TIN TÀI TRỢ.

[Cuộc sống cá nhân] Chấp nhận nhịp sống hiện tại hay hâm nóng tinh thần ngày xưa?

• 23 Lượt chia sẻ
  • 9.58K Lượt đọc
  • 304 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chỉ vì lí do bận con nhỏ hay việc gia đình mà đánh mất nhiều cơ hội gặp gỡ giao lưu với các bạn cũ dần dần thành xa cách quá, mất hết bạn bè. Giờ mình có thể không cần nhưng khi già, con cái lớn hết, có cuộc sống riêng thì bạn bè là niềm vui của tuổi già. Đến bố mẹ em giờ năm nào cũng vẫn họp lớp đều đều.
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pipul Xem bài viết
    Chỉ vì lí do bận con nhỏ hay việc gia đình mà đánh mất nhiều cơ hội gặp gỡ giao lưu với các bạn cũ dần dần thành xa cách quá, mất hết bạn bè. Giờ mình có thể không cần nhưng khi già, con cái lớn hết, có cuộc sống riêng thì bạn bè là niềm vui của tuổi già. Đến bố mẹ em giờ năm nào cũng vẫn họp lớp đều đều.
    cố gắng dành cho mình những thời gian riêng tư tuy nhiên không bao giờ quên vai trò và nghĩa vụ của mình! thế nên cuộc sống không thể hoàn hảo cho riêng ai chỉ có điều cùng nhau cố gắng xây dựng 1 cuộc sông tốt hơn mỗi ngày thôi ah
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thỉnh thoảng cũng có cảm giác mệt mỏi và nhàm chán với công việc hiện tại, một cuộc sống đều đều theo một guồng quay có sẵn. Cũng may, cô bạn thân với những quan điểm sống tích cực đã giúp mình tìm lại niềm đam mê cũ, tinh thần làm việc ngày xưa. Một thời gian biểu phù hợp cân bằng việc và thư giãn, tham gia một khóa yoga và luôn cố gắng hoàn thành công việc theo kiểu tốt nhất có thể. Sự tự tin về ngoại hình, sự phấn chấn khi hoàn thành công việc làm mình trở nên hạnh phúc hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tại một thời điểm như con nhỏ mẹ cần chăm sóc con nhiều hơn tốt hơn cả mẹ nên nhẫn nại song mẹ vẫn không ngừng nuôi dưỡng tình cảm, năng chia sẻ với bạn bè mẹ sẽ thấy gần gũi, sẽ dễ vượt qua những lúc nản lòng... Cuộc sống không bao giờ là đủ cả. Hãy luôn tâm niệm như vậy để luôn có động lực cho bản thân.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,429 Bài viết

• 3,491 Được cảm ơn

Nếu có thể đi được 1 mình là thoải mái nhất nhưng nhiều mẹ vướng bận con nhỏ không biết gửi ai nên em đưa ra giải pháp tìm địa điểm có chỗ vui chơi dành cho các bé thay vì ngồi nhà trông con.
    Đúng là phải tìm ra cách để mình thay đổi cảm giác nhàm chán quanh quẩn với việc đi làm về nấu nướng giặt đồ chăm sóc con cái mẹ nó nhỉ.
    fJueDJKfJuep7
    eNortjKzUjI0NTMzM1eyBlwwFa0C3A,,42
    • MYZ
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,160 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Cũng thích đàn đúm bàn bè đi chơi đi picnic lắm nhưng vào guồng cuộc sống hiện tại rồi em chẳng còn time như xưa nữa, giờ đứa nào cũng có con hết rồi nên ít gặp nhau hơn và rồi những cuộc gặp thưa dần, em cũng đã quen vs công việc hàng ngày mà chẳng còn time chơi bời gì hết ... thôi lại tạm ổn cho cuộc sống hiện tại, đôi lúc vẫn thấy nhớ thời còn son rỗi quá đi
    .......oooo0......................................
    .... ...(.....)....0oooo.........................
    .........\...(......(.....)....oo0......0oo....
    ... ......\._)......).../.....(...).....(...)........
    ....................(_./.......)_/......)_/........
    Bước cùng con trên mọi nẻo đường
    • MYZ
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,160 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Có lẽ khi con cái lớn rồi mình mới rảnh rang để tâm sự với bạn già đc, hic. cả tuần ở nhà cứ như chong chóng, cuối tuần con không đi học lại càng bận bịu hơn, ôi nhiều lúc hoa cả mắt ...
    .......oooo0......................................
    .... ...(.....)....0oooo.........................
    .........\...(......(.....)....oo0......0oo....
    ... ......\._)......).../.....(...).....(...)........
    ....................(_./.......)_/......)_/........
    Bước cùng con trên mọi nẻo đường
    • 1,597 Bài viết

• 1,407 Được cảm ơn

Mình thấy đúng là có gia đình vào rồi ai cũng bận rộn hết. Nhưng mà mình thì hay nhấc máy hẹn hội bạn đi chơi, chỉ là gặp nhau vài tiếng đồng hồ thôi nhưng mà vỡ ra bao nhiêu chuyện.
    Và rồi chợt nhận ra mình đã dành quá nhiều time cho gia đình mà quên rằng xung quanh còn có nhiều cái chờ mình tham gia.
    Mình thấy điều này phụ nữ nên học hỏi đàn ông khi mà kể cả có bận đến mấy, vợ có nấu cơm ròi mà bạn gọi đi chơi vẫn đi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuntun-hue Xem bài viết
    Mình thấy điều này phụ nữ nên học hỏi đàn ông khi mà kể cả có bận đến mấy, vợ có nấu cơm ròi mà bạn gọi đi chơi vẫn đi
    Thích câu nói của bạn. Phụ nữ mình làm được như bạn.nói đàn ông cũng nể phục đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,429 Bài viết

• 3,491 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hanina Xem bài viết
    Thích câu nói của bạn. Phụ nữ mình làm được như bạn.nói đàn ông cũng nể phục đó.
    MÌnh sợ khi về chồng đóng cửa nói là đi với bạn luôn ấy chứ, đùa cho vui vậy thôi chứ mình không làm như đàn ông được. Dù sao mình vẫn còn bổn phận lo cho con cái nữa, cái mà đàn ông họ không làm được trừ hoàn cảnh ép buộc.Nhưng dù thế nào cũng phải chơi vui vẻ chứ ép mình vào cái bổ phận phụ nữ thì nhàm chán lắm.
    fJueDJKfJuep7
    eNortjKzUjI0NTMzM1eyBlwwFa0C3A,,42
    • 42 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thời gian này công ty mình đang tuyển rất nhiều em tuổi teen mới ra trường, tuy kinh nghiệm chưa có nhưng các em ấy tràn đầy nhiệt huyết và rất năng động, sôi nổi trong mọi hoạt động của công ty, từ việc đi công tác tới tham gia các phong trào của đơn vị, nói như vậy không có nghĩa là bản thân mình không năng nổ nhưng phải nói thật mình thấy nhiều thứ chính mình cũng không nhiệt huyết được? Bởi sao bởi mình đã có gia đình, có một đứa con để chăm lo và tất bật, có đứa con mình cảm thấy vui lắm, cũng chính nhờ con mà mình trưởng thành lên rất nhiều, trở thành một người phụ nữ đằm hơn, một người phụ nữ biết nấu nhiều món ăn cho gia đình, biết vun vén và chăm sóc con cái, nhưng chẳng biết từ đâu mà cái suy nghĩ chắc như đinh đối với không chỉ mình mà nhiều chị em có gia đình thì phải biết đặt chồng con lên hàng đầu, chăm lo con cái thời gian rảnh thì chẳng thấy đâu mà lúc nào cũng đầu tắt mặt tối, đi làm về cơm nước, đón con, tắm rửa và cho con ăn. Như một việc tất lẽ dĩ ngẫu mình là mẹ đẻ ra thì phải nuôi phải chăm vậy, ôi! còn đâu là thời gian nhàn rỗi và hào hứng vào công việc khác, chắc chỉ có thể trở về thời chưa lấy chồng hoặc con cái lớn hết cả thì may ra? Ngẫm lại nhiều lúc mình hay than thở biết thế chẳng lấy chồng sớm, cứ vui chơi, đi được đến đâu thì đi cho biết, học được gì cứ học và làm những gì mình thích cứ làm rồi hãy lấy chồng, chả phải thế mà ngày ấy mình cũng giống như mấy em teen như vậy hễ nơi nào có hoạt động gì mình đều xung phong đi và đi, làm gì cũng ít đắn đo, các hoạt động thì khỏi phải nói sôi nổi và hào hứng lắm, không biết cũng phải làm cho bằng được bất kể gian nan. Chẳng lẽ mình lại dậm chân tại chỗ chờ con lớn vậy thì biết đến bao giờ, và chắc gì mình đã đợi được, còn con còn cháu, có lẽ đến lúc già thì mình vẫn chưa hết nỗi lo cho chúng, thôi thì mình đành tìm cách khắc phục để "cải tạo" lại chính suy nghĩ dậm chân tại chỗ ấy, đúng vậy mình phải thay đổi, ừ thì vẫn chăm lo cho con, cho gia đình nhưng mình sẽ khéo hơn chút là kết hợp rủ chồng cũng tham gia các hoạt động hay chuyến du lịch, ừ thì mình sẽ gửi con một ngày cho ông bà để tham dự lớp tập huấn hoặc buổi tập thể hình cho người năng động và khỏe hơn, ừ thì có thể có một ngày nào đó mình cố gắng hoàn thành công việc muộn hơn dự định, con đón muộn chút, gia đình phải đi ăn quán nhưng đó đâu phải điều tồi tệ nhất, ừ thì có khi mẹ bận tiếp khách, đi họp lớp nên con phải ở nhà với bố nhưng không có chuyện mẹ bỏ bê con, ...Với mẹ gia đình vẫn là trên hết nhưng mẹ sẽ bố trí thời gian để trở thành một người phụ nữ hiện đại năng động hoạt bát và phấn đấu cho sự nghiệp như xưa, nó sẽ giúp mẹ có thêm thật nhiều kiến thức và sức khỏe để chăm con. Vậy có llý gì mẹ lại chấp nhận nhịp sống bình bình hiện tại ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi moonpro Xem bài viết
    MÌnh sợ khi về chồng đóng cửa nói là đi với bạn luôn ấy chứ, đùa cho vui vậy thôi chứ mình không làm như đàn ông được. Dù sao mình vẫn còn bổn phận lo cho con cái nữa, cái mà đàn ông họ không làm được trừ hoàn cảnh ép buộc.Nhưng dù thế nào cũng phải chơi vui vẻ chứ ép mình vào cái bổ phận phụ nữ thì nhàm chán lắm.
    Chị mình rất chăm con chăm sóc gia đình chu đáo. Thi thoảng chị vẫn tạm bỏ lại gia đình cho chồng chăm sóc, đi tụ tập bạn bè đến khuya mới về. Mình chưa làm được như chị vì một phần bạn bè mình không làm được như chị. Không nhẽ đi dạo phố 1 hay xem phim mình nó kỳ kỳ thế nào ý.
    • 582 Bài viết

• 518 Được cảm ơn

Vợ chồng mình được cái rất nhiều bạn bè nên cuối tuần thường gọi nhau cà phê để tám. Cà phê xong thì đi ăn uống. Bạn chồng cũng là bạn vợ và ngược lại. Mỗi lần tụ tập với nhau như vậy rất vui, tinh thần rất thoải mái.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu-ng Xem bài viết
    Vợ chồng mình được cái rất nhiều bạn bè nên cuối tuần thường gọi nhau cà phê để tám. Cà phê xong thì đi ăn uống. Bạn chồng cũng là bạn vợ và ngược lại. Mỗi lần tụ tập với nhau như vậy rất vui, tinh thần rất thoải mái.
    Mỗi lần gặp gỡ bạn bè, được là chính con người thật của mình, thấy mình trẻ hơn, như được quay trở về thời còn cắp sách tới trường. Kông phải vướng bận công việc tẻ nhạt thường ngày nữa. Đôi khi phải cho mình được tự do 1 hôm chứ mãi mãi xoay vòng trong công việc và chăm sóc chồng con thôi nhàm chán lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,817 Bài viết

• 1,141 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dù chồng con rồi nhưng mình vẫn giữ những mối quan hệ với bạn bè cũ, ngoài dịp họp lớp thường niên thì vẫn thường xuyên tụ tập ăn uống hoặc cà phê với nhóm bạn thân.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,037 Bài viết

• 630 Được cảm ơn

Mối quan hệ cũ cho chúng ta những kỷ niệm thời trong sáng yêu thương, em thấy đã là ky niệm cái nào cũng đẹp vì nó là những nâc thang trong cuộc đời chúng ta, nên họ hò và chia sẻ đôi khi những mỗi quan hệ đấy lại là động lực tiếp cho cuộc sống của chúng ta, cuộc sống luôn phải có gốc và chúng ta đừng vứt đi mối quan hệ yêu thương đó!
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 19 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

tham gia các cuộc gặp gỡ luôn khiến tinh thần đc f5 cực nhanh đó bạn!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình phải gửi link topic này cho các bạn của mình thôi. Đã lâu lắm rồi bọn mình không tụ họp, những đứa trẻ không được gặp nhau.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,516 Bài viết

• 1,855 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metibinbin Xem bài viết
    tham gia các cuộc gặp gỡ luôn khiến tinh thần đc f5 cực nhanh đó bạn!
    Chúng mình gặp nhau là mang con đi hết luôn. Các ông chồng ngồi uống rượu chuyện trò, các bà vợ loay hoay với con, hết chuẩn bị bữa ăn chung lại xoay sang cho con ăn.... Thôi thì gặp hoàn cảnh nào ta cố gắng trong hoàn cảnh đó. Lập gia đình rồi có con nhỏ rất khó thu xếp gặp nhau được. Mình thấy gặp nhau chút buổi trưa còn khó huống hồ là ngày nghỉ bởi ngày nghỉ còn việc đối nội - ngoại của từng gia đình... Không gặp vẫn alo thăm hỏi nhau, chia sẻ mà. Đọc comment của metibinbin lại nhớ muốn gặp lũ bạn quá trời.
    • 277 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Em thấy hầu như phụ nữ chúng ta có chồng có con rồi sẽ bị thu hẹp lại thời gian dành cho bạn bè, dành cho bản thân . Chỉ cần đi ra khỏi nhà là lo lắng con có khóc không, cơm nước chưa xong, quần áo chưa giăt... ôi bao nhiêu nỗi lo cứ bám lấy cái trách nhiệm của người vợ .

Nhưng, em nghĩ rằng, chỉ cần chị em chúng ta biết chủ động trong cuộc sống của chính mình, thì việc gì cũng làm đươc. Đừng bù đầu bù cổ vào gia đình mà quên mất chúng ta cũng có một cuộc sống cá nhân rất riêng ( như chủ đề này vậy) Một thái độ lạc quan về cuộc sống + biết cách sắp xếp công việc + sự giúp đỡ từ gia đình = sẽ có thời gian dành cho cuộc sống của bản thân

Thái độ lạc quan về cuộc sống : đây là điều chủ chốt nhất đấy các mẹ a. Ví dụ như một người phụ nữ luôn than vãn chán chường về cuộc sống của cô ấy thì làm sao thấy được sự thú vị của cuộc sống ??? Phải luôn giữ một tinh thần vui vẻ, suy nghĩ tích cực thì mới có thể làm cho bản thân trở nên chủ động hơn, tích cực hơn, vững vàng hơn.... em học được điều này từ những chia sẻ rất thật của các mẹ nhà EQ!

Biết cách sắp xếp công việc: các mẹ nhà mình đã chia sẻ rất nhiều về các bí kíp nấu ăn nhanh, giặt quần áo nhanh, chăm con ngoan, làm thế nào để tiết kiệm thời gian một cách nhiều nhât.... vì thế em tin rằng sẽ không khó khăn cho một người vợ vẫn tháo vát việc nhà, nhưng vẫn có thời gian rảnh chăm sóc cho bản thận

Sự giúp đỡ từ gia đình: điều này quan trọng không kém, vì có chồng quan tâm làm giúp việc nhà, có mẹ chồng hiểu con dâu, có chị em trong nhà giúp đỡ, mọi việc sẽ suôn sẻ hơn. Mà cái này em thấy khá hên xui hihi

Tóm lại, việc là do ta chủ động, bản thân ta không muốn thì chẳng có gì xảy ra cả .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)