TIN TÀI TRỢ.

[Sự nghiệp] Nỗi băn khoăn công việc hiện tại

• 64 Lượt chia sẻ
  • 14.1K Lượt đọc
  • 322 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Chào các thành viên thân mến,

Thành viên heo163heo163 có chia sẻ tâm sự như sau:

"Tuần trước Sếp em bảo công ty muốn cho em qua Singapore 3 tháng để học khóa quản lí của công ty. Ban đầu em cũng rất vui vì mình là một trong số ít nhân viên được công ty cho đi học. Khó khăn lắm em mới có suất tu nghiệp này. Nhưng nghĩ về gia đình, tự nhiên em hơi... xót ruột vì nếu đi 3 tháng vậy thì phải để 3 bố con ở nhà, ko ai chăm. Thế là em định từ chối, biết chuyện, mấy chị trong phòng mắng em quá trời, rằng “Cơ hội phát triển tốt như vậy đâu phải ai muốn cũng được, em có sao không biết tận dụng?”. Em nghĩ cuộc sống hiện tại của em cũng TỐT, làm từ từ cũng sẽ lên lương lên chức. Mẹ em còn mắng là phụ nữ cũng mê việc vừa thôi, để còn dành thời gian cho chồng, cho con. Em đang phân vân lắm, vì đây thật sự là cũng là cơ hội tốt để em phát triển thêm, k giậm chân tại chỗ. Bằng lòng với hiện tại liệu có đủ chưa?

Các mẹ tư vấn cho em với."

Các thành viên hãy tham gia thảo luận để nhận được những phần thưởng hấp dẫn nhé!
    Chi tiết: https://www.webtretho.com/forum/f3751...-du-a-1814899/

Thân ái,
    BTC_ARIELchuan10

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

phụ nữ ai cũng muốn chua toàn việc chăm sóc chồng con và công việc nhưng mình nghĩ nếu mình là bạn ấy mình sẽ đi vì :
    - thứ nhất: cơ hội chỉ có một lần, không có lần 2, nếu bạn biết nắm bắt cơ hội và làm tốt thì trong mắt sếp bạn có thêm một điểm cộng vì tinh thần cầu tiến
    - thứ 2: 3 tháng cũng không phải gọi là nhiều, cố gắng khuyên chồng (nhưng mình nghĩ ông chồng nào cũng muốn cho vợ đi để tiền thân chứ mà không cho đi thì chồng ích kỷ lắm) và chuẩn bị sẵn tâm lý cho con rằng mẹ sẽ vắng nhà một thời gian
    - Thứ 3: nếu có ông bà cố năn nỉ ông bà thu xếp giúp chồng chăm sóc con trong thời gian đi học, mình nghĩ chắc ông bà cũng không nỡ từ chối
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_ARIELchuan10 Xem bài viết

"Tuần trước Sếp em bảo công ty muốn cho em qua Singapore 3 tháng để học khóa quản lí của công ty. Ban đầu em cũng rất vui vì mình là một trong số ít nhân viên được công ty cho đi học. Khó khăn lắm em mới có suất tu nghiệp này. Nhưng nghĩ về gia đình, tự nhiên em hơi... xót ruột vì nếu đi 3 tháng vậy thì phải để 3 bố con ở nhà, ko ai chăm. Thế là em định từ chối, biết chuyện, mấy chị trong phòng mắng em quá trời, rằng “Cơ hội phát triển tốt như vậy đâu phải ai muốn cũng được, em có sao không biết tận dụng?”. Em nghĩ cuộc sống hiện tại của em cũng TỐT, làm từ từ cũng sẽ lên lương lên chức. Mẹ em còn mắng là phụ nữ cũng mê việc vừa thôi, để còn dành thời gian cho chồng, cho con. Em đang phân vân lắm, vì đây thật sự là cũng là cơ hội tốt để em phát triển thêm, k giậm chân tại chỗ. Bằng lòng với hiện tại liệu có đủ chưa?

Các mẹ tư vấn cho em với."

Các thành viên hãy tham gia thảo luận để nhận được những phần thưởng hấp dẫn nhé!
    Chi tiết: https://www.webtretho.com/forum/f3751...-du-a-1814899/

Thân ái,
    BTC_ARIELchuan10

bạn ơi theo mình nhé , mình đã từng ở vị trí giống bạn vì mình cũng đã lựa chọn việc đi học tiến sĩ phụ vụ cho công việc giảng dạy ở nước ngoài hay ở lại trong nước và mình nghĩ, nên thay đổi để nhận được nhiều điều tốt đẹp hơn trong cuộc sống. Hãy thử đi bạn ah, bởi vì con ngừoi nói chung và Việt Nam nói riêng vượt qua được chính mình đã là chiến thắng, cái sức ì của việc ngại thay đổi sẽ dẫn đến chúng ta không phát triển được bạn ah
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn lo lắng cho gia đình là đúng nhưng lo lắng trong trường hợp này là hơi quá. Vì thời gian 3 tháng cũng không phải là nhiều, đúng như bạn khanh-khuê nói, cơ hội chỉ đến 1 lần nếu bạn không biết nắm bắt lấy nó thì sẽ không có cơ hội lần sau. Bạn có thể nhờ người thân hay ông bà nội ngoại giúp đỡ trong thời gian vắng mặt để yên tâm học.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 817 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phụ nữ ngày nay ai cũng muốn vừa chăm sóc tốt gia đình vừa làm tốt công việc nơi công sở. Mình nghĩ là bạn nên tham gia khóa học đó, vì đó là cơ hội tốt để nâng cao chuyên môn cho công việc của bản thân, cơ hội tốt như vậy cũng không có nhiều, bỏ lỡ thì thật là tiếc. Đồng thời bạn cũng thuyết phục chồng ủng hộ vợ, chăm sóc các con khi vợ đi học, nếu có được sự giúp đỡ của ông bà nội, ngoại giúp chăm sóc cháu cùng với chồng bạn khi bạn vắng nhà thì càng tốt. Đó cũng là cơ hội tốt để chồng bạn thể hiện sự ủng hộ vợ, vợ chồng cùng giúp nhau phát triển sự nghiệp.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên cho mình một cơ hội để du học, mình nghĩ 3 tháng không quá dài. Chồng và con bạn sẽ hiểu và thông cảm. Đây là cơ hội rất tốt cho công việc. Chỉ sau 3 tháng là bạn về vừa làm tốt công việc hơn, vừa nâng cao được kiến thức, và đây cũng sẽ cho bạn cuộc sống tốt và bạn có thể lo lắng cho chồng và con tốt hơn. Cảm ơn Ariel đã cho tôi biết cuộc sống còn nhiều điều mình phải ngẫm nghĩ và lắng nghe và trải nghiệm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 117 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu là mình thì mình sẽ đi vì cơ hội như thế rất hiếm, và nhất là đối với những người phụ nữ đã có gia đình và con nhỏ. 3 tháng không quá dài, bàn bạc lại với chồng để anh ấy hiểu và chia sẻ, nhờ thêm bên nội ngoại hỗ trợ. Vì sau 3 tháng này tuơng lai của chính mình và cả gia đình sẽ tuơi sáng hơn, ít nhất là thu nhập và vị trí của mình trong công ty của thay đổi. Hơn nữa Sin ko phải quá xa, nếu có điều kiện mình có thể đi về thăm gia đình 1 lần. Nói chung với mình cơ hội ko đến với mình lần thứ 2 đâu, nên có thì phải nắm bắt
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình người phụ nữ hiện đại là người vừa giải quyết tốt công việc gia đình và công việc xã hội một cách êm thấm. vì thế điều bạn lo lắng là tâm lí rất bình thường. Nhưng cơ hội nghề nghiệp thì rất ít vì thế bạn phải biết nắm bắt và có lẽ mình nghĩ bạn cũng hiểu thông điệp của Ariel rằng"Tốt thôi liệu có đủ"? Vậy bạn nghĩ được( đi nước ngoài là cơ hội tốt; nhưng đi thì 3 cha con ở nhà sẽ thế nào)như thế là tốt thì chắc chắn bạn biết cách tìm lí do và cơ hội để giải thích cho chồng và người thân của bạn hiểu và ủng hộ bạn lên đường. Khi được người thân ủng hộ đồng ý rồi thì việc bạn đi không những mang niềm vui cho bạn mà còn là niềm tự hào của họ!
    Chúc bạn thành công!
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi theo mình, cơ hội chỉ đến 1 lần thôi, vì vậy bạn nên sắp xếp công việc gia đình ổn định thì có thể đi được, thời gian 3 tháng rất nhanh, nếu chồng bạn ko chăm con được thì nhờ người thân trong gia đình, còn nếu không được nữa thì thuê ngừoi giúo việc.
    Nhưng trước tiên bạn phải nói chuyện với chồng để 2 vợ chồng hiểu nhau, khi 2 vợ chồng đã đồng thuận thì mình tin chắc rằng việc gì bạn cũng giải quyết được.
    Phụ nữ chăm sóc gia đình là bổn phận của mình như vậy tốt thôi nhưng vẫn chưa đủ.
    Chúc bạn thành công!
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn à bạn biết không mình mong muốn có một cơ hội để nâng cao trình độ, nâng cao khả năng của mình nên mình đã phấn đấu rất nhiều để cơ hội có thể đến gần mình hơn nhưng mình vẫn chưa được trao cơ hội đó. Mình cũng rất buồn nhưng mình không bỏ cuộc mình vẫn đang phấn đấu để nhận được cơ hội tiếp theo. Còn bạn, cơ hội đã đến rồi sao còn phải phân vân, hãy quyết tâm bạn nhé, đừng chần chừ do dự. Mình biết rằng con cái và gia đình là rất quan trọng đối với phụ nữ chúng ta nhưng công việc cũng là một phần của người phụ nữ hiện đại. Sau thời gian đó bạn sẽ trở về và công việc sẽ thăng tiến hơn, mình nghĩ gia đình bạn sẽ tự hào vì có người mẹ, người vợ vừa giỏi việc nước đảm việc nhà. Mình chúc bạn thành công và có quyết định sáng suốt. Mình nghĩ rằng TỐT thôi vẫn chưa đủ đâu!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 344 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Nền kinh tế Việt Nam và thế giới nói chung chẳng biết đến bao giờ mới ổn định và phát triển mạnh như trước, hiện nay, tìm một công việc ổn định đã khó chứ đừng nói là có cơ hội thăng tiến bạn ơi.
    Bạn thấy thế nào là đủ? Tỉ lệ sinh viên khá giỏi ra trường ngày càng nhiều, bạn không cố gắng trau dồi chuyên môn, người tài đầy rẫy, bao giờ đến lượt bạn lên chức đây?
    Có một con đường đi nhanh, đi tắt được cấp trên dẫn dắt, bạn không tận dụng, chưa nói đến thiệt hai sau này của bạn, mà hãy nghĩ đến cách nhìn của sếp về một nhân viên không có chí tiến thủ, quá an phận thủ thường thì những lần sau bạn luôn bị là phương án sau cùng của sếp đó!
    Ổn định là tốt, nếu phải mạo hiểm, phải đánh đổi quá nhiều thì phải cân đo đong đếm nhiều hơn, nhưng mình nghĩ, 3 tháng là thời gian quá lý tưởng để bạn có thể đánh đổi!
    Việc gia đình, chỉ cần bạn làm tốt công tác tư tưởng với chồng, mà mình nghĩ đàn ông ngày nay đã từ bỏ suy nghĩ cổ hủ lâu rồi, chỉ mong vợ có cơ hội học hành để nâng cao chuyện môn, nghiệp vụ, là tấm gương cho con cái, và bản thân các ông chồng cũng vô cùng hãnh diện ấy chứ!
    Khi chồng đã hiểu và thông cảm, thì bố mẹ hai bên cũng sẽ không còn lí do để phản đối, sẽ ra sức giúp đỡ chồng bạn cùng chăm lo 2 con khi bạn vắng nhà.
    Chúc bạn sẽ gặt hái được ngày càng nhiều thành công trong sự nghiệp!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Sống là phải thay đổi, phải nắm bắt cơ hội mà không phải ai cũng có. Bạn hãy chứng minh cho tất cả mọi người thấy được rằng những người phụ nữ hiện đại như chúng ta không những chu toàn việc nhà mà còn thành công trong công việc. Ba tháng không quá dài và nó xứng đáng để bạn đổi lấy một cơ hội lớn trong sự nghiệp của bạn. Hãy sắp xếp mọi việc ở nhà thật chu toàn và đừng chần chờ nữa hãy vát ba lô lên đường thôi bạn à.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

3 tháng là thời gian không quá dài đâu bạn ạh, cơ hội chỉ đến 1 lần trong đời, nếu k nắm bắt thì sẽ k có cơ hội lần thứ 2 đâu. mình nghĩ bạn nên đi vì cơ hội cho mình ở phía trước. còn về phần gia đình, mình nghĩ chắc ông xã của bạn cũng sẽ đồng ý cho bạn đi khi 2 vợ chồng bạn nói chuyện và bàn bạc ổn thỏa với nhau
    bổn phận của phụ nữ chúng mình là chăm sóc con cái và gia đình thật tốt, nhưng TỐT THÔI VẪN CHƯA ĐỦ đâu bạn. hảy mạnh dạn trở thành người phụ nữ đảm việc nước giỏi việc nhà bạn nhé. chúc bạn thành công
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nmkhang Xem bài viết
    3 tháng là thời gian không quá dài đâu bạn ạh, cơ hội chỉ đến 1 lần trong đời, nếu k nắm bắt thì sẽ k có cơ hội lần thứ 2 đâu. mình nghĩ bạn nên đi vì cơ hội cho mình ở phía trước. còn về phần gia đình, mình nghĩ chắc ông xã của bạn cũng sẽ đồng ý cho bạn đi khi 2 vợ chồng bạn nói chuyện và bàn bạc ổn thỏa với nhau
    bổn phận của phụ nữ chúng mình là chăm sóc con cái và gia đình thật tốt, nhưng TỐT THÔI VẪN CHƯA ĐỦ đâu bạn. hảy mạnh dạn trở thành người phụ nữ đảm việc nước giỏi việc nhà bạn nhé. chúc bạn thành công
    đủng rùi mình cũng đồng tình với bạn : tốt thôi vẫn chưa đủ mà phải tốt hơn mới được, thé mới là cuộc sống tiến lên mỗi ngày!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hai-hoa Xem bài viết
    Sống là phải thay đổi, phải nắm bắt cơ hội mà không phải ai cũng có. Bạn hãy chứng minh cho tất cả mọi người thấy được rằng những người phụ nữ hiện đại như chúng ta không những chu toàn việc nhà mà còn thành công trong công việc. Ba tháng không quá dài và nó xứng đáng để bạn đổi lấy một cơ hội lớn trong sự nghiệp của bạn. Hãy sắp xếp mọi việc ở nhà thật chu toàn và đừng chần chờ nữa hãy vát ba lô lên đường thôi bạn à.
    Đúng rùi, hãy thay đổi suy nghĩ mọi ngừoi bằng thay đổi hành động của mỗi cá nhân chúng ta, cơ hội không phải lúc nào cũng đến, chu toàn là dung hoà tông thể tất cả mọi công việc trong cuốc sống, yêu thương là phải dành cho nhau những gì tốt nhất, Thay đổi là sự tiến lên để không thụt lùi, sự tiến lên luôn luôn cao hơn với mức hiện tại, chỉ có thể là tốt hơn bạn hãy nhớ thé là được
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_ARIELchuan10 Xem bài viết

Thân ái,
    BTC_ARIELchuan10
    Mình mà được cử đi học là mình đi ngay. Ba bố con ở nhà tự khắc sẽ thu xếp được. Các mẹ đừng nghĩ vắng mình là cả nhà đói, ốm... các ông chồng thường giấu tài của họ bởi các mẹ đảm đang làm hết rồi. Cuộc sống hiện tại tốt song chưa đủ, đã tốt cần tốt hơn nữabanj ạ. Bằng lòng với hiện tại là thụt lùi bạn ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,429 Bài viết

• 3,491 Được cảm ơn

Ba năm thì nên đắn đo suy nghĩ nhưng 3 tháng thì nên đi bán ạ. Chuyện nhà thì chắc chắn chồng sẽ lo được thôi, khi không có mình ở nhà thì sẽ có cách xử lý kiểu các ông bố ấy. Bây giờ công việc tốt rồi nhưng mình sẽ phải cố gắng tôt hơn nữa chứ bạn.
    fJueDJKfJuep7
    eNortjKzUjI0NTMzM1eyBlwwFa0C3A,,42
    • 761 Bài viết

• 906 Được cảm ơn

Năm kia mình cũng giống như bạn bây giờ nhưng khác chỗ là mình đi 1 năm. Về hỏi ý kiến chồng cũng là thăm dò xem ý kiến thế nào, thấy chồng động viên đi và còn khẳng định sẽ chăm con tốt. Cũng may là mình có 1 bé và có thể nhờ sự hỗ trợ của nội ngoại nữa nên yên tâm đi học. GIờ mình thấy đã không sai lầm khi quyết định xa gia đình 1 năm đó, cố lên bạn ơi, cơ hội đến phải nắm bắt lấy để thành công hơn nữa trong công việc
    z74FqB6z74Fp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có người bạn đang làm yên ổn ở công ty, thu nhập tốt lắm. Đam mê kinh doanh bỏ công ty ra làm riêng đấy. Bạn ấy thành công. Dám nghĩ dám làm biến đam mê thành hiện thực. Thế mới là tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,429 Bài viết

• 3,491 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mình có người bạn đang làm yên ổn ở công ty, thu nhập tốt lắm. Đam mê kinh doanh bỏ công ty ra làm riêng đấy. Bạn ấy thành công. Dám nghĩ dám làm biến đam mê thành hiện thực. Thế mới là tốt
    Mình cũng định nghỉ để kinh doanh mà không dám làm đây, dám nghĩ mà chưa dám làm. Cứ nghĩ như thế này cũng là tốt rồi nên không dứt khoát quyết định được. Vào đây đọc ý kiến các mẹ để thêm động lực vậy
    fJueDJKfJuep7
    eNortjKzUjI0NTMzM1eyBlwwFa0C3A,,42