TIN TÀI TRỢ.

Thuận vợ thuận chồng tát biển Đông cũng cạn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.56K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 109 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Lúc yêu nhau sao chẳng thấy quan điểm khác nhau, suy nghĩ khác nhau. Vậy mà lấy nhau về, cùng sống chung một mái nhà, tất cả mọi thứ đều liên quan đến nhau, giữa hai vợ chồng mới nảy sinh nhiều mâu thuẫn. Sao càng ngày càng thấy hai vợ chồng có nhiều thứ khác nhau thế. Lúc đầu là tranh luận, cãi vã, căng thẳng mệt mỏi, chán nản. Khi được bạn bè tư vấn,vợ chồng mình chuyển sang chính sách việc ai người ấy làm. Và rõ ràng là mọi thứ ổn hơn rất nhiều: tự do, thoải mái, được làm theo ý của mình, không còn tranh cãi.... Cuộc sống vợ chồng mình yên bình trôi đi như thế trong một thời gian dài mà tình cảm vợ chồng vẫn không ảnh hưởng gì. Có lẽ như thế là ổn rồi.
    Nhưng mình là người tham lam, khi không còn tranh cãi nữa, mình thấy như vậy vẫn chưa đủ. Mình thích được cùng chồng bàn bạc, cùng chung tay giải quyết mọi công việc. Và mình bắt đầu suy nghĩ lại, tìm xem sự khác nhau giữa hai vợ chồng là gì, ai là người đúng, ai sai, có những cách nào để chồng nghe theo ý kiến mình. Các trang web, các diễn đàn mình đều chui vào tìm tòi học hỏi kinh nghiệm. Và mình đã biết đứng trên lập trường của chồng để suy nghĩ, đã biết điều chỉnh mọi việc sao cho thuận ý cả hai vợ chồng, biết cách thuyết phục chồng tin và làm theo quan điểm của mình,...Đó là một quá trình thay đổi tư tưởng của chính bản thân mình, chiến thắng cái tôi của bản thân mình, không hề dễ đâu các bạn ạ. Thành quả cho sự vất vả ấy là vợ chồng mình đã thống nhất được rất nhiều việc, cả hai vợ chồng chung sức chung lòng mọi khó khăn vợ chồng mình đều đã vượt qua đúng như lời dạy của các cụ “thuận vợ thuận chồng, tát biển đông cũng cạn ” .Nếu trước đây mình chấp nhận cuộc sống yên bình ấy thì mình đâu có được cuộc sống tốt hơn như bây giờ. Và có lẽ đây vẫn chưa phải là điểm 10 cho cuộc sống của mình, mình có thể làm cho nó tốt hơn nữa khi mình tiếp tục cố gắng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng là thuận vợ thuận chồng tát biển đông cũng cạn bác ah !
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 61 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn
    • 196 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

thuận được thì còn gì bằng, nhà mình mmõi đứa một ý
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • 71 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

đó là mục tiêu của mọi gia đình bạn nhỉ
    • 1,278 Bài viết

• 947 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chia sẻ hay và tâm huyết , em ủng hô chi ah !
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

vợ chồng e cũng mới cưới nhau được hai tháng thôi mà sao e thấy cuộc sống chán nản và nặng nề vậy chỉ vì e và ck cứ ngồi nói chuyện là bất đồng quan điểm , hai tính trái ngược nhau hoàn toàn. lục trước e nghĩ mặc kệ mọi chuyện đến đâu thì đến nhưng xong như vậy thì khoảng cách vợ chồng càng ngày càng xa mất và sẽ thấy chán nản hơn , chị có cách gì giúp e với