TIN TÀI TRỢ.

Để tránh biến những mâu thuẫn nhỏ thành to giữa 2 vợ chồng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 674 Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trong đời sống vợ chồng khó tránh khỏi những mâu thuẫn xảy ra, nhưng làm sao để việc tranh luận về một vấn đề đừng dẫn đến việc cãi vã lớn rồi chia tay là điều ai cũng phải học hỏi để có 1 cuộc hôn nhân hạnh phúc. Mình với chồng mình cũng vậy ban đầu cả 2 đều có rất nhiều điểm khác biệt về tính cách nhưng vì yêu nhau nên vẫn vượt qua trở ngại để được sống cùng nhau. Mỗi khi cãi nhau, thấy tình hình sắp trở nên căng thẳng là mình lại nhắm mắt nghĩ đến cuốn sách mình đã đọc và rất tâm đắc của Xavier Âmdor Ph.D " Tôi đúng, bạn sai, giờ thì sao?" để tránh phá hỏng mối quan hệ nếu mình cứ muốn mình là người chiến thắng trong cuộc tranh luận.
    Nếu như mình chịu lắng nghe chồng nói mọi mâu thuẫn lớn nhỏ sẽ giải quyết hết, nhưng khi nếu như mình không biết cách xử lý trước mỗi tình huống, những mâu thuẫn của 2 người sẽ chất chồng, và đến một lúc nào đó, nó sẽ bốc thành ngọn lửa phá hỏng đời sống vợ chồng.
    Vậy nên mình với chồng thường thỏa thuận sẽ trao đổi mà không lớn tiếng để tránh ảnh hưởng đến con cái, nếu như không thể kềm chế thì tốt nhất là dừng lại cuộc tranh cãi và sau đó sẽ trao đổi qua thư hoặc email, như thế sẽ dễ bày tỏ ý kiến hơn. Sau đó sẽ hỏi nhau mong muốn của đối phương trong vấn đề này là gì? Người kia có đồng ý hướng xử lý thế này không? Nếu không đồng ý thì lý do là vì sao? Bởi vì vợ chồng mình đều luôn thỏa thuận và tâm niệm rằng tranh luận là để có giải pháp tốt hơn chứ không phải để phá bỏ. Vậy nên trong khi tranh luận 2 vợ chồng sẽ không bao giờ dùng những từ ngữ xúc phạm hay nhục mạ nhau vì như thế sẽ làm tổn thương nhau, thay vào đó cả 2 tìm nguyên nhân tại sao lại như vậy, và sau khi thảo luận ai thấy sai người đó sẽ tự xin lỗi và tránh những trường hợp mâu thuẫn đó lặp lại. Có khi cả 2 chẳng ai xin lỗi vì tự nhận ra mình đều là người có lỗi. Tuy nhiên dù có giận nhau đến đâu thì cũng không ai được bỏ nhà đi hoặc ôm gối sang giường khác. Vì như thế chỉ làm tình hình thêm tội tệ.
    Vì thế vợ chồng mình trước giờ vẫn bình yên và mình vẫn luôn nhủ chỉ cần người phụ nữ cố gắng hơn, chịu nhường nhịn 1 chút thì những mâu thuẫn nhỏ sẽ không trở thành những cãi vả căng thẳng trong cuộc sốngn vợ chồng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,675 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Em thấy cuộc sống gia đình có nhiều vấn đề khó dung hòa lắm mà cần sự Nhịn giữa đôi bên. Lắm cái ngay cả khi hết giận nhau chăng nữa mang ra trao đổi thì nó lại trở lại cái sự căng thẳng ban đầu mà không giải quyết được vì nó thành bản năng suy nghĩ trong tiềm thức nên có cái gì cho qua được thì cho qua và nhường nhịn lẫn nhau thì mới giữ hòa khí được chị ơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

mỗi người nhịn 1 chút là tốt nhưng nhịn mãi...dễ cáu, tốt nhất cứ thẳng thắn với nhau
    • 196 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

đúng là nhiều lúc phải nhường nhịn nhau thật
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,770 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhường nhịn trong giới hạn thôi, chứ mà cái gì cũng nhường hết chắc có ngày mình sẽ trở nên bị ức chế
    • 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này còn tùy thuộc vào đối tác của mình nữa, chứ gặp phải chồng ngang như cua thì càng nhịn càng bị lấn lướt.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7