TIN TÀI TRỢ.

Tết này mình tự làm mứt dừa vị trà xanh, vị cà phê đón tết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.94K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Tết này mình tự làm mứt tết". Đó là ý nghĩ vừa đến khi đọc bài viết về an toàn vệ sinh trong ngày tết. Mình đã thử sên mứt gấc và thành công mỹ mãn. Hôm tới mình sẽ làm mứt dừa. Mình dự định làm mứt dừa vị cà phê, mứt dừa màu đỏ, vị trà xanh.

Thì ra, tự làm một số mứt tết không khó mà đảm bảo vệ sinh nhé.

Với mứt dừa, mình mua dừa về, gọt sạch vỏ. Dùng dao bào, bào mỏng. Rắc đường (hoặc rắc thêm gói cà phê đen vào), xóc đều. Tiếp đó bắc lên bếp lửa nhỏ bắt đầu sên mứt. Sên mứt không được vội, nếu lửa to mứt sẽ nhanh cháy vì có đường. Khi sên mứt, đường chảy ra và bám đêu quanh miếng dừa. Bạn cũng có thể rang và nghiền nhỏ đường thành bột mịn (như làm bánh trung thu ấy) để khi mứt khô xóc thêm đường mịn, mứt dừa sẽ đẹp hơn. Với mứt dừa vị cà phê hay vị trà xanh thơm mát sẽ đem lại cho bạn vị thơm lạ khi thưởng thức cùng ấm trà mạn ấm lòng ngày đông.

3651b083-4449-4cc2-a1cf-3d08dc68c9ba_zps7fbf9ef8 f1537518-7444-4e84-b0cd-f01d1881bcba_zps5bebe48d

Mứt dừa vị cà phê, vị trà xanh

501e4d71-a7c5-4163-a950-c6cc76669357_zps5220816d

Mứt xoài dẻo

Mình đã làm mứt gừng đã làm rồi, tuy rằng màu mứt không trong như người ta bán thôi. Tuy vậy, tự làm mứt tết ngon mình cảm thấy hãnh diện và nhất là đảm bảo vệ sinh.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Mẹ nó khéo tay thế cơ chứ. Mình cũng nhiều lần tự nhủ, tết sẽ làm mứt đón tết và đãi khách. Nhưng chưa năm nào vận động đến tiết mục đi chợ mua đồ vè làm mứt chứ đừng nói đến việc đãi được ai cả. Hí....Hí... Mình thấy ai nữ công gia chánh giỏi là mình phục và nể lắm. Vì giữa bao nhiêu bộn bề công việc mà các mẹ vẫn giỏi việc nước đảm việc nhà. Khéo tay hay làm nữa. Mình thấy có mẹ còn làm đồ handmade rất đep để trang trí nhà nữa. Khâm phục các mẹ quá nè!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 56 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

mứt dừa vị cà phê em đã làm rồi, ngon lắm. mai phải làm mứt dừa vị trà xanh mới được
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 344 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

nghe hấp dẫn quá, mình cũng muốn thử
    • 196 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

mứt dừa vị trà xanh nhìn ngon quá, không biết hương vị thế nào nhỉ
    • 437 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Mứt dừa trà xanh ko ngon, mình ăn thấy đắng đắng, mất vị dừa. Nói chung ai thích trà xanh thì ăn đc. Còn ko thì ko nên làm nhé. Dừa trắng vẫn là tuyệt vời nhất