TIN TÀI TRỢ.

[Sở thích -đam mê] Đắn đo : cơ hội kinh doanh thỏa đam mê hay tiếp tục công việc nơi công sở?

• 55 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 31 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Chào các thành viên,

"Từ lâu lắm rồi mình đã có ước mơ là làm chủ, tự kinh doanh riêng cho mình nhưng mãi vẫn chưa làm được. Hôm qua đi ăn trưa em tình cờ gặp lại chị bạn hồi trước cùng sinh hoạt chung trong hội sinh viên. Chị em lâu ngày gặp nhau tíu tít hỏi han, tay bắt mặt mừng. Nghe chị chia sẻ về hệ thống café take away rất thành công làm em nhớ đến đam mê của mình ngày trước là được mở một chuỗi cửa hàng hoa tươi.

“Tại sao không, em? Không bao giờ trễ để bắt đầu mà. Có cần tư vấn gì chị sẵn sàng.” Chị khích lệ như vậy, làm em thấy hứng khởi lắm.

Về nhà em có chia sẻ với chồng thì anh ấy cũng ủng hộ ghê lắm còn nói là cần thì anh có quen bạn ở Đà Lạt lấy mối hoa tươi cho em. Em thích thú vô cùng nhưng tự nhiên hôm qua em lại... đắn đo. Việc làm công ty của em đang ổn định. Liệu khởi đầu một cái mới có mạo hiểm quá không? Em sợ nếu có rủi ro gì đó sẽ rất ảnh hưởng đến cuộc sống gia đình. Thế rồi em cứ suy nghĩ mãi vì nên hay ko nên. Em có mâu thuẫn quá ko các mẹ? Một mặt thì muốn làm theo đam mê của mình, nhưng một mặt thì ko dám liều.

Cứ bằng lòng với thực tại thì liệu có đủ chưa?"

Hãy tham gia thảo luận cùng thành viên heo_beo_u để có cơ hội nhận quà nhé!

Thân ái,
    BTC_ARIELchuan10

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

mình cũng đang trong hoàn cảnh này đây, công việc trong công ty hiện tại đang rất ổn định nhưng lương nhà nước thì không bao nhiêu, mấy năm nay vợ chồng cũng tích góp được một số vốn, mình lại thích kinh doanh nên rất thích mở một cửa hàng bán đồ chơi trẻ em nhưng lại sợ nhỡ không thành công thì vừa mất vốn, vừa mất việc...lại phải gầy dựng lại từ đầu. Mà bây giờ ra làm ăn thì cạnh tranh ghê gớm, cộng thêm tiền thuê nhà, thuê nhân viên...rất nhiều chi phí khác...người ta nói có gan làm giàu nhưng mình thì rất sợ và không dám liều mạng..hic
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 657 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Hiện tại mình đang ở nhà chăm sóc hai con nhỏ, nhưng sáng năm bé lớn 3 tuổi đã có thể đi nhà trẻ, tới lượt đứa nhỏ nữa, mình thấy ở nhà làm nội trợ cũng tốt, không phải bon chen để kiếm sống, mình thích cái gì đơn giản, ổn định thôi. Nhưng mà con càng lớn thì cần điều kiện kinh tế phải tốt hơn mới lo ổn, đâu thể ở nhà mãi được. Mình cũng suy nghĩ nhiều và muốn mở một quán ăn. Trước khi sinh con mình cũng đã có ý định đó rồi, nhưng vì những người thân, bạn bè cứ bàn ra khiến cho mình phân vân rồi không dám thực hiện.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanh-khue124 Xem bài viết
    mình cũng đang trong hoàn cảnh này đây, công việc trong công ty hiện tại đang rất ổn định nhưng lương nhà nước thì không bao nhiêu, mấy năm nay vợ chồng cũng tích góp được một số vốn, mình lại thích kinh doanh nên rất thích mở một cửa hàng bán đồ chơi trẻ em nhưng lại sợ nhỡ không thành công thì vừa mất vốn, vừa mất việc...lại phải gầy dựng lại từ đầu. Mà bây giờ ra làm ăn thì cạnh tranh ghê gớm, cộng thêm tiền thuê nhà, thuê nhân viên...rất nhiều chi phí khác...người ta nói có gan làm giàu nhưng mình thì rất sợ và không dám liều mạng..hic
    Mẹ khanh-khue có nỗi lo giống mình ghê, nhưng nếu mẹ nó thực sự thích và quyết tâm thì 2 vợ chồng cùng ngồi bàn bạc với nhau, lên kế hoạch rõ ràng, chi tiết, tham khảo thêm những người xung quanh. Có thể bắt đầu bằng việc buôn bán nhỏ rồi nếu thu được lợi nhuận nhiều thì mở rộng ra dần dần cũng là cách hay đó. Bán đồ chơi trẻ em cũng cần phải lựa chọn những sản phẩm lạ, mới. Ví dụ như đồ chơi gỗ, vải,...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,707 Bài viết

• 9,679 Được cảm ơn

Uh, mịnh cũng định làm nhỏ lẻ thôi nhưng chân công chức nhà nước mất cũng uổng nên cứ đắn đo mãi. Mẹ Happy Gold cũng thử sức thử xem, con lớn nhiều chi phí với lại mình thích phụ nữ độc lập về tài chính chứ ko phụ thuộc vào chồng mãi được
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 657 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Mẹ khanh-khue nếu có anh em, bạn bè gì giúp sức để làm mà mẹ nó cũng đỡ lo phải nghỉ việc, nhưng cái này cũng khó nhỉ, đúng là giống đánh cược vậy. Nhà mình thì chỉ có mỗi mình thôi, bạn bè tụi nó cũng bận hết, loay hoay thấy khó khăn nhiều hơn nên ngại làm. Sở thích của mình ngoài kinh doanh thì cũng còn khá nhiều, gần nhất là kế hoạch đi du lịch nhưng vẫn chưa thể thực hiện được, cứ lo cái này, lo cái kia riết.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 277 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

M cung ước ao mơ cái cafe take away lâu rồi nhưng bận làm ko triển khai nổi. Giờ thấy nhan nhản ko biết mở có cạnh tranh nổi không nữa

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

minh củng muốn ra kinh doanh lắm, nhưng k có mặt bằng vốn lại ít nên củng nhát tay. rất phân vân...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Liều đi chị ơi, phải bắt tay vào mới biét nó như thế nào còn ngồi ko chỉ tính cua bò trong lỗ, mỗi bước đi là 1 khám phá, 1 bài học, và thành công đêna từ chuôiz những kinh nghiệm và bài học đó! Cố lên chị
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babyeah Xem bài viết
    M cung ước ao mơ cái cafe take away lâu rồi nhưng bận làm ko triển khai nổi. Giờ thấy nhan nhản ko biết mở có cạnh tranh nổi không nữa

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    Mỗi ngừoi 1 khách, mỗi nhà 1 cái duyên, cái lộc riêng, Việt nam dân số đứng thứ mấy thì bác biết rùi, thị trường còn lớn lắm tuy nhiên bác phải khẳng định thương hiệu, chất lượng số 1 của mình thì mới cạnh tranh được ah
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình đang đắn đó ,mình làm công ty lương tháng cũng đủ xài ,ông xã mình kinh doanh nên bảo mình nghĩ về phụ ,mà mới đầu kinh doanh hổng có khách gì hết ,mà tiền mặt bằng tháng nào cũng đâu đủ thứ tiền hết ,nếu hai vợ chồng về làm chung thì chỉ dựa vào tiền kinh doanh thôi ...sợ tháng nào mà kg có doanh thu thì sẽ không có tiền cho con và các thứ ,nên đắn đó quá nè
    • 8 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Kinh doanh là một việc cần phải có sự bản lĩnh, sự tính toán và quyết đoán. Bản thân mình cũng vừa làm vừa kinh doanh, một sự khởi đầu rất gian nan và vất vả, đôi khi còn thất bại nữa, nhưng ngay từ đầu mình đã lên kế hoạch khá cụ thể nên việc thất bại lần đầu không làm mình bị nản chí và cũng không ảnh hưởng tới vấn đề kinh tế của gia đình vì đã được dự liệu và dự phòng. Ban đầu mình kinh doanh nhỏ dần dần tạo nền tảng rồi mở rộng dần dần. Đến này công việc kinh doanh của mình đã đi vào quỹ đạo, cũng nhờ có ông xã và người thân giúp sức nên mình cũng có thêm nghị lực. Mình hi vọng với sự chia sẻ của mình bạn có thể chọn lựa cho mình một hướng đi đúng để có thể theo đuổi niềm đam mê kinh doanh của mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

[QUOTE=BTC_ARIELchuan10;30952020]Chào các thành viên,

"Từ lâu lắm rồi mình đã có ước mơ là làm chủ, tự kinh doanh riêng cho mình nhưng mãi vẫn chưa làm được. Hôm qua đi ăn trưa em tình cờ gặp lại chị bạn hồi trước cùng sinh hoạt chung trong hội sinh viên. Chị em lâu ngày gặp nhau tíu tít hỏi han, tay bắt mặt mừng. Nghe chị chia sẻ về hệ thống café take away rất thành công làm em nhớ đến đam mê của mình ngày trước là được mở một chuỗi cửa hàng hoa tươi.

“Tại sao không, em? Không bao giờ trễ để bắt đầu mà. Có cần tư vấn gì chị sẵn sàng.” Chị khích lệ như vậy, làm em thấy hứng khởi lắm.

Về nhà em có chia sẻ với chồng thì anh ấy cũng ủng hộ ghê lắm còn nói là cần thì anh có quen bạn ở Đà Lạt lấy mối hoa tươi cho em. Em thích thú vô cùng nhưng tự nhiên hôm qua em lại... đắn đo. Việc làm công ty của em đang ổn định. Liệu khởi đầu một cái mới có mạo hiểm quá không? Em sợ nếu có rủi ro gì đó sẽ rất ảnh hưởng đến cuộc sống gia đình. Thế rồi em cứ suy nghĩ mãi vì nên hay ko nên. Em có mâu thuẫn quá ko các mẹ? Một mặt thì muốn làm theo đam mê của mình, nhưng một mặt thì ko dám liều.

Cứ bằng lòng với thực tại thì liệu có đủ chưa?"

Vạn sự khởi đầu nan bạn ạ, nếu không bước qua cánh cửa mạo hiểm 1 lần thì chắc chắn không bao giờ bạn vượt qua được nó và mãi mãi bạn chỉ an vị thủ thường ở công việc hiện tại. Thực ra bạn vẫn có thể kết hợp cả 2 vì công việc hiện tại đang ổn định...bạn vẫn có thể theo đuổi đam mê nếu biết sắp xếp thời gian cũng như xây dựng 1 kế hoạch kinh doanh hợp lý. Khi chưa làm thì việc gì cũng thấy khó, thấy sợ nhưng chắc chắn 1 điều khi bạn làm được rồi bạn sẽ thấy nó bình thường thôi. Điều quan trọng là bạn hãy tự tin và mạnh dạn lên, đôi khi trong cuộc sống chúng ta phải mua bằng tiền hoặc rất nhiều tiền, hy sinh nhiều thứ mới có được kinh nghiệm, trải nghiệm cũng như sự thành công. Phải đánh cược thì mới mong có 1 sự thay đổi sáng lạn. Bạn may mắn vì được chồng và bạn bè ủng hộ. Đó là động lực cũng như vốn tự có chắc chắn nhất mà không bao giờ mất phí . Chúc bạn thành công
    • 216 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Hãy mạnh dạn , tự tin rồi sẽ thành công. Không thử làm sao biết mình làm được hay không chứ?
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Người phụ nữ hiện đại năng động và biết sống cho bản thân thay vì quá thụ động và chờ đợi từ người khác.Mình nghĩ rằng ngay cả việc nâng niu bản thân mình bằng cách làm những việc mình thích mà còn chưa làm được, thì ai còn có thể thương yêu bạn như bạn muốn?Hãy yêu thương chính bản thân mình trước chủ động đi bạn các bạn ơi
    • 609 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

vẫn đang cố gắng từng ngày...

18

Mưa bay lướt thướt
    Dịu mát không gian
    Em đi nhẹ nhàng
    Dù vàng căng gió
    Hồn vương thương nhớ
    Từ thuở yêu anh
    Đôi mắt long lanh
    Sợi buồn giăng mắc ...

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ý kiến của mình là làm từ nhỏ đến lớn thì bạn vẫn duy trì được công việc hiện tại. Việc kinh doanh nhìn thấy dễ bắt tay vào làm mới thấy vất vả, không phải ai kinh doanh cũng thành công đâu. Chồng bạn cùng chí hướng ủng hộ bạn đã thành công 20% rồi. Cố gắng nhé. Cuộc sống luôn mở ra cho chúng ta những cơ hội Tốt hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khaihoaquan_25012012 Xem bài viết
    Kinh doanh là một việc cần phải có sự bản lĩnh, sự tính toán và quyết đoán. Bản thân mình cũng vừa làm vừa kinh doanh, một sự khởi đầu rất gian nan và vất vả, đôi khi còn thất bại nữa, nhưng ngay từ đầu mình đã lên kế hoạch khá cụ thể nên việc thất bại lần đầu không làm mình bị nản chí và cũng không ảnh hưởng tới vấn đề kinh tế của gia đình vì đã được dự liệu và dự phòng. Ban đầu mình kinh doanh nhỏ dần dần tạo nền tảng rồi mở rộng dần dần. Đến này công việc kinh doanh của mình đã đi vào quỹ đạo, cũng nhờ có ông xã và người thân giúp sức nên mình cũng có thêm nghị lực. Mình hi vọng với sự chia sẻ của mình bạn có thể chọn lựa cho mình một hướng đi đúng để có thể theo đuổi niềm đam mê kinh doanh của mình.
    M Ình thực sự ngưỡng mộ nhưng/ người làm kinh doanh . Bạn chu top hãy mạnh dạn và nỗ lực vươn lên nhé'
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,429 Bài viết

• 3,491 Được cảm ơn

vào đây mới thấy có nhiều mẹ giống mình, khi TNĐH mình định mở cho mình 1 quán cafe nhưng bị mọi người ngăn cản và không có vốn, ý định đi làm tích lũy chút vốn rồi kinh doanh theo sở thích của bản thân. Đến giờ có vốn trong tay thì lại sợ sự thay đổi, lo sợ khi bắt đầu kd không có kinh nghiệm thì sẽ mất hết vốn này kia. Có lẽ phải thay đổi suy nghĩ để loại bỏ nỗi lo sợ này các mẹ nhỉ
    fJueDJKfJuep7
    eNortjKzUjI0NTMzM1eyBlwwFa0C3A,,42
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hãy cố gắng vì tương lai của chính mình, của con cái và gia đình bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đừng an vị, con người ai cũng có đam mê, có cơ hội để thỏa mãn sự đam mê thì nên bắt lấy. Làm kinh doanh phải chấp nhận mạo hiểm. Mình cũng rất muốn kinh doanh, để khẳng định mình, để thỏa mãn đam mê,và để có cuộc sống tốt đh hơn, vững vàng hơn.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.