TIN TÀI TRỢ.

Em cần tư vấn gấp về vấn đề hôn nhân ạ . Mong moi người tư vấn giúp em với ạ. Cảm ơn cả nhà nhiều!!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 991 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em năm nay 25 tuổi ạ. Người yêu em hơn em 1 tuổi ạ, em và anh ấy có học chung lớp với nhau thời đại học nhưng đến lúc ra trường chúng em mới bắt đầu yêu nhau và bây giờ cũng được gần 3 năm ạ. Thời gian đầu mới yêu, bọn em gặp rất nhiều khó khăn cũng bởi vì em là người miền núi còn anh ấy là người thành phố. Gia đình anh ấy nói em bỏ bùa anh ây mặc dù em không phải là người dân tộc hay gì đó (em không cố ý nói oan cho tất cả các bạn dân tộc đâu, tại ở quê em cứ có định kiến người ở miền núi hoặc dân tộc là có khả năng bỏ bùa). Họ hàng nhà anh ấy còn chê bai em đủ kiểu rồi nói là em hiền lành quá lấy về không làm được gì ( vì gia đình anh kinh doanh buôn bán bản thân anh cũng hiền lành, bố mẹ em cũng là công chức nhà nước...). Em bị xúc phạm không ít lần, em đã nhiều lần muốn từ bỏ nhưng vì anh ấy quá thương em và bản thân em cũng vậy nên em không làm được ( Bố mẹ em không hề biết chuyện này ). Đến nay khi em sắp xin được việc nhà nước ở thành phố, gia đình anh ấy bắt đầu chấp nhận em. Bố mẹ em đến nhà anh cũng vì anh ấy dặn dò kĩ lưỡng nên họ cư xử không tệ. Mẹ anh ấy đợi em đi làm vài tháng rồi cưới vì em cũng khá nhiều tuổi rồi. Mấy hôm trước em có qua nhà anh ấy chơi, mẹ anh có nói ý với anh và em rằng: sau này đi làm lấy nhau về rồi thì tiền lương của 2 đứa đưa hết cho mẹ để mẹ giữ hộ cho, cần gì thì lấy. Theo kinh nghiệm của bạn em và họ hàng em thì không nên như vậy. Em cũng có nói với anh em không muốn vậy vi nhiều khi muốn tiêu gì chẳng lẽ em cứ phải xin mẹ anh ấy dù đó là tiền của mình or anh ấy. Nếu em giữ thì em sẽ vẫn đưa tiền chi tiêu hàng tháng cho mẹ anh ây đầy đủ vì mẹ anh ấy ở nhà..Anh ấy đồng ý vs ý kiến của em nhưng có lúc lại nói mẹ giữ tiền cho bọn mình chứ em lo gì...Em không biết phải giải quyết chuyện này thế nào...Vì anh lại đi làm xa nhà gần 200km không ở nhà thường xuyên, thực sự em rất sợ cảnh mẹ chồng nàng dâu ( nhà anh ấy còn có em gái ....)
    Mong các chị tư vấn giúp em với ạ.....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 584 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Chuyện tiền nong em phải nói với chồng và mẹ chồng rõ ràng ngay từ đầu nhé. Nếu em im lặng thì đó sẽ là tiền đề cho những bất hạnh của em sau này đấy.
    Hò hẹn mãi, cuối cùng em đứng đó.
    Dẫu mùa thu, hoa cúc cướp anh rồi..
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tiền nong nên rõ ràng chị ạ chị nên nói chuyện rõ vs ck để tránh những xích mích sau này. Cái gì chứ cứ động vào kinh tế khó nói lắm.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 521 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Thứ nhất là bà không ưa em lắm.thứ hai là bà không tin em lắm.
    Theo mình thì mười bà mẹ ck giữ tiền thì đến 9 bà sau này bất hòa với con.(cái này mình không phủ đầu nha.nhà mình 2 con trai nên mình hiểu tâm lý mẹ ck nàng dâu.mười mười thì con dâu hay rể cũng không thể như con đẻ)
    Bạn nên lựa lời nói khéo với mẹ ck.và tốt nhất là nói với ck trước.bạn phân tích cho anh hiểu là bạn không phải khó chuyện ai cầm tiền.nhưng còn khi vk ốm con đau hay họ hàng nội ngoại (mà chuyện đối nội đối ngoại là ở nàng dâu nha)...có chuyện gì cần đến tiền cũng ngửa tay xin mẹ ck sao.xin ít không sao xin nhiều xin nhiều lần sẽ bị kêu này khác.đưa con trai đi chơi không sao chứ đưa con dâu đi đàn đúm bạn bè biết ngay. bạn cứ nói với ck bây giờ lấy nhau về mình là gia đình nhỏ trong gia đình lớn.mình cũng lớn rồi cũng sẽ làm bme mình phải học quản tiền học tự lập không sau bme già yếu lúc ấy nhiều tiền quá không biết quản lại phung phí hay chả nhẽ bắt mẹ nặng đầu quản tiền cả nhà cả đời....(nói chung cứ lựa lời nói mềm trước cứng sau.rồi dứt khoát cho cả mẹ và ck biết không là không.mất lòng trước được lòng sau.sau thỉnh thoảng mua quà biếu bà là bà sướng)
    Kể cả tiền hồi môn nha.gái khôn để tiền hồi môn riêng sau nhỡ có gì thì không phải tay trắng ra đi.vừa nhục vừa khổ.còn cái tiền cưới thì bạn lựa cái ấy cũng không hoàn toàn là của mình (mẹ lo cưới mà) tùy theo tính cách tốt xấu của các mẹ ai cho thì xin không cho bạn khéo léo nói thẳng khi có toàn bộ gia đình là gửi lại mẹ để có gì mẹ trả "nợ cỗ" hộ tụi con sau này.nói cái này là thật đó vì nhiều bà giữ tiền rồi ỉm cả nhà thì cứ nghĩ bạn giữ.
    Nói chung là "Tiền là Bạc" người thân như kẻ thù.anh em ruột thịt còn vì tiền mà không nhìn mặt nhau nữa là.thà bạn chịu tiếng chút rồi sau lấy lòng lại còn hơn.khéo léo để ck nói thì bạn sẽ đỡ chịu trận hơn.