TIN TÀI TRỢ.

Không đủ sữa nuôi con đâu phải là cái tội

• 22 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Làm mẹ không ai mà không thương con, không ai không muốn cho con bú sữa mẹ để được bổ sung đầy đủ dưỡng chất mà các loại sữa công thức đôi khi không thể có. Nhớ khi chưa sinh bé, tôi đã tìm rất nhiều tài liệu để xem ăn gì cho nhiều sữa, làm gì cho có nhiều sữa. Chỉ mong chờ từng ngày đón con chào đời. Nhưng đâu phải ai cũng có may mắn đó. Và cái khổ tâm nhất của người mẹ chính là bất lực không thể cho con bú mà phải nhờ vào nguồn cung cấp sữa bên ngoài.

Khi sinh con người phụ nữ đã gặp nhiều áp lực. Bao nhiêu đau đớn, mệt mỏi lúc mang thai, lúc sinh con, không ai chịu thay được. Mẹ nào may mắn lắm thì được nhà chồng thông cảm chăm lo thương yêu. Ấy vậy mà chỉ vì không đủ sữa cho con, nhiều mẹ lại bị gia đình sẵn sàng đay nghiến nặng lời. Tôi nghĩ trước khi chỉ trích, lên án, mọi người nên tìm hiểu thật cặn kẽ lý do vì sao mà người mẹ lại không đủ sữa cho con mình bú và từ đó đưa ra những cách giải quyết tốt nhất cho cả mẹ và bé.

Khoảng thời gian sau khi sinh là lúc phụ nữ dễ rơi vào trầm cảm nhất. Tôi hiểu cái cảm giác đó kinh khủng như thế nào. Khi đó, tôi hầu như không còn cảm giác cần phải mở lời với bất kì ai, ngay cả chồng. Có lẽ một phần vì căng thẳng mà sữa tôi mất khá lâu mới về và cũng không được đều để cho con bú. Chồng tôi tuy thương vợ nhưng không thể giúp được gì cả, trong khi gia đình bên chồng thì luôn xì xào sau lưng làm tôi cảm thấy nghẹt thở. Họ nói rằng tôi không cho cháu của họ được bú sữa mẹ nhiều thì khi lớn lên cháu nó sẽ không được thông minh, hay phát triển toàn diện như những gì các bài báo vẫn nói. Cả ngày lầm lũi chăm con, nhìn con chỉ biết rơi nước mắt. Tôi phải làm sao? Tôi đâu vì bản thân mình mà ích kỷ với con.

Đọc sách báo, nghe mọi người ăn uống thật nhiều chân giò hầm đu đủ, hết hoa chuối, lá mít, rau ngót, thịt bò, ai bảo ăn gì bổ sữa tôi đều ăn lấy ăn để, rồi hết mẹo này cách kia cũng vẫn không đủ sữa. Cực chẳng đã, tôi phải tự mua sữa ngoài chăm cho con. Ai mách loại sữa nào tốt là tôi đều tìm mua, từ sữa Việt Nam cho đến những loại sữa ngoại đắt tiền của Thụy Sỹ, Nhật, Úc... Dù cho có tốn kém nhưng thấy con cũng chịu bú, cũng lớn khỏe, phát triển tốt, tôi thấy bù đắp được phần nào đó cho con. Cũng may là chồng tôi thương vợ, không trách móc mà đêm còn thay tôi pha sữa cho con, tôi đã qua được quãng thời gian kinh khủng, nhìn con lớn từng ngày mà mừng mừng tủi tủi.

Tôi chỉ muốn chia sẻ với các mẹ đồng cảnh ngộ không may mắn đủ sữa để cho con bú 6 tháng đầu đời như tôi. Đừng vì báo chí, những người xung quanh mà tạo áp lực cho mình rồi gục ngã, sẽ chẳng ai chăm lo cho con ngoài mình cả. Hãy tin vào bản năng làm mẹ của bạn và tin rằng mình đã làm những điều tốt nhất cho con. Con tôi dù không được bú hoàn toàn bằng sữa mẹ nhưng nay bé đã được 2 tuổi và hoàn toàn khỏe mạnh, bụ bẫm và rất đáng yêu.

Hinh-32
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào chị,
    Đọc bài của chị em thấy bức xúc lắm. Chị bảo đã tìm hết cách nhưng chị chỉ "Tìm đồ ăn cho có nhìu sữa" Như vậy vẫn chưa gọi là hết cách đâu chị. Chị có thể tham khảo ở đây https://www.facebook.com/BeTiBuTi?fref=ts để biết những cách khác để có sữa cho con mà ko phải "ăn" hay "tìm mua loại sữa tốt nhất cho con". Ko có khái niệm mẹ ko có sữa cho con hay cơ địa ít sữa, lại càng ko liên quan đến vấn đề may mắn hay ko may mắn. Vấn đề ở đây là kiến thức mình chưa đủ để bảo vệ con.
    Thương mến!
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hacaone Xem bài viết
    Chào chị,
    Đọc bài của chị em thấy bức xúc lắm. Chị bảo đã tìm hết cách nhưng chị chỉ "Tìm đồ ăn cho có nhìu sữa" Như vậy vẫn chưa gọi là hết cách đâu chị. Chị có thể tham khảo ở đây https://www.facebook.com/BeTiBuTi?fref=ts để biết những cách khác để có sữa cho con mà ko phải "ăn" hay "tìm mua loại sữa tốt nhất cho con". Ko có khái niệm mẹ ko có sữa cho con hay cơ địa ít sữa, lại càng ko liên quan đến vấn đề may mắn hay ko may mắn. Vấn đề ở đây là kiến thức mình chưa đủ để bảo vệ con.
    Thương mến!
    pravo!!!! rat ung ho y kien cua me nay. 1 thanh vien cua betibuti
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 890 Bài viết

• 937 Được cảm ơn

Nuôi con bằng sữa ngoài hay sữa mẹ còn tuỳ vào hoàn cảnh mỗi người,không ai lên án ai được,không ai trách ai được.Cái quan trọng là lựa chọn cách tốt nhất "trong khả năng của mình".Yêu con có nhiều cách lắm, không lẽ cứ cho bú sữa mẹ thì thành thần đồng hết.Cho bú sữa mẹ,mà tới lúc đi học không có tiền cho học chỗ tốt,không có tiền cho dùng dịch vụ tốt thì tính sao???? Rồi như thế nào là tốt?có trường mầm non vài triệu,có trường chục triệu,có trường 20 triệu.Liệu người cho con học trường 20 triệu có lên án người cho con học trường vài triệu là Không thương con???trong khi đó giải quyết chuyện tiền bạc dễ dàng hơn chuyện Làm ra sữa nhiều )),tiền kiếm là có,sữa không có thì có kiếm cũng chả có đâu. Không lẽ người ta Yêu con thì mua cho con món đồ 100tr,mình mua cho con món đồ 100ngan là không yêu con?cách yêu con của mỗi người khác nhau,tuỳ hoàn cảnh điều kiện. Em họ mình sinh tháng 5/2013, mẹ cũng khá lớn tuổi nên rất ít sữa,bé bú chủ yếu sữa ngoài,vậy mà tháng 1/2014 đã biết nói,gọi bố mẹ ông bà...giờ thì bảo gì nói theo đó.9 tháng đứng dậy tập đi.Tuy k phải là cao siêu gì(nhiều bé cũng làm được thế),nhưng cũng đủ hiểu sữa mẹ hay sữa ngoài còn phụ thuộc vào cách bố mẹ dạy bảo,quan tâm nữa.
    Mình chỉ là người ngoài cuộc,nói 1 câu khách quan thôi,vì mình k nuôi con bằng sữa ngoài,nhưng k bao giờ nói những người nuôi con bằng sữa ngoài là Sai (trừ ai có sữa mà vẫn cho con bú ngoài->kịch liệt phản đối)
    • 3 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình có đọc sách, thực sự căn bệnh hiếm sữa rất ít khi gặp, không phản bác bạn vì mình từng có lần căng thẳng quá độ cũng có lần mất sữa. Tuy nhiên thực sự thì mình thấy căn bản là do mình không biết cách và bị stress sau sinh mới bị ít sữa, sau đó mình đièu chỉnh chế độ, ngủ nghỉ giải trí một thời gian ngắn là có lại thôi. Ít sữa không đủ cho con bú thì không nói làm gì chứ có nhiều người mình thấy sữa chảy ròng ròng mà nhất định không cho bú mới thấy sao sao ấy ( người thật việc thật mình chứng kiến luôn nhé). Chúc mẹ và bé luôn vui vẻ và khỏe mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 36 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Theo ý kiến của mình thì có ng cơ địa ít sữa, đâu fải ai cũng sinh con xong là sữa về căng hay chảy đầy áo. Ng nào ít sữa dùng pp kích sữa mới có sữa về. Tuy nhiên ko fải ai cũng biết, bs y tá thì chẳng tư vấn, tivi ra rả qc sữa bột v.v... Nếu k có diễn đàn v mạng xh m cũ ng chả biết cách kích sữa để có sữa cho bé 2. bé đầu hoàn toàn sữa ngoài nhưng m cũng chẳng ân hận hay dằn vặt bản thân, đơn jản hoàn cảnh lúc đó nó thế. Tùy đk v mong muốn của mẹ mà cho bé uống sữa mẹ hoặc sữa ngoài, trẻ con ăn uống quan trọng nhưng còn nhiều yếu tố lắm để tạo nên một con người...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 36 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Mẹ hacaone nói đúng, tuy nhiên m k đồng ý câu "trách m k đủ kiến thức để bảo vệ con" , cho con bú sữa ngoài nghĩa là k bảo vệ con? Đâu có nghiêm trọng thế!
    m thấy đáng trách nhất trong vc tỷ lệ cho bú sữa mẹ của Vn thấp nhất tg là do bệnh viện, bs, y tá đã k tư vấn đầy đủ cho các bà mẹ, bs dinh dưỡng quan trọng hóa tác dụng của các thực fẩm bổ sung (trong đó có sữa).
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi hacaone nói như đúng rồi,ai trong hoàn cảnh đó mà k tìm đủ cách,khoa học cm do cơ địa có mẹ k có sữa hay sữa ít đấy.tương lai nếu là mẹ ck thì chị sẽ là 1 bà mẹ ck thiển cận đấy chị ah.
    • 58 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

em thấ cứ nói cơ địa ít sữa là sai lầm lớn.............
    Toàn ngụy biện cả thui........cộng thêm thiếu hiểu biết là con phải bú sua ct thui
    • 70 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

mình nói thực tế, sau khi sinh con ( nhất là sinh mổ) vừa mệt vừa yếu, lại phải chăm con, các mẹ cứ làm như ngồi rỗi mà google với hỏi han tìm hiểu được cặn kẽ ý mà trách nhau không chịu tìm hiểu này nọ. Mình thì nhòm cái máy tính đc 1 tí đã là may. Vợ chồng ở riêng tự túc từ a-z, ngủ thì chả đủ, ăn thì cũng thiếu, chồng vẫn phải đi làm, lấy đâu ra mà sữa mẹ.. mẹ nào nhiều sữa thì cứ việc chê trách, mình chả có sữa thật, nặn nát ra cũng chỉ lèo tèo, mà mệt, đau, có ngồi được đâu
    • 70 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Mình thì thấy bức xúc với mẹ hacaone hơn. Sau khi sinh xong ( nhất là sinh mổ ) lại phải tự túc trông con từ a-z, người vừa mệt vừa yếu, thời gian lại không có, lấy đâu ra time lên google với tìm hiểu cặn kẽ, mẹ cứ làm như chỉ có mỗi việc ngồi gõ máy tính ý. Có người may mắn tìm ra pp, có người tìm chán cũng chả biết cách, chỉ biết ăn cho lợi sữa thôi. Như mình chồng vẫn phải đi làm cả ngày, cơm cũng ăn linh tinh, ngủ chả đủ phờ cả mặt, người thì đau, tay thì buốt, ngồi bóp với nặn cũng chả ra sữa, lấy đâu ra mà chê với trách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hacaone Xem bài viết
    Chào chị,
    Thương mến!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 13 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình đồng ý với Mẹ chủ top. Thực sự mình cũng rơi vào hoàn cảnh giống như vậy. Sinh xong, mình có sữa nhưng rất ít vì thế ko đủ sữa cho bé uống vả lại Bé nhà mình háu ăn. Mỗi lần bú mà thấy sữa ra ít, bé khóc quá chừng. Mình cũng muốn có nhiều sữa cho con bú nhưng ngoài việc tìm những thực phầm ăn uống và mua máy hút sữa về kích sữa mà vẫn ko được. Mình đành cho con uống sữa ngoài. Con mình bây giờ 10 tháng tuổi, bụ bẫm, được cái cũng ít ốm vặt, cứng cáp. Mình thấy Mẹ Hacaone nói như trên cũng ko đồng ý chút nào?
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng ghét nhất những người luôn cho bản thân mình hiểu biết, giỏi hơn ngkhac rồi lên giọng chê trách, chỉ bảo,mỗi ng có cách chăm con và thương con khác nhau, ko thông cảm dc thì thôi còn tỏ vẻ này nọ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E không hiểu sao 1 số mẹ lại cho rằng chủ top sai?e cũng sinh 1 bé rồi,nên e hiểu nỗi lòng của người ít sữa cho con bú.đau lòng lắm chị ạ,có nhiều cơ địa ít sữa thật mà c,như e sinh xong cũng cảm thấy ngự không căng sữa,cộng thêm stress nên cũng ít sữa cho con ti.chứ không phải mình không tìm cách để cải thiện,sách báo chỉ là 1 phần,phần nhiều do cơ thể từng mẹ nữa không thể áp dụng giống nhau.
    • 333 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

chị thử nấu xôi lạc ăn xem, chị em ăn có nhiều sữa lắm.
    • 196 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

cho bé uống sữa ngoài cũng khá tốt nha bạn, ở bên mỹ, mình có chị mà sinh em bé, bác sĩ khuyên ko nên cho bú sữa mẹ ak, thế là bú sũa ngoài lun.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bài quảng cáo mà, các mẹ Be ti bu ti cứ theo đúng chí hướng của mình thôi