Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Ginny's Diary

• 0 Lượt chia sẻ
  • 585 Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tự nhiên cảm thấy trống vắng mà chẳng biết tìm ai để chia sẻ, nhấp đến tài khoản facebook đó mà lại ấn trở ra, bởi nghĩ giờ chẳng là gì cả( hình như trước đây, giờ , sau này cũng chẳng là gì cả ), có an ủi chỉ cũng chỉ là những câu khách sáo thôi ...
    bắt đầu từng chuyện một ...
    Hôm nay tình cờ xem được bộ phim " mẹ hổ, bố mèo" thấy rất hay, nhiều cảm xúc tràn về ,nhiều cái để học tập, xem liền 9 tập phim rồi bật khóc ngon lành khi đến đoạn chị nữ chính kể về khoảng thời gian bố mẹ chị ấy nuôi chị ấy ăn học, bố chị ấy tiết kiệm từng đồng , ăn không dám ăn, mặc không dám mặc chỉ để lo cho con. Xem đến đoạn này thấy thương bố mẹ ở quê quá, thấy có lỗi quá vì m ình vẫn còn ham chơi hơn ham học , chứ không như chị nữ chính đã "liều mạng học tập". Xem phim cũng học được cách chị ấy cư xử với đồng nghiệp rất ôn hòa , lúc nào cũng nở nụ cười dù có bị đồng nghiệp chơi xấu. mẹ với bác từng nói : ra ngoài xã hội ai nói gì cũng cứ cười làm hòa , luôn giữ hòa khí , đừng hơi tý là tỏ thái độ, cau mày với người ta, cái này mình vẫn chưa làm được, " vẫn chưa đủ trình nghe chửi " dì mình từng nói thế. Trong phim có anh chồng nữ chính đúng là lí tưởng luôn, xem mà thầm ước ...
    Cuối ngày , bạn học cùng 9 năm gửi lời kết bạn facebook (lần 2), vốn xưa giờ 2 đứa chẳng gần gũi gì( chắc hồi xưa chỉ thiếu điều bạn ấy chưa nói ra mặt là ghét mình thôi),3 năm cấp 3, học 2 lớp liền kề mà chẳng bao giờ nói chuyện câu nào thì lí do gì để kết bạn đây ?. lần 2 bạn kết bạn lại , ngồi thư nhìn màn hình rõ lâu, đắn đo có nên chấp nhận hay không ? Quan điểm của mình là ở ngoài đời còn chẳng buồn nhìn nhau thì bạn ảo làm gì, phải chẳng bởi vì nó ảo nên can đảm hơn khi kết bạn, mình không kiêu gì đâu, thêm một bạn thì list cũng không đầy nhưng mà có cần thiết không ? phải chăng tết về, đi ngang qua nhau, gật đầu chào nhau một tiếng hay hơn nhiều... Phân tích đủ kiểu rồi lại buồn cười chính mình vẽ chuyện , add đại đi, lâu lâu dọn facebook, thấy không cân thiết thì unfriend thôi
    You are my sunshine !!!!!
    kỉ niệm không là gì nếu ta muốn buông bỏ
    là tất cả nếu ta muốn khắc ghi !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đang mạch cảm xúc nên viết tiếp, nay tớ lại nhớ đến cậu. Buồn cười thật đấy, cậu là mối tình đầu của tớ , nhưng sau cậu , tớ cũng cảm nắng từa lưa, rồi suýt thì nhận lời yêu một anh rồi, vậy mà khi có gì cần liên tưởng , hay ghép đôi, tớ luôn nhớ về cậu, nay đang cần lời khuyên, cũng định inbox cho cậu, tớ bị làm sao ấy nhỉ, tớ đã thắc mắc trong một thời gian dài để rồi một hôm đọc được câu này trong một quyển sách của Phan Ý Yên " Mối tình đầu tiên đôi khi không phải là người mà bạn dành tặng nụ hôn đầu hay người mà bạn hẹn hò lần đầu tiên. Mối tình đầu tiên chính là người mà cho dù có gặp gỡ ai bạn cũng sẽ vô tình so sánh với người đấy. Là người mà dẫu đã cố quên biết bao lần, họ vẫn lì lợm ở lại trong tim bạn. Lúc ấy, họ mới chính là người yêu đầu tiên của bạn.” thế đấy, câu này có một thời gian cứ lởn vởn mãi trong đầu tớ. Chuyện này cũng không có gì buồn lắm, bởi tình đầu thường không bền, tớ nghe nhiều và đọc nhiều nên chấp nhận. Điều làm tớ buồn hơn là sau đó tớ phát hiện hình như câu không thích tớ nữa, ít nhất là từ lớp 12 thì phải, từ đó chỉ mình tớ đơn phương. Nhiều lúc thật muôn hỏi cậu, thế một đoạn tình cảm ngắn ngủi hồi lớp 10 ấy có xem là tình đầu của cậu không?... Tháng 8 năm ngoái, cậu nhắn tin sắp vào SG chơi, hỏi tớ có rảnh không ? tất nhiên rồi, ai lại từ chối bạn ở xa đến chơi, kể cả người đó không phải cậu. Hai đứa nói chuyện nhiều lắm, vậy mà tớ chỉ nhớ cậu hỏi câu " học xong có định về ngoài kia làm không hay ở lại trong này? " tớ cũng có ý định về ngoài kia nhưng chả biết ma xui hay sao mà lại nói là chắc không về đâu, ở trong này quen rồi. Sau đó 3 tháng thì cậu bắt đầu nhắn tin cưa cẩm một bạn khác, mà lúc đấy tớ lại ảo tưởng sức mạnh là vì câu trả lời kia của tớ mà cậu mới dứt khoát như thế. Còn lí do vì sao tớ biết cậu yêu người khác là vì mật khẩu facebook của cậu là ngày sinh của cậu, tình cờ tớ tò mò thôi, gõ vào thế mà đúng, buồn là lúc đăng nhập vào là đúng lúc cậu đang chat với bạn cừu đó, viết đến đây, tớ bỗng nghi ngờ không biết là tình cờ hay (lại) ma xui nữa mà tớ vào face cậu , vì pass cậu chưa đổi lần nào , thì lúc nào cũng có thể vào mà chỉ đến lúc đó tớ mới nghĩ đến vào face cậu. Tớ vẫn đều đặn vào face cậu , chưa đày 1 tháng thì chính thức quen nhau, cũng vì vào face cậu nên tớ mới biết hồi lớp 12 cậu từng yêu một bạn nữa, lúc đó tớ mới hoang mang là tớ có là gì không hay tự tớ ngộ nhận ?. Tự nhiên tớ thấy mình ngu ngốc quá, tớ bắt đầu xóa hết những tin nhắn trên face, hộp thư trống không, tớ xóa số cậu, tớ còn định block cậu nhưng không có can đảm vì facebook nói block có nghĩa là unfriend luôn, mà tớ không muốn thế. Có một lần tớ thấy cậu khuyên bạn cừu là em nhớ học hành cân thận vào , đừng vì yêu mà sao nhãng học tập, ngành học của em, cạnh tranh cao, phải học tốt thì mới xin được việc, lúc ấy tớ mới tỉnh ra, thì ra sự khác nhau giữa bạn bè với ng yêu là thế, hồi trước cũng có than thở với cậu là tớ học không tốt , câu chỉ nói sinh viên học lại là chuyện bình thường , đừng lo,... khách sáo thế đấy , chả thấy cậu bảo tớ cố gắng học tốt vào vì ngành tớ cạnh tranh cao,.., tớ học cùng ngành với cừu mà. Được 2 tháng thì cậu đổi mật khẩu, phải đến tháng sau ấy m cậu lại để mật khẩu cũ được một tuần, rồi đổi, chắc cậu phát hiện ra có ng vào face cậu , ko biết cậu có biết là tớ không , vì cừu cũng biết mật khẩu mà
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đọc lại bài viết một lần, tự nhiên nhớ ra câu này của chị Ploy " tình đơn phương trên phim thì đẹp chứ ngoài đời chỉ toàn ấm ức thôi "
    Quả là vậy !
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày năm nhất bố nói : con gái không cần làm lắm tiền đâu, 3-5 triệu đủ sống là được rồi, mình cười rồi bảo với bố là bố ơi, từng ấy tiền thì làm sao cho được ở SG này, nghĩ trong lòng là con còn muốn gửi tiền biếu bố để bố đi ăn quán Tý, mùa hè bố mua bia để tủ lạnh uống cho đỡ khát giống như bác bây giờ ấy. Nhưng mà mới đi làm thêm thôi mà đã thấy kiếm được một đồng từ tay người khác khó vô cùng. Nhiều lúc nghĩ hay là mình kém cỏi quá nên mới thế? Không phải lần đầu đi làm thêm, vậy mà sao thấy nó gian nan quá. Nhiều việc dồn dập đến trong mùa hè này khiến mình phải suy nghĩ về bản thân nhiều quá, thấy mình vô dụng quá.học đại học đến năm 4 rồi mới phát hiện ra mình chọn sai ngành học rồi , hoàn toàn ko phù hợp tý nào cả,
    Người ta nó i thà giỏi hẳn một thứ còn hơn cái gì cũng biết dở dang, mình thì đúng là đang ở về thứ 2 , tiếng anh biết đủ giao tiếp, tiếng trung tự học biết một ít , tiếng nhật biết một ít , kế toán học hành thì làng nhàng , cảm thấy chả cái nào có thể kiếm cơn được cả
    Tối nay cảm thấy tinh thần sa sút quá, muốn gọi điện về nhà than thở, muốn nói với bố là con nhớ nhà quá,từ tết đến giờ con ko đk về rồi, nhưng lại sợ bố trăn trở, từ lúc mình đi học đại học đến giờ tóc bố đã bạc đi nhiều, những cuộc nói chuyện với mẹ gần đây cũng ko đk nhẹ nhàng nữa, có thể vì áp lực kiếm tiền dồn hết lên vai mẹ khiến mẹ mệt mỏi, 2 thằng em thì còn vô tư quá ...
    Ngày năm nhất cứ cách tuần thì lại về nhà bác vào cuối tuần chơi, bác dâu bảo xa nhà ko về được thì cứ về đây chơi ch đỡ nhớ nhà, về liên tục mà ngày ấy trẻ con lắm, dại lắm, nên ko để ý mấy đứa chị họ thờ ơ, mặc xác, muốn về thì về, muốn đi lúc nào thì đi, về thì làm chân xe ôm chở chúng nó đi học tiếng anh , rồi nói chuyện nấu cơm với bác xong thì rửa bát, mà như mặc định nghiểm nhiên việc rửa bát là của mình cho dù hôm đó là chủ nhật , một đứa lớp 10, và 1 đứa lớp 7 đều ở nhà, năm 2 thì bớt về hơn do học nhiều hơn, cho đến năm 3, có em gái của bà ngoại vào chơi(là bà nội của 2 đứa kia), bác đi công tác gọi điện nói bác dâu tiếp đón chu đáo vì ngày xưa lúc bác học đại học , bà ấy đã giúp đỡ bác, thế mà đứa lớn nói là " ba ơi, con không thích ai đến nhà mình đâu, không thích ai ở trong nhà mình đâu", đang ăn cơm mà nuốt ko trôi. từ đấy ít về hẳn, về thì cũng nhìn sắc mặt hai bác, thế là trong 1 lần nói chuyện vui vui, bác dâu bảo dạo này cũng khôn ra rồi, ko dại như hồi xưa nữa. Có lần bác nói chúng mày bây giờ đi học còn sướng chán, còn có chỗ để về ăn trực chứ ngày xưa tao đi học đói bỏ mẹ ra, thèm chất đạm mà chả có chỗ nào để vào ăn trực ., còn nhiều nhiều chuyện nữa khiến mình nghĩ lại mà thây dại dột quá. Không biết có phải mình suy nghĩ nhiều ko nhưng từ đó có nhiều lần mỗi bữa chỉ dám mua 3k rau muống về xào tỏi ăn, hay mỗi bữa một quả trứng gà CN luộc ăn với tương nhưng mà mình ko về nữa. lâu lâu mới về để thăm bà ngoại, về sáng chiều đi, ko bao giờ ở lại qua đêm nữa.
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [ Sưu Tầm ]

Khi một người phụ nữ gặp được một người đàn ông tốt, thì cả đời này cô ấy chẳng cần trưởng thành. Khi một người phụ nữ ngày càng trưởng thành, ngày càng kiên cường, là bởi vì người đàn ông đó chưa đủ tốt...

1. Phụ nữ cần phải nhớ, chọn đàn ông không cần tiêu chuẩn nào khác, chính là chọn người yêu thương bạn! Cho dù anh ta có bao nhiêu tiền, tài năng đến nhường nào, đẹp trai cỡ nào, nói hay thế nào, có trí tuệ đến đâu, có năng lực, thích giúp đỡ người khác thế nào, nếu anh ta không thương bạn, thì tất cả những thứ đó đều vô dụng!
    2. Bác sĩ tâm lý dành cho phụ nữ một lời khuyên chân thành: "Cho dù cô có thích người đó thế nào, trong tình yêu người chủ động nhất định phải là đàn ông. Nếu người đàn ông đó không chủ động, thì thà bỏ lỡ còn hơn."
    3. Khi bạn không có người đồng hành, cho dù cô đơn, cũng có thể sống rất vui vẻ. Lúc này, cô đơn là một loại cảnh giới. Bạn có thể một mình đi khắp thế giới này, làm quen với những người bạn khác nhau. Bạn cũng có thể chọn tan làm xong thì về nhà ngay, hưởng thụ cuộc sống của riêng mình. Cô đơn khi một mình không hề đáng sợ. Đáng sợ nhất là, có người đồng hành mà vẫn thấy cô đơn.
    4. Một người cha khuyên con gái mình: "Có một số người phù hợp nhưng con không yêu, một số người yêu con nhưng lại không phù hợp. Muốn biết yêu hay không yêu, đừng nghe bằng tai mà hãy nhìn bằng mắt. Xem cậu ta cố gắng bao nhiêu. Mà muốn biết có phù hợp với con hay không, đừng hỏi cậu ta có những gì, mà hãy hỏi nụ cười và nước mắt của con. Một người cứ luôn khiến con rơi nước mắt, điều kiện có tốt đến đâu cũng chớ có cần. Một người luôn làm con cười, cho dù phải chịu khổ cũng đáng. Thà cười tươi chịu khổ còn hơn hưởng thụ trong nước mắt."
    5. Hãy tìm một người đàn ông chịu đặt ảnh của bạn vào trong ví tiền của anh ta, một người đàn ông dám để bạn cắn lưu lại dấu vết trên người anh ta; người đàn ông dám viết về bạn trên mạng xã hội; người đàn ông dám để bạn biết tất cả về anh ấy; người đàn ông khi bạn giận dỗi đòi chia tay cũng không vứt bỏ bạn, mà ôm chặt lấy bạn không để bạn đi; người đàn ông dám chịu trách nhiệm và đối tốt với bạn cả đời.
    6. Nếu một mối tình, không khiến bạn trở nên tốt hơn, tiếc rằng bạn đã chọn nhầm người rồi. Nếu người đó thực sự yêu bạn, cho dù anh ta phải chịu đựng thế nào, sẽ không đời nào chịu rời xa bạn. Loại người luôn mồm nói yêu, thực ra sẽ càng dần càng xa bạn, chẳng qua là lời nói dối mà thôi. Loại người luôn mồm nói yêu thật lòng, thật ra thiệt một tý thôi cũng chịu không nổi. Tình yêu đích thực, sẽ có kết quả. Không có kết quả, chỉ có thể nói là đã từng yêu. Cho dù bạn đã từng yêu ai, kết quả chỉ có một. Người cùng bạn đi đến cùng, mới là tình yêu đích thực. Thời khắc hạnh phúc nhất của một người, chính là tìm được đúng người, anh ấy chiều chuộng bạn, bao dung thói quen của bạn, đồng thời sẽ yêu tất cả những điều thuộc về con người bạn.
    7. Có một số người đàn ông yêu bạn, là muốn bên bạn cả đời. Có một số người đàn ông yêu bạn, chỉ muốn cùng bạn qua một đoạn đường. Người đàn ông bên bạn cả đời yêu bạn sẽ không dùng quá nhiều sức lực, bởi vì anh ấy còn phải dùng sức vào cuộc sống này. Người đàn ông cùng đi một đoạn đường sẽ yêu bạn đến chết đi sống lại; bởi vì anh ta chỉ cần yêu qua bạn, ngủ qua với bạn, và vứt bỏ bạn. Thế mới nói đàn ông tốt chăm sóc cho cuộc sống của bạn, đàn ông tồi chăm sóc cho tình cảm của bạn.
    8. Tổn thương mà đàn ông gây ra cho phụ nữ, không nhất định là anh ta yêu người khác, mà anh ta khiến cô ấy thất vọng mỗi khi cô ấy trông chờ, khi cô yếu đuối không dành cho cô niềm an ủi cần có.
    9. Người đàn ông thông minh sẽ chiều chuộng người phụ nữ của mình tới vô pháp vô thiên, khiến những người đàn ông khác chịu không nổi tính xấu của cô ấy. Người đàn ông ngốc nghếch sẽ dùng tính xấu của mình khiến người phụ nữ của mình trở nên chán ghét với tất cả những tên đàn ông tới xoăn xoe nịnh bợ.
    10. Các cô gái hãy nhớ: thà tìm một người đàn ông không có quá nhiều tiền nhưng thoải mái đưa tiền cho bạn tiêu, cũng không cần tìm một người đàn ông rõ ràng có nhiều tiền nhưng lại kì kèo từng đồng với bạn. Sổ tài khoản của đàn ông không quan trọng, quan trọng là có bao nhiêu tiền tiêu lên người bạn. Đừng bao giờ tự thôi miên mình chỉ cần tình yêu không cần vật chất, ở thời đại ai ai cũng mẫn cảm với tiền bạc này, người chịu móc tiền mồ hôi nước mắt của mình đưa bạn mới chứng tỏ thật lòng yêu bạn, bởi vì những người kiệt xỉ mãi mãi chỉ yêu bản thân mình thôi.
    11. Đối với người phụ nữ yêu bạn, bạn có thể để cô ấy khóc, để cô ấy tủi thân, nhưng đừng khiến cô ấy trở nên yên lặng, bởi im lặng là nỗi đau hằn sâu nhất, là tiếng khóc bi thương nhất của phụ nữ. Bạn phải biết rằng, phụ nữ thích nhất là dốc bầu tâm sự, cho dù cuộc sống có khó khăn khổ cực thế nào, cho dù cô ấy không có tâm sự gì, cô ấy cũng muốn kể với bạn tất cả những điều liên quan đến cô ấy, đó là cách tốt nhất mà cô ấy yêu bạn. Nếu có một ngày, cô ấy bỗng trở nên yên lặng, các bạn đã không còn trở lại như xưa nữa rồi...

• 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Hồi trẻ chúng ta luôn luôn coi nhẹ phần mở đầu, đến khi kết thúc lại đau đớn tê tái. Còn khi đã trưởng thành chín chắn, chúng ta có thể né tránh sự tổn thương ấu trĩ, nhưng cũng đã để mất đi dũng khí buổi ban đầu."
    Trích: "Năm tháng vội vã"
    Tác giả: Cửu Dạ Hồi
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không ai qua khỏi một tình yêu mà bản thân còn là mình xưa cũ.

• 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Con đường trưởng thành sẽ luôn có sự rời xa nhau theo cách này hay cách khác. Khi đó chúng tôi luôn tin rằng rời xa nhau vì ngày mai gặp lại vì vậy mới nói hẹn gặp lai. Thật ra thế giới này quá rộng lớn, ban đầu những người nói mãi mãi không xa nhau. Một lần xa nhau rồi có thể sau này sẽ không còn cơ hội gặp lại nữa. Rồi hai bên đều phải quên đi. Tạm biệt thực ra không phải là từ biệt mà là một lời hứa." (Phim Năm tháng vội vã).
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tuổi thanh xuân giống như một cơn mưa rào, dù cho bạn từng bị cảm lạnh vì tắm mưa, bạn vẫn muốn được đắm mình trong cơn mưa ấy lần nữa”. (Phim Cô gái năm ấy chúng ta cùng theo đuổi)
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thanh xuân là quãng thời gian đầy sóng gió bởi vì lúc đấy chúng ta không biết câu trả lời là gì. Chúng ta không biết thật sự bản thân muốn gì, ai thật lòng yêu chúng ta và chúng ta thật lòng yêu ai. Đó là quãng thời gian chúng ta cứ quẩn quanh đây đó để tìm kiếm câu trả lời. Và rồi khi chúng ta bất ngờ biết được câu trả lời, bất giác chúng ta đã trưởng thành, đã trải qua những lần ly biệt và chia ly khi ít khi nhiều…". (phim Reply 1997)
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Hồi đó cô không biết rằng, tất cả các chàng trai khi cất tiếng thề đều thực sự cảm thấy rằng chắc chắn mình sẽ không phản bội lời hứa và đến khi nuốt lời cũng thực sự cảm thấy mình không thể làm được. Chính vì vậy lời thề không phải là thứ có thể đánh giá lòng kiên trinh, cũng không thể phán đoán đúng sai, nó chỉ có thể chứng minh được rằng, trong khoảnh khắc cất tiếng thề, cả hai đều đã từng chân thành với nhau." (phim Năm tháng vội vã)
    • 232 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tất cả các cô gái đều là quả vải, tươi ngon chẳng được mấy ngày, đừng lấy tuổi xuân có hạn của mình để chờ đợi tương lai vẫn còn đang là ẩn số của đàn ông, không đợi được đâu, cuối cùng thiệt thòi vẫn chỉ là mình thôi”. - So young- ANh có thích nước Mỹ không