Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Nhật ký thất nghiệp...

• 46 Lượt chia sẻ
  • 218K Lượt đọc
  • 1.46K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,551 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    @ trucgiang.le46: bài viết của bạn hay quá, giờ mình cũng đang tâm trạng buồn chán, thất vọng vì thi trượt. Ko biết định hướng tiếp theo là gì, có nên học thi lại ko, hay là bỏ dở, nhưng những gì bạn viết cho mình sự lạc quan và cố gắng, luôn nỗ lực phấn đấu thì chẳng sợ gì thất bại sẽ làm cản đường ta
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 35 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đọc xong topic này mà em thấy khâm phục chị quá!Em cũng đang thất tình nè,buồn rũ rượi nhưng may mà em còn có công việc để quên đi thời gian.Chị kể tiếp đi,em tò mò quá!hix
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 224 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Có thể nói mỗi thất bại lại là một phiến đã để làm nấc thang cho mình bước những bước cao hơn. Cuộc sống sẽ không phụ công những ai biết cố gắng.
    "Đời không trả cát xê...
    Vì đam mê mà vẫn phải diễn.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,925 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucgiang.le46 Xem bài viết
    Tự dưng bạn làm mình nhớ lại thời điểm năm mình 23 tuổi.
    Cho mình viết chung luôn nhé.
    ...
    Chạy xe ra khỏi công ty, nén lòng bảo đừng khóc, mà chỉ một đoạn thôi nước mắt đã lưng tròng. Thất nghiệp vì một lý do bồng bột, nông nổi và lãng xẹt. Chỉ vì yêu một người, dành hết mọi yêu thương cho người đó. Người đó lại là... đối thủ mà sếp trực tiếp ghét cay ghét đắng. Ghét anh người yêu, sếp ghét luôn mình. Đủ chuyện trên trời dưới đất xảy ra. Mình một mực "vì tình yêu", đứng hẳn về phía anh người yêu. Đến khi nộp đơn và bị ruồng rẫy cái vèo ra khỏi công ty xong thì anh người yêu... có người yêu khác!!!!!!!!
    Đáng đời chưa. 23 tuổi, thấy trời đất như sụp đổ dưới chân. Chàng người yêu tìm mọi cách phủi tay với mình càng nhanh càng tốt. Trái tim tan nát, hẫng hụt, công việc (như mơ) ban đầu coi như tan biến. Làm lại tất cả từ đầu.
    Rời khỏi công ty lại là ngày giáp tết mới đau chứ.
    Đường xá đông đúc, người người cười nói, tíu tít chuẩn bị cho một cái tết đang đến thật gần. Điểm lại những gì mình có trong tay: còn được vài trăm nghìn, đủ sống đến cuối tháng, tất nhiên là đừng hòng mơ gì về tết nữa.
    Càng chạy xe nước mắt càng chảy. Mọi thứ quá nhanh đến mức mình không còn kịp nhận ra được chuyện gì. Gửi chiếc xe ở tiệm sách Xuân Thu trên đường Đồng Khởi, mình vào đấy "đọc ké" sách (vì chẳng còn tiền mà mua được sách nữa rồi). Thấy một bộ truyện tiếng Anh 6 tập, mỗi tập đòi hỏi một mức từ vựng khác nhau - tăng dần dần, quên mất số chính xác rồi, đại loại là cuốn đầu tiên thì 800 từ thì phải, cuối cùng thì khoảng 3.000 từ vựng.
    Mình bắt đầu đứng đọc. Đọc cho... quên thời gian, cho cái đầu trống rỗng lúc này. Mình đọc hết cuốn thứ nhất, mở sang cuốn thứ hai.
    Câu chuyện thật hay, sách thật đẹp.
    Gấp trang cuối cùng lại, ngẩng lên thì đã... 6 giờ chiều. Trời ạ, ta đã đọc sách liền tù tì đến cả mấy giờ rồi. Ra ngoài bãi, lấy xe, lại chạy xe đi, lòng lại rười rượi buồn như chưa bao giờ buồn thế. Nhưng thứ ánh sáng le lói duy nhất hiển hiện lên trong lòng là: Mình đọc được đến cuốn sách thứ hai trong bộ sách tiếng Anh ấy mà hoàn toàn khg cần đến từ điển, khg có từ vựng nào trong đó làm mình lúng túng. Tiếng Anh của mình... còn tốt vậy sao?????
    Quyển sách gì vậy hả mẹ nó! Nghe mẹ nó kể mà ham quá, muốn mua về cho con gái mình đọc.
    Ngưỡng mộ bãn lĩnh và kiên trì của mẹ nó với chuyện học tiếng A. Mình thì lười và ì ạch lắm, nên ko làm gì được ra hồn, hihi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yellowtea Xem bài viết
    Quyển sách gì vậy hả mẹ nó! Nghe mẹ nó kể mà ham quá, muốn mua về cho con gái mình đọc.
    Dạ, nó là Oxford Bookworms đó chị. Em gửi chị link này tham khảo.
    http://diendanykhoa.com/showthread.php?t=13942
    Trong đó họ có giới thiệu một chút.
    Chị cứ ra nhà sách Xuân Thu trên đường Đồng Khởi, hoặc những nhà sách có sách ngoại văn nhập về, hỏi những quyển Oxford Bookworms là họ giới thiệu với chị liền à.

Em giới thiệu ngắn gọn vầy:
    - Nó được chia thành 6 cấp độ khác nhau, mỗi cấp độ cần một mức từ vựng nhất định. Hơi lâu rồi nên em khg còn nhớ chính xác số từ vựng trong từng cấp độ nữa.
    - Mỗi cấp độ lại có rất nhiều quyển khác nhau, thể loại truyện cũng khác nhau.
    - Em thấy cách viết văn của họ rất hay, dễ hiểu cho người đang giai đoạn bắt đầu làm quen với văn học nữa.
    - Chị cứ cho con gái đọc các quyển cấp độ 1, rồi tăng từ từ lên.

Sách in rất đẹp (in ở nước ngoài), chữ dễ đọc, không bị mỏi mắt. Cầm lên ham đọc lắm. Có cuốn là truyện dài, có cuốn là tập hợp nhiều truyện ngắn.
    Sau 6 cấp độ này thì họ chuyển sang các cuốn khác đòi hỏi vốn từ vựng nhiều hơn. Nhưng em rất nhớ những cuốn này vì nó gắn với kỷ niệm của em.
    • 45 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

À, em tìm ra được thêm cái này giới thiệu kỹ hơn nè chị.
    Em copy dán qua để chị tham khảo tìm cho bé.

---

Oxford Bookworms Library (OBL) là một bộ sách rất bổ ích cho việc học tiếng Anh. Chúng là tập hợp những cuốn sách cuốn truyện, tiểu thuyết nổi tiếng thế giới được biên tập lại với văn phong đơn giản hơn, phù hợp hơn cho người đọc nước ngoài. OBL rất thích hợp nếu các bạn không có thời gian để đọc những cuốn tiểu thuyết mình yêu thích, và để học cách sử dụng từ trong tiếng Anh, hiểu được những cấu trúc câu đơn giản, những thuật ngữ thông dụng… Bên cạnh đó, mỗi cuốn sách đều có kèm theo một bài đọc rất diễn cảm và dễ nghe (người đọc chứ không phải là máy đọc đâu nha), nên các bạn cũng có thể luyện thêm cho mình kỹ năng nghe khá hoàn hảo.

Bộ sách được phân ra làm 6 trình độ, ở mỗi trình độ yêu cầu bạn phải nắm được một lượng từ mới nhất định (ở trình độ 1 là 400 từ, trình độ 6 là 2500 từ).

* Stage 1:
    Goodbye, Mr. Hollywood
    Pocahontas
    The Coldest Place on Earth
    The Elephant Man
    The Wizard of Oz
    The Adventure of Tom Sawyer
    Sherlock Holmes and the Duke’s Son
    The Witches of Pendle
    White Death

*Stage 2:
    Alice’s Adventure in Wonderland
    Dracula
    The Jungle Book
    Sherlock Holmes Short Stories
    Robinson Crusoe (PDF | MP3)
    Stories from the Five Towns
    Cries from the Heart, Stories from around the World
    Anne of Green Gabbles
    Woman of Mystery

* Stage 3:
    A Christmas Carol
    Frankenstein
    Tales of Mystery and Imagination
    The Call of the Wild
    The Secret Garden (PDF | MP3)
    The Railway Children
    The Picture of Dorian Gray
    Ethan Frome

*Stage 4:
    Dr. Jekyll and Mr. Hyde
    Great Crimes
    The Hound of Baskervilles
    Treasure Island
    The Scarlet Letter
    Lorna Doone
    The Thirty-Nine Steps
    The Price of Peace – Stories from Africa

*Stage 5:
    David Copperfield (Part 1 | Part 2)
    King’s Ransom
    The Dead of Jericho
    Ghost Stories

*Stage 6:
    American Crime Stories
    Jane Eyre
    Oliver Twist
    Tess of the d’Ubervilles

Chị mua tặng con bộ này là bé mê truyện tiếng Anh chắc luôn. Hihi. Nhớ lại còn "thèm". Sách đẹp thế.
    • 45 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Còn cuốn em luyện TOEFL đầu tiên là cuốn "Cliffs TOEFL preparation guide". Nó có bìa màu vàng vàng, khá dày. Nó cực kỳ hay, ít nhất là với em. Rất là phù hợp với việc tự học vì hướng dẫn, giới thiệu... đều rất rõ ràng. Ôn kiến thức, cho bài tập... đều khoa học lắm. Những lời người ta viết, cách dẫn dắt đều giống như động viên, khuyến khích mình bước từng bước, từng bước vậy. Em còn nhớ cả những lời dặn trong đó đến cả từng chuyện nhỏ nhất như chuẩn bị bao nhiêu cây bút chì (để đánh trắc nghiệm lúc thi), đầu bút nên tà tà một chút chứ đừng nhọn vì nó sẽ giúp tiết kiệm thời gian tô đen một ô tròn trên bảng trả lời... Cách viết rất thân thiện, đầy tính động viên, cảm thấy như một người bạn đồng hành cùng với mình để chuẩn bị cho kỳ thi vậy.
    Em thấy rõ tác dụng của nó với bản thân em. Sau này, em tiếp tục học với nhiều cuốn khác nữa nhưng cuốn này tạo cho em cảm giác gần gũi nhất khi học. Như đang cô đơn mà có người "bạn" ảo theo mình từng ngày, nhắc mình mọi chuyện lớn chuyện nhỏ cho kỳ thi vậy.
    Một quyển sách thật đáng quý.
    • 337 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

đã bao nhiêu năm rồi thế bạn trucgiang.le?
    bạn thật có ý chí
    Happy together
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 226 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Giờ em Giang còn chỉ ra nhà sách XT Đồng Khởi nữa . Chỗ này ra mua xà bần thì có, sách hết rồi...hehe
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 337 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Em tìm thấy link quyển sách đó có cả audio, ai thích thì down về nhé
    Chúc mọi người ngày mới tốt lành
    http://lop09dtm.wordpress.com/2011/1...worms-library/
    Happy together
    • 224 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Oranges85 Xem bài viết
    Em tìm thấy link quyển sách đó có cả audio, ai thích thì down về nhé
    Chúc mọi người ngày mới tốt lành
    http://lop09dtm.wordpress.com/2011/1...worms-library/
    Cảm ơn chị nhé! Sách rất hay.
    "Đời không trả cát xê...
    Vì đam mê mà vẫn phải diễn.
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

e sv mới toanh ra trường , chả có tý tẹo tèo teo mối quan hệ nào ở đất hà thành này, nộp CV gửi tứ tung, hồ sơ thì rải khắp các ngõ ngách cuối cùng thì cũng xin đc việc đây,
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 616 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Mình cũng thích quyển TOEFL Cliff với tâm trạng giống hệt của bạn trucgiang. Nhưng hồi đó là khoảng cuối năm 90. Hiện giờ không biết các sách luyện mới của TOEFL có quyển nào hay hơn thế không, hay cứ dòng Cliff mà mua thôi???
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,925 Được cảm ơn

Cảm ơn Trúc Giang nhé!
    Chị giờ ko thất nghiệp nhưng như thất nghiệp, hihii. Nên cũng đồng cảm với mọi người
    • 159 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

mình nghĩ tìm được cv lương cao mà nhàn hạ mới khó, chứ việc kiếm ra tiền tạm thời nhiều mà mọi ng????
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 337 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be dudu Xem bài viết
    mình nghĩ tìm được cv lương cao mà nhàn hạ mới khó, chứ việc kiếm ra tiền tạm thời nhiều mà mọi ng????
    Mình thấy chả có công việc nào lương cao mà nhàn hạ cả
    Happy together
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,896 Bài viết

• 2,698 Được cảm ơn

Đọc bài viết của Trúc Giang mình lại nhớ lại những ngày đầu thất nghiệp của mình.

Ai ở Hà nội chắc hẳn không quên những ngày HN bị ngập nặng vào tháng 10 năm 2008. Bắt đầu những ngày mưa giông đó cũng là lúc mình cố gắng hoàn thiện những công việc cuối cùng sau 12 năm làm việc tại công ty để bàn giao lại cho sếp và các cộng sự ở lại. Trời mưa to lắm, đường ngập hết các ngả nhưng mình vẫn cố gắng tìm con đường cao ráo nhất để đến văn phòng làm các thủ tục bàn giao cho xong trước khi nghỉ. Nhớ hôm ngập nặng nhất vì đến văn phòng chỉ thấy mỗi mình làm việc còn các nhân viên khác đều không thể đến sở được lúc đó sếp mình đã rưng rưng - " Thôi, suy nghĩ lại đi. Chú biết cháu rất yêu công việc này, cháu đã trưởng thành cùng với công ty, đã cùng chú vượt qua rất nhiều khó khăn vì vậy nếu có thể cho qua được thì cho qua đi để tiếp tục làm việc" Nghe câu đó mình đã rơi nước mắt, nhưng đã quyết thì phải làm và nếu mình còn mềm lòng lần này thì cả đời mình sẽ khó mà rứt khỏi. Gạt nước mắt kèm theo chút nước mưa vương trên mặt mình cất áo mưa và bắt đầu ngày làm việc cuối cùng, in biên bản bàn giao. Gom đồ dùng cá nhân bước chân ra đến cửa và quay lại nhìn lại căn phòng quen thuộc một vòng rồi lặng lẽ bước ra.
    Về đến nhà lòng nặng trĩu với bao điều suy nghĩ, làm gì đây? bắt đầu từ đâu?. Tiền đâu nuôi con? ( lúc đó con trai mình mới hơn 1 tuổi) Vốn là một người cứng rắn lại tôi luyện nhiều năm trong nghề nên lúc đó tặc lưỡi. " Stop. Ta nên dừng lại một thời gian, kiểm điểm xem mình đúng, sai ở đâu. Định hướng lại từ đầu". Một tuần liền đóng cửa trong phòng tối um, nằm đó suy nghĩ, đau đầu không ngủ được. Con trai thì đã có bà ngoại chăm nên chẳng ai phiền mình. Chồng thì đi làm từ sáng đến tối về cũng chỉ hỏi han vài câu rồi lại đi cà phê tiếp như mọi khi. Lúc đó mình cảm thấy buồn tủi lắm, trước đó mình cứ cậy mình có khả năng kiếm ra tiền rồi ( Hồi đó thu nhập hàng tháng của mình trên 20M) nên không quan tâm lắm đến thu nhập và trách nhiệm của chồng. Giờ việc đầu tiên là phải nói chuyện thẳng thắn với chồng về việc " Chuyển gánh nặng kinh tế sang vai chàng". Tối đó sau khi nói chuyện nghiêm túc với chồng và được chàng động viên như sau " Thôi, em cũng đừng buồn nữa. Yên tâm nghỉ ngơi một thời gian, chăm con cho tốt vì nó đã thiệt thòi hơn đứa trẻ khác vì em đi làm ngay khi sinh song. Giờ mọi việc để anh lo". Vậy là mình yên tâm ngủ, tối đó mình ngủ rất ngon, một giấc ngủ mà có lẽ đã nhiều năm trước đó mình chưa gặp....
    • 1,896 Bài viết

• 2,698 Được cảm ơn

Những ngày tiếp theo là những ngày nghe theo lời chồng dành hết thời gian chăm con trai. Đưa nó đi tắm nắng, dạy con tập đi, cho con xuống sân chơi chung với các bạn...những việc mà hồi trước tối ngày đi làm toàn ông bà ngoại giúp.

Cứ vậy thời gian trôi đi được một tháng thì mình bắt đầu thấy nhàm chán với việc ở nhà loanh quanh luẩn quẩn với con, nấu cơm, dọn nhà...Bắt đầu lên mạng tìm việc, khổ một nỗi là mình đã làm lĩnh vực này 12 năm liền nên nhiều khi thiếu tự tin khi chuyển qua ngành khác, trong khi đó cũng thật khó khăn nếu mình tiếp tục làm trong lĩnh vực cũ vì hầu hết ngành này ở HN các công ty khác đều biết mình trong khi trước khi ra đi khỏi công ty mình đã hứa với sếp là "sẽ không làm cho đối thủ cạnh tranh của công ty". Lúc đầu cứ nghĩ là hứa chơi vậy thôi, miễn sao sếp cho mình nghỉ cho nhanh nhưng sau này mới thấy " Chỗ nào cũng là đối thủ cạnh tranh của sếp cũ" hix.
    Lúc này nỗi buồn vì thất nghiệp mới ngấm vào cơ thể kèm theo nỗi lo chi phí gia đình cũng tốn kém, tiền để dành thì vơi dần trong khi chồng thì ngoài câu động viên " cứ an tâm" còn chẳng thấy chồng đưa xu nào.
    • 1,896 Bài viết

• 2,698 Được cảm ơn

Lại vắt óc suy nghĩ, "Mình đã từ số không mà đi lên. Vậy tại sao mình không thể quay lại từ số không nhỉ?" Làm một cái CV thật bình thường, bớt hết các kinh nghiệm đi để hợp với yêu cầu tuyển dụng và theo lời hẹn đến phỏng vấn tuyển nhân viên sale ở một công ty về ngành gỗ. Chủ doanh nghiệp đó sau khi phỏng vấn mình xong còn nói "Vậy thì chắc em chẳng làm cho công ty chị đâu. Nhưng không sao, nếu có thể thì chị em mình hợp tác abc, xyz. Em cứ suy nghĩ rồi có gì gọi điện cho chị". Mình xách xe ra về mà cũng chẳng hiểu tâm trạng sao nữa, mình chỉ muốn làm nhân viên bình thường như bao nhân viên khác mà cũng khó vậy sao?.
    Tiếp theo những ngày sau đó là nhưng ngày sống không có định hướng gì hết. Tiền tiêu hết nên cô bạn thân phải mang đến cho mấy trăm U để tiêu tạm. Chưa bao giờ mình thấy tiền quan trọng như lúc đó, trước thì mua sắm tẹt ga. Mua đồ cho con giai cứ phải xách nặng hai tay. Sữa thì gửi mua ở nước ngoài một va li.... giờ khi mà trong tay chỉ còn mấy trăm U bạn đưa mới bắt đầu hoạch định lại là tiêu gì? Đi làm trong nghề chẳng được, làm trái nghề chẳng song. Bắt đầu học tập sếp cũ " lang thang". Lang thang ngoài đường, lang thang về các miền quê, lang thang các ngõ ngách, và cuối cùng là lang thang trên mạng. Vậy là mình khởi nghiệp kinh doanh online từ đó, lấy những mặt hàng mà mình lang thang trên đường tìm thấy, rồi bán cho những khách hàng trên mạng.. Sản phẩm chu yếu của mình là đặc sản, các loại đặc sản vùng miền. Nhớ hồi cuối 2008 đầu 2009 bán hàng online trên mạng còn rất ít và mọi người mua hàng còn e dè lắm. Nhưng túc tắc cộng với hạn chế chi tiêu nên mình cũng kiếm đủ tiền đi chợ. Cũng may là những năm tháng làm việc trước kia mình đã kịp mua một căn chung cư để thoát khỏi cảnh thuê nhà. Chứ không mình chắc chết vì lấy đâu ra tiền để trả tiền thuê nhà lúc đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 76 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chắc em hơi tò mò, sao chị dũng cảm dám từ bỏ công việc lương cao, để làm lại từ đầu, trong khi chị đã có gia đình và con vậy, chị summerholiday.