Hôm nay là ngày sinh nhật con gái của mẹ, ngày mà đáng ra mẹ phải rất vui và hạnh phúc nhưng sao mẹ lại buồn đến vậy. Tại mẹ tất cả, tại mẹ mà con gái mẹ phải chịu nhiều thiệt thòi, tại mẹ mà em con sắp chào đời cũng chịu khổ. Mẹ đã làm gì khi suốt mấy năm trời qua không làm ra nổi đồng tiền. Giá như khi con đi lớp rồi mẹ phải đi làm mới đúng,mẹ cứ cùi cụi một thân lo mấy cái công việc con cái, nội chợ để rồi giờ đây lỗi tại mẹ làm cho cả nhà khổ.Hai vợ chồng và một đứa con mà không thể nuôi nổi nhau, giờ mẹ có bầu sáp sinh em rồi chẳng thể nào mà đi làm gì cả và cũng là lúc mẹ bế tắc, tuyệt vọng.
Xin lỗi con vì mẹ không tổ chức được một buổi sinh nhật cho con như các bạn, không có nổi tiền để mua tặng con một món quà mà con thích, mẹ biết con thích gì nhất mà.Con gái của mẹ ạ, cho mẹ cơ hội sinh nhật lần sau, mẹ sẽ đi làm để kiếm tiền mặc dù mẹ chưa biết phải làm gì để trông em của con khì tháng nữa là em chào đời, không ai giúp mẹ bế em, trông em, hay mẹ lại cùi cũi trông em hay như bố con bảo đóng cửa về quê, nhưng về quê thì cũng chẳng có gì thây đổi khi một thân mẹ với 2 đứa con, ông bà cũng chỉ là thoáng qua thôi chứ không thể bế em cả ngày cho mẹ đi làm được. Mẹ phải làm gì bây giờ. Sống tiếp tục ở nhà trên Hà Nội thì đồng lương của bố con không có phần cho 3 mẹ con mình.Mẹ thương các con nhiều lắm, oan trách thân mình nhiều lắm. Giờ thì phải sống sao đây.