biết nên “ăn cho cả con” hay kiêng khem bớt lại để “không bị khó sinh vì thai to”. Các mẹ thường rất lúng túng không biết phải ăn uống ra sao để cuộc vượt cạn sắp tới diễn ra dễ dàng. Câu trả lời chính là “ăn uống đầy đủ, đa dạng, cân đối”. Thoạt nghe thì có vẻ “quá đơn giản” nhưng thực chất đây là nguyên tắc ăn uống mẹ cần nhớ trong suốt giai đoạn mang thai. Thế nào là đầy đủ? Theo hướng dẫn từ Viện Dinh Dưỡng Việt Nam, trong 3 tháng đầu, mẹ cứ duy trì khẩu phần ăn như bình thường. Đến giai đoạn 3 tháng giữa thai kỳ, mẹ cần tăng thêm 360k.calo trong khẩu phẩn ăn mỗi ngày. Giai đoạn 3 tháng cuối thai kỳ, mẹ cần thêm 475k.calo so với khẩu phần ăn bình thường mỗi ngày. Bên cạnh “đầy đủ,” khẩu phần ăn đa dạng và cân đối còn giúp mẹ không bị đầy hơi, táo bón, ợ nóng – những triệu chứng rất hay gặp ở các mẹ bầu vào giai đoạn cuối thai kỳ.

Dinh dưỡng cho mẹ bầu giai đoạn hậu sản

Sau khi khai hoa nở nhụy,sản phụ sẽ mất rất nhiều sức. Chưa kịp hồi sức cho bản thân thì cơ thể mẹ đã phải ưu tiên sử dụng chất dinh dưỡng để sản xuất sữa cho bé. Chính vì vậy nhu cầu dinh dưỡng của mẹ trong giai đoạn cho con bú còn cao hơn trong giai đoạn mang thai. Sản phụ nuôi con bằng sữa mẹ nếu ăn uống không đủ sẽ dễ bị xanh xao, thiếu máu, hoa mắt, chóng mặt, mệt mỏi. Vì vậy thiết lập một chế độ ăn uống lành mạnh nhằm duy trì tăng trưởng của bé và giúp mẹ luôn khỏe mạnh là rất quan trọng. Bên cạnh việc ăn đủ các nhóm chất cần thiết, mẹ cần uống ít nhất từ 2- 3 lít nước một ngày, bao gồm nước lọc, nước trái cây, súp… trong đó, ít nhất 0.5 lít là sữa, tốt nhất là sữa bầu.

Sữa bầu còn giúp bổ sung nguồn dinh dưỡng để mẹ mau hồi phục sức khỏe sau khi sinh. Sữa bầu dễ uống, giúp mẹ mau chóng lấy lại sức khỏe sau cơn vượt cạn, phục hồi lượng máu mất trong quá trình sinh, cũng như giúp sữa mẹ mau về để con bú. Mỗi ngày mẹ cần ít nhất nửa lít sữa bầu. Loại sữa bầu quen thuộc với nhiều bà mẹ Việt Nam hiện nay là Dumex Mama Gold vì hương vị thơm ngọt dịu dễ uống, lại có hàm lượng DHA cao và những dưỡng chất khác giúp sữa mẹ tăng về chất lượng lẫn số lượng.

Mẹ mạnh, con khỏe, cả nhà đều vui

Một chế độ ăn uống đầy đủ, đa dạng, cân đối là điều kiện tiên quyết để đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và bé. Ăn uống hợp lí giúp nguồn sữa tự nhiên của mẹ dồi dào, đảm bảo cho như cầu của bé. Các thực phẩm bổ dưỡng cho mẹ như thịt, cá, rau, quả, sữa… cần phải được chọn lựa và chế biến kĩ để sữa mẹ trở thành nguồn thức ăn chất lượng, đáp ứng đầy đủ nhu cầu về DHA, protein, vitamin… cho sự phát triển của bé.Nếu vì lí do nào đó mà nguồn sữa tự nhiên của mẹ không đủ thì mẹ có thể tìm đến sự hỗ trợ của các loại sản phẩm có công thức tương tự như sữa mẹ, có chứa oligosaccharides (lcFOS & scGOS) - một trong những thành phần chính của sữa mẹ giúp ức chế sự gia tăng của các vi khuẩn có hại và kích thích các vi khuẩn có ích phát triển; xây dựng và hoàn thiện hệ vi sinh đường ruột; tăng cường sự phát triển của hệ miễn dịch, giúp bé tiêu hóa tốt, khỏe mạnh.

Thân mến,
    BTC_Dumexcareline

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 498 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi trước mang thai cũng hay bị táo bón lắm, dinh dưỡng như thế nào để có thể tránh bị táo bón , mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với
    • 972 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metungduong2006 Xem bài viết
    Hồi trước mang thai cũng hay bị táo bón lắm, dinh dưỡng như thế nào để có thể tránh bị táo bón , mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với
    Mình mang thai cũng vậy đó nhưng may mà có bà chị bảo tích cực uống nhiều nước ấm vào sẽ đỡ rồi chế độ ăn bổ sung thêm nhiều rau xanh hoa quả và mỗi ngày nên uống sữa bầu nữa cho đủ dinh dưỡng
    • thq
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,630 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Ba tháng cuối là cực kỳ quan trọng!
    • 1,171 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trong thời gian mang thai mà hay bị táo thì hay bị trĩ lắm đó mẹ nó. Để hạn chế vấn đề này mê nó nên uống đủ 2 lít nước mỗi ngày, ăn nhiều chất xơ, rau quả, trái cây, thường thì sáng ra mình vắt 2 quả cam, đổ vào chai mang đi làm uống đó. Ngoài ra mỗi ngày mình còn ăn 1 củ khoai lang, 1 quả chuối nữa và cung cấp thêm sữa bầu nữa (sữa bầu có nhiều loại giúp ngăn ngừa táo bón đó). Tối thì 2 vợ chồng nắm tay nhau đi dạo bộ, coi như vừa tập thể dục, vừa tăng cường sức khỏe lại hạn chế được táo bón mà sau này dễ sinh nữa chứ, hehe… mẹ nó thử xem sao.
    YThup7
    RvZFp7
    80VOp7
    • 2,029 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Trong thai kì mà bị táo bón thì mẹ nó nên bổ sung vào chế độ ăn bình thường nhiều rau xanh hay nước trái cây. Hạn chế đồ chiên xào và uống nhiều nước thì sẽ tránh được tình trạng táo bón ngay.
    • 666 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Mang thai lần đầu chị cũng hay bị táo bón lắm. XOng lần thứ 2 chị được biết thêm một chút kinh nghiệm lên chia sẻ với em nhá: em uống từ 1.5-2l nước/ ngày. tăng cường thêm chất xơ, rau xanh. Không lên ăn đồ nóng, cay, uống chất kích thích. Tập thể dục nhẹ nhàng, thường xuyên. Không được nhịn đi vệ sinh. Matssage nhẹ. và không được uống thuốc tùy tiện nữa nhé? Chúc em tập 2 sẽ thành công.
    Yêu lắm con trai cưng của mẹ: https://www.webtretho.com/forum/f3613.../#post30489793
    • 4,044 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mang thai 2 bé cũng có thời kì hay bị táo lắm mẹ nó ạ, mỗi lần đi vệ sinh cứ như "tra tấn", mình tìm hiểu thấy là mang thai táo bón là do mình uống ít nước thế là ngày nào cũng 2 lít nước, ăn nhiều chất xơ, tập thể dục nhẹ nhàng mỗi ngày, hì hì, vậy là hết táo luôn. Đặc biệt là không đc cố nhịn khi đã buồn đi VS nha mẹ, thường tâm lý thấy bị táo nên hãi không dám đi, nhưng làm vậy không tốt cho hệ tiêu hóa và càng làm cho mẹ táo bón hơn nữa đó.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • 12,400 Bài viết

• 2,176 Được cảm ơn

Ôi cái vụ bị táo khi mang thai đối với mình cũng thực sự là kinh khủng... hic hic. Hồi đó nào là uống nước, nào là ăn khoai lang bí đỏ mà vẫn ko ăn thua. Cuối cùng mình phát hiện ra đi bộ hàng ngày và massage bụng dưới nhẹ cũng là cách để đỡ táo bón đấy. Các mẹ thử xem
    • 4,044 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Sushi Cua Xem bài viết
    Ôi cái vụ bị táo khi mang thai đối với mình cũng thực sự là kinh khủng... hic hic. Hồi đó nào là uống nước, nào là ăn khoai lang bí đỏ mà vẫn ko ăn thua. Cuối cùng mình phát hiện ra đi bộ hàng ngày và massage bụng dưới nhẹ cũng là cách để đỡ táo bón đấy. Các mẹ thử xem
    Tớ dc bit massage bụng nhẹ nhàng cũng rất tốt có thể giảm tình trạng chuột rút cơ bắp và co thắt, tăng lưu thông máu, làm giảm căng thẳng trên các khớp xương chịu trọng lượng. Đặc biệt em bé khi còn nằm trong bụng mẹ cũng có thể hưởng lợi từ việc massage. Và thực tế việc massage có thể cải thiện giấc ngủ và mô hình giấc ngủ của bé.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    • 716 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Theo mình để tránh ko bị táo bón thì việc lựa chọn sữa bầu cũng rất quan trọng, lựa chọn loại sữa mát, dễ uống để mẹ ko gặp khó khăn khi uống sữa bầu.

• 972 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở giai đoạn này là các mom phải chuẩn bị những vật dụng cần thiết mang theo khi có dấu hiệu chuyển dạ rồi, các mom nhà mình thường chuẩn bị những gì chia sẻ cho em với. .
    • 4,044 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cokhibacco Xem bài viết
    Ở giai đoạn này là các mom phải chuẩn bị những vật dụng cần thiết mang theo khi có dấu hiệu chuyển dạ rồi, các mom nhà mình thường chuẩn bị những gì chia sẻ cho em với. .
    Ở cái giai đoạn chuẩn bị đến ngày sinh em nghĩ mẹ nên lập một danh sách các vật dụng cần mang theo khi đi sinh và chuẩn bị đầy đủ các vật dụng này từ trước ngày dự sinh. Nếu để tới sát ngày dự sinh mới chuẩn bị thì dễ bị hấp tấp, thiếu vật này vật kia. Cần nhất là chuẩn bị các loại giấy tờ cần thiết như thẻ bảo hiểm, sổ khám thai, giấy tờ xét nghiệm. Những loại giấy tờ này rất quan trọng để bác sĩ nắm được bệnh sử của mẹ, từ đó có quyết định sinh thường hay sinh mổ cho phù hợp. Nhớ sắp xếp giấy tờ theo thứ tự thời gian để người nhà có thể dễ kiếm khi cần và tiện cho bác sĩ theo dõi.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

3 tháng cuối thường là miễn bàn hoàn toàn cái vụ xyz để an toàn cho thai nhi phải k các bà mẹ???và dường như 3 tháng cuối trọng lượng cơ thể bé tăng nhanh hơn nên việc bs đưa ra lời khuyên sanh thường hay sanh mổ vô cùng quân trọng nữa....mình nói vậy có đúng k nhỉ???mình vẫn gà mờ lắm dù đã có tập 1 rồi
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Nhỏ đồng nghiệp e hỏi sau khi sanh thì bao lâu các Mẹ mới quan hệ lại ạ????E sanh mổ tập đầu nhưng mãi....6 tháng mới tò te tý....hị hị...vì e k tự tin với thân hình của mình thôi......Còn các mẹ ntn về vấn đề tế nhị này ạ??
    • 972 Bài viết

• 1,620 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sanbangtatca Xem bài viết
    3 tháng cuối thường là miễn bàn hoàn toàn cái vụ xyz để an toàn cho thai nhi phải k các bà mẹ???và dường như 3 tháng cuối trọng lượng cơ thể bé tăng nhanh hơn nên việc bs đưa ra lời khuyên sanh thường hay sanh mổ vô cùng quân trọng nữa....mình nói vậy có đúng k nhỉ???mình vẫn gà mờ lắm dù đã có tập 1 rồi
    Ôi cái XYZ ấy thì tuỳ từng mẹ thui mom à như tớ thì vẫn đều đó chẳng sao mỗi tội bụng to thì ngại bé thôi
    Lúc sắp sinh làm gì cũng ngại ý chỉ thích làm sao nhanh chóng đến ngày thôi
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Ôi cái XYZ ấy thì tuỳ từng mẹ thui mom à như tớ thì vẫn đều đó chẳng sao mỗi tội bụng to thì ngại bé thôi
    Lúc sắp sinh làm gì cũng ngại ý chỉ thích làm sao nhanh chóng đến ngày thôi
    Bs có khuyên ít nhất 6 tháng lận...còn trong thời kỳ mang thai thì hạn chế...ây da...mang bầu xấu xí 9 tháng 10 ngày rìu nhịn thêm 6 tháng thật là....gian nan!Bi h nhớ cảm giác con Ngọ ngoẹ trong bụng rồi nhớ lúc mổ con ra..lúc bé khóc oe oe sao mà hp qá))ca mổ của mấy mẹ thường bao lâu xong vậy!????
    • 2,029 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Chia sẻ kinh nghiệm đợt mình sinh nhé
    Vì mình chỉ nằm viện khoảng 2 ngày ( sinh thường) nên mang theo nhẹ nhàng thôi, thiếu gì thì chạy về lấy thêm chứ mang nhiều vô đó để bụi bặm rồi mất công trông giữ nữa.
    Cho bé:
    - 2 cái áo dài tay, 1 cái ngắn tay, 1 áo ấm, 5 tã dán
    - 1 bịch newborn số 1
    - Khăn giấy ướt, giấy khô (giấy ăn miếng vuông) giấy báo ( để làm vệ sinh cho bé )
    Cho mẹ:
    - 1 bộ quần áo để mặc khi ra viện
    - Vớ (tất)
    - Khăn lau
    - Bình giữ nhiệt (bé sơ sinh chưa cần pha sữa nhiều đâu, chỉ cần bình giữ nhiệt nhỏ là được rồi.)
    - Ly có nắp để mẹ uống sữa, uống nước.
    Hihi..hậu đâu quá, giờ mới nhớ ra nhiêu đó, tí nhớ tiếp ghi tiếp, nhưng mà thật sự hồi đi sinh mình mang theo rất gọn nhẹ, cho hết vào 1 túi xách tay, đi đâu mang đó, dễ lắm. Nhìn nhiều người đùm túm xách đi qua đi lại mình ngán ghê luôn, đâu phải cứ vô BV là đẻ liền, phải chờ đợi này kia mệt mỏi lắm.
    • 2,029 Bài viết

• 2,114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sanbangtatca Xem bài viết
    Nhỏ đồng nghiệp e hỏi sau khi sanh thì bao lâu các Mẹ mới quan hệ lại ạ????E sanh mổ tập đầu nhưng mãi....6 tháng mới tò te tý....hị hị...vì e k tự tin với thân hình của mình thôi......Còn các mẹ ntn về vấn đề tế nhị này ạ??
    Hihi...Chắc khoản này nhà mình là lạ nhất nè. Từ lúc mang thai đến khi sinh bé, cứ lo cho con nên chẳng xyz gì ráo, mà chồng cũng chẳng nói gì về vụ này nên thôi luôn, Chồng cứ bảo thôi để cho con mạnh khoẻ không hà
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 599 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bameluonbencon Xem bài viết
    Chia sẻ kinh nghiệm đợt mình sinh nhé
    Vì mình chỉ nằm viện khoảng 2 ngày ( sinh thường) nên mang theo nhẹ nhàng thôi, thiếu gì thì chạy về lấy thêm chứ mang nhiều vô đó để bụi bặm rồi mất công trông giữ nữa.
    Cho bé:
    - 2 cái áo dài tay, 1 cái ngắn tay, 1 áo ấm, 5 tã dán
    - 1 bịch newborn số 1
    - Khăn giấy ướt, giấy khô (giấy ăn miếng vuông) giấy báo ( để làm vệ sinh cho bé )
    Cho mẹ:
    - 1 bộ quần áo để mặc khi ra viện
    - Vớ (tất)
    - Khăn lau
    - Bình giữ nhiệt (bé sơ sinh chưa cần pha sữa nhiều đâu, chỉ cần bình giữ nhiệt nhỏ là được rồi.)
    - Ly có nắp để mẹ uống sữa, uống nước.
    Hihi..hậu đâu quá, giờ mới nhớ ra nhiêu đó, tí nhớ tiếp ghi tiếp, nhưng mà thật sự hồi đi sinh mình mang theo rất gọn nhẹ, cho hết vào 1 túi xách tay, đi đâu mang đó, dễ lắm. Nhìn nhiều người đùm túm xách đi qua đi lại mình ngán ghê luôn, đâu phải cứ vô BV là đẻ liền, phải chờ đợi này kia mệt mỏi lắm.
    Như bạn nói thì nhà gần mới chuẩn bị ít đồ vậy chứ như mình....thà dư hơn thiếu...mà bạn sinh xong bao lâu sữa về???
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5