TIN TÀI TRỢ.

Tôi tin rằng, tôi luôn đủ ước mơ cho cuộc sống tươi đẹp

• 0 Lượt chia sẻ
  • 612 Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 720 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Tôi tin dù bạn ở độ tuổi nào, xin đừng từ bỏ những ước mơ, hãy yêu thương và ấp ủ. Trứng sẽ nở khi đến độ chín mùi…
    Tôi đã đọc bài hùng biện của Martin Luther King khi còn là cô bé 17 tuổi. Đó có thể là bài diễn văn hay nhất trong lịch sử mà tôi đã từng được đọc, đồng thời là bài văn giúp tôi thêm sức mạnh vững vàng trên đường đời.

Sinh ra và lớn lên trong hoàn cảnh gia đình không khá giả, bố mẹ vất vả nuôi dậy tôi từng ngày. Không giống như lời dậy của ông bà “bố mẹ đã nghèo thì con phải biết thân biết phận”, tôi tự nhủ tôi cũng là người, các bạn ấy cũng là người tại sao tôi lại phải “biết thân biết phận” trong khi cuộc sống là do mình chọn.

Thế giới tâm hồn tôi luôn bay bổng và sáng tạo.

Sau mỗi giờ học, tôi lang thang trên từng cây số, không biết từ bao giờ tâm hồn tôi trở lên bay bổng. Tôi nhặt rau nấu cám cho lợn và luôn mìm cười cho đấy là những công việc sang trọng và uy quyền. Tôi coi những chú lợn như những người bạn da đen gần gũi để mỉm cười không đắm mình trong thung lũng nghèo đói và tuyệt vọng.

Tôi không học giỏi các môn học ở trường nhưng ngược lại tôi tự thấy mình có óc tưởng tượng phong phú và sáng tạo. Tôi đã sưu tầm những tác phẩm văn học nước ngoài nổi tiếng, để tự áp dụng cho mình những kinh nghiệm để đời. Nếu tôi là tôi, là những gì tôi thích, tôi phải làm để trải nghiệm được thời gian. Mỗi khi cất tiếng hát vang, gia đình bè bạn lại dè bỉu nhìn tôi bằng ánh mắt của những tâm hồn già nua và nghèo đói. Cứ mỗi khi bị ai vùi dập, tôi lại tìm đến những khúc ca ngọt ngào sâu lắng tự cho mình một không gian thật kín để vùi mình quên hết mọi buồn đau.

Dù bạn ở độ tuổi nào, xin đừng từ bỏ những ước mơ, hãy yêu thương và ấp ủ…!

Tôi viết cho bạn những gì tôi trải nghiệm sau 30 năm phấn đấu với cuộc đời. Và bây giờ khi không còn là cô bé trên ghế nhà trường, tôi tự nhủ mình đã làm đúng những gì mình thích.

Tôi vẫn hoạt động trong lĩnh vực sáng tạo bay bổng mà tôi vẫn thích, tuổi tác không ngăn được ước mơ, chỉ có thời gian sẽ cho ta những kinh nghiệm cuộc đời. Tôi tin dù bạn ở độ tuổi nào, xin đừng từ bỏ những ước mơ, hãy yêu thương và ấp ủ. Trứng sẽ nở khi đến độ chín mùi….
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 454 Bài viết

• 627 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thích câu này quá đi "Dù bạn ở độ tuổi nào, xin đừng từ bỏ những ước mơ, hãy yêu thương và ấp ủ…!"

Xem thêm: https://www.webtretho.com/forum/f3780...i-dep-1833283/
    Nguồn: Webtretho.com
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Ước mơ giống như ngọn hải đăng, chúng ta là những con thuyền giữa biển bao la. Ngọn hải đăng thắp sáng giúp cho con thuyền của chúng ta đi được đến bờ mà không bị mất phương hướng.
    • 814 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Mình rất thích bài viết của bạn. Bài viết rất hay, ngôn từ dễ hiểu. Bài viết như một luồng gió mới thổi tới người đọc. Chắc bạn là cây văn của lớp ngày trước nhỉ?
    Mỗi người mỗi con đường, mỗi hướng đi nhưng đừng bao giờ từ bỏ ước mơ của mình. Có nhiều người sẽ hỏi là tại sao tôi không có ước mơ gì cả. Vậy hãy tập trung xem mình ước mơ, mong muốn điều gì. Sống cần có mục đích và chí hướng cho bản thân. Chúc bạn luôn may mắn trong cuộc sống.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Đúng là bài viết của bạn này rất hay, ngôn từ trong sáng, đúng là ngôn ngữ của người học văn và luôn luôn mơ mộng. Điều đó thật sự cần thiết cho cuộc sống. Nếu cuộc sống mà thiếu đi những niềm vui, sự lãng mạn hay thiếu đi những giấc mơ bay bổng thì thật tẻ nhạt biết bao nhiêu đúng không các bạn. Chỉ cần có ước mơ!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,479 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì cuộc sồng tốt hơn thế nữa không thể thiêua những ước mơ
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,479 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    Đúng là bài viết của bạn này rất hay, ngôn từ trong sáng, đúng là ngôn ngữ của người học văn và luôn luôn mơ mộng. Điều đó thật sự cần thiết cho cuộc sống. Nếu cuộc sống mà thiếu đi những niềm vui, sự lãng mạn hay thiếu đi những giấc mơ bay bổng thì thật tẻ nhạt biết bao nhiêu đúng không các bạn. Chỉ cần có ước mơ!
    Đồng ý với quan điêm và ý kiến của chị, văn học tô điểm cho cuộc sống của chúng ta mà! Ai cấm mơ hãy mơ đi cho đời đẹp
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Nhưng cũng đừng mơ đến thứ gì quá sức để rồi thất vọng em nhé
    • 147 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hi làm nghề sáng tạo thì tâm hồn cần bay bổng, em thì không mấy khi bay bổng quá sợ khi ngã lại đau mà em cứ tiến lên từng bước một, nhỏ nhưng vững chãi, cũng là một cách đạt được ước mơ theo cách riêng. Ước mơ lớn em đã đạt được là một gia đình hạnh phúc, còn nhiều ước mơ lớn hơn cần theo đuổi suốt cuộc đời nữa, khó mà không được dừng bước
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Người thành công là người dám ước mơ Hạt mít ạ. Mình cũng nghĩ như vậy đó. Nếu mình không dám ước mơ, rồi mình không nỗ lực phấn đấu thì mình rất có thể không phù hợp với guồng quay của xã hội hiện đại này mất. Cuộc sống hiện đại vốn nhiều lo toan, nhiều hối hả, khi mình có một ước mơ, mình sẽ đủ sức chèo lái cuộc đời mình theo một hướng đi nhất định mà không bị lệch hướng vì phong ba.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2,479 Bài viết

• 504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chỉ có thời gian sẽ cho ta thêm kinh nghiệm của cuộc đời, hay quá chi ơi
    • 2,110 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài viết hay và ý nghĩa quá. Dù là ai cũng có quyền ước mơ, và dù ở hòan cảnh nào cũng đừng bao giờ từ bỏ ước mơ của mình.