Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhờ các chị hoặc những bạn có kinh nghiệm giao tiếp với ba mẹ bạn trai tư vấn giúp mình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.85K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Mình và bạn trai yêu xa, mình cũng từng về nhà bạn trai chơi1 lần,yêu cũng hơn 1 năm rồi. Lúc về quê bạn trai, tâm trạng mình không được tốt vì nhiều chuyện cộng với việc căng thẳng khj lần đầu tiên về nhà 1 người con trai khiến tâm trạng mình rối bời, tính mình vốn ít nói nữa nên mình đã vô tình khiến gia đình người đó không thích mình. Sau khi về nhà, khoảng thời gian này bọn mình có chia tay và quay lại, rồi lại chia tay. Lúc chia tay thì người đó thường bịa ra 1 lý do nào đó nhưng 1 thời gian sau thì nói với mình "Ba mẹ người đó nói mình nhiều lắm, nói rằng mình ko nói gì cả, ở nhà không mà còn vây thì sau này bà con họ hàng đến nhà thì sẽ như thế nào?". Mình vẫn thỉnh thoảng gọi điện hỏi thăm 2 bác 1 tháng 1 lần mà những lúc gọi mình thấy căng thẳng ghê lắm, mình thật sự ko biết nên nói gì, hỏi gì, nói làm sao để kéo dài cuộc hội thoại với 2 bác một cách vui vẻ cả. Cộng với việc mình biết 2 bác đã ko thiện cảm với mình trong lần gặp đầu tiên khiến mình càng sợ. Hiện tại, mình cảm thấy bế tắc với mối quan hệ này, mình ko muốn buông tay nhưng ko biết làm sao gây thiện cảm lại với 2 bác khj mà mình ở xa như vậy, lại ko biết giao tiếp? Mọi người giúp mình nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhanh mồm miệng, hoie sức khỏe rồi tâm sự với mẹ của anh kia là xong. mình nói chuyện nhiều vẫn chia tay hâh
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cứ bình tĩnh bạn.
    lý do chia tay rất vớ vẩn đối với ng y thật. (xin lỗi vì nói thẳng)
    còn quý thật thì tình cảm sẽ tự sinh ra :P
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ntt10291 Xem bài viết
    Nhanh mồm miệng, hoie sức khỏe rồi tâm sự với mẹ của anh kia là xong. mình nói chuyện nhiều vẫn chia tay hâh
    Chia tay là muôn và ly do mà, mình cũng hỏi thăm sức khỏe nhưng tâm sự thì nên tâm sự chuyen gj đây? Mình ko biết tâm sự hay nói chuyện gi hết, mà bác ấy có ấn tượng xấu về mình rồi. Mình cần các bạn tư vấn ko nhằm mục đích quay lại, mình cũng chỉ muốn rút kinh nghiệm và cải thiện bản thân
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi next15 Xem bài viết
    cứ bình tĩnh bạn.
    lý do chia tay rất vớ vẩn đối với ng y thật. (xin lỗi vì nói thẳng)
    còn quý thật thì tình cảm sẽ tự sinh ra :P
    Đúng vậy, nhưng yêu xa cộng với áp lực khj bị gia đình nói vào thì hầu hết các cặp ko chịu được đều chia tay. Giờ mình cũng ko rõ tình cảm người đó với mình thế nào, nguoi do luôn kêu minh cố gắng, nói mình hoi tham ba me ng do. Mình cũng cố nhưng rồi lúc mệt mỏi ngta lại buông tay mình, khj quay lại lại nói mình cố gắng. Nhưng chỉ hỏi thăm suc khoe qua dien thoai thi khó cải thiện tình hình lắm, Mình thì bị áp lực nhiều phía nên cũng căng thẳng lắm nhưng mình lại ko muốn buông tay
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

................
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

sợ nhất cái này luôn ,
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 62 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

phải xem rõ nguyên nhân bạn ạ
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhalan9x Xem bài viết
    phải xem rõ nguyên nhân bạn ạ
    Nguyên nhân là vì lần đầu mình ra mắt trong khj tâm trạng mình ko được vui nên lúc đó mình ít nói cực kì, mình còn về sơm hơn dự định nữa. Nguyên nhân chính là vì tính mình quá ít nói
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanyen006 Xem bài viết
    sợ nhất cái này luôn ,
    Ừ, một phần vì người yêu cũng ko dành nhiều tình cảm nhieu cho mình, nên khj nghe ba mẹ than phiền về tính ít nói của mình thì người đó cũng buồn rồi nói chia tay mình. Mà khoan nói tới tình yêu đó, dù sao mình vẫn muốn cải thiện bản thân để mọi người yêu quý mình hơn thôi. Thật sự mình quý mọi người nhưng ko bao giờ nói ra cả, minh ít noi lam
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 521 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

mình chưa nói về tình yêu của hai bạn vì đó sẽ là bạn đời của bạn.khôn bạn hưởng dại bạn chịu.mình chỉ có chút lời khuyên cho bạn về cách giao tiếp với gia đình nhà trai thế này:
    Bạn đừng quá khôn.đừng quá cầu toàn.vì thứ nhất bạn không phải là người biết ăn nói"bán trời không văn tự" thứ hai nếu gia đình nhà trai là người hiểu biết có học thì sẽ biết nhìn người thôi dù bạn có thể hiện thế nào.
    Bạn hãy thể hiện là chính mình.đừng cố thể hiện mình là người lạ.bạn đừng gọi điện hỏi thăm sức khỏe khi bạn không biết phải nói thế nào vì nó sẽ khiến bạn trở thành kẻ giả tạo.cứ để đó khi nào nhà có chuyện gì thì hỏi thăm như một người bạn của con trai họ.vì bạn đâu có được giới thiệu "đây là vợ sắp cưới của con hay đây là người con sẽ cưới..."đừng có tự tạo áp lực viển vông cho mình khi mà đến danh phận mình còn chưa biết
    Khi bạn đến chơi hãy chịu khó tìm hiểu mấy cái này: ai cũng thích quà, ai cũng thích người tâm lý.(vì nói hay chưa chắc đã được lòng.)cứ thể hiện chân thành ngoan ngoãn là được.bạn mua ít quà đẹp chút hợp chút cho mọi người rồi nói cháu thấy trong shop có hàng giảm giá mà chất lượng tốt nên mua cho bác gái một bộ và mẹ cháu một bộ.(cái này thể hiện tôn trọng khi để bác gái lên trước còn chuyện nhắc đến mẹ để bà không còn lý do để nói bạn mua hàng hạ giá và câu hạ giá để bà không còn lý do chê là bạn thể hiện cậy tiền này khác vì gái khôn là gái biết mua hàng đẹp và rẻ mà)
    Đến nhà nếu bạn ko biết nói gì thì đừng nói.cứ cháu chào bác xong xin phép xuống bếp phụ bác gái.đừng tỏ ra quá thông minh, hơi vụng tí nhưng bù lại hỏi nhiều vào để lấy cớ nói chuyện và khen bà khéo nấu ăn ngon.khen ít thôi nhưng khéo vào vì ai chả thích nịnh đến phật còn gật đầu nữa là.khéo léo tí kiểu gì đến lúc dọn hay về bà cũng nói vài câu riêng gì đó thì khi đó lễ phép nói cháu xin lỗi vì còn bỡ ngỡ nên ko biết nói gì nếu sau này may mắn được ở nhà mình thời gian cháu sẽ sửa ạ....
    Đó mẹ nào cũng là mẹ mà.ko ai chê người câm hay ngốc chỉ chê người không chịu sửa đổi hay không thật lòng thôi
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình chưa kịp nói chuyện đã bị cấm thẳng cổ vì không hợp tuổi :'(((
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhthangtl Xem bài viết
    mình chưa nói về tình yêu của hai bạn vì đó sẽ là bạn đời của bạn.khôn bạn hưởng dại bạn chịu.mình chỉ có chút lời khuyên cho bạn về cách giao tiếp với gia đình nhà trai thế này:
    Bạn đừng quá khôn.đừng quá cầu toàn.vì thứ nhất bạn không phải là người biết ăn nói"bán trời không văn tự" thứ hai nếu gia đình nhà trai là người hiểu biết có học thì sẽ biết nhìn người thôi dù bạn có thể hiện thế nào.
    Bạn hãy thể hiện là chính mình.đừng cố thể hiện mình là người lạ.bạn đừng gọi điện hỏi thăm sức khỏe khi bạn không biết phải nói thế nào vì nó sẽ khiến bạn trở thành kẻ giả tạo.cứ để đó khi nào nhà có chuyện gì thì hỏi thăm như một người bạn của con trai họ.vì bạn đâu có được giới thiệu "đây là vợ sắp cưới của con hay đây là người con sẽ cưới..."đừng có tự tạo áp lực viển vông cho mình khi mà đến danh phận mình còn chưa biết
    Khi bạn đến chơi hãy chịu khó tìm hiểu mấy cái này: ai cũng thích quà, ai cũng thích người tâm lý.(vì nói hay chưa chắc đã được lòng.)cứ thể hiện chân thành ngoan ngoãn là được.bạn mua ít quà đẹp chút hợp chút cho mọi người rồi nói cháu thấy trong shop có hàng giảm giá mà chất lượng tốt nên mua cho bác gái một bộ và mẹ cháu một bộ.(cái này thể hiện tôn trọng khi để bác gái lên trước còn chuyện nhắc đến mẹ để bà không còn lý do để nói bạn mua hàng hạ giá và câu hạ giá để bà không còn lý do chê là bạn thể hiện cậy tiền này khác vì gái khôn là gái biết mua hàng đẹp và rẻ mà)
    Đến nhà nếu bạn ko biết nói gì thì đừng nói.cứ cháu chào bác xong xin phép xuống bếp phụ bác gái.đừng tỏ ra quá thông minh, hơi vụng tí nhưng bù lại hỏi nhiều vào để lấy cớ nói chuyện và khen bà khéo nấu ăn ngon.khen ít thôi nhưng khéo vào vì ai chả thích nịnh đến phật còn gật đầu nữa là.khéo léo tí kiểu gì đến lúc dọn hay về bà cũng nói vài câu riêng gì đó thì khi đó lễ phép nói cháu xin lỗi vì còn bỡ ngỡ nên ko biết nói gì nếu sau này may mắn được ở nhà mình thời gian cháu sẽ sửa ạ....
    Đó mẹ nào cũng là mẹ mà.ko ai chê người câm hay ngốc chỉ chê người không chịu sửa đổi hay không thật lòng thôi
    Nếu như gần thì có thể làm như bạn nói, đăng này mình ở xa lắm ấy, công việc cũng chưa ổn định nên ko có nhiều tiền để thường xuống chơi rồi quà cáp. Mình cũng chỉ có thể gọi điện hỏi thăm nhưng nó ko cải thiện được tình hình, cũng ko biết tâm sự chuyện gì cả. Mình cũng chẳng tỏ khôn ngoan, mình chỉ nghe ngta nói và cười thui ak
    • 4 năm
    • 521 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

đâu cần phải thăm thường xuyên đâu bạn.người lớn rồi mà sẽ hiểu thôi.chỉ là có lòng ấy mà.còn bác đã chịu nói chuyện dài dài điện thoại để bạn nghe thì tình hình cũng là cải thiện hơn rồi.với đàn bà nói chuyện với người biết lắng nghe luôn là tuyệt nhất.
    • 45 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

nói thì dễ chứ thực tế thì khó lắm ,ai có kinh nghiệm chỉ e với .ny e ở xa ,bảo qua nhà chơi vs mẹ a .e mới qua đúng 1 lần ,k nói gì nhiều ,cũng k hỏi gì,chỉ im lặng ngồi nghe mấy ng lớn nchuyện .
    Sợ ,k biết phải lm tnào cả ??? tính e cũng k biết cách nc hay lấy lòng ,mà tự nhiên đi qua nhà họ thế có sao k anh ,chị nhỉ ??
    • 4 năm
    • 521 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

mình thấy các bạn gái tâm lý quá.nếu bạn ko tự tin để nói thì hãy làm.trốn xuống bếp là biện pháp hiệu quả nhất.nếu bị mẹ kêu lên nhà thì bảo cho con phụ bác với tại ở trên nhà con không biết phải nói chuyện thế nào cho phải con bị tâm lý lần đầu.mẹ nào cũng hiểu thôi mà vì bà cũng một thời vậy mà.đây không phải mình nói khoác nha vì cả từng giúp cộng thực tế rút ra mà.
    quan trọng là thải mái ra.đây không phải đi xin việc mà sợ trượt thì mất việc.lần này kém thì lần sau phấn đấu tốt hơn.nhiều nhiều sẽ quen nhà sẽ tự tin mà.không ai đánh giá con người qua một hai lần gặp đâu quan trọng sau mỗi lần lần sau tốt hơn lần trước là ok.
    cũng như con trai bọn tớ đến nhà con gái cũng run lắm cũng làm nhiều chuyện vớ vẩn mà khi về nhà thấy mình như dở người lắm chỉ muốn độn thổ hay xóa sạch thời gian đó đi được thì tốt thôi nhưng may mà bố mẹ bạn gái không nhỏ nhen như mình nghĩ nên dần quen sẽ tự tin hơn.lại còn được khen lần đầu nó ít nói chắc nó là người tốt mới sướng
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

đâu cần phải thăm thường xuyên đâu bạn.người lớn rồi mà sẽ hiểu thôi.chỉ là có lòng ấy mà.còn bác đã chịu nói chuyện dài dài điện thoại để bạn nghe thì tình hình cũng là cải thiện hơn rồi.với đàn bà nói chuyện với người biết lắng nghe luôn là tuyệt nhất.
    Làm gì có nói chuyện dài dai bạn ơi, là mình gọi hỏi thăm sức khỏe rồi ko biết nói gi nữa. Mình ở miền trung, ng đó ở miền tây. Ba mẹ người đó ko thích vì lần đầu gặp mình ít nói đến như vậy nên ko muốn ngdo quen mình nữa, chứ trước khj gặp thì mới nói chuyện vui vẻ với mình thôi
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanyen006 Xem bài viết
    nói thì dễ chứ thực tế thì khó lắm ,ai có kinh nghiệm chỉ e với .ny e ở xa ,bảo qua nhà chơi vs mẹ a .e mới qua đúng 1 lần ,k nói gì nhiều ,cũng k hỏi gì,chỉ im lặng ngồi nghe mấy ng lớn nchuyện .
    Sợ ,k biết phải lm tnào cả ??? tính e cũng k biết cách nc hay lấy lòng ,mà tự nhiên đi qua nhà họ thế có sao k anh ,chị nhỉ ??
    Mình cũng thế và kết quả sau khj gặp là tệ thế này đây, mình cũng ko biết nói gì, mà lần đầu gặp thấy xa lạ cũng phải thôi. Vậy mà người lớn ko thông cảm cho mình chút nào nhỉ
    • 163 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

mình thấy các bạn gái tâm lý quá.nếu bạn ko tự tin để nói thì hãy làm.trốn xuống bếp là biện pháp hiệu quả nhất.nếu bị mẹ kêu lên nhà thì bảo cho con phụ bác với tại ở trên nhà con không biết phải nói chuyện thế nào cho phải con bị tâm lý lần đầu.mẹ nào cũng hiểu thôi mà vì bà cũng một thời vậy mà.đây không phải mình nói khoác nha vì cả từng giúp cộng thực tế rút ra mà.
    quan trọng là thải mái ra.đây không phải đi xin việc mà sợ trượt thì mất việc.lần này kém thì lần sau phấn đấu tốt hơn.nhiều nhiều sẽ quen nhà sẽ tự tin mà.không ai đánh giá con người qua một hai lần gặp đâu quan trọng sau mỗi lần lần sau tốt hơn lần trước là ok.
    cũng như con trai bọn tớ đến nhà con gái cũng run lắm cũng làm nhiều chuyện vớ vẩn mà khi về nhà thấy mình như dở người lắm chỉ muốn độn thổ hay xóa sạch thời gian đó đi được thì tốt thôi nhưng may mà bố mẹ bạn gái không nhỏ nhen như mình nghĩ nên dần quen sẽ tự tin hơn.lại còn được khen lần đầu nó ít nói chắc nó là người tốt mới sướng
    Như thế là bạn cũng may mắn rồi, mình lần đầu xuống đó thì ngớ người luôn, mẹ người yêu sợ bếp ga nên nấu bằng rơm rạ, mình thì ko biết cái đó, chỉ biết giúp lặt vặt, nghe người lớn kể chuyện rồi cười, vậy mà xong, chưa gì mà đã ko muốn cho quen mình nữa rồi. Buồn, chỉ mới lần đầu thôi mà. Mình xuống đó cũng mất 12 tiếng hơn, qua gần 3 chuyến xe, mình cũng có lòng mà 2 bác ko hiểu cho mình chút nào hết
    • 4 năm
    • 521 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

vậy là bạn cũng tận hết tâm rồi.nấu bếp dạ thì chỉ còn cách ngồi ngoài nhặt rau thôi.đành vậy.
    nhưng có một chuyện...
    không biết có nên khuyên bạn không.
    nếu thật sự bạn muốn nghe lời nói xấu người khác này thì mình có thể ib cho bạn vì nó là chuyện riêng mình không muốn nói ra đây mọi người sẽ đánh giá nhiều.
    còn lại thì bạn cứ cố gắng thôi nếu không thay đổi được thì đành chịu.tấm có lòng mà mẹ không ưa thì biết làm sao
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2