Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tôi là người chậm chạp !

• 0 Lượt chia sẻ
  • 56.9K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nganzozo Xem bài viết
    Chào các bạn, mình cũng là người chậm tay chân mồm miệng nên ko có bạn bè người thân nào quý cả, mình chỉ có mẹ thôi. Mình đã đi làm rồi nhưng cuộc sống thực sự bế tắc khi chỉ có đi làm và về nhà, cũng muốn đc đi chơi đi cafe xả stress nhưng ko có bạn nào để rủ đi. Ở cty cũng ít nói và chậm hiểu làm ảnh hưởng đến mọi người, mình đag có ý định xin nghỉ vì ngày nào cũng stress vì tự đổ lỗi cho bản thân chỉ muốn chết đi thôi. Có ai giống mình ko, sđt mình là 01632548809, chia sẻ cùng mình nha, nói thay đổi thì dễ đấy, mình đã cố gắng than gia các hoạt động nơi đông người để kết bạn để thêm tự tin, nhưng đến đó mình lại lùi thủi một mình buồn lại càng buồn, ngta thì rôm rả nc, mình muốn tham gia nhưng ko niết nói j, có khi mình cảm thấy sự hiện diện của mình khiến họ ko thoải mái để nc.
    Mk cx thế nè bạn ơi mk là con gái mà ít ns trầm tính nhiều lúc muốn ns nhiều lắm nhưng chẳng biết ns gì bị ng khác chọc r cứ thế im luôn

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoccodon1998 Xem bài viết
    Chào các bạn, mình cũng là người chậm tay chân mồm miệng nên ko có bạn bè người thân nào quý cả, mình chỉ có mẹ thôi. Mình đã đi làm rồi nhưng cuộc sống thực sự bế tắc khi chỉ có đi làm và về nhà, cũng muốn đc đi chơi đi cafe xả stress nhưng ko có bạn nào để rủ đi. Ở cty cũng ít nói và chậm hiểu làm ảnh hưởng đến mọi người, mình đag có ý định xin nghỉ vì ngày nào cũng stress vì tự đổ lỗi cho bản thân chỉ muốn chết đi thôi. Có ai giống mình ko, sđt mình là 01632548809, chia sẻ cùng mình nha, nói thay đổi thì dễ đấy, mình đã cố gắng than gia các hoạt động nơi đông người để kết bạn để thêm tự tin, nhưng đến đó mình lại lùi thủi một mình buồn lại càng buồn, ngta thì rôm rả nc, mình muốn tham gia nhưng ko niết nói j, có khi mình cảm thấy sự hiện diện của mình khiến họ ko thoải mái để nc.
    Mk cx thế nè bạn ơi mk là con gái mà ít ns trầm tính nhiều lúc muốn ns nhiều lắm nhưng chẳng biết ns gì bị ng khác chọc r cứ thế im luôn
    Chào bạn mình cũng giống như bạn.chúng mình làm quên để chia sẻ thêm đi
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhtenlong Xem bài viết
    hj
    Có mình.kêtmình.kêta bạn facebook làm quen đi
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Anh Quốc. 
    Em cũng giống hệch anh vậy. Mình cũng không biết tại sao, hay tại do số phận định sẵn . Bài viết của anh cũng gần 4 năm rồi ha. em cũng muốn được gặp anh vì chúng ta có cùng nỗi buồn trong cuộc sống này .😞
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoantinh Xem bài viết
    Anh Quốc.
    Em cũng giống hệch anh vậy. Mình cũng không biết tại sao, hay tại do số phận định sẵn . Bài viết của anh cũng gần 4 năm rồi ha. em cũng muốn được gặp anh vì chúng ta có cùng nỗi buồn trong cuộc sống này .😞
    Hj
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Truong1999 Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoantinh Xem bài viết
    Anh Quốc.
    Hj
    Hi
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mọi người. Em cũng đang buồn chán lắm đây. Em là sinh viên khách sạn du lịch đang kì thực tập. Mọi người ở đó thấy em chậm chạp, đơ, lớ ngớ , ít nói chuyện những toàn nói sau lưng. Bạn em kể cho em rằng bao nhiêu người chửi mày sau lưng. Em ủ rũ và suy nghĩ cả buổi nếu chuyện gì đó xảy ra. Em thấy mình đã cố gắng mọi chuyện những chẳng ra gì cả. Thật sự thì chúng ta ko thể làm gì sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhatQuynh98 Xem bài viết
    Chào mọi người. Em cũng đang buồn chán lắm đây. Em là sinh viên khách sạn du lịch đang kì thực tập. Mọi người ở đó thấy em chậm chạp, đơ, lớ ngớ , ít nói chuyện những toàn nói sau lưng. Bạn em kể cho em rằng bao nhiêu người chửi mày sau lưng. Em ủ rũ và suy nghĩ cả buổi nếu chuyện gì đó xảy ra. Em thấy mình đã cố gắng mọi chuyện những chẳng ra gì cả. Thật sự thì chúng ta ko thể làm gì sao?
    Tập gym nhé, ko liên quan lắm nhưng trc tui chậm chạp lề mề lắm, nhưng sau khi cố gắng tập gym thì giờ mình cảm thấy rất nhanh nhẹn và suy nghĩ cũng tốt hơn, mình cũng học thêm ngoại ngữ để cái thiện thông minh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

giờ em đang học ở nhật nơi người ta làm việc nhanh như máy, thì em cứ từ từ mà mò mẫm. Nhiều lần bị sếp nói em cũng đã cố gắng rất nhiều, thấy cũng ổn đó chứ. Nhưng mà cuối tháng nào nhận xét cũng là cố gắng làm nhanh lên, học theo mọi người xung quanh ý. Em nản lắm bạn bè tụi nó cũng né mình ra, thái độ các kiểu. Ngày nào cũng có thứ gì sai sai xảy ra, không đc ngày nào bình yên. Nên giờ mỗi khi đi làm em áp lực lắm. Em không biết sau này mình làm đc j, công việc tới đâu. Em thấy nhụt trí quá
    • 121 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gangplank Xem bài viết
    Chào bạn, người ta tổng kết là con người có 4 khí chất: Trầm tĩnh (phản xạ chậm nhưng chắc chắn); Linh hoạt (nhanh nhẹn hoạt bát nhưng cực kém bền vững và chính xác); Nóng nảy (rất tốt bụng nhưng tính khí nóng); Ưu tư (rất giỏi, sống rất cảm xúc nhưng phản xạ não chậm, không chịu được shock và có xu hướng nghĩ tiêu cực trong mọi vấn đề nên rất tự ti mặc dù mình giỏi). Tính cách là do thói quen mà luyện tập, luyện hoài thì thành. Còn khí chất là khi sinh ra đã được vỏ não quyết định, những người nóng nảy thì rất dễ nóng nảy, đối với người khác là bình thường nhưng vs nó lại nóng nảy, những người ưu tư thì lúc nào cũng nghĩ tiêu cực, nó được quyết định bởi yếu tố sinh học vì thế không thể thay đổi được. Thế nên người ta có câu: giang san dễ đổi bản tính khó rời, bản tính ở đây là khí chất đấy. Tuy nhiên còn mệnh đề thế này, khí chất không thể thay đổi được nhưng có thể được át chế bởi tính cách bạn nhé, tức là do mình rèn luyện thì nó sẽ che lấp đi phần nào cái khí chất bản năng kia: có những kẻ khí chất ưu tư rất yếu đuối cơ mà rơi vào hoàn cảnh bị đời vả cho liên tục tự nó phải cứng cáp hơn, đến một mức nào đó nó trở thành thằng đầy bản lĩnh và mạnh mẽ. Những thằng nóng nảy hơi tí quát mắng, nhưng khi đi làm, để tồn tại được trong môi trường doanh nghiệp nó buộc phải kìm chế cái tính nóng của nó lại...Tuy nhiên phải nó thẳng là đến 1 lúc nào đó, khí chất của họ sẽ lại bộc lộ ra thôi, nhưng mục đích làm sao nó bộc lộ ít nhất và ít ảnh hưởng đến cuộc sống ta nhất. Thế nên người ta mới gọi là "CON NGƯỜI" tức là gồm phần con là phần bản năng, sinh ra đã cáu bẳn, sinh ra đã lỳ lợm, sinh ra đã nhăn nhở, và phần người là phần mà ta rèn luyện để át chế đi phần con. Thế nên mình mong tư tưởng của bạn thay đổi bạn hãy yêu bản thân mình vì mỗi khí chất có một ưu nhược điểm riêng, không có cái nào toàn xấu toàn tốt cả, ừ thì ng ta vẫn thích cái thằng linh hoạt vì nó thể hiện sự thông minh, nhanh nhẹn trong đó, nhiều bạn nữ thích những anh trầm tĩnh vì sự lành lùng và chắc chắn. Những khí chất ấy có vẻ nổi trội hơn và hữu dụng hơn nhưng thực ra ko phải đâu nhé, vì người nó cho người ta cảm giác thế thôi, cho người ta thấy ngay cái cảm tình trước mắt thôi. Chứ khí chất mẹ nào cũng hay cũng dở ấy, bạn có biết ng ta tổng kết phần đông những thiên tài có khí chất ưu tư không vì họ có năng lực sáng tạo khá tốt, họ khá tỉ mỉ và chi tiết, họ có tính cầu toàn, họ có sự kiên định sẵn sàng làm những việc tẻ nhạt trong thời gian dài và càng làm càng mong nó hoàn hảo hơn, đó là leonardo da vinci vẽ hàng ngàn quả trứng gà trước khi trở thành danh họa vĩ đại, đến mức ông ta vẽ trứng còn đẹp hơn cả trứng thật, ông ta luyện với tần suất như vậy + sự để tâm + sửa sai sau mỗi lần vẽ và khi ông đã có được kỹ năng cơ bản như vậy rồi thì ông vẽ cái gì cũng đẹp. Đó là điểm mạnh của những tên ưu tư, quan trọng là chúng ta có biết yêu, biết hiểu bản thân để khai thác thế mạnh của chúng ta hay ko thôi. Cái quyết đinh là nhận thức bạn à, còn cách làm như thế nào chỉ mang yếu tố quan trọng thôi, khi bạn thay đổi được nhận thức thì suy nghĩ bạn thay đổi, suy nghĩ thay đổi thì cái hành động của mình do não chỉ huy cũng thay đổi, hành động thay đổi thì kết quả cũng sẽ khác. Còn riêng trường hợp của bạn, theo mình như sau, thứ nhất phải có ý chí lì như trâu, cho thiên hạ chửi, kệ họ, miệng lưỡi thế gian mà, lì để sẫn sàng xông pha làm một cái gì đó, lì để nếu làm sai , làm lại vs tần suất và sự để tâm liên tục đến khi thành thục. Thứ 2, trước khi làm hãy quan sát và phân tích xem người ta làm thế nào, chứ đừng có lao vào hùng hục như trâu, bạn sẽ giảm bớt được sai lầm trong quá trình thực hiện. Thứ 3, làm từng việc một cho thật tốt đã, đừng ham làm nhiều việc như người ta, khi bạn làm được 1 việc tốt r thì tại thời điểm đó bạn đã có chút thành công rồi (thành công vì làm được, thành công vì chiến thắng được bản thân rồi), chính cái thành công đó sẽ nạp thêm năng lượng cho bạn thực hiện việc thứ 2, cứ như vậy, từng việc 1, đến một lúc nào đó, bạn kiểm kê lại thấy hóa ra mình cố gắng, mình lì thì mình cũng làm được khá nhiều việc chứ chẳng kém người ta, quan trọng là mình thắng được chính bản thân, một sự chiến thắng quá vĩ đại. Từ đó niềm tin của bạn sẽ được củng cố, rồi tin tôi đi, mọi khía cạnh của cuộc đời bạn sẽ lại đẹp lên, đến một lúc nào đó có một đống bạn bên cạnh, tự dưng có người yêu, tự dưng được mọi người kính trọng thì cũng đừng tự thưởng bản thân, bạn liên tục phải cố gắng cố gắng để cho tương lai, vì tương lai sẽ có hoàn cảnh như hoàn cảnh bây h của bạn vì khi đó những người xung quanh bạn là những ng rất giỏi r, bạn lại phải chiến đâu với họ. Còn bây h hãy hành động đi, lao động cật lực nếu không sẽ mãi như vậy, chúc bạn thành công. Còn tôi thì lại đi cố gắng tiếp đây. ^^
    đây là giải pháp cho những người như chúng ta đây mọi người ạ. Dư luận và miệng lưỡi thế gian thật là đáng sợ, nó có thể giết chết tâm hồn của một con người, đọc được bài viết mình như nhìn thấy con đường mình phải đi. Từ nhỏ đến lớn mình đã thao tác chậm làm việc dì cũng chậm chạp mặc dù rất chăm chỉ. Mọi người và đặc biệt bố mẹ mình suốt ngày chê bai mình thấp kém, chính những điều đó đã khiên mình tư ti trong suốt thời gian từ khi đi học cho đến ngày đi làm. Đến giờ thỉnh thoảng mình còn nằm mơ đến bài kiểm tra, rồi hỏi bài cũ, cái cảm giác sợ vẫn i như thời đi học vậy. Đến lúc đi làm thì bị đồng nghiệp mọi người cô lập vì chậm chạp lại còn giao tiếp kém. Giao tiếp kém không phải là không biết mở mồm ra chào hỏi mà là khó hòa nhập với môi trường mới, không biết phải nói dì với họ. Người ta xởi lởi với nhau mà khi nào cũng có khoảng cách với mình. Mình học kế toán mấy năm ra đi làm được nửa năm là họ lại muốn cho mình nghỉ, mà bản thân mình khi nghe họ muốn thay mình là mình đâm ra chán nản, không muốn đi làm. Sau đó mình bỏ nghề chuyển sang thợ bánh kem, tưởng nghề bánh kem môi trường dễ dàng hơn hóa ra không phải, nghề nào cũng đòi hỏi cao sự nhanh nhẹn tinh ý. Vậy là ngày nào đi làm cũng bị chửi và sỉ vả, nhưng giờ tư tưởng mình thông hơn nhiều nên mình ko còn vì những lời ấy mà muốn nghỉ việc, chỉ biết cố gắng hết sức mà thôi.
    Từ nay tôi đã có người
    Có anh đi đứng bên đời líu lo
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mọi người ơi, mọi người có thể chia sẻ về công việc mà mn đang làm hiện tại không ạ? Mình cũng kiểu chậm chạp, mà giờ chẳng biết nên chọn làm việc gì! Hic
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng giống vậy cảm giác mọi người muốn tránh xa mình đấy😊
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao bạn lại hút thuốc chứ? Sức khỏe của bạn bạn phải tự lo chứ ...Bạn ah nếu thấy công việc đó áp lực ko phù hợp với b thì b nghỉ đi, đời còn nhiều việc lắm mà bạn còn trẻ nữa. Thân
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngocnupc Xem bài viết
    Thật sự đồng cảm . Làm ở đâu người ta cũng bảo chậm . Ngay cả người thân mìh nữa. Bản thân k biết sống để làm j nữa😥
    đồng cảm với bạn huhu
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocsonoc Xem bài viết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngocnupc Xem bài viết
    Thật sự đồng cảm . Làm ở đâu người ta cũng bảo chậm . Ngay cả người thân mìh nữa. Bản thân k biết sống để làm j nữa😥
    đồng cảm với bạn huhu
    Mìh cũg giốg bạn 😭 kb zalo ta chia sẻ nỗi buồn đi bạn

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Kb vs mìh đi bạn mìh giốg bạn i hệt 😭
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào mọi người em cũng là 1 người chậm chạp dù chỉ vừa lên cấp 3 thôi, em cảm thấy bản thân mình càng tệ hơn lúc trước không bạn bè không học giỏi. em tệ tới nỗi mà bame còn trách mắng em cơ cứ khù khờ dễ bị bắt nạt với cả hay tin người lắm, vã lại em chơi thể thao cũng không được tốt,trong học tập thì cứ như bị chậm hiểu ấy:<. em đều làm mọi thứ đều 1 mình,chậm trong học tập cũng như trong giao tiếp ấy. Em thấy hơi thất vọng về bản thân và từ đó sinh ra bệnh trầm cảm, nhưng em vẫn muốn cố gắng ạ dù cuộc sống có đối xử với em tệ đến mấy nhưng em vẫn muốn cố gắng tạo ra cho mình 1 sự khác biệt nào đó trong mắt mọi người. Anh chị nào mà có khuyết điểm giống em thì đừng bỏ cuộc nhé cứ cố gắng hết mình là được không cần quan tâm kết quả ra sao đâu, thật ra anh chị cũng có điểm hơn người khác mà bản thân lại không biết được đó. Cứ tự tạo ra cho mình 1 cách sống riêng biệt thì sẽ thú vị hơn đó, chúc anh chị may mắn🙆‍♀️
  • Trang 4/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4