TIN TÀI TRỢ.

Mọi người có thể chia sẻ cho em một số kinh nghiệm khi đi thực tập không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 5.54K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mọi người có thể chia sẻ cho em một số kinh nghiệm khi đi thực tập không, em là sv năm cuối, tháng sau đi thực tập rồi mà giờ vẫn chưa tìm được nơi thực tập nên lo quá nhưng chuyện đáng lo hơn là giao tiếp khi đi thực tập. Em là sinh viên khoa kế toán, bản tính thì cũng ít nói, mà nói chuyện lại không được khéo nên hi vọng mọi người có thể chia sẻ chút kinh nghiệm về cách giao tiếp. Ví dụ như nếu ng ta không nhiệt tình giúp đỡ trong quá trình thực tập thì mình phải làm sao ạ? Hy vọng mọi người chia sẻ nhiều kinh nghiệm để em và các bạn khác học hỏi, chứ em tìm tren mạng toàn nói chung chung. hix

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 927 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

không có gì mà chia sẻ cả chỉ là trước khi đến thì mua 1 ít hoa quả vào buổi đầu tiên rồi nói chuyện thế thôi bạn ạ
    • 32 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mỗi người chúng ta đều phải lớn lên em ạ, từ môi trường sinh viên em bước ra ngoài môi trường xã hội là một khoảng cách rất xa, chính vì thế em phải trang bị cho mình sẵn sàng mọi thứ để có thể đối mặt với bất cứ tình huống nào, dù cho em có nhút nhát, có ít nói đi chăng nữa nhưng khi gặp vấn đề em cũng phải lên tiếng à, em hãy tự tin vào chính mình. Quá trình thực tập là quá trình quan trọng song song với việc em có kiến thức được trang bị em còn phải biết đến kỹ năng mềm, ai nói gì và bảo gì thì em cứ làm theo và nếu họ có sai thì em nên dùng lời lẽ nhẹ nhàng để nói, đừng quá lớn tiếng khiến người ta không vui và nói em là tài lanh, dẫn đến người ta sẽ không thích em và kỳ thực tập của em sẽ không tốt, chúc em gặp nhiều may mắn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 41 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn nên tự tin vào chính mình. Còn nếu bạn nhút nhát như vậy, ai mà dám nhờ bạn làm việc gì. Khi đi thực tập, được cách anh chị nhờ vả làm việc gì thì nên nhận vì đấy là cơ hội cho bạn học hỏi, thậm chí họ nhờ photo cũng là một cách học hỏi, nếu không biết thì cứ hỏi, lanh lẹn hay không là nhờ cái miệng cảu mình nên bạn đừng ngại để hỏi, trừ trường hợp cách anh chị đang bận mà bạn hỏi thì không được rồi. Tự tin và cố gắng lên
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cám ơn mọi người nhiều nhé, vài dòng chia sẻ nhưng cũng rất đáng quý, nếu gặp vấn đề thì em vẫn lên tiếng ạ nhưng lại không khéo, đây là khuyết điểm lớn của e, em cũng đang cố gắng học hỏi cách nc từ những ng mà em cho là khéo ăn khéo nói
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

3 tháng đi thực tập của chị giá trị hơn mười mấy năm đi học đấy em ạ.

Chị đã phạm nhiều sai lầm trong thời gian thực tập nhưng không sao cả ...

Quan trọng là em hãy quan sát xem ai dễ tính nhất thì kết thân với người đó, thường xuyên nói chuyện với mọi người về những việc chung như thời tiết, chương trình TV, báo chí ... hihihi em biết tại sao ko, vì đó là cách làm cho em và mọi người cảm thấy thoải mái hơn về tư tưởng, trước khi chia sẻ với em về công việc.

Nói thật nhé, ko ai thích nói hay chỉ việc cho người khác cả, vì vậy em đừng cố gắng học việc quá sẽ làm người khác khó chịu như thể em đang cạnh tranh, em đang tranh việc của người ta vậy.

Không có việc thì em ngồi quan sát và ghi nhớ. Em nên giữ thái độ vừa phải đừng quá vồ vập, đừng quá nhiệt tình nhưng cũng ko nên quá ù lì.

Đây là 3 tháng làm việc đầu tiên, xé nháp đi , sau 3 tháng này em sẽ có nhiều kinh nghiệm để làm việc thực sự nên ko cần quá lo nhé !!!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chii557 Xem bài viết

Quan trọng là em hãy quan sát xem ai dễ tính nhất thì kết thân với người đó, thường xuyên nói chuyện với mọi người về những việc chung như thời tiết, chương trình TV, báo chí ... hihihi em biết tại sao ko, vì đó là cách làm cho em và mọi người cảm thấy thoải mái hơn về tư tưởng, trước khi chia sẻ với em về công việc.

Nói thật nhé, ko ai thích nói hay chỉ việc cho người khác cả, vì vậy em đừng cố gắng học việc quá sẽ làm người khác khó chịu như thể em đang cạnh tranh, em đang tranh việc của người ta vậy.

Không có việc thì em ngồi quan sát và ghi nhớ. Em nên giữ thái độ vừa phải đừng quá vồ vập, đừng quá nhiệt tình nhưng cũng ko nên quá ù lì.

Đây là 3 tháng làm việc đầu tiên, xé nháp đi , sau 3 tháng này em sẽ có nhiều kinh nghiệm để làm việc thực sự nên ko cần quá lo nhé !!!
    những chia sẻ này của chị không phải dễ tìm trên các trang báo, thank chị nhìu nhé ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi deplao30 Xem bài viết
    những chia sẻ này của chị không phải dễ tìm trên các trang báo, thank chị nhìu nhé ^^
    bài viết của chị rất hay, y như những gì thầy giáo của em chia sẻ..rất cảm ơn chị _ một lời khuyên trân thành.
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chii557 Xem bài viết

chia sẻ của chị hữu ích quá, những điều nhỏ thôi nhưng k phải ai cũng biết. k liên quan nhưng chữ ký của chị đáng yêu quá, so cute...
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi xưa mình may mắn là khoảng năm 3 thì tìm được chỗ vừa học vừa làm, nên vấn đề thực tập của mình cũng không có gì khó khăn, vì đến kỳ nộp báo cáo thực tập là làm tại công ty mình luôn, lúc đó cũng quen thân hết rồi. Nhưng mình có vài điều muốn chia sẻ với bạn là lúc đầu đi làm nên làm thân với vài người, ví dụ như đi ăn trưa cùng hay nếu họ chưa mua kịp đồ ăn sáng thì hãy xung phong mua hộ. Điều này riêng mình cảm thấy rất là tốt, vì sau này có khó khăn gì những người này luôn giúp đỡ mình tận tình.