TIN TÀI TRỢ.

[Sở thích -đam mê] Đắn đo : cơ hội kinh doanh thỏa đam mê hay tiếp tục công việc nơi công sở?

• 55 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    Mình làm khô bò và củ kiệu cuối tuần rồi. Lại lo tất bật dọn dẹp nhà cửa. Đuối như trái chuối luôn. Nhưng nhà cửa sạch sẽ thấy thích. Quần áo, chăn màn cũng gom giặt phơi. Lại sắp hết chai nước giặt Ariel nữa rồi. Phải đi mua sắm 1 mớ đồ nữa.

Tết này không có lương 13 lẫn thưởng, nên mình gói ghém cho mình cái Tết nho nhỏ thôi.
    Thời buổi kinh tế khó khăn, thôi thì không được hoành tráng như mọi năm thì ta thu nhỏ bớt lại miễn sao có 1 cái Tết ấm áp và Hạnh phúc là ok rồi. Sang năm cùng phấn đấu hơn nữa để tốt hơn nữa nhỉ
    10406687_848396248506676_3572534272465055090_n

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Thời buổi kinh tế khó khăn, thôi thì không được hoành tráng như mọi năm thì ta thu nhỏ bớt lại miễn sao có 1 cái Tết ấm áp và Hạnh phúc là ok rồi. Sang năm cùng phấn đấu hơn nữa để tốt hơn nữa nhỉ
    Ừ, năm nay mọi thứ có vẻ trắc trở quá. Năm sau mình phải phấn đấu để có cuộc sống tốt hơn nữa. Chứ lèng èng thế này thì mất phương hướng quá.

Năm sau công việc có nhiều đổi thay. Mình phải nỗ lực hết mình mới mong khẳng định vị trí của mình.

Năm sau mình cũng phải xây nhà, chắc cũng bộn bề lắm đây. Vào đọc mấy bài của Ariel, có động lực hẳn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Mình tự làm một số mứt tết vừa an toàn vừa rẻ lại vừa có thêm niềm vui nho nhỏ. Trước ngày về quê ăn tết, mình cũng sẽ giặt giũ chăn màn trên này, để sang năm mới căn phòng thơm tho
    Mình cũng thích làm mứt. Nhưng nhà mình ít ăn ngọt nên mình thôi.

Tết nhất hầu như nhà nào cũng phải dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ đón năm mới chứ. Mình làm việc đến tận 28 mới được nghỉ. Không tranh thủ từ bây giờ, đến lúc đó tỉ mỉ chùi rửa chắc khùng luôn quá.

Đúng là năm nay mình phải gói ghém ăn Tết. Không tưng bừng như Tết năm ngoái được. Ước năm 2014, mọi việc hanh thông, cuộc sống tốt đẹp hơn.
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Ôi đeo đuổi niềm đam mê còn phụ thuộc vào nhu cầu kinh tế của gia đình nữa các mẹ nhỉ, nếu gia đình mình đã khá khấm, đỡ phải lo kinh tế trong gia đình thì mình thực hiện thỏa đam mê cũng được. Còn phải lo cơm áo gạo tiền cho cả nhà mà làm theo đam mê chắc cả nhà chết đói các mẹ nhỉ. Hihi
    EM chồng mình mới đây có 1 suy nghĩ rất táo bạo, và nó đã thực hiện luôn, hai vợ chồng thế chấp ngân hàng vay tiền để xây quán cà phê, không biết buôn bán lười lãi sao, chứ mình thấy mỗi tháng đóng 30 triệu tiền ngân hàng sao phiêu du quá!
    Có phải mình không dám mạo hiểm ko ta?
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm
    2m2,5w:lật; 5m3w: trườn; 6m: ngồi vững; 12m chính thức biết đi;

DJ5qp7YrAzp7
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tutrinh0110 Xem bài viết
    Ôi đeo đuổi niềm đam mê còn phụ thuộc vào nhu cầu kinh tế của gia đình nữa các mẹ nhỉ, nếu gia đình mình đã khá khấm, đỡ phải lo kinh tế trong gia đình thì mình thực hiện thỏa đam mê cũng được. Còn phải lo cơm áo gạo tiền cho cả nhà mà làm theo đam mê chắc cả nhà chết đói các mẹ nhỉ. Hihi
    EM chồng mình mới đây có 1 suy nghĩ rất táo bạo, và nó đã thực hiện luôn, hai vợ chồng thế chấp ngân hàng vay tiền để xây quán cà phê, không biết buôn bán lười lãi sao, chứ mình thấy mỗi tháng đóng 30 triệu tiền ngân hàng sao phiêu du quá!
    Có phải mình không dám mạo hiểm ko ta?
    Hihi, mẹ nó nói 1 góc độ lo lắng của nhiều người lắm nà, nhà đang khá giả đem tiền đi kinh doanh thì nói gì, nhưng động lực chính để kinh doanh mới quan trọng. Còn nhà chưa vững kinh tế thì đúng là phải chạy theo "cơm gạo" cái đã.
    Nếu xét thêm nhiều góc độ nữa, nếu cứ chạy theo "cơm gạo" mà không cùng song song "đột phá" thì cũng lâu lắm mới có thành quả gì to to.
    Hùi mình mới cưới nhau, chưa vui sướng bao lâu thì bị giải thể công ty, chưa hết buồn thì có baby tập 1, ôi, cơm áo gạo tiền nó quẩn quẩn ấy chứ, chưa kể phải lo tập trung công việc chứ k thất nghiệp thì chết. Nhưng lúc đó mình cũng đã song song nhào qua bán buôn nè, dù tập tành nhưng ít gì cũng là 1 tia lóe lên, là cái bệ để mình tiếp những bước sau nữa. May mắn nhứt mà mình nghĩ, đó là đam mê của mình phù hợp với hoàn cảnh
    Chuyện cafe nhà mẹ nó: Mình thích quyết định của nhà mẹ nó. Có thử thách và cái khó luôn thúc mông đằng sau, mình mới càng có động lực làm chứ. Biết đâu mỗi tháng mẹ nó lãi 60 triệu thì sao
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Mình đồng tình ý của mẹ nó, nhưng bản thân mình từng thấy rồi, cũng 1 loại sản phẩm, 1 thị trường, nhưng người này kinh doanh thành công, người kia vừa bán đã chán chê rồi la làng thanh lý lại. Bản thân mình mới rút ra là kinh doanh ngoài việc phân tích thị trường, đánh giá sản phẩm còn phải có chút "đam mê" mảng đó mới được.
    Mình nghĩ làm gì thì cũng phải có đam mê, thậm chí có khi mình còn tự tạo ra sự yêu thích nếu như chưa tìm được việc đúng như đam mê của mình, nhưng mình vẫn cố tìm ra điểm để mình yêu nó để mình luôn vui thích cùng nó chứ k phải bị ép buộc phải làm nó. Còn chuyện kinh doanh buôn bán mình nghĩ đúng là có người có duyên có người chưa có nên có người cùng bán hàng đó thì rất chạy mà có người thì lại ế xưng. Nhưng điều quan trọng là chúng ta dám vươn lên để sống tốt hơn, để được thỏa mãn đam mê của mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi daudaucantho Xem bài viết
    Hihi, mẹ nó nói 1 góc độ lo lắng của nhiều người lắm nà, nhà đang khá giả đem tiền đi kinh doanh thì nói gì, nhưng động lực chính để kinh doanh mới quan trọng. Còn nhà chưa vững kinh tế thì đúng là phải chạy theo "cơm gạo" cái đã.
    Nếu xét thêm nhiều góc độ nữa, nếu cứ chạy theo "cơm gạo" mà không cùng song song "đột phá" thì cũng lâu lắm mới có thành quả gì to to.
    Hùi mình mới cưới nhau, chưa vui sướng bao lâu thì bị giải thể công ty, chưa hết buồn thì có baby tập 1, ôi, cơm áo gạo tiền nó quẩn quẩn ấy chứ, chưa kể phải lo tập trung công việc chứ k thất nghiệp thì chết. Nhưng lúc đó mình cũng đã song song nhào qua bán buôn nè, dù tập tành nhưng ít gì cũng là 1 tia lóe lên, là cái bệ để mình tiếp những bước sau nữa. May mắn nhứt mà mình nghĩ, đó là đam mê của mình phù hợp với hoàn cảnh
    Chuyện cafe nhà mẹ nó: Mình thích quyết định của nhà mẹ nó. Có thử thách và cái khó luôn thúc mông đằng sau, mình mới càng có động lực làm chứ. Biết đâu mỗi tháng mẹ nó lãi 60 triệu thì sao
    Hihi, đó là em chồng mình làm đó chứ. Nhưng nếu được thế thì mừng cho em nó, thấy 2 vợ chồng nó cứ xúm xít nhau và nuôi ý tưởng này lâu rồi, và giờ nó mới chịu đứng ra làm. Lúc trước tụi nó trồng hoa, tháng kiếm hơn chục triệu cũng đủ chi phí cho cả gia đình, giờ hi vọng với quán cà phê mới mở này e nó sẽ thành công hơn. Mà thành công nhất của em nó là đã được cả ba mẹ ruột và ba mẹ chồng ủng hộ, nhiêu đó thôi cũng đủ rồi đúng ko mẹ nó!
    NB: 3,65kg, 50cm; 1m: 5,3kg, 56cm; 2m: 6,5kg, 59cm; 3m: 7,2kg, 63cm; 4m: 7,8kg; 65cm; 5m:8kg; 6m: 9,3kg, 69cm; 7m: 9,8kg, 71cm; 12m:10,7kg,76cm; 16m: 11,8kg, 78cm; 18m: 13,5kg, 81cm; 24m: 16.5kg, 90cm; 29m: 19kg, 94cm

DJ5qp7YrAzp7
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Ừ, năm nay mọi thứ có vẻ trắc trở quá. Năm sau mình phải phấn đấu để có cuộc sống tốt hơn nữa. Chứ lèng èng thế này thì mất phương hướng quá.

Năm sau công việc có nhiều đổi thay. Mình phải nỗ lực hết mình mới mong khẳng định vị trí của mình.

Năm sau mình cũng phải xây nhà, chắc cũng bộn bề lắm đây. Vào đọc mấy bài của Ariel, có động lực hẳn
    Hic ko hiểu sao mình dự tính là năm sau sẽ khó khăn hơn cả năm nay đó mẹ nó ạ! hichic mà nhờ Ariel mà thấy chuơng trình này rất có ý nghĩa đó! Ở đây được các mẹ chia sẻ thêm các vấn đề kinh doanh, hay và rút được nhiều kinh nghiệm!

DJ5qp7YrAzp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Cứ phải cố gắng, phấn đấu nỗ lực thôi mẹ nó ơi... nhà mình thì có nhà rồi nên năm nay dự định phải phấn đấu để có em 4 bánh trước là phục vụ cho việc kinh doanh của bố cháu, sau là phục vụ cho các con đi học đỡ phải chuyển về bà ngoại ở và hàng ngày cả nhà vẫn đi đi về về nhà không phải lo mưa gió nóng lạnh cho các con hihihi .
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hammysharky Xem bài viết
    Mình nghĩ làm gì thì cũng phải có đam mê, thậm chí có khi mình còn tự tạo ra sự yêu thích nếu như chưa tìm được việc đúng như đam mê của mình, nhưng mình vẫn cố tìm ra điểm để mình yêu nó để mình luôn vui thích cùng nó chứ k phải bị ép buộc phải làm nó. Còn chuyện kinh doanh buôn bán mình nghĩ đúng là có người có duyên có người chưa có nên có người cùng bán hàng đó thì rất chạy mà có người thì lại ế xưng. Nhưng điều quan trọng là chúng ta dám vươn lên để sống tốt hơn, để được thỏa mãn đam mê của mình.
    đúng rùi đúng rùi, nhiều khi nó là cái "nghiệp" nữa đó, mình thấy nhiều mẹ ban đầu là kinh doanh thêm thui, cũng những mặt hàng thực phẩm hay thế mạnh quê nhà, vậy mà càng ngày càng phát triển, đi từ từ và chắc. Mình học được nhiều từ các mẹ kinh doanh ấy, phải đặt mục tiêu cao hơn khả năng của mình rồi thực hiện, từ từ sẽ phát triển thui hà. Có thất bại đó nhưng ít ra cũng lên 1 mức mới
    • 3,080 Bài viết

• 1,399 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phetbong Xem bài viết
    Cứ phải cố gắng, phấn đấu nỗ lực thôi mẹ nó ơi... nhà mình thì có nhà rồi nên năm nay dự định phải phấn đấu để có em 4 bánh trước là phục vụ cho việc kinh doanh của bố cháu, sau là phục vụ cho các con đi học đỡ phải chuyển về bà ngoại ở và hàng ngày cả nhà vẫn đi đi về về nhà không phải lo mưa gió nóng lạnh cho các con hihihi .
    Ôi vậy mẹ nó cố gắng hơn nữa để năm sau có cái 4 bánh nhé, nghe mẹ phetbong nói mà thấy ham quá đi. Mình cũng đang hi vọng điều đó đây mẹ nó!

DJ5qp7YrAzp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,757 Bài viết

• 3,952 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tutrinh0110 Xem bài viết
    Ôi vậy mẹ nó cố gắng hơn nữa để năm sau có cái 4 bánh nhé, nghe mẹ phetbong nói mà thấy ham quá đi. Mình cũng đang hi vọng điều đó đây mẹ nó!
    Cùng phấn đấu đi mẹ nó ơi, mình đang lên kế hoạch làm việc và kế hoạch chi tiêu cho năm tới để phấn đấu nè. Vì một cuộc sống tiện nghi hơn và tốt hơn mẹ nó ạ.
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng ước ao tự bản thân gây dựng lên gì đó,nhưng nếu cứ làm mà không tính toán kỹ thì thua như chơi ý. Thời buổi khó khăn, dân tình thắt lưng buộc bụng hết.