TIN TÀI TRỢ.

Có những ngày như thế...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.3K Lượt đọc
  • 190 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Cảm ơn người đã đến bên ta
    Chỉ sẻ buồn vui một quãng đường gian khó
    Lòng dạ nhân gian mấy ai tường tận rõ
    Chữ ngờ nhiều khi nào biết trước ở đời.

Cảm ơn người cùng một khắc chung vui
    Để cho ta biết ngọt bùi nhân thế
    Chẳng thể trách hờn người hay ta đối tệ
    Có những chuyện mỉm cười tự khắc sẽ qua.

Thương đến xót lòng một ngày cũng phôi pha.
    Dựa dẫm phù du chi bằng tự thân mà bước tiếp
    Lặng yên thôi đừng nói lời tiễn biệt
    Người hiểu mà... ta ghét khoảng chia ly.

Đường không nhau rồi cứ thế bước đi
    Nỗi đau sẽ phai phôi nhẽ ôm ghì mãi được
    Khoảng không cuối cùng người và ta mộng ước
    Là bình yên khi ngược lối xa rời.

Cảm ơn người vì một quãng chung đôi.
    Dã Quỳ

Gởi từ ứng dụng Webtretho của cvketu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Này cô gái, cuộc đời là thế đấy
    Em phải quen và học cách kiên cường
    Sống như lá và điềm nhiên như gió
    Thời gian sẽ làm lành những vết thương

Này cô gái, cuộc đời vô thường lắm
    Đừng sầu bi mà phai nhạt xuân thì
    Chuyện được - mất có chi đâu mà lạ!
    Ở cõi tạm này, gió cuốn mấy khi.

Này cô gái, thời gian vô tình lắm
    Một khi trôi là chẳng thể quay về
    Nên em nhé, em đừng nên lãng phí
    Thương mình nhiều - mới qua dốc u mê

Này cô gái, thanh xuân mình ngắn lắm
    Vui lên em, ta chỉ sống một lần!
    Đường đi khó, chẳng qua là thử thách
    Vượt qua rồi lúc ấy sẽ thành nhân

Này cô gái, em là một thiên thần.
    ( Này cô gái thanh xuân mình ngắn lắm)
    -Lê Trà My

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Một cô gái hay cười, nhưng bên trong cô ấy là những giọt nước mắt được gói ghém cẩn thận chẳng muốn cho bất kì ai nhìn thấy.

Một cô gái luôn tỏ ra mạnh mẽ nhưng bên trong lại không ít lần con tim yếu đuối đến kiệt quệ, không ít lần muốn buông xuôi tất cả mặc kệ sự đời chảy trôi đến vô vọng.

Một cô gái luôn lắng nghe tất cả mọi người, luôn là người được tin tưởng để giải bày tâm sự, nhưng chính cô ấy lại cất giấu đi rất nhiều nỗi niềm của riêng mình chẳng dám nói cùng ai.

Một cô gái luôn tỏ ra mình ổn trước mọi giông gió cuộc đời, nhưng trong lòng luôn tồn tại sự bất an, lo lắng và cả những vụn vỡ, đớn đau.

Một cô gái, khi đã tin thì sẽ hết lòng hết dạ, khi đã thương thì sẽ trước sau như một, nhưng một khi đã bị phản bội thì cả đời sẽ sống với rất nhiều sự ngờ vực, chẳng dễ gì trao đi niềm tin hoàn toàn được nữa.

Một cô gái, luôn cầu chúc cho những người mình thương được an yên, được hạnh phúc, nhưng chính mình lại loay hoay mãi không biết cách nào để chữa lành được những vết thương hằn sâu trong lòng mình.

Một cô gái, vẫn luôn ước ao sẽ có ai đó để tựa vào khi mỏi mệt, sẽ có ai đó ôm lấy mình những lúc đớn đau, sẽ có ai đó nói với mình câu “Không sao cả, có tôi ở đây rồi”. Lúc ấy, dẫu có thể mọi chuyện vẫn chẳng đâu vào đâu, nhưng cõi lòng cũng đã thôi bão tố cuộn trào. Nhưng đáng tiếc, sau bao nhiêu câu chuyện qua đi, vẫn là cô gái ấy tự ôm lấy mình, tự vỗ về mình, tự an ủi mình.

Một cô gái luôn nói rằng mình ổn, thật ra bên trong luôn hiện diện những nỗi buồn dài sâu thăm thẳm mà cô ấy luôn cố giấu đi đằng sau gương mặt điềm nhiên bình thản.

Một cô gái, trái tim không phải là sắt đá, dẫu đi qua thời gian cảm xúc đã chai lì đi nhiều, nhưng vẫn biết tổn thương là gì.

Nếu hôm nay, bạn đang thương một cô gái, hãy trân trọng cô ấy nhiều hơn nữa.

Hãy hiểu rằng những gì cô ấy thể hiện ra bên ngoài không hẳn là những gì thật tâm cô ấy đang cảm nhận. Hãy kiên nhẫn với cô gái của mình, để hiểu được cô ấy, và để biết được những gì cô ấy luôn cất giấu đằng sau những nụ cười hay những lần mạnh mẽ đến can trường ấy.

Và xin hãy yêu thương một cô gái chân thành, xin đừng để cô ấy tổn thương.

Bởi cô gái nào cũng xứng đáng được yêu thương.

[ Jinie Lynk ]

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

SAU CHIA TAY, AI CŨNG CẦN MỘT THỜI GIAN ĐỂ BÌNH YÊN TRỞ LẠI!

Người ta vẫn thường bảo rằng chia tay không phải là kết thúc, mà nó sẽ mở ra những cái bắt đầu mới nhưng trước khi bắt đầu lại ai cũng cần một quãng thời gian để tìm lại bình yên

Chia tay là đau với những nỗi nhớ quặn thắt trong con tim vì một bóng hình cũ bởi vì còn yêu nên còn day dứt. Em cũng thế chia tay khi vẫn còn tình cảm nhưng vì có quá nhiều lý do khiến cả hai không còn có thể chung một con đường.

Sau chia tay, em không còn cười nhiều như trước nữa mà vẫn còn vướng bận những nỗi buồn. Nụ cười tươi khi còn hạnh phúc ở bên anh, thỉnh thoảng bất giác khi nhớ lại môi em lại tự động cười nhưng rồi sau đó lại là những khoảng lặng trống rỗng.

Sau chia tay, em thường làm mọi thứ một mình, cũng chẳng trốn chạy bằng việc làm bạn với bốn bức tường mà vẫn đi xem phim, đi nghe nhạc, thỉnh thoảng lại ngồi quán cũ nhấm nháp vị đắng của cà phê.

Sau chia tay, thế giới của em cũng trở nên vắng lặng hơn hẳn chẳng còn nghe thấy giọng nói của người nào đấy ồn ào gọi em dậy sớm, chẳng còn nghe thấy giọng nói ấm áp chúc em ngủ ngon, cũng chẳng còn những lúc giận hờn lớn tiếng trách em nữa. cuộc sống của em vắng đi một người thì nó vẫn cứ trôi nhưng chậm và đều hơn hẳn chẳng còn những cung bậc thăng trầm buồn vui xen lẫn nữa, cũng chẳng có những điều bất ngờ mà người kia cố gắng làm để dành cho một người đặc biệt là em.

Sau chia tay,đó là quãng thời gian nỗi nhớ ủ mầm, khiến em nhớ anh, nhớ ngày xưa bên nhau với biết bao là kỷ niệm. Ừ, tất cả cũng chỉ còn nỗi nhớ ở lại, còn anh và em đã rẽ hai lối không còn nhau.

Trước khi tìm lại được chính bản thân mình, em cũng cần phải vượt qua nỗi đau, nhưng muốn vượt qua được nó, cũng cần phải có thời gian để chấp nhận và trước khi chấp nhận được dường như ai cũng giống nhau cũng có một quãng thời gian để bản thân mình chìm đắm trong yêu thương đã cũ bởi chẳng có ai dễ dàng chấp nhận, dễ dàng nói quên đi là quên đi được,con người mà, sống thiên về tình cảm chứ có phải giống cỗ máy bảo xóa là xóa hết được đâu.

Nhớ về quá khứ là để biết ngày xưa mình đã yêu như thế nào, nhớ về quá khứ là để biết rằng giờ đây mãi mãi chẳng còn có con đường nào để quay trở lại, nhớ về quá khứ là nhắc bản thân mình cần phải dừng lại bởi bây giờ có đau khổ có dằn vặt thì cũng chỉ có bản thân mình thương tổn mà thôi, nhớ về quá khứ là để sống trọn vẹn hơn cho tương lai.

Người ta bảo rằng đi qua những ngày mưa mới thấy yêu thêm những ngày nắng, nên đi qua những ngày chông chênh sau chia tay mới thấy quý trọng cuộc sống bình yên của riêng mình. Vậy nên ai cũng cần thời gian để con tim bình ổn trở lại để chấp nhận rằng giờ đây mình cần phải lo cho cuộc sống của riêng mình.

- Miên -
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

THÁNG MƯỜI

Xin chào tháng Mười, chào cô gái dễ thương
    Em đã soi gương tô má mình thắm lại?
    Tất cả nỗi niềm của mùa hè hoang hoải
    Quên hết đi em tháng Mười lại sang rồi.

Tháng Mười cười hiền như cô gái đôi mươi
    Như chính là em giữa trời đầy nắng ấm
    Dang rộng vòng tay ôm tháng Mười thật chậm
    Thấy đời đẹp hơn... sau tất cả em cười.

Tháng Mười yên bình chẳng còn những chơi vơi
    Chẳng còn xót xa trong lòng người ở lại
    Chỉ còn trời xanh và trái tim ấm mãi
    Tháng Mười dịu dàng như cô gái đang yêu.

Tháng Mười năm nào xin hãy cứ ngủ yên
    Để em hồn nhiên trong tháng Mười hiện tại
    Cảm ơn tháng Mười làm tim em ấm lại
    Cảm ơn tháng Mười tô thắm mãi môi em.

- Lai Ka -
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Anh ôm em một chút, có được không?
    Chứ lòng anh bây giờ cô đơn lắm
    Em có thể gửi anh một tin nhắn?
    "Em nhớ anh!"
    Hay gửi gắm nỗi niềm...

Cho anh nhiều hơn một phút ở bên
    Nắm tay em để quên lòng lạnh giá
    Ở ngoài kia toàn là người xa lạ
    Có thể không? - Em là cả bầu trời!

Cho anh ôm, ôm em một chút thôi
    Vì có em, chắc anh rồi sẽ ổn
    Bao lâu nay tim anh toàn gió nổi
    Chọn chông gai phải đánh đổi yên bình.

Ngay lúc này xin em đừng lặng im
    Với riêng anh, với chúng mình, được chứ?
    Chưa hiểu nhau thì mình về yêu thử
    Biết đâu thương đi hết nửa cuộc đời.

Cho anh về ở cạnh người yêu ơi!!!

-Vũ-

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

TỪ BỎ

Em đã từ bỏ giấc mơ có anh
    Bởi yêu dấu nào dành riêng em nữa
    Ước hẹn trọn đời là bao vụn vỡ
    Chúng mình bây giờ ngược hướng không nhau

Em chẳng thể nào đợi anh nữa đâu
    Yêu thương ấy nát nhàu theo năm tháng
    Ngọt ngào môi hôn tan vào dĩ vãng
    Một thoáng lụi tàn giấc mộng...đớn đau

Em xin lỗi!
    chẳng cùng anh ngày sau
    Nồng nàn cũ nhạt phai màu nhung nhớ
    Bình yên bên anh toàn là dang dở
    Một thuở mặn nồng còn những xót xa

Em trở lại nơi không có chúng ta
    Khoảng trời bao la ngày anh chưa đến
    Đem cất nhớ thương vào miền miên viễn
    Nợ duyên chúng mình tựa cánh hoa rơi.

Cáo

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

"If you are really important to someone, they will find a way to be with you, talk to you, spend time with you ..."

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Rồi ta biết nỗi buồn là phải có
    Và niềm vui cũng phải có trên đời
    Rồi ta biết qua bão bùng mưa đổ
    Thì con người cũng mạnh mẽ lên thôi.

- Vũ -
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, để công việc được giao vẫn hoàn thành đúng tiến độ. Dù không hoàn hảo, nhưng vẫn cố gắng hết mực. Để mọi người không nhìn em bằng ánh mắt thương hại, chút tự tôn cuối cùng vẫn còn giữ được bên người.

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, để có thể kiên cường những lúc đông người vây quanh. Dù anh biết người đã ngưng vui từ lâu lắm, những giấc mơ cuối ngày chỉ toàn mảnh vỡ, thì trước mặt người thân quen mình, hãy luôn kiên cường như thế.

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, và cười vui, khiến mọi người nghĩ em luôn nổi bật và tràn đầy năng lượng. Nếu cuối ngày nước mắt có rơi vì mỏi mệt, thì trách thầm bụi bay trên phố. Nếu sau này em có ra đi, cũng cất được thăm thẳm trong mình qua thế giới khác.

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, rồi qua dỗ dành cô bạn đang khóc vì chia tay người yêu trước mặt em, rồi hỏi thăm cậu bạn vừa té ngã ngoài phố. Hãy cất bi thương từ đáy lòng, dù người nhà em vừa mất và cậu bạn em yêu đã đi, công việc em thích kết thúc trong lặng lẽ, tất cả trong cùng một ngày.

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, dù trên đài phát thanh là bài hát em yêu thích nhất. Bài hát em thường nghe mỗi chiều cùng người thương, nay họ đã thương một người rất mới, để em ngân nga nhịp điệu cũ không hồi kết, nơi cửa sổ gió lạnh đã về.

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, dù lầm lỗi của người khiến em không thể nào gượng dậy được nữa. Hãy nói với người ta rằng em sẽ luôn tha thứ cho họ, dù mỗi lần nhấn mạnh không cần quan tâm đến chuyện đó nữa, thân tâm cứ mãi run rẩy thôi.

Hãy nói là mình ổn rồi đi em, dù điều em muốn là rơi xuống đại dương sâu thẳm và nằm lại mãi mãi, là ở yên trong ngôi nhà thơ bé ngắm mưa rơi phía xa, là nghe bản nhạc vào cuối ngày mà không bị làm phiền, viết vài dòng trong nhật ký, thương đau lã chã rơi.

Em hãy nói là mình ổn rồi,

đừng để lộ rằng đã buông xuôi.

Cre: Haruki Murakami

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 384 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Có những ngày mưa rả rích ngoài hiên
    Nhìn ra sân ...hoa tàn rồi lại nở
    Mới hiểu ra cuộc đời là vài lần thương nhớ...
    cũng trôi nhanh như gió qua đồi

Có những ngày tự dưng thích ngắm mưa rơi
    Mở bản nhạc buồn nằm nghe hoài không chán
    Thì ra con người ta càng trưởng thành nỗi buồn càng vô hạn
    Như đám lá vàng xao xác cuối mùa thu...

Lê Trà My